Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

mà k biết sau khi quấn đủ kiểu con đà điểu mấy bác ấy có đo đạc bằng thiết bị chuyên dụng, có phương pháp kh hẵn hoi k nhỉ. Hay là các bác ấy dùng tai để nghiêm thu quyết toán :D:D

2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ông này bắt nạt anh em! Không giới hạn gì hết, 3000 hay n.300 từ cũng lắng nghe.

Last edited: 24/8/22
    thai64 and lethanhngoc like this.
  3. lethanhngoc

e nhỏ tuổi mà dám bắt nạt ai. mấy bác lớn tuổi đừng cậy già ăn hiếp e nha.
    Dài dòng đọc mệt lắm bác. Ng ta giỏi nên cô đọng khoảng 300 từ + - là đủ rồi, thánh nhân người ta nói có chục chữ cả thiên hạ nghe theo, bác dài dai dở lắm. :D
    Để khỏi mang tiếng làm khó e đề nghị khoảng 500 từ nhé

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  4. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác thấy khó thì làm sao có luận chứng để thuyết phục người khác chơi dây nguồn với mình được.

Bác tự tìm hiểu đi, cũng dễ mà.

Tip: Cách bọc điện thoại cũng là một cách hay để chứng minh đó. Liên tưởng một chút qua dây nguồn là được rồi.

5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Bài viết hồi xưa mình viết rồi, thiết bị lọc nguồn điện và BACL, qua mình đo thì mình thấy giảm nhiễu rất đáng kể. Và nghe bằng tai cũng cảm nhận được độ tĩnh của âm thanh tốt hơn. Nhưng mình ko có thiết bị đo được âm thanh đầu ra, để biết chính xác là việc giảm nhiễu nguồn điện đầu vào tác động đến giảm nhiễu đầu ra của âm thanh như thế nào.
    Còn về dây nguồn, hồi đó đồ âm thanh mình mua thì dây nguồn kèm theo cũng là loại 3 chấu, hồi đó mình mua luôn dây tốt hơn (vì đam mê mà mua) và đo thử thì thấy mức độ nhiễu giữa 2 cọng dây cắm sau khi vào lọc là như nhau. Nghe bằng tai thì mình cũng không cảm nhận được sự khác biệt của 2 cọng dây.
    Riêng về ngoại hình thì cắm dây kia vào nhìn vẫn hấp dẫn hơn là cọng dây đen thui kèm theo máy.

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cũng là một trong những phương pháp để kiểm chứng.

7. lethanhngoc

có nghĩa là dây nguồn chuyên dụng cho audio vẫn tốt hơn dây vi tính về mặt audio (k bàn về price/performance và đẹp/ xấu). Thế thì đầu tư vào dây nguồn chuyên dụng là cần thiết phần nào đó để có thể trải nghiệm tốt hơn (nhắc lại k bàn về tiền)
    Mà thực ra theo e cảm nhận thấy, nó còn giúp cho tiếng thoát hơn, dứt khoát, âm sắc có thể sáng rõ hơn hoặc đầm lại tùy theo dây)
    Tóm lại nó có ảnh hưởng đến chất lượng AT
    Mà các bác diy dây nguồn cũng là 1 dạng thừa nhận ah của dây nguồn đến chất lượng AT. K thì diy làm gì? Chẳng qua các bác đó thích chế tác, yêu khoa học, nhiều time và thấy dây hãng chặt chém quá thôi.

