Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Vấn đề nằm chỗ đó, nếu tai mình ko thấy sự khác biệt thì có nghĩa nó là ko quan trọng

2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Vâng chính ở cái "tai" của bác đó. Còn hàng hóa nó đã có giá trên thị trường nhiều năm rồi. Như tôi chả mua đc tranh Picasso với giá trăm trieu nếu k bán đc ăn chênh lệch. Có hiểu giá trị nó đâu. Kaka

drhuy81 likes this.
  3. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Đây là khoa học, học vật lý thì ắt sẽ hiểu thôi không cần trường phái gì cả.

Ngoc2 and PhanTran like this.
  4. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Có vẻ bạn lăng tăng nhưng bạn không hiểu gì về điện lắm. Thôi ta cứ để vậy.

Ngoc2 and PhanTran like this.
  5. lethanhngoc

Vâng bác. E cứ nghe theo tai e và chấp nhận sự vận hành của thị trường. E sợ nhất là biết tí xíu mà cứ tưởng mình là chân lý thì bỏ mọa. E xấu đều hơn tốt lỏi. Kaka

6. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

K chỉ dây nguồn mà mọi thiết bị,dây dẫn,phụ kiện tham gia vào đường đi của tín hiệu đều có một vai trò nhất định và ảnh hưởng nhiều hay ít tới âm thanh.Ngoài chuyện giá cả thì tương thích cũng rất quan trọng.Nghe dây nguồn Ansuz mà k khác dây nồi cơm điện thì có mấy khả năng sau :
    1-Mua phải Dây nguồn Fake,made in Cholon !
    2-Hệ thống Low-End nên k thể hiện được sự khác biệt
    3-Trình thẩm âm quá tệ(Tai Low-End) nên nghe nghe dây nào cũng thấy như nhau !

7. Wilson Fans

Nhiều đặc tính âm thanh của thiết bị hoàn toàn chỉ có thể cảm nhận bằng tai,k thể mang máy móc ra đo được. Nếu dùng máy móc đo có thể đánh giá chính xác dây này hay,dây kia dở thì mọi chuyện đã trở nên dễ dàng rồi,đâu cần các chuyên gia thẩm âm nữa !

8. Wilson Fans

Tiếng Saxophone của Trần Mạnh Tuấn khi thổi ở Hà nội hay Sài gòn thì cũng chẳng có gì khác nhau,nên k thể nói rằng thích tiếng kèn ở HN hơn vì nó hợp với mình hơn. Mình thích là được,nhưng ai biết được vài tháng,vài năm sau bạn còn thích nữa k,hay lại thích dàn máy của ô hàng xóm hơn ? He he !

Ninjabolt likes this.
  9. lethanhngoc

Từ tai, mắt đi lên não để ra đc kết luận chuẩn (miêng), đôi tai 2en cần có một khoảng thời gian không hề ngắn và hầu bao lõm đi 1 khoảng không nhỏ. Nhanh mà chuẩn chắc là Chopin, Bach, Borodin, Van Buuren,... đương đại rồi

Wilson Fans likes this.
  10. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nếu nói theo trường phái tin vào mọi thứ đều tác động thì đó là do nguồn nhạc, phòng ốc, Bộ giàn bác chưa đủ tốt, tai bác chưa đủ thính, dây chưa chạy rà đủ thời gian.... Nên bác ko nhận ra. (Hãng bán dây thích bác nghỉ theo hướng này)
    Còn ở hướng suy nghĩ ngược lại là Bộ giàn bác đủ ngon phần xử lý nguồn điện đầu vào rồi nên nó bất chấp dây nguồn nào, nó chơi vẫn ngon lành. (Hãng bán bộ giàn thích bác nghỉ theo hướng này).
    Ở đây mình chỉ nói về hãng ở góc độ kinh doanh, lợi nhuận. Ko nói về người dùng nhé. Vì mỗi người cảm thụ khác nhau (thính lực, sự tập luyện phân biệt âm thanh theo hướng phân tích sâu từng yếu tố tác động, yếu tố tâm lý, thể loại nhạc thích nghe...).
    Nên bác cứ vui vẻ mà hưởng thụ đi ạ.
    Còn bác muốn thì có rủ thêm anh em nào làm trong Lĩnh vực studio (thu nhạc) họ đến tận nhà họ nghe và phân tích thêm xem có thiếu sót gì hay ko. Vì nghề của họ là soi cái này kỹ lắm. Và họ cũng ko bán dây cho bác. Nên lời khuyên sẽ khách quan hơn.

