Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Vâng bác , “ Đất không chịu trời , thì trời phải chịu đất “ thôi . Em mà mua cái gì về , đầu tiên phải test xem có cải thiện hơn với bộ dàn hiện tại không ? Và người đầu tiên là bà Xã , tuyệt đối không cho biết thương hiệu ,model ( vì bả sẽ tra ra ngay giá tiền ) và giá tiền , nhằm tránh ảnh hưởng tâm lý “ đồ càng cao tiền sẽ phải hay hơn “ , do vậy cảm nhận của bả rất khách quan :)

tuanhcm likes this.
  2. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Bạn có thể chia sẻ cụ thể thế nào là phức tạp hoá vấn đề được không? Theo bạn, …” vai trò “…của dây nguồn mà bạn đề cập cụ thể là gì? Sự không rõ ràng về nhận định nhiều khi vô tình sẽ đem lại sự phức tạp không cần thiết.

Last edited: 9/11/22
  3. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Về dây nguồn em cũng đồng quan điểm như bác, về thay đổi gì đó ở bộ dàn, ngồi lắng nghe, nôm na là thẩm âm, bác có bà xã thẩm âm , em có .......... bé con nhà em, năm nay mới học lớp 5, tai nghe tốt phết bác ạ, kkk.

huyhoang likes this.
  4. Phong Audiophile

Phong Audiophile New Member

Theo cảm nhận của mình thì phải nâng cấp cả ổ điện âm tường trước, sau đó mới tới dây dẫn điện. Sẽ cảm nhận được đấy, nhưng thiết bị (ampli, pre, DAC cũng phải đủ tốt) để cảm nhận được.

5. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

Chào bạn
    Nếu chịu khó "đọc hiểu" thì chỉ một comment của tôi là bạn đã có thể hiểu quan điểm của tôi về 'dây nguồn'. Từ ý viết trong câu đầu của tôi sẽ thấy được lý do tôi nói bạn kia phức tạp hoá vấn đề trong câu tiếp theo.
    Muốn đọc hiểu đầy đủ bối cảnh trong comment thì bạn cần đọc kỹ và hiểu rõ cả comment của người mà tôi trích dẫn.

Last edited: 10/11/22
    thai64 likes this.
  6. thanhpham_79

thanhpham_79 Advanced Members

kt lại thiết bị chứ máy tôi thay dây là khác liền mỗi dây 1 kểu âm

7. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Bác để ý làm gì, mấy thể loại lúc nào cũng muốn mình suy nghĩ gì thì người khác phải suy nghĩ thế, áp đặt thì cũng ko bao giờ khá được đâu. Chưa kể ae đang tranh luận lịch sự văn minh, thì vào chửi người này người kia n.g.u. Mà xét ra chắc gì đã giỏi hơn người ta, hay sống cũng chỉ như đống giấy lộn. E ghét mấy thể loại vậy nên tốt nhất ko thèm tranh luận bác ạ

Hoang_Anh, thai64 and Tuilaai like this.
  8. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

E đang rao mua thêm dây đắt tiền hơn để thử xem có khác gì ko vì trước đó cũng thử mấy loại mà chưa thấy khác biệt gì

9. Ls Hoa Hồng

Người có cái tư tưởng, tâm hồn, cảm xúc .... như vầy thì tôi tin rằng: sắm hệ thống âm thanh (nếu có) chỉ để làm màu là chính ....

