Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Câu này của bác giống như kiểu "A đã làm được ... xe điện chưa mà chê Phát" :D
    Trong nhiều mặt thì âm thanh cũng phải có điểm chung, sở cứ, cơ sở ... và phải có một hoặc nhiều thứ gốc rễ để từ đó mà so sánh, về mặt kiến thức, học thuật lẫn kinh nghiệm bác ạ.

2. gamut

gamut Advanced Member

Lại nói lan man về đại gia & hệ thống " đồ lớn "
    Em ít có bang giao nên hiếm có cơ hội làm quen với đại gia, đại gia mê âm thanh, chơi dàn máy lại càng hiếm ấy vậy mà số trời run rủi , vào dịp 2005/ 06 gì đó, e được Cty giao tìm đối tác để bán thanh lý ít máy móc cũ ko còn sd cho nhà máy, em được một vị khách người gốc Hoa mời cơm, sau đó về nhà ông ấy chơi để trao đổi thêm cv, bước vào phòng khách, e sững người khi trông thấy cặp B&W 801 chễm chệ nơi phòng khách, ở giữa là hệ thống pre-pow McIntosh của Mỹ nằm bệ vệ trên mấy khối đá hoa cương được mài dũa công phu, nằm kề bên là hệ thống cơ -DA của Marklevinson danh tiếng, như hiểu được thắc mắc của e, đại gia mở lời: em cũng mê máy móc à?
    Ông ấy hỏi rồi tự trả lời : a làm nghề mua bán phế liệu trước đây, cv tối ngày ngoài đường ko hà, đâu có thì giờ nghe nhạc, cũng chẳng đam mê gì,do hồi xây nhà có thằng em chơi xe đạp chung nó kd máy ngoài đường N. Kim gần khu Nhật Tảo, vậy nên nhờ nó ráp cho dàn máy trưng bày chơi thôi, ít khi nghe lắm...
    Đại gia vô phòng lục lọi một chút rồi xách ra một ổ cắm đa năng đủ màu sắc, phích cắm khi cắm vào ổ tường xục xịch như răng ông lão 80
    Cuối cùng thì những âm thanh từ dàn máy cũng được phát ra, giai điệu vô cùng khó nghe tựa như nhạc Hồ quảng , thấy em có vẻ ko thích lắm, ông ấy loay tìm đĩa cd khác, sau một hồi bươi trong xấp ny lon, ông cũng tìm thấy 1c cd Thuý nga loại bán vỉa hè .Nghe được vài bài em trao đổi cv một chút rồi cáo lui trong ngạc nhiên
    Sau đó vài năm, tình cờ e quen với một anh chủ 1 nhà máy sợi nhỏ ở TĐ, anh này cực kỳ đam mê thiết bị âm thanh của Mỹ như JBL, Altec, bóng Western...với một rừng linh kiện đồ chơi ngổn ngang, tuy nhiên khi được mục sở thị hệ thống 5 đường tiếng , chủ yếu là đồ D.IY do bạn bè ráp thì thật là thất vọng , hệ thống như một cái lẩu thập cẩm với đủ thứ gia vị
    Chỉ khi được thưởng thức cafe tại đại gia S ( overture) & Mr P ( Đường NVT) mới phần nào cảm nhận được thế nào là âm thanh đẹp
    Ngược lại, khi nghe hệ thống loa Tannoy đầu bảng ghép với prepow Hovland ở 1quán cafe trong hẻm đầu đường Sương nguyệt ánh Q1 trước đây ( của 1tay chơi Hongkong) chỉ có thể nói một từ :thất vọng
    Em vẫn lăn tăn câu nói của một dân chơi khi bình luận về hệ thống cúa đại gia nào đó : ông này chỉ mới mua được dàn máy

Last edited: 13/7/22
    drhuy81 and Wilson Fans like this.
  3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn tadyello, bạn có đưa ra nhận định: ... " Dây nguồn, có ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh, đúng nghĩa như vậy, chứ chúng không làm thay đổi chất âm của âm thanh." , bạn có thể cho mình biết chất lượng âm thanh gồm cụ thể những yếu tố gì không? Cám ơn bạn.
    Theo tôi, người giàu có thể được hiểu là người nhiều thành công hơn thất bại. Do vậy, chúng ta không nên chỉ nhìn vào thất bại để đánh giá về họ, hẹp hòi và đố kỵ lắm.

4. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Bác đọc kỹ đi nhé, quan điểm e vẫn vậy, dây nguồn chả ảnh hưởng gì đến ht nhà e, cái bài viết sau là e nói mấy bác tự nhận là chuyên gia rồi khen dây nồi cơm điện hơn dây tiền triệu, chứ ko phải e khen nhé bác

Ngoc2 likes this.
  5. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

E khác bác. Nghe xong mới đánh giá thiết bị. Chứ ko nhìn thiết bị đoán âm thanh.
    Ổ cắm răng ông lão hay cd vỉa hè vẫn phê như thường.
    Mỗi tuần e cắm rút nghe thử tầm 20 đến 50 thiết bị âm thanh đắt rẻ khác nhau. Nhiều đồ rẻ mà hay lắm đấy.

Wilson Fans likes this.
  6. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Thiết bị đắt điền hay hơn rẻ tiền là đúng mà bác. Tìm đc đồ rẻ mà hay chả đơn giản mặc dù cũng có. Còn việc các bác nghe dàn tiền tỉ thấy chưa hay tương xứng thì do phối ghép, do tâm trạng và do tâm lý nghĩ nó 2 tỉ đắt gấp 10 của mình sao nghe chỉ đáng 500 tr vậy

Wilson Fans likes this.
  7. lethanhngoc

Bác nào nói thiết bị rẻ hay hơn đắt tiền liệt kê thử 3 cặp sản phẩm cụ thể mà rẻ hay hơn đắt lên đây cho ae học hỏi với. Cảm ơn

NMHai2003 and Wilson Fans like this.
  8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Không riêng gì anh em trên diễn đàn mà ngay những người bạn của bạn nghe trực tiếp hệ thống của bạn đều đưa ra nhận định dây nguồn có làm thay đổi âm thanh khi so sánh. Tôi tin những gì bạn nhận định là đúng với những gì bạn thấy từ hệ thống của bạn, nhưng điều đó không ảnh hưởng đến giá trị phổ quát khi nói về dây nguồn cho Audio. Đây là hai vấn đề khác nhau, tranh luận thì chẳng khác nào ông nói gà bà nói vịt. Bạn nói “ không thấy có nghĩa là không quan trọng “ mình thấy đúng , nhưng điều bạn không thấy không có nghĩa không có lại là một chuyện khác bạn ạ. Thay đổi là một quá trình, thật khó khi ngay cả những người bạn của bạn cũng không làm bạn thay đổi. Chúc bạn “ chim sâu “ vui vẻ.

Last edited: 13/7/22
    NMHai2003 and Wilson Fans like this.
  9. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

Theo tôi thì với những bộ dàn ở mức entry thì dây nguồn tốt cũng không có tác dụng gì nhều đến âm thanh đâu. Với những bộ dàn phân khúc tham chiếu thì dây nguồn, dây loa... thì sẽ có tác dụng (nhưng loại nào thì cũng tùy hãng tùy phối ghép 'các cụ thường nói nồi nào úp vung nấy').
    Mấy anh đại du này để dàn ở phòng khách chắc chủ yếu khoe thôi, dàn âm thanh là phải để trong phòng nghe đàng hoàng chứ.

Wilson Fans likes this.
  10. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

11. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Chào bác,
    Thực ra, khái niệm "chất lượng âm thanh" là 1 cụm từ e dùng chính của bác chủ thớt để diễn tả lại, sợ rằng kẻo diễn tả theo ý cá nhân dễ dẫn tới hiểu lầm.
    Về thế nào là âm thanh tốt, hay, thì gồm rất nhiều thứ tương tác với nhau, thậm chí cả cảm xúc của người nghe. Chủ đề này có khá nhiều trên VNAV, e nhớ không lầm, khoảng năm 2008, cũng có 1 topic bàn về định nghĩa này, và hình như ... cãi nhau ỏm tỏi thì phải :D
    E cũng không muốn đi quá sâu vào những thứ như vậy, tuy nhiên, nếu bác hoặc bác nào hào hứng thì chúng ta cùng lập ra topic mới để tham khảo ý kiến cũng như góc nhìn nhận của mỗi người.

Wilson Fans and gamut like this.
  12. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Trong âm nhạc hầu hết mọi nhứ đều có thể đo được, vì đo được nên ta mới biết nó là gì và làm cách nào để cải thiện nó. Không đo được thì không lẽ kỹ sư và bác học đoán mò sao.

Về chuyên gia thẩm âm thì cò tùy. Âm đó là thứ họ sẽ chơi hay thứ gì đó họ sẽ sản xuất hoặc kết hợp? Hay đó là thứ mà họ phải phê bình? Hay thứ gì đó mà họ sắp xếp cho một nhóm khác? Hay họ chỉ nghe cho vui? Mỗi mục đích sẽ tập trung vào các khía cạnh khác nhau của âm nhạc. Nói chung, các chuyên gia có cảm giác tốt hơn về độ âm. Họ biết nếu có điều gì đó hơi sai lệch hoặc lạc nhịp. Và tùy thuộc vào lý do nghe, họ có thể đang nghe cách "không gian" đang được sử dụng - cách các bản nhạc được đặt ở bên trái / bên phải của bố cục của dàn âm thanh.

