Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Em vẫn cãi nha bác...kkk

2. Thanh Tam

Em cãi dây Tàu dây diy .......... rẻ hơn kkkkk

3. Thanh Tam

.....mà nghe vẫn vậy. Vậy đó kkkk

4. Haolq

Haolq Advanced Member

Chỉ cần dây như Audioquest 1tr/cặp thôi là Ok rồi, ko cần quá đắt làm gì . Trước khi test thì dùng dung dịch vệ sinh chiết áp xịt vào đầu dây, đầu rack ... đảm bảo liẻn kết ổn định .

5. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

E nghĩ e đã test và nh bạn đã test và cùng quan điểm. Dây ic xịn hơn nghe hay hơn bác. Chùi xịt bằng dung dịch chuyên dụng k bằng đc. Bác thuộc gu hạ quá thấp dây dợ. Hihi

Wilson Fans likes this.
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Tại vì các bác chơi dây nguồn yếu kiến thức nên không đưa được những dẫn chứng kỹ thuật để phản biện rằng dây nguồn tốt thì có ảnh hưởng hơn dây nguồn cũ. Cãi không được rồi lại đưa ra lập luận rằng em nghe thấy hay hơn, bass sâu, treble long lanh, chất âm dầy hơn, nghe khủng khiếp lém, vân vân và vân vân .. khi thay dây nguồn xịn vào bộ dàn. Mấy cái từ cảm tính, không định lượng được thì làm seo mà thuyết phục được. Có ai chui được vào tai người khác để nghe giống họ được không nhở??? Mỗi người nghe mỗi kiểu khác nhau nên đến trời cũng chịu thua chứ đừng nói người. Mấy cái câu "tôi nghe thấy khác, thấy hay hơn..." là em cũng chịu, chả thèm tranh luận làm gì.

Note: Mọi thứ có liên quan đến audio, không chỉ dây IC cũng cãi nhau như vậy thui vì mỗi người nghe khác nhau mờ.

Last edited: 31/8/22
    Langtu1983 and Wilson Fans like this.
  7. Thanh Tam

Bác Chim thông thái kiếm chỗ cho em đi định lượng cái tai với. Em muốn biết ngưỡng nghe của em như thế nào, nghe giảm ở tần số bao nhiêu, chịu được bao nhiêu dB...

Hoặc bác nào biết chỉ chỗ thông tai giúp em nhé. Em cảm ơn trước

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Cái nì dễ ẹc, bác vào bệnh viện tai mũi họng có thiết bị đo tai đới.

Note: Bác lại nhầm chăn nui sang trồng trọt rùi. Đo cái từ (nghĩa là cái chữ viết hay nói) chứ em có viết đo tai đâu mà lên hỏi.

9. lethanhngoc

bác k chui tọt vào lỗ tai người khác mà sao bác biết mà khẳng định như đúng rồi vậy? Bác tự sướng hơi nhiều nhé.
    Còn về kiến thức điện như một số bác giải thích theo e nó chỉ là kiến thức cơ bản, bác nghĩ ng ta k biết sao. Vãi kiến thức sơ đẳng chả thèm bàn thì có

Vinhoankiem likes this.
  10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ô oan thế nhở, em có chui được vào tai ai được nên có khẳng định là đúng hay không đâu ... nên em đâu dám tranh cãi, chỉ dám dựa cột mà xem thui mờ.

Mà em có khẳng định rằng dây nguồn có ảnh hưởng đến âm thanh hay không nhở? Em trung lập mừ.

Wilson Fans likes this.
  11. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Khắc để nhớ.
    Phần nào cũng nhờ khách quan lịch sử nên mới có ngày này, mới có đồ chơi để giải trí và thể hiện. Mà là đa dạng hàng hóa, tha hồ lựa chọn, chém gió.
    Hôm nay ổng đã chết, Rip...
    Nhớ thời đó hay đọc tạp chí kế hoạch 5 năm lần thứ 1, rồi thứ 2 thứ 3... Moa, tay cầm xem tin nói chuyện khám phá vũ trụ, tay kia ăn cơm trộn. Thế mà vẫn vui tươi, chờ ngày Mai tươi sáng. Éo biết ngày đó tới ko.
    Nghe thì loa S 30d rồi sau này là S 90d. Cọc loa thì sắt, thời gian nó hoen rỉ làm mất dải, nghe tối thui. Đó có biết gì đâu.
    Giờ nhờ thế nên thế thời thay đổi. Dân chơi biết nhiều hơn, tiếp cận văn Minh, phát triển... Thế là có cái so sánh rồi Tranh cãi.
    Moa, nó nếu ko giờ này còn xếp hàng.
    Rip ông.

