Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Nagra

Nagra Advanced Member

Vâng, đồng ý với cụ
    Chuyện hơn kém trong cảm thụ âm nhạc ở đôi tai. Đôi khi mình thấy khác, thấy hơn, nhưng không thể phân biệt rõ ràng rành mạch là hơn bao nhiêu, hơn như thế nào ….
    Nhưng ở đây, cụ này cả vú lấp miệng em. Phóng đại, cường điệu lên như thể sự khác biệt giữa dây nguồn xịn và dây thường là ghê gớm lắm, lớn lắm.
    Thậm chí cụ này còn cho rằng, dây nguồn cũng quan trọng như dây tín hiệu, dây loa … vì cho rằng nó đều là dây dẫn điện như nhau. Em có đọc những comment ấy nhưng thấy viết vậy nên không thể nói gì thêm.

2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

"Power cords are the most important cables in a hifi system, and so it is absolutely crucial to run your components with the best AC mains available."
    https://www.nordost.com/power-cords.php

Trích dẫn này là từ hãng Nordost, họ đánh giá dây nguồn quan trọng nhất trong hệ thống. Nordost là hãng làm nhiều loại dây cho audio từ dây loa, dây nguồn, dây, lan, ...Nhiều bác chơi nhạc cũng thừa nhận dây nguồn quan trọng nhất.
    Riêng tôi đánh giá chủ quan dây nguồn bằng hoặc thấp hơn 1 chút dây IC, loa
    Bớt cho suy nghĩ cá nhân của mình là chân lý đi.

3. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Về dây em nhận thấy dây nào cũng quan trọng nhưng dây loa dây tín hiệu quan trọng hơn, cần nâng cấp trước, em đã tận tai nghe thử nhiều lần với nhiều bạn audio mang sang, cũng 1 cái đĩa đấy nghe hay quá .... thay mỗi cọng dây loa vô làm tiếng nó đù đù, ù , kém chi tiết ,,nghe muốn quăng cái đĩa đi luôn, nôm na là bí tiếng không thoát được.

Nagra likes this.
  4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ai cũng cảm tính như bác vậy đỡ cãi nhau rồi. :p Thiết bị cả ngàn linh kiện giá thậm chí thua cả loa và dây nguồn về giá luôn bác nhỉ.

mtbc likes this.
  5. Nagra

Nagra Advanced Member

Thế cho tôi xin lỗi vì đã “hỏi” cụ nhé.
    Cụ cứ nói, cứ nổ, tôi chẳng dám hỏi nữa đâu.
    Có lẽ cụ quen cái cách nói chuyện ở nhà cụ rồi. Nên ra đây cũng vậy ….

6. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Hãy nghe bằng cái lỗ tai mình, và không nghe ai hết, kể cả hãng. Mình nghe cho mình chứ không nghe cho ai hết.

Nagra likes this.
  7. lethanhngoc

Vâng. Tôi quen nói với những người hay đi vặn vẹo dạo nt đấy. Tôi k thích lắm kiểu nc như vậy, đừng quote tôi nhé.

8. lethanhngoc

Giá theo cung cầu chứ có theo linh kiện đâu bác. Hehe

9. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cuộc toạ đàm này đúng là đến Tết tây đen:D:D:D

10. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Rất nhiều nhiều lời nói của các fan audio rằng tỉ lệ :loa , âmly, nguồn phát, dây lần lượt là 30%, 30%, 30%, 10%,. Tức là 10% giá trị bộ dàn là dành cho dây, Còn em thì không có con số chung như này, không có 1 cái qui luật hay tỉ lệ nào cả
    TẤT CẢ NẰM Ở CÁI ĐÔI LỖ TAI CỦA MÌNH,
    Mua về nâng cấp thấy hay quá , hợp tai quá thì làm gì có cái tỉ lệ nào mà 10% dành cho dây

11. lethanhngoc

Vâng bác. E cũng nghe bằng lỗ tai em và e đánh giá dây nguồn tích cực. Nhiều người kỳ cục nói e ảo, cường điệu, có lợi ích nhóm với shop bán dây nguồn. Hài thiệt. Lỗ tai e họ cũng nhảy vào chém như đúng rồi. Họ thích lấy cái lỗ tai họ làm tiêu chuẩn và cho k ai được thính hơn họ. :D:D:D
    Trong tranh cãi vô lý thế cần thiết phải trích dẫn phát biểu từ một nhà sản xuất lớn cho bọn họ bớt lời lại 1 tí. Chứ e tuổi teen làm sao cãi lại bậc cao niên.
    Cãi ứ lại họ lại mang chuyện văn phong, thái độ, văn hóa vào và gán ghép e. :eek::eek::eek::D. VNAV mà mang vào đó liêm sỉ, cử xử ở nhà em.... :mad::(;):oops:o_O
    Bởi vậy mọi thắc mắc xin đi gặp hãng sản xuất. Kg chịu nữa thì lên gặp CA phường đi. :p:p:p:p

