Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Chỉ vài người cùng chơi thấy như vậy à.
    Bác có khi nào mời nhiều người tham gia kiểm nghiệm không

Ngoc2 and mtbc like this.
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

1-Mình ko cho rằng dây tác động tới âm thanh, trừ trường hợp dây quá dài sẽ gây suy hao tín hiệu trên đường đi . Do mình quan niệm nó ko tác động tới âm thanh thì các công nghệ đưa vào cũng chẳng ích gì, có chăng là để bán thu thêm lợi nhuận thôi . Bác biết đấy, đặt địa vị vào nhà SX dây nguồn, bác sẽ phải đa dạng hoá sản phẩm, đáp ứng nhiều đối tượng mua hàng, thuê đơn vị PR... thì mới có lợi nhuận để trang trải chi phí, tích luỹ, phát triển ...
    2-Mình đã nói trước đây, mình đưa quan điểm ra để người cần họ tham khảo, chứ làm sao y/c các bác đang chơi phụ kiện phải dừng cuộc chơi theo ý mình dc .

Last edited: 31/8/22
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có chứ bác, e còn cho ae mượn dây của e về nghe vài ngày, chỉ biết bạn bè lẳng lặng xuống tiền hàng lít mua dây. :) Còn e cũng bị thuốc lại ổ cắm và cầu chì. Quanh e 100% ae đều xuống tiền dây nguồn- đừng bảo khoe hay thể hiện nhé. Vì những anh bạn thừa sức để khoe thứ khác cao sang hơn cái cọng dây 2m. Khoe giờ là con cái vương trưởng thành đạt chứ không ai khoe $ nữa bác. Tản mạn chút - không tranh luận

666, Wilson Fans and KevinTeo like this.
  4. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

hehe, e k có ý đôi co để hơn thua với bác, e chỉ muốn tranh luận để tìm ra cái đúng thôi nhé
    Trong quá trình truyền dẫn tín hiệu AT, điện (hoặc bất cứ loại VC nào đc truyền dẫn) chắc chắn sẽ bị tác động bởi vật truyền dẫn cũng như các yếu tố bên ngoài. Truyền dẫn sẽ bị suy hao, tổn thất, biến dạng. Vd như thay đổi về lưu lượng, tốc độ, nhiễm bẩn, ma sát, tích điện, méo nhiễu, ... vậy thì một sợi dây tốt, tốt hơn, tốt gần tiệm cận đến tuyệt đối sẽ giúp vận chuyển tín hiệu AT, tín hiệu điện gần đúng nhất với nguyên gốc. Ngc lại dây kém thì thôi khỏi nói.
    E thì tự tin nói với bác cọng dây 1 triệu của bác chỉ bằng hoặc kém hơn cọng dây 10 triệu, 100 tr đúng hông bác? chả nhẽ dây 1 triệu tốt hơn, :):):)
    Vậy mà bác cứ tuyệt đối cái quan niệm dây dẫn k tác động đến AT, bác còn khẳng định ai để tác động đến âm thanh là sai lầm
    E nói bác sd dây phẩm chất trung bình/ kém gì đó giá 1 triệu là bác đang sai lầm đó. AT bác nghe đang bị tác động tiêu cực bởi truyền dẫn sai lệch do sợi dây kém đó. Bác nghe thấy sự khác biệt giữa AT bình bình với AT tốt hơn do dây tốt/dở hay k thôi, việc này do tai bác.

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  5. FieldCoil Adventure

Về dây nguồn tôi không còn gì để nói. Vì đó là quan điểm nhận thức, cũng như có thể bị ảnh hưởng của ý thức.
    Tôi không có xu hướng xem dây nguồn quá quan trọng. Miễn sao dây đủ các yếu tố kỹ thuật truyền tải.
    Tôi có mẩu chuyện vui về dây nguồn, chuyện thật thực tê, để sau sẽ kể.
    Về cầu chì thì thấy có vấn đề gì đó. Tôi thấy Bác và một số người chơi với Bác về linh kiện cầu chì, khen lấy khen để khi lắp cầu chì tốt vào.
    Nhưng cũng thường chia sẽ phải 200 giờ nghe mới cảm nhận được.
    Số giờ nghe như vậy liệu có khả thi cho nhóm người nghe đánh giá cùng trên một bộ dàn?
    (chắc phải ăn dầm ở dề tại chỗ !!!!!)
    Vậy việc đánh giá cầu chì chỉ ứng với từng cá nhân trải nghiệm. Vậy đánh giá còn chính xác cho số đông ?

