Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Hainguyen81

Hainguyen81 Advanced Member

Lại muốn đi học mà tốn ít phí đây bác.

2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Nói luôn cho bác rõ. Chả ai chỉ bác đc như thế cả. Kaka

Hainguyen81 likes this.
  3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Mình nghĩ, điều bạn mong muốn rất thực tế và không phải là không thể. Tôi tin diễn đàn sẽ là nơi chia sẻ, trao đổi trải nghiệm, giúp nhau và cùng nhau chúng ta sẽ đạt được điều mỗi chúng ta mong muốn.

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác @lethanhngoc có lý đó bác. Riêng "khẩu vị" phải tự mình nếm thôi, như vậy sẽ cảm nhận rõ nhất, trân quý nhất của sự trải nghiệm, và thực sự sẽ tự nhận ra điều mình cần. Không ai "đi tắt đón đầu" được đâu bác. Như e, đùng cái được thưởng thức ht nhiều T, cũng không thể cảm nhận hết những gì mà ht đó trình diễn trừ chủ nhân của chính ht đó, họ lăn lộn chỉnh sửa nâng cấp từng chút mới cảm nhận dc. Còn thông tin về dây nguồn bác có đầy đủ 1 thớt để nghiền ngẫm, tuy nhiên nó vẫn mãi mãi là "google" mà thôi.

HoanComf and Hainguyen81 like this.
  5. 666

666 Advanced Member

Hihi, thẹc hông thế bác, đi nghe xong về sợ ứ nghe đc dàn nhà mình nữa thôi, đợt e nghe cặp pioneer s5, về là cỡ tuần k nghe nổi ở nhà luôn. Gặp mấy thầy thuốc, hệ thống họ setup ngon, nhạc hay, bắt mạch lại còn đúng gu, có tiền là phải xuống chứ sao mà cưỡng đc :D

Lovamp and hhiepbi like this.
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ht của bác mà còn chếnh choáng 1 tuần thì phải nói gia chủ thực sự là chuyên gia thiệt rồi. E thì gặp thế này thường xuyên vì ht nhà e nó cỏ quá, mất cỡ tháng vẫn váng vất trong đầu luôn à :D

7. Hainguyen81

Vâng em cũng nghĩ thế. Vì ít tiền nên phải tìm hiểu này nọ thôi

Vinhoankiem likes this.
  8. gamut

gamut Advanced Member

Câu chuyện ngoài lề về sự chơi & nghe...
    Sáng CN, mình làm chầu cafe tại quán quen cũ, ông chủ quán cũng là audiophile già thật đam mê, quán toàn khách lạ ngồi rải rác, ông chủ chỉ tay sang bàn có một thanh niên đang lướt điện thoại : Em ngồi tạm đây vậy
    Cậu trẻ xởi lởi : chú ngồi chơi, con ngồi nãy giờ một mình hơi buồn...
    Chú chắc là có chơi audio? Ừ mình cũng mê nghe nhạc nên cũng có dàn máy nghe chơi.
    Con cũng mới chơi thôi, nhưng nói thiệt giờ nghe đồ Nhật ko vô nổi????
    Chắc là quen chất âm tinh tế châu Âu rồi, gu con hơi mặn nên xài đồ mau chán, ít cái ampli , cặp loa nào con chơi quá 1 tuần, nội nghe nhạc con cũng ít khi nghe hết bài nhạc là next qua bài khác...cậu ta nói liên tục, huyên thuyên, mình ngắt lời: cho chú hỏi một chút, con nghe nguồn phát gì
    Youtube thôi chú ơi , nhưng hay lắm, còn kiểu nghe cd như quán này , con bó tay...dây nhợ gì đủ thứ , có gì hay ho đâu.,
    Tí nữa mình phải buột miệng :Chú cũng xin kiếu con , tinh tế thì ít mà tinh tướng thì nhiều, chơi bời, nghe ngóng tới đâu mà cũng chất âm này nọ, đời này, đời kia.....

9. Hainguyen81

Biết vậy nhưng có ít thông tin vẫn hay hơn bác ah.

10. Hainguyen81

Nguồn này phong phú và đa dạng mà bác
    Lâu lâu «nhà tao 3 đời sỏi thận. Đến đời tao méo có thận đâu mà sỏi »[emoji51][emoji51]

666 likes this.
  11. nguyenthanhtung

nguyenthanhtung Approved Member

nghe youtube mà qua giải mã thì chất lượng có thay đổi nhiều không anh? em hay nghe youtube, tính làm con giải mã cho hay hơn

12. NHANNGUYEN04

NHANNGUYEN04 Advanced Member

Có bác ạ. Thêm gì hay thay gì đều có thay đổi hết bác. E có con dac 2tr mà nghe cũng khác thấy khác

Sent from VNAV Community mobile app

13. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Nhiễu sóng điện từ hay còn gọi là bức xạ điện từ.

