Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Hahaha, dạo này nhiều thấy bói phết. Bói kỹ thuật, bói lỗ tai, bói gia sản người khác và bói luôn tư cách, nhân cách người khác những người vốn chả bao giờ gặp mặt nhau. :):p:D:cool::eek::eek:

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  2. lethanhngoc

"Được, mất khi sử dụng dây nguồn âm thanh cao cấp. Các giải pháp bổ sung, thay thế" ?!?!

mtbc and Wilson Fans like this.
  3. Haolq

Haolq Advanced Member

Trên con đường có chỗ bằng phẳng, có chỗ gập ghềnh, có cả chất thải trâu bò nó xả ra nữa, có chỗ sáng đèn nhưng có chỗ tối ... Mình chỉ ra các chỗ cần tránh, còn ai ko tránh thì cứ đi thôi ... Việc cần nói phải nói , ko giúp ích người này thì giúp ích người khác . Ko nên xuê xoa-vuốt đuôi .
    Dây nguồn đắt chẳng tác dụng gì cả, để tiền đó mà đầu tư vào loa và nguồn phát, ampli .

dungkts, Nagra, lenamvl and 3 others like this.
  4. 666

666 Advanced Member

Mấy cọng nordost odin rồi kiều 15000-30000$ đc bao nhiêu sợi đâu bác, mà nếu những hệ thống xài loại đó nó phải cỡ loa tiền tỷ, cả bộ thì con số ghê gớm rồi mình quan tâm chi, mình còn đang phải học muốn chớt :D. Cậu bạn e có trải nghiệm như dây nordost blue heaven thấp nhất thì cải thiện k rõ ràng có thể phân biệt chứ lên cọng heimdall thì tuyệt hay, như cái giả dược rồi kiểu ký ức âm thanh k lưu trữ đc lâu, khi e trải nghiệm test a-b dây dợ hay thiết bị cũng gặp phải và thấy khá khó khăn.
    Vấn đề là với hệ thống midend đổ xuống thì sau khi đầu tư những thứ có thể rồi thì nâng cấp dây nguồn có hiệu quả k mới là đáng bàn. Hay hơn thì chơi mà k hay thì thôi chứ đi xa quá mất lòng nhau.

Wilson Fans likes this.
  5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

666 Mấy cọng nordost odin rồi kiều 15000-30000$ đc bao nhiêu sợi đâu bác, mà nếu những hệ thống xài loại đó nó phải cỡ loa tiền tỷ, cả bộ thì con số ghê gớm rồi mình quan tâm chi, mình còn đang phải học muốn chớt :D. Cậu bạn e có trải nghiệm như dây nordost blue heaven thấp nhất thì cải thiện k rõ ràng có thể phân biệt chứ lên cọng heimdall thì tuyệt hay, như cái giả dược rồi kiểu ký ức âm thanh k lưu trữ đc lâu, khi e trải nghiệm test a-b dây dợ hay thiết bị cũng gặp phải và thấy khá khó khăn.
    Vấn đề là với hệ thống midend đổ xuống thì sau khi đầu tư những thứ có thể rồi thì nâng cấp dây nguồn có hiệu quả k mới là đáng bàn. Hay hơn thì chơi mà k hay thì thôi chứ đi xa quá mất lòng nhau

Điều bạn quan tâm theo mình nghĩ là rất đúng. Quan điểm của tôi là: Chơi dây nguồn không có nghĩa là cuộc chơi chỉ có dây nguồn, mà nội hàm đầy đủ là chơi chất lượng dòng điện. Do đó để cải thiện chất lượng dòng điện, người chơi có nhiều cách kể cả cách không sử dụng dây nguồn cao cấp.
    Mình không biết định danh Mid-end của bạn như thế nào, theo mình là 150tr-250tr. Nếu đúng với tầm hệ thống giá trị như vậy, tôi nghĩ đầu tư cải thiện phần nguồn điện sẽ có hiệu quả. Nếu bạn ở sg, bạn có thể inbox cho mình: Cụ thể hệ thống thiết bị đang sử dụng và địa chỉ của bạn, chúng ta ( tôi và mấy người bạn ) sẽ đến cùng trải nghiệm trên hệ thống của bạn bằng các phương pháp cải thiện dòng điện. Tôi nghĩ sẽ có cái gì đó để bạn phải suy ngẫm. Chào bạn

Last edited: 22/8/22
  6. 666

666 Advanced Member

Em chưa trải nghiệm nhưng vẫn tin vào tác dụng dây nguồn, 1 số bạn bè cũng khuyên nâng cấp mà chưa có đk :D, vì nghe nói phải đồng bộ luôn cho pre-pow, dây loa, phono,….luôn. Ý e là dây nguồn thì khó hơn dây rca hay dây phono usb hay đĩa cắm rút phát là đc luôn, còn như dây nguồn, bóng đèn cũng phải 1 vài phút mới lên, bán dẫn thì cũng phải mấy chục giây nên có thể sẽ khó khăn hơn.
    Cảm ơn bác, nếu có dịp ghé sg chơi hy vọng đc giao lưu với bác.

