Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Không cụ nào có bộ nghe tiền tỏi mà lại dùng dây nồi cơm điện. Cũng giống như com lê cà vạt đi dép tổ ong. Đồng hồ trăm ngàn Do bai đần chắc gì chạy chính xác hơn casio mấy chục nghìn.
    Cái khác nhau chủ yếu ở đồng bộ và đẳng cấp.
    Nhưng các cụ mà đang dùng dây nồi cơm như em thì cũng cứ yên tâm thưởng thức âm nhạc. Cũng ko phải lăn tăn làm gì.

2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Cũng là một buổi test thôi chứ có nhiều ý nghĩa gì đâu bác. E thì chứng kiến ngược lại, 1 dàn bình dân và người chủ chỉ đơn giản là nghe nhạc cho vui, k audiophile gì cả, thực hiện thay dây cỏ bằng dây Blue Heaven thì ngay lập tức chủ nhân thừa nhận ngay là nó tốt và hay hơn. Cụ thể là nhạc rõ hơn, dễ nghe hơn, tiếng thoát hơn trước. Đó là chỉ Blue Heaven chứ lên Vahalla thì nó còn chênh nhiều nữa.
    Việc người này nhận ra hoặc ng khác không nhận ra 100% là do cảm nhận của từng cá nhân. Nhưng có không ít người nhận ra giá trị tốt của dây nguồn cao cấp đã chứng minh dây nguồn tốt là có thực, mang lại hiệu quả tích cực. Việc người nào đó không nhận ra kg thể kết luận là dây nguồn kg có giá trị tích cực cho âm thanh. Dây hookup cũng là 1 loại dây nguồn, chả nhẽ lại ảo:p.
    Bác nào k cảm nhận đc, kg thích thì không mua thế thôi :D

3. trinh_anhtu

Hiệu ứng giả dược cũng hay gặp phải mà bác.

4. lethanhngoc

Nghe hay hơn, mua rồi chán bán lại đc thu hồi đáng kể là ok rồi, bác đòi hỏi gì nữa? Nghe nhạc mà nặng lý thuyết quá giống khoe chữ bác ah.

5. trinh_anhtu

Có phải ai cũng sẵn tiền như bác đâu.

6. lethanhngoc

Có ai nói gì về tiền đâu bác. Dây nguồn theo máy vẫn ổn mà. Nếu đã nói về tiền thì đừng nói về tác dụng của dây nguồn cao cấp bác ah vì nó đã bị ngân sách chi phối

7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chỉ có 2 dây và kết quả là gần 50/50 nên chưa chắc đã là "đoán đúng", nhiều khả năng thành đoán bừa nên theo luật xác suất

trinh_anhtu likes this.
  8. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Bạn càng nói thì càng cho thấy kiến thức về Hi-End Audio của bạn bị hổng quá nhiều. Nhiều vấn đề của Hi-End Audio k thể giải thích hay đo đạc đầy đủ bằng các thuật toán,lý thuyết điện,điện tử được,vì nó thuộc về cảm nhận.Người ta nói “K biết thì dựa cột mà nghe”,bạn nên tìm hiểu,học hỏi thêm,càng phán bừa thì càng làm cho người ta cười đó !

hhiepbi likes this.
  9. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Bạn hỏi người ta đo đạc như thế nào, tôi đã giải thích. Bạn không thích lời giải thích cũng không sao nhưng tôi thấy cách trả lời của bạn theo kiểu bạn không hiểu tôi đang nói gì.

Cảm nhận là chuyện của riêng cá nhân, đúng, chẳng hạn như bạn nói bản đó hay nhưng tôi nói dở. Đó là cảm nhận riêng. Nhưng những gì bạn đề cập đến là những gì ta có thể đo, tôi đưa cho bạn những cách đo dựa trên khoa học mà bạn lại nghĩ đó là sai thì tùy bạn.

Tôi đã từng làm trong phân tích âm thanh, những gì bạn đề cập đến và đôi khi còn phức tạp hơn tôi cũng đã từng phân tích. Nếu tôi dựa cột mà nghe thì chắc bạn phải cao siêu lắm.