Ngoc2 likes this.
  6. lethanhngoc

Thông thường thì hầu hết phải chạy rà từ 10h-100h tùy thiết bị để nó tối ưu nhất. Khi cùng nhau thẩm âm thì thông thường thiết bị, phụ kiện đã đc chạy rà rồi mới share khoe, thẩm cùng nhau chứ bác chứ ai ăn dầm nằm dề 200h bao giờ. Qui trình cơ bản là gắn cầu chì theo máy cùng nghe, sau đó đổi cầu chì xịn sò vào nghe cùng lại bài đó và chém :D
    Cầu chì là thứ hơi khó nghe ra nhưng thực sự là nó có làm thay đổi AT
    Thứ tự tác động đến AT do phụ kiện của mình là dây IC-dây loa>dây nguồn>ổ cắm>cầu chì
    Mình cũng k khoái chơi cầu chì lắm vì hiệu quả k nhiều bày ra nhiều thứ nhức đầu, lủng túi :D

Wilson Fans likes this.
  7. FieldCoil Adventure

Ở đây, tôi chỉ đề cập đến đánh giá sự thay đổi âm cho nhóm đông, vậy sao người nói khi thao cầu chì ra phải chạy rà lại ? Họ nói láo à, !!! (một số người đáng kính trong nhóm chơi cầu chì đấy Bác)
    Đây là những người chơi cầu chì rất lâu, và chơi rất sâu mới nói thế
    Và kết luận của tôi là Bác chẳng biết gì về chơi cầu chì. Hãy để chuyên môn cho những người trải nghiệm họ bình luận thì tốt hơn.

Tuilaai and Ngoc2 like this.
  8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nói thì lại sa đà, nhưng o cần phải lắng nghe căng tai đâu ạ, xung quanh e cũng…100% thay cầu chì cả, chỉ cần thay kể cả brandnew vẫn hay hơn cái đang lắp trên máy. Còn 200-300h burn thì e cũng chả để ý.

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  9. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác có tài liệu tiếng Anh nào phân tích các vấn đề về tác động dây nguồn, dây tín hiệu do: lưu lượng, tốc độ, nhiễm bẩn ... và tài liệu có nguồn gốc rõ ràng để tra cứu Online được không ? Bác mô tả cách truyền dẫn điện và tín hiệu sử dụng kim loại là dây dẫn em xem có đúng như em được học không ?
    Dây hai hãng khác nhau, 1 ông SX bằng dây truyền tự động bán theo tạ hay bao tải - ông kia chạy chứng chỉ kẹp vào sản phẩm rồi tỷ mần ngồi hàn nửa tháng xong 1 dây và hét 100 củ ? Lấy cái gì so sánh , spec dây đâu ? Kết quả test đâu ? Chứng nhận đâu ? ...

10. lethanhngoc

Hung hăng thế nhỉ khi người khác tham gia thảo luận cùng bác. Nhà bác dạy bác thế ah. Bác biết chơi cầu chì thế nào hay bật mí xem sao hay chỉ toàn mõm, bốc phét. Bác nào cao thủ chơi cầu chì mà bác biết giới thiệu quí danh cho e qua học hỏi được không
    tháo ra mà phải chạy rà lại nếu là bỏ k sd quá lâu, còn mới tháo ra vài ngày mà ra lại thì tạm cho thằng đó là thằng láo toét.

