Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Nagra

Nagra Advanced Member

Đồng ý với quan điểm của bác!

Tôi cũng thấy hầu hết những bài viết của những bác có phản biện theo thiên hướng kỹ thuật để cho rằng, dây nguồn chỉ là sợi dây dẫn điện, nó không có chức năng và nhiệm vụ của thiết bị lọc điện .... những bài viết kiểu này đều bị reply lại một cách xách mé, chế giễu là kỹ sư nửa mùa, giáo sư vườn, dân quê miệt vườn .... rồi bị repost để xóa bài, ban nick ... Đây là trò công kích bẩn thỉu, hèn mạt.

Nhiều bác trong đây có hiểu biết rất sâu về kỹ thuật điện, điện tử, có khi là kỹ thuật chuyên sửa chữa đồ điện tử. Nên việc giải thích kỹ thuật về cái tụ lọc nó đơn giản giống như thở ra hít vào vậy thôi. Các bác ấy không đặt nặng vào việc giải thích và so sánh giữa tụ lọc nguồn và cái sợ dây nguồn.... Không phải vì khó, mà tôi nghĩ rằng họ cho là không cần thiết. Vì đơn giản chỉ cần đọc tên của cái tụ và sợi dây là đã biết chức năng và nhiệm vụ của nó là gì rồi, cần gì phải giải thích nữa cho mệt.
    Còn những ý kiến cho rằng, nếu thay tụ xịn có thể thay đổi chất lượng âm thanh của thiết bị nghe nhạc thì thay dây nguồn xin, cầu chì xịn .... cũng làm thay đổi chất âm như vậy thì tôi xin kiếu. Không đọc thêm bất cứ bài nào và có ý kiến gì ....

Last edited: 24/8/22
  2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Ôi bác đã về. :D:D. Mong bác k tái phạm nguy hiểm. :D:D

E vẫn rất mong chờ thành tâm: (1) bài phân tích sâu sắc, dễ hiểu ở góc độ kỹ thuật về dây nguồn audio cho cộng đồng; (2) e hỏi nhẹ riêng cho e là sao dây nguồn mạ bạc nghe sáng, chi tiết hơn dây thuần Cu. Dây nguồn k a h chất âm mà e lại nghe rõ ràng khác nhau như vậy?:rolleyes::rolleyes:

3. gamut

gamut Advanced Member

Thực sự mấu chốt của các tranh cãi, thảo luận phát sinh trong topic này bắt đầu từ nhận xét : " dây nguồn có vẻ không ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh? "
    Khoan hãy tranh luận về sự đúng, sai , có chính xác hay không mà hãy thử tìm hiểu xem nhận xét này bắt nguồn từ ai?
    Bởi vì trong mọi chủ đề tranh luận, thảo luận, điều đầu tiên để cuộc tranh luận đạt được mục đích đề ra là phải chọn đúng nơi, đúng đối tượng & chủ đề cần trao đổi
    Cụ thể như bàn về ẩm thực chẳng hạn, mà lại không có các chuyên gia, thực khách sành ăn ,người có gu thưởng thức tinh tế tham gia mà chỉ có sự góp mặt của ông nông dân,chị gái bình dân, chặt to kho mặn ...chẳng hạn thì mọi sự bàn luận đánh giá đều vô nghĩa vì không thực tế & chính xác
    Chủ topic là thành viên mới tham gia diễn đàn & cũng là "người mới chơi audio" như lời tự giới thiệu của bác ấy ở một vài topic thảo luận khác, em cũng khá chú ý & hơi bất ngờ với bác ấy ở một topic cần mua ampli Unisons research S6 ,một ampli khá nổi tiếng & gây thèm muốn với nhiều audiophile Việt ( trong đó có em), để rồi lặng lẽ rao bán lại ngay sau đó vài ngày...do đó nhận xét như vậy của bác ấy theo em có nên & đáng để tranh luận gay gắt giữa những thành viên khác không?
    Với cá nhân em, một người cũng có thời gian dài nghe nhạc & quan tâm đến các thiết bị âm thanh thì dây nguồn & các thiết bị điện nói chung có tác dụng cải thiện đến chất lượng âm thanh
    Em cũng có chơi một vài loại dây nguồn vừa phải so với thu nhập của một người trung bình, tiêu chí em bỏ tiền ra chơi là dứt khoát "phải đem lại sự khác biệt có thể cảm nhận được " chứ không phải là mơ hồ hay cho tương xứng theo kiểu suy nghĩ" tuồng nào tập đó" của một vài AE khác
    Tất nhiên đây chỉ là quan niệm & cách chơi hoàn toàn cá nhân, em cũng xin không bình luận đúng sai, nên hoặc không với suy nghĩ, nhận định khác với mình
    Em cho rằng với đa số ae mê nhạc & thiết bị, máy móc âm thanh thì dàn máy nói chung dùng để phục vụ mục đích thư giãn, giải trí là chính ( ngoại trừ số ít làm việc trong lĩnh vực sx, nghiên cứu, giảng dạy...có liên quan ) thì như vậy có đáng để chúng ta tranh luận, cãi cọ quá mức dẫn đến to tiếng, khích bác, thậm chí lăng mạ lẫn nhau?
    Cuộc sống,kiếm tiền bây giờ căng thẳng quá, hãy để đầu óc thả lỏng để quan tâm những vđ cần thiết hơn.

4. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

cái vụ đo nhiễu EMI này mình chơi rồi, năm trước nữa mình làm một topic test cho vui tác dụng của mấy cục BACL, lọc nguồn này nọ bằng cái máy đo EMI tí hon đó đấy.
    Ơ nhưng mà nếu chỉ là giảm EMI kiểu này thì mấy cục bình dân mình đang xài hồi xưa cũng làm được rồi.
    https://vnav.vn/threads/kết-quả-đo-đạc-vui-độ-chính-xác-ở-mức-bình-dân-của-một-số-thiết-bị-xử-lý-nhiễu-điện-nhà-mình.76946/
    Sau khi qua BACL/lọc nguồn thì nó cũng làm được điều đó, dù sau đó mình cắm dây nguồn loại bèo bèo thôi.Đâu cần tốn tiền cho shunyata.
    Lúc đó mình cũng chỉ đo cho vui thôi, vì xác định đo nhiễu EMI ko đủ để đánh giá vấn đề được. Mà nhà thì chẳng có máy móc gì đo đạc tốt hơn.
    Ở tầm của hãng, thì Quan trọng nhất là tác dụng đến kết quả phát ra loa, đến tai người nghe được cải thiện thế nào.
    Chưa thấy hãng làm đo đạc kết quả tác động vào âm thanh của riêng 1 cọng dây nguồn với một hệ thống DEMO tầm tiền trung --> cao cấp đi.
    (vì chắc các bác xài đồ 10tr sẽ không bỏ tiền mua shunyata đâu).

Ngoc2 likes this.
  5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác sau khi lọc dùng dây thường nó lại bị nhiễm lại bác à. Cho nên dùng dây tốt sẽ loại bỏ được vấn đề này tuy không đạt 100%. Còn nói về "đo đạc" được chất âm thì e thiết bị, linh kiện cũng chả đo nổi như vậy à. E đặt lại vấn đề: bác tìm giúp e link đo đạc thiết bị ảnh hưởng chất âm cho e nha. Xin cảm ơn.

lethanhngoc likes this.
  6. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Nguy hiểm quá, rõ ràng tai cụ có vấn đề. Cụ nên đi đo kiểm phân tích tai xem có bị gì không! Loa tai to quá, vành mỏng quá, đường xoắn to rộng và sâu bất thường, không có lông tai, ráy tai khô/ướt, màng nhĩ mỏng như màng t..rinh. Búa tai chắc to như búa tạ gõ vào cái xương sọ mỏng lét.... kêu toong toong.... Có khi thành hoang tưởng chứ chẳng chơi. Kkkkk

Lan man sang chuyện Loa là cái được công nhận có thay đổi. Gặp lúc em đang bị ngáo mà test mù chắc cũng chẳng biết là đổi loa ấy chứ. Nói gì đến voice coil dây đồng dây bạc dây nhôm kkk

Em mà giỏi kỹ thuật em sẽ chứng minh và đập cho mấy nhà sx loa, dây... không ngóc đầu lên được vì dám mị lừa người tiêu dùng....