Langtu1983 and Wilson Fans like this.
  12. Nagra

Nagra Advanced Member

Thảo luận, tranh luận … để mong tìm ra chân lý. Để thấy cái hay, cái đẹp.
    Tranh luận không phải để hơn thua, để chứng tỏ mình tài, để phân định kẻ đúng người sai.
    Những kẻ chỉ thích khen, chỉ thích nghe những lời thuận nhĩ, chỉ thích lôi kéo phe cánh để củng cố cho ý của mình, nổi đoá khi thấy những lời khác ý mình, dè bỉu, xách mé người khác bằng nhưng từ mang tính miệt thị… Chỉ có thể là người cái gì cũng biết, chỉ có biết điều là chưa ….
    Mà để trở thành người biết điều thì cần đời nó vần cho bầm dập …

Last edited: 15/8/22
    Tuilaai and Wilson Fans like this.
  13. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Về cơ bản thì bản chất câu chuyện nó "Thật" là như thế bác ạ , chả phải phóng đại hay cường điệu gì đâu. Bác mới chơi hay chơi lâu rồi mà đã ngộ ra chân lý như vậy đã là phúc lớn lắm đó.
    Nhà bác đang chơi đồ Thụy Sỹ NAGRA hay mới chỉ nhập môn rồi nhìn thấy đồ Nagra là niềm ước ao đến bến bờ hạnh phúc.
    Bác show hộ hệ thống của bác cho anh em mãn nhãn để biết bác ở cảnh giới nào rồi chứ còn đồ Nagra mình nghe nhiều rồi,
    Đã nghe, đã chơi đến đồ Thụy Sĩ thì câu chuyện nghe mà ko phân biệt nổi dây nguồn nồi cơm điện dăm ba trăm hay dây nguồn đi theo máy khác với dây tiền chục triệu đến cả trăm ở chỗ nào thì Thôi bác ạ
    Nó nằm ở ngưỡng nghe của bác
    Đồ Thụy Sỹ người ta nghe để muốn phân biệt tiếng đàn piano Steinway & Sons khác với đàn Yamaha như nào bác nhé
    Âu cũng là lại nẩy nòi thêm một bậc vĩ nhân ngồi hót líu lô vài câu ngụy quân tử , cũng chỉ là" Giả Chân " thôi á ;););););).
    Trước đây ở topic " Đánh giá DAC có cụ khoe DAC Tàu 15 triệu , tự sướng đến mức độ khoa môi múa mép còn hay hơn cả DAC Âu- Mỹ, mình hỏi có mấy câu " Họa mi đã thôi hót từ đây "
    Bác còn muốn lạy nữa ko ??????
    Mình cho dập đầu đủ 1000 cái bái sư luôn

Last edited: 16/8/22
  14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chơi với quan điểm Đại gia thì...thế này cho vui.

ĐG Ty Tỷ Tiền...thì vài cọng dây nguồn cỡ hơn Tỷ VNĐ bán ngoài thị trường có nghĩa gì. Cho xách về vài sợi chơi vui.

Đại gia khi nghe âm thanh vi vu và bâng khuâng nói về tác dụng và công nghệ chế tạo dây nguồn ( công nghệ ngoài hành tinh ) !.

Toa chơi dây đôi tỷ cho hợp Tai hợp Tiền ...làm gì có tỷ lệ nào ! Đúng chưa có tỷ lệ nào cho thói chơi...

Dân chơi ít Tiền...chơi dây nguồn cỡ chục tr, trăm triệu cúi đầu ...lạy. Đừng to mồm...trật tự.

Dân kt lảng tránh...miễn bàn miễn ham học với CN siêu và cực siêu, sách nào dạy, Sớt ở đâu ! Bí mật hơn cả vùng 51.

Đúng ko ? : ...Dây nguồn ảnh hưởng quyết định Âm thanh phát ra từ LOA MỒM !

Ai thấy chưa đúng thì xin mời học hỏi, trao đổi với người chơi dây nguồn tiền tỷ nhé. Cũng đừng quên hỏi ĐG bộ Audio bao nhiêu T.

Các Cụ nói chưa sai : Mạnh vì Gạo...Bạo vì Tiền.

Nguyennhatduy likes this.
  15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Úi nặng lời rồi (Bác còn muốn lạy nữa ko ??????Mình cho dập đầu đủ 1000 cái bái sư luôn) - “chém” thường thôi, VNAV nhiều,,,,, mời @phongvan2000 đọc:
    “…Với 1 nốt nhạc thì mỗi nhạc cụ cho một âm sắc khác nhau, kể cả khi cùng chung một loại nhạc cụ cũng vẫn cho một âm sắc khác nhau. Vì thế, một dàn nhạc khi chơi cùng một nốt nhạc sẽ cho nhiều âm sắc khác nhau tương ứng với số lượng nhạc cụ trong ban nhạc. Do vậy, mỗi nhạc cụ tuy cùng loại nhưng lại có giá tiền khác nhau chính là do cách thiết kế và vật liệu làm ra nhạc cụ có chất lượng khác nhau để cho ra được nốt nhạc hay nhất theo ý nhà sản xuất hoặc theo ý người chơi. Do đó, tại sao ta lại phải nghe được sự khác biệt về âm sắc giữa tiếng bass của cây contrabass và cây guitar bass điện (riêng guitar bass điện còn phải nghe được sự khác biệt giữa cây bass 4 dây và 5 dây) chứ chưa nói đến sự khác biệt về âm sắc giữa các cây contrabass hoặc cây bass điện cùng hãng hoặc khác hãng. Sự khác biệt về âm sắc này sẽ giải thích tại sao khi cùng cần có tiếng bass trong một bản nhạc mà người ta lại dùng contrabass chứ không dùng guitar bass điện hay ngược lại...”
    (từ @Chim )