Last edited: 9/11/22
  10. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Tôi nghĩ quan điểm về dây nguồn mỗi người mỗi khác là chuyện bình thường. Nhưng qua một câu viết: “ dây nguồn quan trọng nhất trong hệ thống âm thanh “ bạn đọc và cho rằng ý người đó là coi thường các thiết bị khác trong hệ thống âm thanh là không có phù hợp ( có thể bạn mới tham gia nên nghĩ vậy ). Vậy có một câu tương tự :… “ có bao nhiêu tiền cứ đập hết vào loa “… chắc bạn cũng sẽ hiểu là cần loa xịn các thiết bị khác không quan trọng à? Có câu: Nhất Điện- nhì Phòng - Tam kê- Tứ Kệ … bạn cũng sẽ hiểu là thiết bị không có giá trị gì à?! ..v.v. Những người chơi dây nguồn đôi khi cũng “ điên điên “ nhưng không có “ khùng” như bạn nghĩ đâu.
    - Tôi nghĩ , đa phần những người hôm nay có chơi dây nguồn ( nói riêng ) , setup chất lượng điện ( nói chung ) đều là những người đã từng trải nghiệm nhiều cuộc chơi “ thiết bị “ trước đó rồi. Bởi vì qua cuộc chơi thiết bị này người ta mới hiểu : để phát huy hết những phẩm chất của thiết bị cần phải nâng được chất lượng dòng điện cấp cho hệ thống với mục đích là khai thác hết giá trị của thiết bị. Đây thực chất cũng là cách đầu tư có hiệu quả, tránh được nhiều trường hợp thay đổi thiết bị không đúng, tốn kém thời gian và tiền bạc. Nếu bạn là người đã từng chơi, tôi nghĩ bạn sẽ có cách tiếp cận vấn đề khác, và không nên suy diễn bắt bẻ câu chữ như vậy.
    - Lever của thiết bị quyết định lever của hệ thống, nâng cao chất lượng điện của hệ thống sẽ hỗ trợ để thiết bị đạt được những phẩm chất tốt nhất trong lever đó của thiết bị.

11. Ls Hoa Hồng

Chào bạn.
    Qua cách viết của bạn thì tôi nhận thấy rằng, bạn đánh giá người chơi qua cái nick cũ/mới. Cũng từ quan điểm này nên bạn thường coi thường những nick mới để từ đó nhận định rằng họ .... mới chơi.
    Khi tôi nghe nhạc mà tôi cảm thấy chất lượng âm thanh mà tôi nhận được qua việc đầu tư... là thoả mãn. Vậy thì liệu tôi có cần chạy theo cái cách suy nghĩ của bạn là "cách tiếp cận khác" không ???

Tôi thấy bạn có vấn đề về đọc hiểu khi đem câu nhận định "dây nguồn quan trọng nhất trong hệ thống âm thanh" để so sánh tương đồng với câu truyền miệng "nhất điện, nhì phòng, tam kê, tứ kệ". Bạn phân biệt thế nào giữa "hệ thống âm thanh" và "điều kiện" để thưởng thức âm nhạc???

Quan điểm của mỗi người trong việc đầu tư hệ thống và các phụ kiện nó phụ thuộc vào nhận thức và tư duy khoa học.
    Tôi coi trọng việc lọc nguồn, làm sạch nguồn điện, triệt tiêu sóng hài .... hơn là việc chú tâm vào đầu tư một cọng dây dẫn. Vậy nên bạn không thể lấy quan điểm riêng của bạn, cách hiểu của bạn để áp đặt kiểu chủ quan, duy ý chí cho người khác được.

12. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Rồi từ từ bác sẽ thấy lời mình nói là đúng, bản thân cái chủ đề này vậy mà 70 trang mà chưa có hồi kết, đa phần là bắt bẻ, chứng tỏ cái Tôi, ít thấy chia sẻ quá, bên bác Củ Mì trước cũng mở "Nguồn điện và dây nguồn" mấy trăm trang theo tôi là bao gồm cả thớt này luôn rồi, cũng đã chia sẻ, tranh cãi chán chê trong đó, một vài năm nữa tôi đoán chắc chắn lại có mem mới tạo chủ đề tương tự và quá trình này sẽ lập lại.
    Theo tôi thì "để cho nhanh" những ai mới chơi audio hi-end hoặc đã...hơi lâu mà chưa rõ nguyên nhân tại sao thay dây nguồn không đổi chất âm thì nên tìm những người chơi khác hay ai đó đã có kinh nghiệm để tham khảo, có thể mang dây vi tính qua đó test luôn, giao lưu cf trà beer bọt...sẽ ra vấn đề, khi mình tìm được nguyên nhân rồi cảm giác nó đã lắm, ai mà chả muốn âm thanh của hệ thống mình hay lên với chi phí tối thiểu. Một người đã từng như vậy cho hay, kkk

Wilson Fans, tuanhcm, hhiepbi and 2 others like this.
  13. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Bộ dàn của bạn Chim Sâu tôi nghĩ việc không hay lên nằm ở chỗ khác, chắc chắn không phải dây nguồn, có thể bạn đang dùng ổ điện tường dân dụng, không có xả nhiễu mass, hệ thống all in one ra loa luôn, trong đó hệ thống all in one có thể chưa đạt tầm chất lượng đủ để cần phải nâng cấp dây nguồn, do vậy thay vào gần như bằng không. Bạn có thể chia sẻ hệ thống thực tế của bạn không ? Ae trên 4r có thể giúp đc gì chăng ?

14. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Bác nói rất chuẩn, e thích hệ thống đơn giản gọn nhẹ vì dây dợ loằng ngoằng ko thích lắm. Của e là loa dyn contour 30 + hegel h590, dây nguồn ansuz X, dây loa oval thôi. Đúng là e cắm trực tiếp điênk vào ổ nguồn, và ở chung cư nên ko có tiếp mass

lethanhngoc likes this.
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác ấy có post ảnh rồi, phòng đẹp, mọi thứ… đẹp nhưng nhìn cách kê kích là đúng như bác nói.

16. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Dây nguồn 10 củ là k tồi đâu. Từ từ cảm đc thôi bạn, k cần gì phải vội. Mà nhỡ k cảm đc cũng k sao vì nghe thấy vui, thấy phê là đc

Wilson Fans and Ls Hoa Hồng like this.
  17. Ls Hoa Hồng

Em khoái nhất câu kết của bác. Miễn thấy vui, thấy phê là được.

lethanhngoc likes this.
  18. mtbc

mtbc Advanced Member

Kê đúng là như một lần nâng cấp vượt trội bộ dàn mà lại chả tốn phí.

hhiepbi likes this.
  19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tốn time và healthy lắm bác! Nó cũng là kinh phí đó chứ. Nếu có phòng chuẩn thì khỏi bàn chứ bản thân em phòng vớ vẩn chả giống ai, nhích lên nhích xuống cả chục năm mà vẫn chưa đâu vào đâu. Lắm lúc tưởng ngon rồi, thay đổi 1 thiết bị, dây dợ hay ổ cắm,… lập tức lại lung tung rối mù, lại phải làm lại từ đầu. Có lần đau lưng cả tháng mà vẫn thấy nó sao sao ấy. Ngay cả mọi thứ y nguyên nhưng cuối năm tháo dỡ vệ sinh, cắm lại vẫn không ưng ý. :( Chán lắm bác

Wilson Fans likes this.
  20. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chưa bao giờ dám làm cái câu xanh đấy của bác!
    Em thực hiện từng chút một, tức khoanh vùng làm từng phần một, chụp hình + đánh dấu để sau khi làm xong thì đặt lại đúng như cũ. Làm xong vùng đó đặt lại như cũ nhưng âm thanh vẫn khác ⇒ cân chỉnh vị trí đặt, lay out dây để được âm thanh như cũ rồi mới làm chỗ khác.
    Vệ sinh bộ dàn nhức đầu lắm :)

Wilson Fans and Thanh Tam like this.
  21. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Ch
    Chung cư vẫn tiếp mass được, bác đục một tí chỗ cột thấy lòi sắt ra,hàn cây sắt ra rồi câu dây mass vào đấy

Wilson Fans likes this.
  22. Haolq

Haolq Advanced Member

Thế này chắc mass vào các cây sắt của khung BTCT, chứ thép trong BTCT ko dc tiếp xúc với đất nền .

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Thật ra là cân bằng giữa lượng nhiễu mà dàn sắt (trong bê tông) hấp thụ từ dàn và lượng nhiễu được dàn sắt tiêu tán vào bê tông thôi bác. Nếu chỉ có một nhà làm thì khả năng là nhiễu đưa vào ít hơn dàn sát tán ra nên vẫn OK thôi. Còn nếu ai cũng làm như vậy thì dàn sắt lại là cái ổ nhiễu.

Wilson Fans likes this.
  24. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Ít người ở chung cư làm cái đó lắm nên em nghĩ sắt ở chung cư nó hấp thụ hết nhiễu thôi

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ là có chứ nhỉ, nó liên kết đến móng, dưới đó bê tông luôn ẩm ướt nên cũng có thể coi như ground tuy không thể bằng ground xịn. Còn việc tốt xấu đến âm thanh thì cũng vô cùng lắm, chống giật chắc cũng ổn

tuanhcm and Wilson Fans like this.

Share This Page

Loading...