Wilson Fans likes this.
  8. lethanhngoc

Ôi e chỉ chia sẽ trãi nghiệm của e, e thấy dây nguồn hiệu quả chứ e đâu cần thuyết phục ai bác, nhất là bằng khoa học kỹ thuật. E nhớ e có mời bác qua tệ xá của e, e chia sẽ trãi nghiệm cùng bác, chưa thấy bác qua. E đợi
    Còn bác nói dễ thì bác cứ viết ra ah. E ít học e k thể viết lách khoa học được đâu, e thua.
    Nói về bọc dây nguồn, e cũng thử rồi. 2 dây cùng hãng Black Rhodium, 1 dây dòng thấp và 1 dây dòng cao. E bọc thêm dây dòng thấp bằng giấy bạc, 2 3 lớp, quấn cao su non, vỏ xác rắn, gắn thêm cục ferrit lọc, đẹp chả thua gì dây cao cấp kia. Kết quả nghe là vẫn thua dây cao tiền hơn bác. K dễ :D

Wilson Fans likes this.
  9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hết dịch thì sẽ sắp xếp qua chứ giờ này vẫn còn ngại nó lém.

lethanhngoc likes this.
  10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thanks! có tí “khiếu nại” …,,, có khác.

11. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Theo như tranh luận từ đầu em thấy có lẽ cụ, em và các cụ phe ( em xin tạm dùng từ này cho dễ gọi ) tin dây nguồn có ảnh hưởng đến âm thanh ( gọi tắt là phe A) đều là những người không rành kỹ thuật bằng các cụ bên phe bảo dây nguồn không ảnh hưởng đến âm thanh ( gọi tắt là phe B). Vậy ae phe A nên nhờ các cụ phe B giải thích giùm về mặt kỹ thuật tại sao thay dây loa, dây tín hiệu lại thay đổi chất lượng âm thanh để phe A được thỉnh giáo và học hỏi cụ nhỉ.

Wilson Fans, hhiepbi and Haolq like this.
  12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em chả theo phe nào nhưng đã có giải thích và chứng minh cái zụ dây loa, dây tín hiệu và dây nguồn có ảnh hưởng đến âm thanh như thế nào ở trang mấy (quên gồi) cũng trong topic này, bác tìm lại xem

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình thấy dây tín hiệu, dây loa .., nói chung là cũng ko ảnh hưởng gì tới chất âm, tuy nhiên mình mua dây loa nhập ngoại, đầu kết nối tốt vì lý do là dùng lâu dài đầu jack, đầu dây điện nó ko bị ôxy hoá và tiếp xúc tốt . Tiếp xúc tốt phần dây tín hiệu rất quan trọng, rột roẹt dây tín hiệu từ pre qua Power do kết nối có thể làm hỏng cặp treble mấy chục củ như chơi . Dây loa tiếp xúc ko tốt với cọc loa gây lệch tiếng vì âm lượng loa sẽ khác nhau . Mình đã đo trở kháng của Driver loa và thấy Driver có cọc loa bị bẩn thì trở kháng cao bất ngờ và gây tiếng bị lệch , sau khi làm sạch bằng dung dịch thì trở kháng loa đo chuẩn ngay và tiếng cân trở lại .
    Dây tín hiệu mình cũng chỉ dùng loại 1tr/cặp của Audioquest, dây loa Supra loại 300k/m, jack loa của Taiwan loại tốt .
    Mình đã thử một số loại dây loa, dây tín hiệu đắt hơn nhưng thấy ko hiệu quả nên ko chơi .

HaiThuat3006 and lethanhngoc like this.
  14. Vungocm1nh

Vungocm1nh Approved Member

E đồng ý với quan điểm của mấy bác mà cho rằng dây nguồn, dây dẫn v.v. chẳng làm thay đổi chất âm gì sất, tất cả đều cho ra tiếng như nhau.

Nên e có đề nghị là nếu mấy bác "khoa học dây dẫn đều như nhau" đang dùng các loại dây "hơi hơi xịn" khác, không phải mấy loại dây loa 10k/m, dây rca 20k/sợ, dây nguồn nồi cơm điện mấy chục ngàn... thì nên đem vào mục rao vặt bán hết đi, bán thật rẻ cho mấy anh em bị thuốc/bị ảo tưởng rằng dây dẫn thay đổi chất âm mua, cho tụi này tốn tiền xxx. Còn các bác dùng mấy loại dây rẻ mấy ngàn/mét là đc rồi, tiền bán đc "mấy sợi dây xịn" đem đi uống bia thưởng trà có phải sướng cuộc đời hơn không.