Last edited: 15/7/22
    Tuilaai likes this.
  10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em nhớ là vừa có Topic về Chấm điểm DAC gì đó theo phương pháp "ngoại cảm". Topic này chắc cũng sắp thành Chấm điểm Dây nguồn nói riêng và thiết bị âm thanh nói chung bằng "cảm nhận" rồi. Cho nên, nếu nói chuyện về khoa học, phương pháp kỹ thuật và tiêu chí định lượng thì tiếp tục, còn đã dùng tới "cảm nhận" thì em nghĩ nên dừng lại thôi các bác.

tocxuden likes this.
  11. lethanhngoc

Mua đồ âm thanh mà dựa vào specs, thông số kỹ thuật dán trên tem thì 80% là ăn "hành" bác ah. Kiểu mua này dành cho các bác mới chơi một vài năm

drhuy81 likes this.
  12. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ủa, bác hình như không chịu đọc kỹ. Em có nói là "mua đồ" hay "nhìn vào catalogue để đọc specs" đâu. Ý của em rất rõ ràng, đánh giá đồ âm thanh trước tiên phải dựa vào các tiêu chí rõ ràng (định lượng được) trên cơ sở khoa học và phương pháp kỹ thuật. Ví dụ 2 cái forwardlaidback đang được các bác ấy đề cập bên trên. Nó rất rõ ràng dù không cần thiết (hoặc em chưa rõ) có thông số cụ thể, còn nếu ai đó không nghe được ra, ko phân biệt được thì khỏi cần nói tiếp.

Bác nói rất đúng về vụ "ăn hành". Và mua đồ âm thanh dựa vào "cảm giác" thì 85% là bị "dắt mũi" và kiểu mua đó dành cho các bác chơi đồ lâu năm đã "ngấm thuốc".

Nhân tiện em xin kể câu chuyện vui về chính trải nghiệm của bản thân em. Em ko có điều kiện để được ngồi nghe quá 30 phút một hệ thống hi-end tiền tỷ nào nên ko dám chém về đồ hi-end, em lấy luôn trải nghiệm về đồ hạng bét như Karaoke... và nó cũng có tiêu chí đoàng hoàng, ko cần cảm nhận gì cả.

Ông bô chỉ ăn nước mắm (đen), chấm cái gì cũng nước mắm nguyên chất, kể cả nem. Với ổng, ko có món nào ngon bằng lưỡi lợn luộc chấm mắm đen nguyên chất cả. Nhạc thì chẳng có loại nào hay bằng nhạc vàng cả. Ampli bê về mấy cục đen đen xấu xấu kiểu Naim, Meridian.. là ổng chửi, cứ phải vàng rực, ốp gỗ kiểu Acu cổ. Em về quên chơi, buồn quá mở nhạc nghe thì ổng bảo mày nghe cái nhạc gì mà lúc to lúc nhỏ, ko tìm được cái cd nào tốt hơn hả con ??!!. Bà bô em thì nhà có máu văn nghệ từ xưa (cả nhà hát cải lương, chèo ...). Mỗi khi em về cuối tuần, 2 ông bà xem đài Vĩnh Long xong thì y rằng cãi nhau đến tận lúc em đi về chuyện ca sỹ nào hát hay hơn... bắt em trọng tài, em bảo "con có thấy ca sỹ nào hát đâu!! còn nằm trên phòng còn tưởng hàng xóm hát karaoke !!"".. Khi em lắp bộ karaoke cho ông bà bô để tham gia cuộc chiến âm thanh trong xóm, cả làng dùng đồ Hàn Quốc riêng em lùng xục khắp Hà Nội để bê về toàn đồ Nhật (bãi) với giá thành chỉ bằng 1/2 bộ Hàn Quốc cùng công suất. Ông bà bô chắc cũng thương con làm ăn vất vả nên ko nói gì nhưng dùng được 1 tháng sau thì hỉ hả lắm. "Bộ nhà mình mở lên mà tao đi đổ rác tận đầu ngõ vẫn nghe rõ ràng, các nhà khác toàn thấy uỳnh uỳnh...".

13. 666

666 Advanced Member

Hihi, mấy con mâm cùi băps phò phạch, dynamic range cỡ 60-70dB là cao lắm, mà chả hiểu sao nghe nó độ động gấp mấy lần mấy em DAC 120dB ấy bác ạ. Chăc là do tâm linh :D

14. lethanhngoc

Fowa hay laidba gì đó đâu có nói lên là món đó hay. Mà cũng chả ai đi mua đồ mà đòi đo đạc mấy thứ đó cả. Người ta mua thì specs để tham khảo về kỹ thuật, còn lại là thương hiệu và giá cả, thanh khoản bán lại k khó, mẫu mã nó quyết định xuống tiền. Người có kinh nghiệm thì họ nghe thử, nghe thử mà bị dắt mũi là kinh nghiệm còn non.

drhuy81 and Wilson Fans like this.
  15. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nói chung là lại thêm một topic "ngoại cảm" nữa :D

tocxuden and Tuilaai like this.
  16. lethanhngoc

Thế thì lập group Đo lường đi cho vui.