Wilson Fans and Haolq like this.
  11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@hhiepbi, hôm nay có đoạn này cầu kỳ….thế nào ấy. Thôi cứ đại từ nhân xưng cho nó “gần gũi”

12. lethanhngoc

Chắc bác nên chịu khó đọc riview, các thông tin về phân tích kỹ thuật của dây nguồn, từ đó mà tìm ra tài liệu nhé hoặc bác có thể gửi email trực tiếp đề nghị hãng sx cung cấp. Bác quá chủ quan, hay bác ngại trao đổi cùng hãng, bác có thể đọc tài liệu tiếng Anh mà (sợ mẹ gì) mà k hỏi bọn họ nhỉ. E lười tìm dùm bác, gợi ý thôi. Bác k tin thì bỏ qua đi. Haha

Wilson Fans likes this.
  13. FieldCoil Adventure

Cũng chỉ biết nói vậy sao Bác.
    Tôi nhận thức sao viết vậy mà. Bác thâm niên chơi cầu chì bằng nhiều Bác trong topic này chưa. Chắc cuộc chơi chỉ là út ít .
    Nếu biết thì cũng đầy đây mà, họ chơi mười mấy năm nay rồi. Có mà đầy, search ra là thấy hết mà.
    Hãy đọc nhiều trước khi viết

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thì em nói thực tế mà bác. Quanh hụi chúng e nó vậy, chứ e có bảo toàn cõi Việt đâu bác :) Có thể bọn e lây bệnh lẫn nhau à;)

15. Pilab

Pilab Advanced Member

Như tiêu chuẩn trên về dây nguồn tốt là truyền dẫn "tín hiệu điện gần đúng nhất với nguyên gốc", vậy dây nguồn càng tốt thì càng "trong suốt" với tất cả mọi loại nhiễu từ nguồn điện, ampli sẽ nhận được đầy đủ nhất mọi loại nhiễu từ nguồn, người nghe sẽ cảm nhận rõ ràng tác động của những nhiễu cùng với tín hiệu gốc từ nguồn phát?

Đơn giản: dây nguồn này hợp với hệ thống của tôi thì thật dễ hiểu.

Nhưng: dây nguồn làm thay đổi mầu âm của hệ thống như một số cảm nhận chủ quan thì thật khó lí giải? Nếu dùng một loại dây nguồn hãng, cắt mét để tự làm dây nguồn có chiều dài khác nhau theo yêu cầu thực tế; khi đó dây dài 3 m sẽ có trở thuần lớn gấp 3 dây dài 1 m, bằng cảm nhận khi nghe có thể nhận biết được sợi dây nguồn đang dùng là 3 m hay 1 m? Bằng cảm nhận khi nghe có thể nhận biết điện nguồn tăng giảm cỡ 5%? Cũng thật khó lí giải khi thay dây nguồn tốt như một số bác cảm nhận được, nhưng lại không cảm nhận được sự thay đổi khi điện áp nguồn thậm chí tăng giảm đến 10%?

Tks for All.

Ngoc2 likes this.
  16. lethanhngoc

E chơi chưa nhiều cầu chì, e viết e k thích chơi lắm mà. E trao đổi cùng bác chứ có ý gì khác, k thích bác có thể nói tránh chứ bác đuổi e bất lịch sự quá. E hơi buồn bực đấy
    Mới chơi mười mấy năm mà dọa đc ai, chơi nhiều là giỏi ah. Mà thôi, bác giới thiệu cụ thể cao thủ chơi cầu chì dùm e với, e thật sự mong có dịp học hỏi họ đấy
    Cảm ơn

17. Haolq

Haolq Advanced Member

Thật là mình cười chảy cả nước mắt khi thấy bác Reply vậy
    Chơi phụ kiện quả là " Cực kỳ phức tạp và Nhạy cảm "

18. lethanhngoc

Nhạy cảm gì đâu bác, họ tác động mình một lực, rảnh thì e trả lại họ 1 lực tương ứng thôi, k rảnh thì e vứt sọt rác. Bác lành tính, e vẫn lành tính đúng mực với bác ấy thôi :D
    Lúc trước e cũng như bác nghĩ sao mấy cha này kỹ quá chi vậy, nghe nhạc cảm thụ cái đẹp sướng là đc. Nhưng dần e thấy họ k sai nhưng k có nghĩa là e theo họ. Nhưng e cũng ngộ ra rằng họ có cái lý của họ, tôn trọng khác biệt, học hỏi 1 tí (k tất cả từ những người ấy)
    E cũng mới ngộ ra cái cầu chì tầm 1 năm đây thôi
    mới đây còn phát hiện ra cái nắp chụp ổ điện nữa, chứ trước e cũng chỉ nghĩ nó che tí nhiễu âm thôi mà, làm gì mà làm quá lên chi vậy.
    k thích, thấy k đáng thì k chơi chứ bác bỏ tuyệt đối là sai lầm

19. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình cũng tranh luận với anh bạn chơi loa, anh ấy kêu dây này cho tiếng ấm dây kia cho tiếng sáng, dây này gai góc, dây nọ cho bass tốt... Mình bảo thế cột mẹ nó thành chùm rồi hàn và nối vào rắc loa để lấy tiếng hay "Tổng hợp" - Không ngờ anh ấy làm thật và cho biết kết quả rất tốt . Mình bán tín bán nghi chạy qua nghe thấy vẫn thế, chẳng khác gì , có chăng là anh ấy lồng cả bó dây vào lớp vỏ xác rắn, nhìn như 2 con rắn hổ mang chúa trong nhà .

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tớ nói thật giờ @Haolq cười đến chẩy nước mắt, chứ tớ cười hết buổi trưa khi lang thang trang phụ kiện đọc có ông kháo nhau dùng power strip.

Haolq likes this.
  21. lethanhngoc

Haha. Đến g e cũng cười ngất bác ah, nhưng e vẫn biết che miệng khi cười.

22. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

- Khi burn thì nên burn trực tiếp trên thiết bị sử dụng hoặc thông qua thiết bị burn của hãng.
    - Khi mua cầu chì cũ, nếu có điều kiện thì nên Cryo ( đông lạnh ).
    - Nếu cầu chì dùng cho thiết bị, để an toàn chủ nhân bỏ cầu chì ra. Khi chơi lại lắp vào, đúng chiều là ok.

Last edited: 1/9/22
  23. lethanhngoc

1 dạng gầnbbi wire hay tri wire gì đó. Haha

Haolq likes this.
  24. quocdat

quocdat Advanced Member

Em phát hiện được thay đối âm thanh ở những vấn đề các bác nói ở trên (phụ kiện hay không phụ kiện). Một sợi cotton nằm vắt ngang dây nguồn em vẫn nghe ra khác biệt giữa có và không có sợi cotton đó. Trong phòng nghe của em lấy bớt đi một cái áo em treo trong phòng thì âm thanh khác đi em vẫn phát hiện được. Loa, chống rung di chuyển một vài mm em vẫn nghe ra khác biệt,.. còn nhiều cái khác nữa. Nhưng riêng vấn đề điện áp lưới thay đổi giá trị là em không phân biệt được. Nói chính xác là điện áp lưới dao động em không thấy ảnh hưởng đến chất âm để em nhận thấy rõ ràng (mà cả mờ mờ cũng không cảm nhận được). Em đã test nhiều lần và thấy rằng ảnh hưởng đến chất âm chủ yếu là do nhiễu nguồn AC chứ không phải do giá trị điện áp nguồn. Thời điểm ít nhiễu thì áp thấp áp cao gì nghe cũng hay, thời điểm nhiều nhiễu thì áp cao áp thấp gì nghe cũng dở. Lúc đầu, khi bắt đầu vào khuya là hệ thống cho tiếng chói, gắt so với bình thường, điện áp lưới thì tăng vọt lên em cứ nghĩ rằng do điện áp nguồn tăng nên tiếng bị căng, bị kích nhưng buổi trưa ngày cuối tuần điện áp vẫn tăng như vậy nhưng nghe thì lại hay đến há hốc mồm. Sau thời gian quan sát kéo dài thì em mới biết máy lạnh inverter hân hạnh tài trợ cho vấn đề này.

hhiepbi, lethanhngoc and Thanh Tam like this.
  25. dungkts

dungkts Advanced Member

Cụ có tai của tầm thánh nhân rùi đấy.

Share This Page

Loading...