PhanTran, Wilson Fans and lethanhngoc like this.
  11. lethanhngoc

Phòng nghe mà không chăm lo cho nó thì dàn 2 tỷ thì nhiều khi nghe k vô nổi luôn đó. Cỡ dân studio nào cãi e vụ này e tiếp họ đến cùng nhé bác

Wilson Fans likes this.
  12. Hoang_Anh

Có chữ nào nói phòng nghe ko quan trọng đâu bác???? Là bác đọc ko rõ ý mình.
    Còn dân studio đến họ chỉ ra điểm yếu của hệ thống thì chỗ nào ko tốt thì họ chỉ để hệ thống tốt hơn.
    Mà vì hỏi ko bán dây nguồn nên họ sẽ ko có yếu tố lợi ích như là hãng bán dây tư vấn.
    Phòng studio thì thường là phòng setup kiểu near-field nên nếu nhà bác nào setup kiểu này thì khá dễ cho họ bắt bệnh.

Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  13. lethanhngoc

K bác. Ý em là kể cả bác dàn tốt, điện tốt cỡ nào mà phòng dở ẹt thì nghe cũng chả ra gì. Near hay xa gì thì nếu phòng dở cũng chả nghe tốt đc. Điện và phòng là 2 thứ khác nhau và không có mqh với nhau
    Phòng studio nào mà k có trang âm, tùy mức độ đầu tư họ trang âm vừa hoặc tới bến
    Ý e chỉ là bổ sung cho ý bác mà

Last edited: 10/7/22
    Wilson Fans and Hoang_Anh like this.
  14. Hoang_Anh

Thống nhất là phòng rất quan trọng. Nên lúc liệt kê các yếu tố tác động mình cũng xếp nguồn nhạc và phòng ốc ở 2 vị trí đầu tiên.

15. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Đọc các còm của các bác tự dưng suy nghĩ mông lung:
    1- Nếu dân ta 100 triệu người mà trong đó có chừng 300-500 nghìn người chơi audio và đa số đều nhận thấy chơi dây nguồn cải thiện âm thanh hơn hẳn và trung bình mỗi hệ thống họ chỉ dám chi chừng 3tr cho dây dợ thì số tiền cho đám dây này ước chừng 1000-1500 tỷ > Lớn hơn rất nhiều tụi Việt Á chơi Test Kit rởm! Quả thật để "nghe hay hơn" là một số tiền rất lớn so với thu nhập trung bình của dân Việt. Không rõ trên vnav chắc cũng sẽ có cụ chơi dây nguồn cỡ 50-100 triệu mà giá tiền cái ampli cắm sợi dây nguồn này chỉ khoảng 10-20tr mà rõ ràng nghe hay hơn hẳn cái ampli 100tr với dây nguồn 3tr đấy... :eek:
    2- Ở một suy nghĩ khác: Nếu nước nguồn và địa hình phong thủy (nơi ở) được ví như "nhất điện nhì phòng" trong giới chơi audio đã nói mà không ảnh hưởng đến âm thanh thì sao tiếng nói, giọng điệu ở mỗi nơi mỗi khác - tiếng miền nam, tiếng miền trung, giọng bắc... Tất nhiên ở đây ko có ý nói giọng vùng nào hay hơn (do nước nguồn và nơi sống) nhưng rõ ràng là nguồn sẽ ảnh hưởng đến giọng...:D Thậm chí càng lâu sẽ càng khác biệt!
    Kết luận: * Tiếc là bọn làm dây xịn ngày xưa chưa nghiên cứu ra dây xịn sớm chứ mấy cây đàn có dây kim loại như piano hoặc guitar thì khối nghệ sĩ có khi còn nổi tiếng hơn cả mấy ông Lang Lang, Segovia... Cứ hình dung Đặng Thái Sơn chơi cây dương cầm có 200 sợi dây (thép và bọc đồng) được cải tiến bằng công nghệ siêu dẫn, nano, ruthenium, cryo... mang lại âm thanh siêu đẳng, ngất ngây 5-7 tỷ con người, vượt qua mọi like, comment, folow... trên mọi nền tảng mạng XH. Hoặc nàng Chipu chơi con Mic (công nghệ dây chuẩn XXX) có tiếng hát live như xoáy vào tim...:p
    Có lẽ cần đưa món này sớm vào lĩnh vực sáng tác và biểu diễn để nâng cao dân trí. Kiểu như Cục biểu diễn đầu tư tầm 10-20 tỷ dây xịn cho thuê để các buổi công diễn cho dân chúng nghe nhằm nâng cao chất lượng thưởng thức > Từ đó sẽ kích cầu thương mại và tiêu dùng. Dần dà nồi cơm điện, bàn là...máy giặt chơi dây xin cũng sẽ ra cơm dẻo, canh ngọt, áo thơm... gia đình ấm no, hạnh phúc. Chứ cứ để mấy ông đam mê cắm rút âm thầm mua đoạn dây 10-20tr mà ko chịu chia xẻ cho vợ con hay biết cái sự chơi và trải nghiệm của mình./.

