Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Khi tranh luận, bác có thể đúng, có thể sai. Nhưng bác dùng từ ngữ thế này để chỉ trích người trái chiều với bác thì nó sẽ thể hiện rõ bản chất của con người bác. Những ai like bài của bác cũng thế.

Vũ Đại and Vinhoankiem like this.
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Để dây dẫn tác động đến âm thanh nhận được là sai lầm lớn ! Mình ko hạ thấp , mà là "quan điểm" rõ ràng .

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Không biết thế nào chứ em toàn chơi dây :) Có 1 đoạn dây vài cm mà nhà hết rồi đành phải dừng lại không thi công được, mặc dù vẫn còn cả chục loại dây khác ở nhà. Thay dây khác vào là không thể nghe được.

4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Theo cá nhân em thì bác ko nên tranh luận trong topic này nữa. Dây tín hiệu và dây loa mà bác còn bảo nó ko thay đổi gì thì còn bàn luận chi nữa bác. Bác có bài khẳng định câu này đấy.

Ở đây ko phải là quan điểm, khi tranh luận phải dựa trên khoa học và trải nghiệm. Bác ko có cả 2 mà vác quan điểm vào tranh luận thì chịu bác luôn.

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  5. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Tai mình quyết định chứ gì nữa !

HaiThuat3006 likes this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

- Chưa Trải nghiệm thì mình đồng ý vì có nói trải nghiệm rồi cũng bằng thừa .
    - Còn khoa học mời bác chứng minh ? Hãy bắt đầu bằng dây nguồn . Dùng các đại lượng vật lý, hoá học, toán học mình hiểu được. Phần điện tử mà vượt quá khả năng mình sẽ tham khảo mấy anh bạn chuyên ngành.

Last edited: 31/8/22
  7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em nhắc lại là em nói khi bác đã nói cả dây tín hiệu và dây loa cũng ko thay đổi thì đừng nên tranh luận trong topic này. Bác hiểu ý em chứ?

Bác tìm xem bác có đồng minh về việc thay cả dây loa và dây tín hiệu mà cũng ko khác gì đi nhé. Sau đấy chúng ta sẽ bàn tiếp.

Wilson Fans likes this.
  8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Đúng là tai mình quyết định. Nhưng là quyết định cái nào phù hợp với mình, chứ không phải dựa vào đó để đưa ra quyết định chê cái nào khác mình và khen bất chấp những điều giống mình.

9. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình ko tìm đồng minh trong tranh luận, mình cũng có đến nhà một số bác trong Topic này nghe nhạc rồi , nhưng quan điểm về dây nguồn, dây interconnect, dây loa .. là mình thấy ko tác dụng . Mình thấy Chỉ cần dây mức giá ~1tr/cặp , dây loa 300k/m nhập EU hoặc Usa là Ok rồi .
    Riêng dây interconnect mình thấy khác nhau giữ RCA và XLR thì tiếng XLR to và dày hơn , tiếng RCA nhỏ và trong hơn . Cái này thì thay vào ai cũng thấy mà ko phải căng tai nghe .

10. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Vậy là cứ mua, nghe không hay bán lỗ, rồi lại mua?

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy bác chứng minh dùm các dây khác nhau nhưng đều giống nhau dc không? E đang hóng bác. Tks

Thanh Tam, Wilson Fans and Haolq like this.
  12. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Ok bác. Bác đã nói thế thì chúng ta nên dừng.

Wilson Fans likes this.
  13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

- Về nguyên tắc, lý thuyết định hướng thử nghiệm- trải nghiệm. Những điều rút ra từ thử nghiệm- trải nghiệm sẽ kiểm nhận tính đúng đắn của lý thuyết. Nếu thiếu phần trải nghiệm, thì kết luận được đưa ra thiếu tính thuyết phục . Mặt khác, qua đây mới hiểu được thế nào là lý luận khoa học và lý luận thực tiễn. Trên thực tế đã có nhiều phát minh khoa học được phát mình là dựa vào những hiện tượng xảy ra trong thực tế đời sống.
    - Nếu muốn phân biệt sự khác biệt giữa dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa thì nên dựa vào chính cấu trúc dây, vật liệu chế tạo dây là chuẩn nhất. Hai dây có cấu trúc khác nhau, vật liệu chế tạo khác nhau lại có những đặc tính truyền dẫn giống nhau… đây đúng với chuẩn kỹ thuật: dây điện chỉ có chức năng dẫn điện.

lethanhngoc likes this.
  14. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Trong hệ thống, dây loa nó ảnh hưởng rất lớn đến âm thanh, ảnh hưởng nhất so với các dây khác của bộ dàn. Có thể Bác chưa gặp trường hợp như thế thì có quan điểm như vậy.
    Ở đây tôi chỉ nói đến hệ thống âm thanh có nguồn phát là CD, hay đã than. Vì chưa trải nghiệm nhạc số , nên không dám khẳng định so với các dây khác của dàn nhạc số.
    Hy vọng Bác trải nghiệm thêm sẽ cảm nhận được sự khác biệt rất đặc biệt loại dây này.