Vinhoankiem likes this.
  7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không cần phải hầm hố vậy đâu bác. Ht nhà e dây nguồn ảnh hưởng nhiều hơn dây tín hiệu và dây loa. Bạn bè quanh e cũng vậy à

666 and mtbc like this.
  8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Haolq: VN mình thích làm thầy hơn làm thợ, thầy thì ko thể xài các loại dây ít tiền dc, dây ít tiền chém nó ko trọng lượng .
    Có nhiều người giỏi trong các lãnh vực nghiên cứu, buôn bán ... chơi Audio , qua Audio sẽ dễ bị rơi vào bẫy phải luôn là Idol, luôn là TOP ... Xem các vụ dân Hiend chửi nhau, bóc phốt, nói xấu nhau .., thì nói thật các bác đừng ảo tưởng người chơi dây nguồn đắt tiền là "Khôn" đâu . Nhiều vụ đau hơn hoạn, nói ko hay thì bán lại cho ai ? Lỗ đi bao nhiều ... Vì vậy việc rao giảng đạo đức, xử thế ... là ko nên đưa ra ở Topic này . Nó ko liên quan tới vấn đề đang tranh luận . Hãy đánh giá cần thận trước khi mua , nếu ở dạng "Tiền nhiều để làm gì " thì xin mời cứ mua đồ ngon nhất mà chơi , bỏ tiền để trải nghiệm là thú vui và thoả mãn ý thích cá nhân là sướng nhất .

Chúng ta, ai cũng có quyền bày tỏ quan điểm của mình. Xong, không vì thế muốn nói gì thì nói, nói một cách bất chấp được. Chữ Thầy nó cao quý lắm, không phải để bạn mang ra bỡ cợt được. Bạn không thể dùng loại văn hóa kiểu vì :.." Việc cần nói phải nói , ko giúp ích người này thì giúp ích người khác . Ko nên xuê xoa-vuốt đuôi " mà tự do thóa mạ, hằn học và đố kỵ người khác được.
    Người yêu âm nhạc thật sự, người ta tôn thờ sự trung thực và tôn trọng sự khác biệt. Hai điều này tôi thấy bạn đều không có.
    Ngay cả sự lựa chọn tử tế trong ngôn từ bạn còn không làm được, hỏi bạn, ai tin vào những điều tốt đẹp qua những ngôn từ bẩn thủi của bạn. Đừng mượn nghĩa bẻ chữ, đừng mượn danh Bồ Tát để làm càn nhé bạn Làm người ai làm thế - Làm thế đừng làm người.

Last edited: 24/8/22
    hhiepbi and Wilson Fans like this.
  9. Haolq

Haolq Advanced Member

Kỳ quái ? Sao bác tự biên tự diễn ra nhiều suy nghĩ lệch lạc vậy ?

Tôi đã nói rồi :

- Dây nguồn đắt tiền ko tác dụng với dàn máy Audio
    - Ai có tiền cứ chơi để thoả mãn sự sung sướng.
    - Chơi thì test cẩn thận trước khi xuống tiền
    - Tập trung tiền update Loa, ampli, Nguồn phát
    - Ít tiền, mới chơi đừng dại bỏ tiền vào dây nguồn đắt .

Nay bổ xung thêm :

-CẨN THẬN KHI GIAO DU VỚI NGƯỜI CỨ KHUYÊN BẠN DÙNG DÂY NGUỒN ĐẮT TIỀN .

Bác đừng quote bài viết của tôi nữa !