Còn đặt tính gì không thể mang máy ra đo được thì bạn có thể nêu ra để mọi người có cái hiểu sâu hơn.

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Xin kể với các bác câu chuyện chơi dây của mình.Nó chẳng giống ai,chẳng dựa trên một tham chiếu nào,lý thuyết nào hết mà chỉ là theo túi tiền,theo sở thích của mình thôi.
    Trước tiên là cách nghe,cách đánh giá của mình.Nó không theo bất cứ tiêu chí nào hết mà chỉ đơn giản là hay hơn,thích hơn trong bộ dàn cùi bắp của mình thôi.Thí dụ để so sánh hai cọng dây việc đầu tiên là cắm rút để có nhận định ban đầu,sau đó nghe từng sợi khoảng vài ngày và không bao giờ nghe một bản nhạc thuốc mà chỉ nghe những bản nhạc thường nghe hằng ngày sau đó sẽ nghe cọng dây mình thích hơn khoảng 1 tuần hay 1 tháng rồi nghe lại sợi dây trước.
    Lúc bắt đầu mình nghe bằng dây cắt mét Nhật Tảo,cả chục năm trời có đọc một vài tạp chí có nói đến dây dẫn và thời gian đó mình cũng thử rất nhiều dây và cọng đắt nhất lúc đó gần hai chỉ vàng nhưng vẫn không hay hơn cọng dây ban đầu 15K/mét.
    Một lần đi chung mua giàn âm thanh của người bạn,anh bạn dư sợi dây loa transparent cắt mét dài 3 mét nên cho mình,về mới cắm vào là gấu mẹ tra hỏi liền:''Bố mày mới mua cái gì đây??''.... Vậy là rõ ràng dây này hay hơn thiệt rồi.Sợi dây dài 3m mà loa của mình chỉ hơn 1m là đủ nên cắt 1 khúc làm dây tín hiệu.... rồi dây nguồn sao chỗ nào nó cũng hay.
    Từ đó trong đầu bắt đầu ý nghĩ nghiên cứu chế tạo dây vì nghe nói có loại dây bass nhiều,có loai treble nhiều nên mình pha trộn các loai dây theo tỷ lệ khác nhau biết đâu sẽ được sợi dây thật hay.Và mình chọn dây nguồn để thử nghiệm vỉ nó dễ dàng thay đổi.Mình cắt sợi dây nguồn ra làm hai và gắn vào 2 cái CB thế là cứ thế thử nghiệm trộn lẫn các loại dây với nhau...Vandenhul,Transparent,Ortofon,M.I.T..v.v.....Sau vài tháng thử nghiêm mình thấy càng trộn lẫn nhiêu loại dây thì càng dở vì dây nào cũng làm mất âm thanh cả,dây cắt dải cao nhiều làm ta thấy bass tốt nên mình bắt đầu chơi 1 loại dây,bắt đầu từ Western,sau có điều kiện hơn mình chơi dây bạc nguyên chất.
    Và cuối cùng toàn bộ hệ thống của mình là dây bạc nguyên chất từ dây nguồn,dây tín hiêu,dây loa đến tất cả dây chạy trong các thiết bị như ampli...v...v.. Vậy nên có lần mình có dịp so sánh thử cọng dây nguồn hai triêu của mình với sơi dây Shunyata hơn 30 triệu kết quả là sợi dây của mình ăn đứt vì sợi dây nguồn của mình chỉ dài hơn 2 tấc và bằng bạc nguyên chất.

gamut, Wildbird and simacai like this.
  14. gamut

gamut Advanced Member

@dgnguyen:
    Bác làm em rất háo hức & tò mò, nhất là đoạn " ...cọng dây nguồn hai triệu.....vs dây nguồn Shunyata hơn ba mươi triệu, kết quả...."
    Bác có thể bật mí chút xíu thông tin, hình ảnh loại này ko ạ, e chơi cũng khá lâu, thỉnh thoảng vẫn tìm tòi kiểu em yêu khoa học nhưng vẫn chưa hề gặp loại nào như vậy cả, chỉ nghe đến mô tả kinh phí phải bỏ ra là sướng
    Em đang nói rất nghiêm túc, ko hề có ý cạnh khóe gì đâu ah, nếu bác ngại lộ bí mật thì có thể inbox riêng cho em, thanks

15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đây bác,cũng tại nghèo không đủ tiền để mua dây để làm sợi dây đàng hoàng nhưng tiền tới đâu thì chơi tới đó.Như mình đã nói toàn bộ hệ thống của mình cả đến dây hook up trong các thiết bị đều là dây bạc nguyên chất nên sẽ nhận ra ngay nếu có chất liệu khác xen vào.