...nhưng trời không độ bắt làm thợ sửa ống nước, chỉ biết lấy thủy năng để giải thích điện năng....

...KKKKKKKKKKKKKK...

7. Hoang_Anh

Riêng về vụ sau khi qua cục lọc, dây điện nguồn cho nó tránh bị nhiễm nhiễu trở lại thì loại dây bọc giáp thông thường, 3 chấu nối đất vỏ giáp sẽ cơ bản đáp ứng rồi, dây đó thì đâu có công nghệ cao siêu gì, giá rẻ thôi.

Về việc đo đạc, cũng có trang web công bố thông tin này:
    Đại loại như link này chẳng hạn, họ đo tác động của PS AUDIO P12.
    https://www.audiosciencereview.com/...-audio-p12-review-part-2-power-testing.31432/
    Ông này chỉ là một ví dụ thôi.
    Mình tin rằng các hãng lớn, họ có công nghệ cao hơn, họ có thể làm đo đạc còn tốt hơn về sản phẩm của họ nữa cơ. Mà mình chưa thấy họ công bố.

Ngoc2 likes this.
  8. lethanhngoc

Đo ra nhỡ tai e nhỏ như tai dơi k to rộng như tai voi thì vk nó k chửi nữa mà chuyển sang cắt lúa e lấy gì mà ăn chơi với các bác. Cha mẹ sinh sao để vậy chớ k đi đo đạc, thẩm mỹ đâu cụ ơi :D:p

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Việc bác bọc giáp là hết nhiễu thì e cũng đành thôi vậy. Chúc bác vui vẻ.

lethanhngoc likes this.
  10. lethanhngoc

Cụ hỏi khó. Em chả thấy trên thế giới này đo đạc kỹ thuật coi giọng ca sỹ này với ca sỹ khác đâu. Đo coi ai hát hay hơn ai.
    Chả nhẽ đo xong nói e này có bass 40, e kia tweeter 5 inches e kia chỉ 2 inches.
    Mà k biết có cụ nào trường phái kỹ thuật mua CD phải đo đạc trước khi mua k nhỉ ?? ;)

11. lethanhngoc

E từng quấn cái điện thoại bằng giấy bạc mấy lớp sau đó bỏ vô cái hộp nhôm bacl kín mít. E gọi điện chuông điện thoại vẫn reng la la la lá la :D

12. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Em thấy các bác tranh cãi (không còn là tranh luận nữa) dây nguồn, dây RCA, dây loa,... nhưng còn 1 sợi dây rất quan trọng và anh hưởng tức thì đến khả năng thẩm âm em chưa thấy bác nào nhắc tới, đó là sợi dây thần kinh các bác ạ. Sợi dây này khi tâm bình khí hòa, đầu óc thư thái, không bị nhiễu bởi cơm áo gạo tiền, lo toan cuộc sống, ứng xử ôn hòa,... thì nhạc nào nghe cũng hay, dàn nào cũng hay, dây cadivi cũng hay.

Em chỉ có ý kiến là diễn đàn không phải của riêng các bác, các bác cứ tranh luận, nhưng tránh đả kích cá nhân, nhục mạ nhau. Em, và em tin không chỉ mình em, các thành viên khác rất mong muốn được đọc những tranh luận tích cực, những trải nghiệm thực tế để có cách chơi và đầu tư hiệu quả hơn. Cám ơn các bác

13. Hoang_Anh

Nếu chỉ là đo nhiễu EMI như cái clip của hãng shunyata họ demo, thì mình đo thử rồi. Dây nguồn bình dân, bọc giáp chống nhiễu, 3 chấu, nối đất đúng tiêu chuẩn của mình xài qua đo đạc không bị tái nhiễu cao hơn.