Ngoc2, Tuilaai, thai64 and 2 others like this.
  10. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Bác đập đáp hay quá. Tiện đây tôi cũng tin các bác khác hãy né tay này, cách viết kiểu bạn bạn đã nghe ngứa tai rồi lại thêm kiểu rao Đạo... Nghe cứ kiểu chùa ba vàng. Tay nguỵ quân tử là đây, tật nữa là hay inbox để nâng cao quan điểm. Tay này gián tiếp diệt làm bay màu một số bác có kiến thức làm cho diễn đàn ngày càng thiếu các bài viết chất lượng, bài sàm xí đú thì tăng. Đọc dễ tăng xông vì tức.
    Dây nguồn mà mà ảnh hưởng chất âm - cúng dường để tạo phước, chữa bệnh sự nghiệp tăng tiến... Moa thằng tu thì nó cứ giàu, con nhang càng héo teo.
    Tóm lại gặp kiểu này cứ next coi như tụi dư luận viên.

hoang964, gamut, Ngoc2 and 2 others like this.
  11. lethanhngoc

Hahaha
    Các bác tránh công kích cá nhân lẫn nhau bằng những từ ngữ khó nghe thế. Trong vnav là chia sẽ kinh nghiệm, hiểu biết về sp âm thanh, phối ghép. Có thể có sự khác biệt, cảm âm khác nhau về từng hệ thống, từng lỗ tai từng người.
    Em thì cảm nhận như sau:
    - Dây nguồn có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Dây xịn, phù hợp sẽ có cải tiến tích cực. Bác nào bán tinh bán nghi thì ráng đi mượn bạn bè hoặc thỏa thuận shop về nghe thử.
    - Đổi thiết bị loa, amp, cdp thì k dễ, nhất là loa (thường kéo theo amp). Cộng tiền thêm vào ít vào loa, amp thì cũng chả bỏ, trong khi 5 -15 triệu là đc sợi nguồn khá ổn. Đầu tư và dây nguồn, IC, dây... mua về Gấu khó thấy nên khó nhăn nhó đc :D:D
    - Một số bác phủ nhận, đơn giản là cái gu họ trọng nâng cấp thiết bị, hoặc có thể tai, não họ k thích, k nhận ra kiểu thay đổi như thế. Điều này đương nhiên k đúng cho tất cả. Mọi phủ nhận chỉ là cảm nhận, hiểu biết cá nhân của họ. K sai nhưng k là chân lý

Hãy chơi và cảm nhận bằng lổ tai, trái tim mình, cảm thấy k hợp thì thanh lý thế thôi. :p:p

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đông đảo người chơi Audio như Haoolq, Thai64 ...và rất nhiều người bạn khác có chuyên môn KT, cảm nhận âm thanh, cảm xúc âm nhạc.... đều nhận thấy phụ kiện Audio ( Dây nguồn, Cầu chì, Ổ cắm...) không làm thay đổi âm thanh của máy móc Audio ( CD, Pre, Amply...).

@ Tôi hoàn toàn đồng ý với bài viết chia sẻ của Haolq như trên.
    Bài viết có tác dụng chia sẻ kinh nghiệm cho bạn đọc, bạn mới chơi Audio. Bài viết có những định hướng cần thiết để tập chung đầu tư tài chính, thời gian cho máy móc chính là yếu tố quan trọng quyết định đến chất lượng âm thanh.

Tránh và không tốn tiền lãng phí cho phụ kiện...

Thanks.

Nagra and Ngoc2 like this.
  13. lethanhngoc

E nghĩ bác @thai64 k nên nhấn mạnh việc có chuyên môn Kt. E chắc chắn rằng bác chả biết người khác ý bác có chuyên môn KT hay k đâu nhé. Việc có chuyên môn KT chả có gì đảm bảo dàn máy của ông kỹ thuật viên đó hay cả (cùng tầm tiền) :D:p:D:D:D.
    Dây nguồn, ổ cắm, cầu chì đều ảnh hưởng đến âm thanh, chắc chắn như vậy. Mức độ ảnh hưởng cũng theo thứ tự vừa nêu, từ mạnh đến chỉ chút đỉnh.
    E vẫn chờ bài viết có chất lượng, thuyết phục và dễ hiểu của các bác rành kỹ thuật :p:p:p
    Sự chơi âm thanh, âm nhạc là rộng mở, tránh chỉ chơi duy nhất 1 lối mòn là nâng cấp loa, amp, cdp. Đường nào cũng tốn tiền cả mà thôi, mà đường nào cũng vào túi shop, hãng sx hết thôi.

Wilson Fans likes this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dây nguồn, Cầu chì... là nhóm phụ kiện thiết bị điện ...bạn hiểu sai bản chất.
    Phần còn lại trong bài viết của lethanhngoc...chỉ là suy nghĩ tự biện luận, không có tác dụng với tôi.