14. lethanhngoc

Thế thì chỗ nào cũng bị

Hoang cute likes this.
  15. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Cho nên bình luận trước tôi mới nói "Có những nơi bị nhiễu sóng nặng thì có thể cần những dây này để cải thiện".

16. lethanhngoc

Dây nguồn đâu chỉ thiết kế để chắn sóng bên ngoài tác động vào dây. Rất nhiều dây nguồn chả có lớp giáp, thậm chí là dây giá trị khá cao.

Wilson Fans likes this.
  17. Vinhoankiem

Người tự coi mình là trường phái duy vật mà nhận định thế này có vẻ không được chuẩn lắm...

18. 666

666 Advanced Member

Thế nên mới có câu đàn gảy tai trâu, thậm chí ngta còn chê mấy người có tiền là xxx thì trao đổi tranh luận làm chi nữa :D. K có tiền nâng thiết bị đầu thì phải nâng cấp thiết bị cuối, đôi tai của mình lên trước đã, học hỏi thì có biết bao nhiêu mới hết được, nghe sơn tùng kêu hay hơn beethoven với loa phường hay hơn dynaudio rhaido thì cứ tự thủ dâm aq chứ lại còn lên đây đi khai sáng cho người khác :D

hthai and Wilson Fans like this.
  19. lethanhngoc

Quan niệm kiểu kia thì chắc phải đi thuê máy móc, chuyên gia đến nhà đo coi phòng nghe có bị nhiễu nhiều để q₫ có mua dây nguồn hay k nhỉ?! Khó thật.

Wilson Fans likes this.
  20. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Bác lại sai lầm quá lớn rồi, ht âm thanh ko của ai giống ai là vì có thể nó hợp với người này nhưng lại ko hợp với người khác. Các bác tự nhận là chuyên gia kỹ sư các kiểu nhưng set up xong gia chủ thấy ko hợp tai thì sao? Nên là tóm lại, làm thế nào để mình thấy hay là được. Và cùng trên 1 bộ âm thanh mình đã trải nghiệm thì dây loa mang lại hiệu quả cao hơn dây nguồn. Còn bộ các bác ra sao thì ... chịu

drhuy81 likes this.
  21. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

All in one sẽ dễ thử nghiệm hơn loại rời bởi nó ko cần dùng nhiều dây nguồn cho nhiều thiết bị, ko cần dây tín hiệu .. nên mình lại thấy thử trên all in one là chuẩn nhất

22. Thai 60

Thai 60 Approved Member

Bạn nêu ra vấn đề nên mọi người vào trao đổi thôi mà.
    Còn như có vấn đề như bạn hỏi là amply denon của bạn hỏng hỏi mãi không ai trả lời... Xong bạn phải tự đem máy đến hỏi người biết sau khi thăm khám kết luận nó vẫn hoàn bình thường (và sau việc bạn hỏi đó chắc cũng chưa ai trả lời bạn...) âu cũng là một cách tiếp cận vấn đề
    Chúc cuối tuần vui vẻ

Wilson Fans and hhiepbi like this.
  23. lethanhngoc

Làm sao tôi kg biết dàn mỗi người mỗi khác, "tai" mỗi người mỗi khác. Bác nghĩ chỉ bác biết ah. Chính vì điều này khi bác cho rằng dây nguồn không hiệu quả bằng dây loa thì e k bác bỏ nhưng chắc chắn e chả đồng tình. Thực tế sử dụng và có nhiều người cũng thừa nhận là dây loa, dây nguồn, dây IC đều có tác dụng nếu không thì chả ai làm ra và mua bán làm gì cả. Xét về hiệu quả của từng loại dây thì người này ý nọ không giống nhau là bình thường.
    Theo hãng Nordost thì dây nguồn mang lại hiệu quả nhất trong 3 loại dây trên nhé bác. Dây nguồn thường mang lại lợi ích tích cực khác với dây loa, dây IC nhé bác.
    Việc bác không cảm nhận ra lợi ích đầy đủ của dây nguồn đơn giản là sự nhận biết của bác đó thôi. Nó không hẵn là sự thật

Last edited: 8/7/22
    Wilson Fans and hhiepbi like this.
  24. lethanhngoc

All in one hay rề pao, MS, DAC thì cái nào cắm dây nguồn vào cũng cảm nhận được sự khác biệt hết cả. Dễ dàng thôi. Thông thường (k phải tất cả) dây càng xịn thì càng hay nhé. :D:D:D

25. Vinhoankiem

Nói như bên công an điều tra: Dấu hiệu về hành vi... là có căn cứ ( vui )

Share This Page

Loading...