16. 666

666 Advanced Member

Em xin lỗi em trót nghịch xxx, sếp nào đi qua xoá cmt hộ e với ạ

Last edited: 10/7/22
  17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ý 1: E và các bạn từng đến shop nghe pre-power gryphon tầm 500-600tr bằng dây nguồn nồi cơm điện đúng nghĩa. Sau đó đủ KL nó còn thua amp tầm 100tr với dây nguồn tầm 20-30tr- thiệt đó bác. Được cái cậu chủ shop ấy rất thật thà và nhiệt tình chứ không thì đã thuốc tụi e phần hậu trường đủ tốt để nhanh bán được đồ chứ nhỉ.:D

Last edited: 11/7/22
    sonar4x and Wilson Fans like this.
  18. Hainguyen81

Hainguyen81 Advanced Member

Đúng là đây nguồn vài chục triệu không khác gì dây vài triệu bác à, mình cũng thử đủ kiểu rồi nên xác nhận, giờ chỉ dùng dây nguồn tương đối tốt cho yên tâm chất lượng thôi chứ không kỳ vọng đầu tư nhiều để thay đổi chất âm. Dây loa, dây tín hiệu analog thì ảnh hưởng nhiều. Dây số cũng không nhận thấy được.

Ngoc2 likes this.
  19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác cho em biết cụ thể ht bác ntn và dây nguồn bác test vài chục tr và vài tr mà không thấy khác nhau để ae sau tránh 2 hãng này ra vậy. Tk

20. gamut

gamut Advanced Member

Hehe, em lại quan niệm hẹp hòi là khi bàn tới vđ nào đó, ẩm thực chẳng hạn thì thực khách phải là người sành ăn, không được như cụ Nguyễn Tuân thì chí ít cũng phải là các cụ nho thâm, uyên bác, chứ gặp phải các ông phàm phu tục tử thì bàn nhiều chỉ tổ phí nhời...

21. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

Dây cỏ nhà em, nghe chả khác gì dây nồi cơm điện. Chán!!!!!

Attached Files:

hhiepbi likes this.
  22. lethanhngoc

8 lỗ cắm điện mà chỉ cắm một sợi dây bàn ủi thế bác, phí quá . Bác chơi all in 1 ah?
    Sao b k cắm trực tiếp lên ổ tường nhỉ?

23. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

Nhìn kỹ đi bác, all in thì chơi gì trừ khi là hàng khủng. Qb8 dư vả và ổ cấm tường R1 đúng chuẩn rồi.

24. Hoang_Anh

QB8 có nhiều lỗ trống thì mua thêm mấy cục chuyên dùng cắm vào lỗ trống của Nọc-độc là sẽ kín bớt chỗ thôi. Hãng quảng cáo xài 1 cặp trở lên cho cảm nhận tác dụng. (cái này hãng nói chứ tui ko có nói à nha, vì chưa có tiền chơi nọc-độc)

25. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

Cũng không thấy tác dụng gì đâu bác, chắc tại em tai trâu.

Share This Page

Loading...