thinhgia, lethanhngoc and gamut like this.
  16. gamut

gamut Advanced Member

13EE75A2-F226-4082-A865-6A8FADB18D29.jpeg Cảm ơn bác đã show hàng
    Bác có thể bật mí thêm là dây do tự bác D.I.Y hay do bác cắt từ dây hãng vậy, Em có đoạn dây tín hiệu ngắn 50cm như ảnh thì có thể xem là dây bạc ko vậy? E cũng thích chơi dây ngắn cho gọn & rẻ , Thanks

Last edited: 14/7/22
  17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình xài duy nhất loại dây này,là dây trần nên phải tự bọc cách điện.Tất cả dây trong thiết bị từ máy tính,đến ampli bất cứ chỗ nào có dây điện là xài nó. https://www.partsconnexion.com/DUELUND-73793.html
    Dây nhỏ nên chỗ nào cần thiết thì chập đôi,chập ba.

gamut and lethanhngoc like this.
  18. caoha

caoha Advanced Member

Dây nguồn xịn chắc chắn làm âm thanh chính xác hơn, tĩnh hơn, dịu hơn. Tuy nhiên chi phí lại quá cao so với giá trị mang lại. Em chỉ dùng dây dợ vừa phải, dây cắt mét của các shop là đạt yêu cầu. Có tiền em sẽ đổi loa, đổi đồ đánh. Nếu có thêm tiền nữa em cũng sẽ chỉ đổi loa và đồ đánh. Khác biệt sẽ nhận ra ngay.

MQC and cuongtruongvan like this.
  19. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Kể ra k xuể luôn :
    Forward,laidback,transparent,Bloom,low level detail,treble grainny,silky treble,sound stage deep & Wide,nhạc tính,vv Bạn đo được k,chỉ số nào cho biết đây

drhuy81, Vinhoankiem and hhiepbi like this.
  20. lethanhngoc

Có máy nào đo được hệ thống AT nào hay hơn hệ thống At khác không bác. Nếu có bác chỉ hộ e ráng đầu tư. Kỳ này e sẽ kd dv ss hay dở. Các bác vnaver nhất định sẽ ủng hộ e đắt như tôm tươi. Haha

Wilson Fans likes this.
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thêm cái tai và cái tôi là không dùng máy đo được nữa bác.:D

Wilson Fans likes this.
  22. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Loa 'forward' sẽ phản ứng rất nhanh với quá trình chuyển tiếp (hay còn gọi là transient - những âm thanh bùng nổ đột ngột như tiếng trống hoặc tiếng gảy của dây đàn guitar) trong khi loa laidback sẽ làm giảm tác động một chút. Bạn sẽ vẫn nghe thấy những đoạn chuyển tiếp đó, nhưng chúng sẽ rõ ràng hơn nhiều trên một hệ thống được thiết kế để phát âm thanh forward. Tương tự, các tần số cao rõ rệt hơn thường tạo thêm cảm giác về năng lượng và sự hiện diện. Các loa laidback hơn có thể làm giảm âm lượng của các tần số cao một chút, mang lại cho loa âm thanh ấm và êm dịu hơn.

Thông thường thì loa được boost ở âm trung sẽ nghe forward hơn, loa được boost ở âm cao sẽ nghe có “không khí ̣(airy)” hơn, loa có sóng tỏa ra rộng hơn sẽ có âm trường ̣(soundstage) lớn hơn. Tất cả những thứ này có thể đo được. Khi ta phân tích tần số ta sẽ thấy được những sự khác biệt trong đó, biên độ, harmonics..vv nếu cần ta có thể thực hiện thuật toán Fourier Transform để tiết lộ các đặc tính quan trọng của tín hiệu, cụ thể là các thành phần tần số của nó.

Có những thứ sẽ khó đo hơn nhưng không có nghĩa là không đo được. Chẳng hạn như low level detail, nếu bạn có thời gian thì hãy đọc thử nghiệm ở dưới đây:

https://www.diyaudio.com/community/threads/low-level-detail-an-experimental-search-and-test.273330/

TrueHD likes this.
  23. lethanhngoc

Đo âm nhạc kìa bác, đo âm thanh nói làm gì. Âm thanh hay nhưng cũng phải qua tai người quyết định là nó hay hoặc dở. Con người vẫn là quyết định, chúng ta chả bg mua 1 sp phát ra "siêu âm" mà nghe chán phèo.

Wilson Fans likes this.
  24. trinh_anhtu

25. trinh_anhtu

E tóm gọn là nó test mù dây Nordost Valhalla và dây cỏ. Nhiều người tham gia. Kết quả chỉ có 73/149 ý kiến đoán đúng.

Share This Page

Loading...