Ngoc2 likes this.
  14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đang bàn về dây nguồn lại chuyển sang điện thoại để nói về việc gì vậy bác?

15. lethanhngoc

e thử cách chống nhiễu RFI bằng cách quấn quấn, che chắn này nọ? Có việc gì k bác Chim?

16. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Ý của bác tức là chỉ thành viên, người chơi lâu năm mới có nhận xét, cái nhìn đúng đắn đáng để các bác trao đổi và bình luận? Theo e ý kiến này khá là chủ quan của bác. E mới tham gia diễn đàn ko có nghĩa e chưa từng chơi, hơn thế nữa e hay đổi đi đổi lại nên chắc chắn có cái nhìn toàn diện hơn các bác "chung thủy". Vì thế chơi mới hay chơi lâu năm chả có ý nghĩa gì ở đây cả. Chỉ khi ta thay đổi nhiều ta mới thấy được sự khác biệt. Và hơn nữa e lập topic nói rằng "có vẻ", cũng có nghĩa e muốn nói suy nghĩ chủ quan và hoàn toàn ko áp đặt. Nên các bác khác tranh luận gay gắt đấy là do các bác ấy ko giữ được cái đầu lạnh, ko liên quan e nhé

Nagra likes this.
  17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

À, không có gì, em chỉ học hỏi thôi.

Rồi bác bọc kiểu đó mà nó vẫn kêu là để chứng minh gì vậy?

18. lethanhngoc

chứng minh gì đâu bác. E thử coi bọc vậy có chống đc nhiễu sóng điện thoại k đó. Kết quả là k bác nhỉ

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Tại bác bọc chưa đủ thui chứ bọc đủ thì nó chả kêu được đâu.

20. lethanhngoc

vâng, có thể. E quấn bọc mấy lớp nhôm nướng cá, xong bỏ vào cái hộp nhôm BACL thôi. Quấn thêm hay cách khác e chưa thử. Mà e nghĩ chống sóng chỉ là 1 phần của dây nguồn, khó quá và k có nhiều time nên e bỏ

21. lethanhngoc

tranh luận nhau mãi cũng chán, e xin gưi 2 cái clip thu cùng 1 bài, cùng 1 buổi tối, cùng thiết bị chính, chỉ thay 1 vật ở nguồn AC. Các bác nghe thử coi khác nhau k nhé
    Hệ thống này k phải của em, của 1 bác trên vnav, e xin mượn bác chủ clip để up
    Các bác nghe tai nghe loại tốt tí nhé, hàng genuine tầm 1 triệu là đc, tai nghe Tàu 1 200k e nghĩ hơi khó thấy

C1: (20) Perhaps Love - Jheena Lodwick - YouTube

C2: (20) Perhaps Love - Jheena Lodwick - YouTube

Thư giãn thôi các bác. Tai ai nấy hưởng. :):):)

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chứng minh về mặt khoa học kỹ thuật việc dây nguồn không ảnh hưởng đến âm thanh thì dễ.

Nhưng nếu muốn chứng minh ngược lại là dây nguồn có ảnh hưởng như thế nào đến âm thanh theo kiểu khoa học kỹ thuật thì không phải là không chứng minh được, mặc dù có khó hơn. Một số hãng cũng đã viết rồi. Bác cứ tìm hiểu thêm sẽ ra mà.

23. lethanhngoc

vậy theo bác này dây nguồn có ảnh hưởng chất lượng âm thanh

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ý bác ấy là đem nylon quấn thực phẩm quấn cho nó vài vòng là hết "tinh tinh" ngay à! :D

25. lethanhngoc

Dễ bác chứng minh thử xem bác. Ngắn gọn, súc tích nhé. 300 từ đổ lại thôi nhé.

Share This Page

Loading...