E đang chờ được mua rẻ mấy sợi dây không ảnh hưởng đến chất âm của các bác đăng bán đây. Các bác bán nhanh cho em nhaaa. Cảm ơn các bác.

Wilson Fans likes this.
  15. lethanhngoc

Thế thì bác thuộc nhóm quyết định chất lượng sp (phụ kiện) bằng tai rồi chứ có theo kỹ thuật, định lý, .. gì đâu. Nếu nghe thấy khác nhiều, đáng giá hơn bác đã đầu tư dây xịn.

16. TranQuiDuong

TranQuiDuong Approved Member

Chơi âm thanh nhiều khi cũng phải mê tín nữa. Mua đồ mới về muốn nghe hay phải cúng mới được. Bác nào không tin làm thử xem, nếu không hay thì kêu mình qua cúng cho (chuẩn bị sẵn con gà và thùng bia...) Ka. Ka. Ka...

Wilson Fans likes this.
  17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn! E cũng thấy nó chả ảnh hưởng gì đến âm thanh cả, với e nó cũng chỉ là dây để cung cấp điện. Các bác chơi hay làm quá.

18. HaiThuat3006

Em theo dõi gần như từ đầu và đọc từ đầu nhưng em chưa thấy có giải thích nào về mặt kỹ thuật cụ ạ, các cụ chỉ nói dây tín hiệu và dây loa là dây cho tín hiệu tạo âm thanh đi qua trực tiếp lên sẽ ảnh hưởng. Nhưng giữa dây bình dân và dây đắt tiền khác nhau gì, như thế nào mà nó lại làm thay đổi chất lượng âm thanh thì chưa nói đến.

19. HaiThuat3006

Kết nối tiếp xúc là rất quan trọng bất kể dây gì cụ ạ.

Haolq likes this.
  20. Vungocm1nh

Vungocm1nh Approved Member

Cả cầu chì, tụ điện, trở, sò v.v.... cũng chẳng làm thay đổi chất âm đc đâu, nên theo e mọi người cũng nên rã mấy linh kiện xịn trong các thiết bị đắt tiền mình đang dùng ra để thay bằng các linh kiện có cùng thông số trị số made in Tầu vào. Rồi đem mấy linh kiện xin đó lên mục Rao cặt mà bán, vừa đc thêm tiền mà chất âm vẫn không thay đổi mà. Quá đã.

Chả hiwẻu mấy cái ông mua đồ suốt ngày đòi zin chưa động chạm để làm gì. Có thay linh kiện khác vào miền là cũng trị số thì thứ âm thanh vẫn giống nhau cơ mà. Đúng là bọn dở người thích đồ zin các bác nhỉ.

Tóm lại e lại chờ các bác vặt linh kiện xịn rao bán giá rẻ để đc mua. Cảm ơn các bác.

Wilson Fans likes this.
  21. lethanhngoc

Theo các bác ấy dây dẫn tín hiệu điện âm thanh khác dây dẫn tín hiệu điện AC. Thế mà biến áp đổi áp điện, tụ lọc, đèn nắn, chỉnh lưu,...cũng dẫn điện mà lại ảnh hưởng đến chất âm đấy :p:p

HaiThuat3006 likes this.
  22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đây không phải là topic của dây tín hiệu và dây loa. Khi nào sang bên đó em sẽ hầu bác.

Ngoc2 likes this.
  23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ui, ui, xa quá rồi

Có cộng dây điện ngắn thế mà cũng chưa ngã ngũ được thì .... bàn chi cho xa vậy các bác?

Ngoc2 likes this.
  24. lethanhngoc

Hahah. Hẹn tháng tới phản công. :):);):D:D:D:eek:

25. Haolq

Haolq Advanced Member

Tất nhiên bác ạ. Mình tin vào khả năng nghe và đánh giá âm thanh của mình, vì vậy mình chỉ chi tiền cho cái nào mình thấy đem lại sự thay đổi .

Wildbird likes this.

Share This Page

Loading...