MQC likes this.
  16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Sâu quá bác. Đến thay đổi dây nguồn không nhận ra được thì những thứ trên cũng nên “trong tiềm thức “ thôi bác. ;)

17. lethanhngoc

Đường đi đến sự chân thực của âm thanh, vẻ đẹp của âm nhạc luôn luôn bị chi phối bởi hoàn cảnh và nhận thức của cá nhân là k thể tránh khỏi. Ai có sự nhận thức thẩm mỹ tốt về âm nhạc thì dễ đc mọi ng chấp nhận hơn.
    Sợ nhất một số ít bác cứ khoe tuổi và vác nhận thức cá nhân ra áp đặt, k cho người khác đc khác biệt hoặc hơn mình.
    Mang cái tuổi chơi vài chục năm ra khoe phải chăng là sự hơm hĩnh, sân si?!? :D:D:D
    Em bỏ chơi 1 thời gian kha khá nên chả bg dám khoe mình chơi lâu, nhiều kn. hihi

Ngoc2 likes this.
  18. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Tổ chức test mù cho vui đi các bác, dây thật việc thật.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Chỗ này mình đã có phân tích của ông trùm về phương pháp nghiên cứu khoa học ở VN (Thầy ấy cũng có xuất hiện trong topic này, và sách của Thầy ấy là tiêu chuẩn tham khảo của các trường ĐH ở VN), rằng cách test đó sẽ không hợp lý. Bác có thể tham khảo lại đợt tranh luận về cầu chì (mà đợt đó em thuộc nhóm antifan, cho rằng nghe ra sự khác biệt của cầu chì là thần thánh hóa, bị thuốc, giả tạo và v.v.. - cũng như rất tự hào vì kết quả test mù cho thấy nhóm test có kết quả không nhận ra được).

Cho tới khi em ghé Nguyễn Đình Chiểu tận tai nghe ra lắp ngược cầu chì thôi chứ không cần thay đã khác âm hình thế nào. Và sau đó xấu hổ đi về :D

hhiepbi likes this.
  20. lethanhngoc

Bác cho e xin tài liệu đó để đọc hiểu thêm đi ah. Thú vị đấy

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ DN sẽ kiêm content lại và post theo chỉ thị

lethanhngoc likes this.
  22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bạn nên xóa thông tin trên và thay vào link đến post # ... của bài viết test mù kia nhé.

mtbc and lethanhngoc like this.
  23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Setup phòng tốt, chỗ ngồi hợp lý (ngồi giữa, ko quá gần và ko quá xa) thì cũng ok chứ sao bác. Còn phòng nhỏ chen nhau thì ko tính.

24. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Test mù thì ăn và nghe là nghề của tớ rồi. Kể cho các bác nghe cách đây hơn 13 năm , hồi đó Quân -Công audio làm đại lý PR bán dây nguồn và lọc nhiễu của LioA, tớ với ông anh ra chơi, đúng hôm ông Công đang test một bao tải dây nguồn Lioa để bán cho khách, mình ngồi nghe cả 5 dây chất âm chả cái nào giống cái nào,đến nỗi ông Công còn gọi nhân viên mang một sợi khác ở nhà để tham chiếu lại với 5 cái dây, ko thì nghe hỏng hết cả tai
    Vậy câu chuyện ở đây là dây nào cũng có màu âm, nếu như hàng xịn đúng của bản hãng có tên tuổi thành danh thì khi đấu nối hàn jack xong là tất cả phải đi tham chiếu thông số với tần số, độ méo...v...v ..với tham số kiểm âm chuẩn của hãng
    Còn như hãng Lioa làm dây nguồn audio chả có cái thông số mịa gì, chả có đại lý hay công nghệ gì thì có khác gì cái dây nguồn nồi cơm điện với dây đi theo máy của hãng đâu
    Chỉ loanh quanh đi rao vặt cho mấy ông shop audio " thuốc " hàng khách mới chơi, thì Âu cũng là có những bài học và học phí để hiểu

hhiepbi and 666 like this.
  25. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Bạn nói rất có lý , nếu những nhận định đó tác giả đưa ra từ quá trình trải nghiệm.

Share This Page

Loading...