15. lethanhngoc

Thế người khác nghe được cái hay, thấy đc cái giá trị bác k nhận ra đc thì người nghe đc phải theo ý bác sao? Haha

Wilson Fans likes this.
  16. thai64

thai64 Advanced Member

Trong các Bài viết : Tôi chưa bao giờ phát biểu...như dòng in đậm.
    Nói như các Cụ : lethanhngoc " gắp lửa bỏ tay người " toàn tự suy nghĩ ... mình như người khác.

Tuilaai likes this.
  17. lethanhngoc

Bác nặng lời thế. Nếu bác k có ý như thế thì thôi, bác chỉ cần phủ nhận là k có.

Dây nguồn vẫn có tác dụng tốt nha các bác. Thế giới họ chơi đầy rồi, ai có đủ dàn rồi nên trãi nghiệm k phí. Da vàng chán rồi cũng phải thử da trắng, da đen coi có ngọt k chứ nhỉ :p:p:p

Wilson Fans likes this.
  18. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Vào trang các hãng SX phụ kiện dây nguồn khi họ mô tả về kết quả cải thiện âm thanh sản phẩm của họ, họ cũng dùng các từ mang tính về cảm nhận. Mình ít khi đọc được bài kết quả đo đạc nào của chính hãng đó về sản phẩm dây nguồn của họ. (Bạn nào kiếm ra xin cho mình link để tham khảo thêm)
    Về nguyên tắc hãng SX chính là người hiểu rõ nhất về sản phẩm của mình, nên nếu có cách nào dùng số liệu đo đạc để thể hiện tính Ưu việt của sản phẩm họ sẽ trưng bày nó. Đó là cách quảng cáo hiệu quả nhất.
    Họ là chuyên gia về chính công nghệ độc quyền của họ mà cũng dùng cảm giác. Thiết bị cao cấp của họ còn ko đo ra thì các bác hiểu rồi.
    Nên túm lại, các bác nhà có điều kiện thì cứ tin hãng, tin hội những người cảm nhận ra được và cứ mua trải nghiệm (cuộc sống mà, có tiền thì cái gì cũng nên thử cho biết), về nghe thấy hay hơn thì tốt, còn ko thấy hơn gì thì để đó cho đẹp.
    Còn các bác tính toán hiệu quả đem lại/số tiền bỏ ra thì cứ cân nhắc. Mình thì thuộc nhóm ít tiền, làm gì cũng tính toán.

Ngoc2 and Wildbird like this.
  19. lethanhngoc

Đúng bác, ai thích, ai tin, ai nghe ra và có tiền thì chơi. Phủ nhận tất tần tật thì rõ ràng là sai
    Mà e thấy cũng chả có cái thiết bị nào đo lường kỹ thế đâu vì đo lường cái hay, nhạc tính là chưa thể trong thời điểm hiện nay. Như cái amply 10 triệu và cái amp 100 triệu thì cái thông số kỹ thuật họ công bố specs cũng xêm xêm nhau thôi

HaiThuat3006 likes this.
  20. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Ghi chú: mình thuộc nhóm không có tiền. Và cũng ko nghe ra khi thay dây nguồn theo máy bằng dây khác. Nên dừng luôn, chứ ko thử thêm nữa. May quá. Ko phải tốn.
    Đọc các bài viết về kỹ thuật thì cũng ko có cơ sở gì để củng cố cho việc phải bỏ tiền ra cho nó thêm.
    Nên nói túm lại là cá nhân thì ko cảm nhận đc, về lý thuyết thì thấy ko cần tốn thêm .Nên dừng luôn và hơi tiếc số tiền bỏ ra cho dây nguồn.
    Eo ơi. Bài học gì nó cũng có giá của nó.
    Ai là bạn mình (thường bạn mình thì cùng khả năng về kinh tế) nếu hỏi thì mình sẽ bảo mượn dây của mình về nghe thử đi, tiền ai thì người đó tự quyết.
    Nói luôn: Chứ mình là nghe ko ra, giờ chỉ để đó cho đẹp và yên tâm về mặt tâm lý thôi. Đã cảnh báo rồi mà còn sa ngã, thì sau này đừng tiếc tiền như mình.hehe

Ngoc2 and lethanhngoc like this.
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác thử tham khảo link này xem có được o bác:
    https://shunyata.com/technology/

gamut likes this.
  22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Clip của @hhiepbi chưa có tiếng người. Clip nay còn cao thủ hơn (cao thủ thế nào tớ chịu)
    :D, Đề nghị @Hoang_Anh chỉ link clip đã tự test cái “máy test” thần thánh cho xem lại chút.