Wilson Fans likes this.
  12. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Vậy theo bác em cần lưu tâm đến thông số kỹ thuật gì để cải thiện, nếu có?
    Em thấy mấy dây nguồn hãng ngoài size lõi dây dẫn to nhỏ, vật liệu lõi dây dẫn đồng OFC - đồng OCC - bạc 6N & 7N - đồng pha vàng ..., sự sắp xếp các lõi dây xoắn với nhau hay tách song song, lớp cách điện của lõi PVC vs TEFLON ... , lớp đệm giữa các lõi, loại có giáp chống nhiễu nhiều lớp hay ít ... thì không thấy có nói đến nhiều ôm hay ít ôm :D mà dùng đồng vạn năng ra đo được?

13. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em có phải nhà sản xuất đâu mà trả lời bác được. Bác hỏi họ xem nhưng em e rằng họ sẽ không trả lời cụ thể được vì đó là công nghệ bản quyền, nhỡ đăng lên có người khác copy được thì mất cả nồi cơm.

Còn thích tự tìm hiểu thì cứ mua về, mổ ra mà test thui.

Wilson Fans and Ngoc2 like this.
  15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Chắc bác ấy muốn kiểm tra sao cho đúng thông số kỹ thuật của hãng đưa ra thui.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Mua đồ nhỏ đôi khi không để ý đến quy định CO-CQ, chứng nhận hợp quy. Mua đồ lớn cái này cực quan trong.

Wilson Fans and Wildbird like this.
  17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mấy cái nì thì thường không công bố vì nếu có thì sẽ liên quan đến các nhà máy cán kéo kim loại vì chỉ có các nhà máy này mới đăng quy chuẩn. Từ đó, đối thủ cũng sẽ đặt hàng ngay nhà máy đó thì .... toi cơm.

18. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

2 phái : “Hearing is believing,you can hear the difference” và Lab Test đáng lẽ phải hỗ trợ nhau tốt chứ sao lại tranh luận quyết liệt thế, he he !

lethanhngoc likes this.
  19. duyen38

duyen38 Advanced Member

Ơ! Các bác đây có phải topic bàn về dây nguồn không vì em đọc nhiều post gần đây ít liên quan làm cho em trả thu được tý kiến thức nào.
    Tiện đây em cũng có 1 chút cảm nhận sau:
    Đa số các post mang tính tích cực, đáng để ae mới chơi và cả chơi lâu học hỏi và sưu tầm. Một số post bàn về chuyên môn đặc thù của topic chất lượng theo em rất ổn nhưng chính vì cái sự ổn này dẫn đến tự phụ bản thân (nói cách khác tự cao, tự đại quá) nên tác dụng ngược (sống trên đời mình phải biết mình là ai!) dẫn đến tư duy suy nghĩ có phần nâng cao quan điểm đến mức post nào đồng quan điểm nghiễm nhiên là chuẩn, còn lại là lệch chuẩn (giảm cái tôi của mình xuống cho phù hợp với cái mình đáng được tôn trọng). Lại một số khác, hầu như post nào cũng like làm những người như em từ chậm hiểu thành ra khó hiểu (đã khó hiểu thì việc học hỏi là rất khó với em).
    Đến với món chơi này thực sự là nhạy cảm (tai mỗi người mỗi khác, điều kiện mỗi người mỗi khác, cảm nhận mỗi người mỗi khác...) nên không có một mẫu số chung cho toàn bộ vấn đề mà các bác đang bàn thảo. Biết bao lần em định post phản biện 1 vấn đề nào đó trên diễn đàn, tay gõ lên cuối cùng chính tay ấy lại xóa đi vì suy cho cùng có ai giống ai đâu để tranh luận. Qua câu chuyện em muốn hướng tới cách tiếp cận nhẹ nhàng, học hỏi và chia sẻ.
    Vẫn cần những post hay, chất lượng, thuyết phục người đọc, còn lại lướt qua như một cơn gió thoảng đầu thu.
    Nghỉ lễ! Chúc các bác vui, khỏe để tiếp nối những đam mê.