Wilson Fans likes this.
  17. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác thì em tin bác dùng dây nồi cơm điện thật. Vì bác ngoáy cái mỏ hàn phát là bác nắn được âm thanh từ tròn sang “méo” ( trêu bác chút) còn em ko biết ngoáy mỏ hàn nên…. Ngoáy chỗ khác kiếm xèng về nâng cấp.

trinh_anhtu likes this.
  18. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ồ. Bác là dân mới chơi hay mới vào vnav? Trên này thiếu gì topic về đề tài này rồi. Còn đọc rồi mà ko hiểu thì em " ko nghe cave kể chuyện, ko nghe con nghiện trình bày" bao giờ

19. lethanhngoc

E mới chơi, có gì bác giới thiệu, hướng dẫn đo lường thêm để tăng thêm hiểu biết bác ah.
    Trc mắt tham gia đo vụ forwa và back cho thời sự nhé.
    E cũng muốn biết rõ hơn các bác chơi lâu năm công lực cao cở nào lắm lắm

Wilson Fans likes this.
  20. Wilson Fans

Kk,câu hỏi có vẻ khó nhằn đây,hóng !

21. Wilson Fans

1 bài Review mẫu mực của các chuyên gia âm thanh như John Atkinson trên Stereophile luôn có 2 phần chính : Listening test và Lab Test.Listening luôn đi trước,là chủ đạo,Lab test chỉ giúp họ kiểm chứng 1 số yếu tố mà họ nghi ngờ khi nghe mà thôi. K ai làm chuyện ngược đời là dựa trên Lab test rồi phán linh tinh cả !

Last edited: 16/7/22
    lethanhngoc and Ninjabolt like this.
  22. lethanhngoc

theo hiểu biết của người mới chơi nhạc như em thì khi làm ra 1 sản phẩm âm thanh thì việc phối ghép linh kiện, bố trí mạch các kiểu con đà điểu để tạo ra chất âm, chất lượng âm thanh mong muốn theo người thẩm âm. Chất lượng tái tạo và chất âm đặc trưng mới tạo ra giá trị thặng dư vượt trội cho sản phẩm. Phần xác linh kiện kể cả cao cấp cũng chiếm giá thành không nhiều bởi đó là sx công nghiệp, tự động, người thẩm định và quyết định chất âm sp mới tạo ra thương hiệu.
    Có thể liệt kê vài ông già nổi tiếng kiểu này như Ken Ishikawa của Marantz, Nelson pass của Pass lab
    Trích: "Nelson Pass là một nhà thiết kế các bộ khuếch đại âm thanh. Pass là giọng nói rằng các bài kiểm tra nghe vẫn có giá trị và các phép đo điện một mình không mô tả đầy đủ âm thanh của bộ khuếch đại."

Wilson Fans likes this.
  23. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình nhất trí là dây nguồn chẳng tác dụng gì với âm thanh cả . Tuy nhiên, nếu sắm dàn xịn mình vẫn mua dây nguồn tốt, nó giống như ở Biệt thự có kẻ hầu người hạ thì mình ko thể mặc quần đùi+ áo may ô khi ở nhà được .
    Khi bạn chơi đến mức độ nào đó, chính dàn máy sẽ tác động lại bạn, chứ bạn ko phải là người điều khiển được nó .

chauphuong likes this.
  24. Wilson Fans

Dây nguồn cũng như các thiết bị audio khác,đều có đặc tính âm thanh riêng của hãng,của từng dòng sản phẩm nên khi lựa chọn,phối ghép thì Matching về âm thanh(k phải matching về trở kháng)là quan trọng nhất,k phả giá cả.k phải cứ dây nguồn đắt tiền là vào dàn máy nào cũng hay cả. Một dây nguồn A đắt tiền,cho tiếng sáng,chi tiết,nhưng Bass khiêm tốn,nếu ghép vào 1 dàn tiếng Dull,kém chi tiết thì sẽ cải thiện tốt. Nhưng nếu ghép nó vào 1 hệ thống vốn thiên sáng,thiếu bass thì kết quả sẽ là thảm hoạ.
    Test mù cũng phải thực hiện cho đúng. Để Test mù thì người nghe phải rất quen thuộc với âm thanh của hệ thống,tốt nhất là trên dàn máy của chính mình,nếu k thì cũng cần tối thiểu vài ngày để làm chủ âm thanh 1 dàn máy lạ,và chỉ dùng 1 vài track băng đĩa quen thuộc khi test.Chỉ như vậy thì khi thay đổi 1 thành phần ta mới dễ dàng nhận ra sự khác biệt. Nếu k đảm bảo điều kiện này(Test mù nửa vời),cùng với dây k Match sẽ dẫn tới đánh giá sai kiểu “Dây nồi cơm điện hay hơn Anzus”hoặc “Dây nguồn k quan trọng”,vv

Last edited: 16/7/22
  25. trinh_anhtu

Có khi mai e lại gọi mấy cụ cắm rút. Test dây nguồn với thiết bị power, pre và cdp trên 1 bộ giá đồ cũ khoảng 40.000 us.
    Dây hãng và dây nồi cơm.

Share This Page

Loading...