Vinhoankiem, Wilson Fans and Haolq like this.
  15. Haolq

Haolq Advanced Member

Với mình thì việc ko khác nhau nó là "Tiên đề" , vì đã test thử nhiều ko thấy khác gì . Nên mình ko đi vào tìm hiểu hay chứng minh nó làm gì cả . Nếu nó nghe khác nhau thì mình mới chứng minh được . Còn khi coi nó là "Tiên đề" thì cứ thế nghe và trải nghiệm các món khác thôi bác .

16. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Giả dược và tự kỷ ám thị quan trọng ra phết.
    Một số đứng ngoài nhìn cái dây, một số bên trong dây nhìn ra, số còn lại ngồi đếm tiền.

Wilson Fans and Haolq like this.
  17. mtbc

mtbc Advanced Member

Đi nghe nhạc thôi các bác ơi :)) 70673D09-26CD-4E74-B2FC-CC4B79164A23.jpeg

Ngoc2 and Haolq like this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nếu “tiên đề” thì điều ngược lại bắt chứng minh dây thay đổi âm thanh cũng không nên. E nghĩ muôn thuở “tôi thấy thay đổi thì chơi, không thì thôi “ cho đỡ tranh luận đến vỡ đầu mẻ trán bác nhỉ.

Wilson Fans, Ngoc2 and Haolq like this.
  19. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình hay xem Sadhguru trên facebook, phải nói ông này có cách lý giải nhiều vấn đề về sự sống, cái chết , linh hồn ... dưới góc nhìn, văn hoá ... rất khác . Nhưng cực hấp dẫn ... Hy vọng sẽ giải thích được những cái mà mình ko chứng minh dc .

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Hy vọng đến lúc nào đó mình cũng lý giải được.

21. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Vậy xin hỏi bác 2 câu hỏi:
    1/. Thế thì dây càng tốt (khả năng rất cao càng tốt càng đắt đỏ) thì càng ít tác động đến âm thanh nguyên bản mà bác. Cơ sở nào bác cho sợi dây 1 triệu đồng của bác tác động ít nhất đến âm thanh gốc? Lẽ ra thì sợi dây IC đc chế tạo bằng kỹ thuật cao rất đắt đỏ, giá 100 triệu mới ít tác động vào AT chứ
    2/. Bác cho rằng trên đời này ntd chỉ được mua sản phẩm chất âm của nhà sx loa, amp thôi sao? Họ thích nó khác đi 1 2 3% chất âm của thiết bị là k nên hả? E thích giọng Tanoy Accu pha tí trung trầm dầy bass nặng tí là dở hay sao?

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  22. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Còn dạng trải nghiệm và khám phá thám hiểm nữa bác. Rất nhiều thứ được phát hiện, khám phá thông qua trải nghiệm nó gợi ý, dẫn hướng cho người ta tìm tòi sâu hơn, chứng minh, tập hợp nhằm đúc kết thành qui luật, định luật. Vd Newton cũng nhờ thấy quả táo rơi mà ông dần chứng minh đc đl vạn vật hấp dẫn
    Khoa học và trải nghiệm thực tiễn, chiêm tinh gia và phi hành gia luôn luôn cần thiết và luôn hỗ trợ cho nhau.
    Thưc ra bác Haolq cũng là thực tiễn bác ấy nghe dây thấy k khác biệt rồi bác này vác lý thyết áp vô chủ quan thôi

Wilson Fans and Vinhoankiem like this.
  23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Câu này hay nhất trong ngày. À 2 ngày

24. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Chuyện khen chê tôi k đề cập tới. Việc mua hay k rõ ràng phục vụ cho mình chứ k ai khác,vì thế phù hợp hay k do tai mình quyết định,k ai quyết định hộ ! Thiết kế dây,dùng vật liệu chế tạo nào,mắc tiền tới đâu đi nữa thì cũng phải hợp với hệ thống mình đang có !

Vinhoankiem likes this.
  25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hic. Cái nè thì cá nhân e không giống bác: ht e và mấy a bạn xung quanh e, dây nguồn ảnh hưởng lớn nhất trong tất cả các dây (tín hiệu, dây loa). Ổ cắm, cầu chì là cái ảnh hưởng lớn thứ 2 sau dây nguồn. Vui chứ không tranh luận, cơ bản là cảm nhận như vậy, ít ra quanh e nhiều luôn. :)

Share This Page

Loading...