23. lethanhngoc

Mua thấy hay thì giữ, k thấy hay thì bán chứ bác. Để bày đẹp chơi dây Tàu cao cấp đẹp chán rồi mà giá k chát. Dù sao dây nhợ cũng dễ đổi chác hơn thiết bị, nhất là so với loa. Thử nghĩ xem mấy khi đổi được cái loa cột hoặc bass 30 40. Bỏ tiền nâng cấp loa thường là giá trị nhất nhưng số tiền không hề nhỏ, bỏ thêm 1 tí thì ôi dào. Cái loa này bán khó, khiêng mệt mà k hay hơn hoặc hơn mặt này lại thua mặt kia. Muốn tạo được chênh lệch đáng kể thì thông thường giá phải gấp đôi, gấp 3.
    Nói chung k có phương án nào thơm mà dễ lượm cả

Wilson Fans likes this.
  24. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Tranh luận, phản biện... Là tốt, là sự phát triển. Nhưng tranh cái gì luận cái gì thì người ta phải biết tránh đâm đầu vào tường rồi tự sướng tự ca mình hay, đầu mình cứng...có mà đầu ... ý.
    Dây nguồn, dây dây... Ổ cắm, cầu chì, cb, bacl... Nó cũng chỉ là vật dẫn điện, chuyển đổi công năng. Giải thích theo kỹ thuật thì không quá 3 dòng, nói hoài riết nhảm. Vật lý lớp trẻ ai cũng học giờ ai cần thì cứ google đi. Thách đố viết ra rồi lại bẻ hướng khác... Ý cái này ai cũng biết, ai cũng học rồi, đó là cái tật của họ.

Nói chuyện kỹ thuật khoa học Thì lại cho rằng "ở đây ko ai nghe đâu". Kẹt cái các bác mới chơi hoặc các bác tuy chơi lâu còn lăn tăn thì khi bị đọc mấy kiến thức âm ty này e lòng vài ông có xao xuyến. Thế là nhảy hố thế là dính bẫy. Tuy chưa gọi là "lừa đảo" hay lùa gà. Những ngẫm lại có gì chăng. Vì vậy những người có lương tâm, có kiến thức họ chả để yên mấy ông muốn viết gì viết dưới chiêu bài "chia với sẻ ". Có mà dụ dỗ í.

Đã nói có thay đổi là có rõ nét như thay cặp loa còn không là không chứ đừng kiểu ma ma phật phật là nốt này Nảy hơn khi chưa có dây ABC đó là sự dối trá của người bán dây và sự ngộ nhận của "nạn nhân".
    Có người alo cho mình hỏi và khi mình hỏi lại họ nói rằng " em cảm giác vậy hay là do tâm lý anh". Vâng họ hỏi và họ đã có câu trả lời.

Có những điều ta cần tranh luận như thích màu này người thì không. Tuyệt đối không ai nói C...ức thơm. Vậy tranh luận làm gì khi đó là sự bất định bất biến.
    Bô với chức năng ai cũng rõ, nay vì lý do nào đó họ đành để đựng món ăn vậy khi ta thấy thì ăn hay không. Đó không còn lý trí điều khiển nữa mà là thị giác và cảm nhận đã giành quyền quyết định.

Có những bài viết rất 3 phải nghe tưởng vô can nhưng cẩn thận những bài viết này. Đó là cái bẫy tin là đỉnh cao định hướng trong con Chữ.

Dây nguồn chỉ có nhiệm vụ chính và duy nhất là dẫn nguồn... Ngoài ra chả có tác dụng khác, gán ghép Cho nó thêm chức năng khác là vô căn cứ và có dấu hiệu quảng cáo sai gây ngộ nhận nhằm trục lợi.
    Ngoài ra còn thêm nhiều phụ kiện khác nữa như Cb, bacl, chuột...

Nhiều ông bán dây hãng A. Năm sau bán hãng B thì quay qua chê A. Chính tôi và ít nhất 10 bác đã nghe nhân dịp triển lãm ở Võ Thị Sáu.

Wilson Fans, Ngoc2, hoang964 and 2 others like this.
  25. lethanhngoc

Haha. 1 sếp nhận định dựa trên hiểu biết, trải nghiệm rất hạn chế mà luôn coi hiểu biết bản thân là tất cả. Ai khác ý sếp là sếp sửng cồ sếp tuôn ra từ ngữ đã có dấu hiệu của tục tĩu. Cố lên Sếp ơi:D:D

Wilson Fans and Vinhoankiem like this.

Share This Page

Loading...