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  20. freshaudio

Nếu bác hiểu rõ về cái hãng đang sản xuất, thương mại sản phẩm kia thì 3 cái đó không còn quá nhiều ý nghĩa! Một hãng lớn, uy tín nước ngoài (có thể trực tiếp hay không) để bác truy xuất nguồn gốc của các thành phần cấu thành nên một sản phẩm hoàn thiện mà

Wilson Fans likes this.
  21. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Gửi Wildbird : "Tại vì các bác chơi dây nguồn yếu kiến thức nên không đưa được những dẫn chứng kỹ thuật để phản biện rằng dây nguồn tốt thì có ảnh hưởng hơn dây nguồn cũ. Cãi không được rồi lại đưa ra lập luận rằng em nghe thấy hay hơn, bass sâu, treble long lanh, chất âm dầy hơn, nghe khủng khiếp lém, vân vân và vân vân .. khi thay dây nguồn xịn vào bộ dàn. "
    - Với nhận định này, tôi nghĩ không phải là chui tọt vào lỗ tai người khác, mà là chui vào não luôn đó. Vì chỉ có chui vào não mới biết được kiến thức rộng hẹp người khác thế nào.
    - Tôi không đồng tình với nhận định này, không phải vì nó nói về những người chơi dây nguồn. Kể cả sau này, một ngày xấu trời bạn Wildbird nghe thấy có sự thay đổi khi sử dụng dây nguồn mà lại phán rằng: Tại vì các bác không chơi dây nguồn không có điều kiện trải nghiệm, yếu kiến thức, cãi không được nên đưa ra lập luận rằng: Tai tôi tai trâu chẳng nghe thấy gì.... ảo tưởng, ngộ nhận, tôi cũng không đồng tình. Không vơ đũa cả nắm thế được.
    - Theo hình bạn gửi, tôi thấy bạn sử dụng chất liệu gỗ để dây đi qua, bạn có thể cho tôi biết tại sao phải làm thế? Và tại sao bạn sử dụng chất liệu gỗ mà không phải là : gốm- nhôm Anod- carbon- NCF...
    - Trong topic: '' Tổ chim hoang... " bạn có nhiều bài phân tích ( tôi không dám đánh giá ) về âm học, âm sắc. Nếu những điều bạn viết ra từ chính cảm nhận của bạn, thì tôi thấy làm thắc mắc: Tại sao với đôi tai vàng như vậy mà đến giờ qua bao nhiêu topic tranh luận mà bạn ở " cửa giữa " vậy???
    - Kiến thức vốn là điều đáng quý. Có kiến thức sẽ giúp ta nhận thức được đúng sai, Ok và no OK. Với những nhận định trên của bạn về những người chơi dây nguồn, tôi không biết bạn có là người có kiến thức không nữa. Kiếm sắc là do người sử dụng ( Samurai ), tôi biết bạn là người chụi khó trải nghiệm ( không giống một số người khác ), tôi hy vọng với sự trải nghiệm của bạn, bạn sẽ có nhiều bài hơn từ trải nghiệm. Mong bạn sẽ có cách nhìn khách quan hơn, công tâm hơn. Có tuổi rồi, đừng có ngoại giao kiểu cây Nứa nữa, mệt lắm à.

Haolq likes this.
  22. lethanhngoc

Trường phái nào thì lỗ tai và trái tim nó quyết định hết ít nhất là với hầu hết ng tiêu dùng, giới văn nghệ sỹ. Nsx thì có thể sd test lab hoặc thẩm tai nghệ nhân.
    Bác thấy có cuộc thi âm nhạc nào từ Grammy, gót talent, làn sóng xanh,...mà sử dụng máy đo để chấm đâu. Những cây đàn violin, guitar, piano đắt giá nổi tiếng cũng chả ai quảng cáo là đc đo bởi siêu máy tính, siêu gì cả.
    Đo âm sắc của đèn 6h30p, 300b, 12at7, Gec, Tele,...thì so như thế nào đây
    So đĩa vinyl, cối thì lấy gì đọ với Dsd 512.
    Giọng khàn Luis Amstrong ss thế nào với Whitney Houston
    Nhìn chung những bác k nghe ra sự khác biệt, k cảm nhận đc cái hay là do gu nghe hoặc nghe k ra đc chênh lệch và thường họ cố luận giải bằng y tố kỹ thuật. Xin mời lên gặp nsx

23. freshaudio

Mổ ra thì nó cũng là mấy thứ em đã nói ở trên, cuối cùng thì yếu tố gì nên ưu tiên để lựa chọn dây nguồn cho một thiết bị cụ thể nào đó

24. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nhắc đến ông có cái Bớt trên đầu hói phải ko bác.

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cụ ấy giờ chuyển “giới two land” rồi bác! :p

Share This Page

Loading...