Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bạn Ls Hoa Hồng. Tôi tô đậm một đoạn trong bài viết của bạn vì theo tôi là rất đúng. Bạn viết đúng không chỉ về kỹ thuật mà còn đúng về phong cách chơi và cách đối xử với bạn đọc trên diễn đàn mạng VNAV. Cảm ơn bạn.

Last edited: 10/11/22
    Ls Hoa Hồng likes this.
  2. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Cắt dây nguồn 5 end ra coi có gì trong đó kkk

Attached Files:

3. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Đừng lo,cứ kê kích tiếp đi,có đau lưng thì qua tôi chữa cho Free. Kkk !

hhiepbi likes this.
  4. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

kaka. ai chơi loa lớn pow nặng kiểu gì cũng phải nhờ tới bác Trung

Wilson Fans likes this.
  5. Wilson Fans

Kk,chỉ Free cho Audiophile chơi đồ nặng thoai !

6. Wilson Fans

Thấy có gì trong đó rồi k thấy phát biểu cảm tưởng gì nhỉ ???

Thanh Tam likes this.
  7. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

Cảm ơn bạn.
    Tôi tham gia tranh luận sau khi theo dõi và đọc hết các bài trong thread này, kể các các thread khác có liên quan. Việc tranh luận không nhằm phân định hơn thua mà cái chính là tìm ra chân lý. Chân lý này không phục vụ cho bản thân mà để tránh cho người chơi sau khỏi đâm đầu vô tường, phí tiền vô ích.

Tôi tin vào chất lượng của dây dẫn tốt, xịn, mắc tiền. Nhưng niềm tin ấy dừng lại ở mức, dây dẫn "xịn" giúp bảo toàn và truyền dẫn nguồn điện sạch mà không hoặc ít bị dính thêm tạp nhiễu trong quá trình truyền dẫn qua nó. Tôi không tin rằng nó có tác dụng lọc nguồn, làm sạch nguồn điện, triệt tiêu sóng hài...

Trong thread có nhiều ý kiến rằng muốn biết thì hãy thử. Thử đi rồi hãy nói.... Không thử thì đừng phán bừa, ếch ngồi đáy giếng... (đại loại thế).
    Nhưng để chứng minh tác dụng của dây dẫn ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh thì chưa có một comment nào làm được. Nghĩa là họ "khuyên" hãy thử chứ họ cũng... không biết tại sao.

Có nhiều ý kiến của các bác có hiểu biết sâu rộng về kỹ thuật, khoa học vật liệu truyền dẫn ... nhưng đều bị mỉa mai. Hơn thế nữa, nhiều ý kiến còn cho rằng, nên cảm nhận bằng tai chứ đừng mang khoa học ra để bắt bẻ.

Nghịch lý là, họ tin vào những "nghiên cứu khoa học" trong chế tạo dây nguồn. Ở đây, bản thân họ có tiêu chuẩn kép. Khi để thuyết phục bản thân họ thì họ tin vào khoa học của nhà sản xuất. Nhưng khi người khác sử dụng khoa học kỹ thuật để chứng minh điều ngược lại rằng dây dẫn không có nhiều ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh thì họ lại cho rằng, nên cảm nhận bằng tai.

Đành rằng trong cuộc sống không phải cái gì cũng có thể chứng minh, làm sáng tỏ bằng khoa học. Nhưng đó là những điều thần bí mà khoa học chưa thể tiếp cận tới.
    Còn phàm đã là người có chút hiểu biết thì luôn đòi hỏi, tìm tòi, chứng minh... tại sao nó lại như vậy.

Last edited: 11/11/22
  8. lethanhngoc

Một số dây nguồn có chức năng lọc tạp nhiễu ấy chứ, có bộ phận lọc hẵn hoi
    Còn việc chứng minh nó ảnh hưởng đến đến chất lượng thì phần lớn các hãng đã chứng minh, người chơi khác chỉ khuyên các bạn nên thử, k thích k tin thì thôi. Chả có lý do gì phải đi chứng minh thay hãng sx cả bác

Ninjabolt and Ls Hoa Hồng like this.
  9. Ls Hoa Hồng

Hehe
    Mình hiểu ý bác và mình tôn trọng ý bác.
    Nhưng theo logic thì thread này có tiêu đề "Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng dến chất lượng âm thanh", vậy thì những ý kiến phản bác nội dung và ý nghĩa của cái tittle này sẽ nên là 'chứng minh dây nguồn CÓ ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh' chứ nhỉ (?).

Bác @Chim Sâu mở thread này vì qua trải nghiệm thấy dây nguồn có vẻ không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Bác nào phản đối luận điểm này thì nên chứng minh.
    Cái sự 'đòi hỏi chứng minh' chỉ mang nghĩa yêu thương, trách nhiệm, chia sẻ.... chứ không có ý bắt bẻ, làm khó hay thách thức đâu bác. Chứng minh chính là cách để bảo vệ quan điểm/nhận định của mình chứ đâu phải là chứng minh thay hãng sản xuất đâu.
    Ví dụ như post của bác dù rất ngắn nhưng có thông tin "Một số dây nguồn có chức năng lọc tạp nhiễu...." chính là một sự giải thích/chứng minh (theo cách hiểu của bác) đầy tính yêu thương đó thôi.

Tuilaai likes this.
  10. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn Ls Hoa Hồng đã viết bài chia sẻ.

" Nghịch lý là, họ lại tin vào những "nghiên cứu khoa học" trong chế tạo dây nguồn.

Ở đây, bản thân họ có tiêu chuẩn kép. Khi để thuyết phục bản thân họ thì họ tin vào khoa học của nhà sản xuất.

Nhưng khi người khác sử dụng khoa học kỹ thuật để chứng minh điều ngược lại rằng dây dẫn không có nhiều ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh thì họ lại cho rằng, nên cảm nhận bằng tai. ”

Điều kết : " Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh "

“ Tôi tin vào chất lượng của dây dẫn tốt, xịn, mắc tiền. Nhưng niềm tin ấy dừng lại ở mức, dây dẫn "xịn" giúp bảo toàn và truyền dẫn nguồn điện sạch mà không hoặc ít bị dính thêm tạp nhiễu trong quá trình truyền dẫn qua nó

Jacky5555 and Ls Hoa Hồng like this.
  11. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

E thì nghĩ bản chất của dây nguồn là 1 dây dẫn dùng để truyền đủ điện từ ổ cắm tới thiết bị máy móc để máy móc có thể hoạt động tốt. Mà 1 cái dây tầm vừa vừa, cũng đủ khả năng truyền và cung cấp "đủ" điện. Còn lại vấn đề khử nhiễu thì ở những dàn cao cấp nó đều có bộ phận lọc khử nhiễu rất tốt. Vì thế chung quy chỉ ko phải dây quá lởm, còn lại dây vài triệu với dây vài chục triệu ý nghĩa ko khác nhau.
    Nghe âm thanh đôi khi nó phụ thuộc vào cảm nhận và suy nghĩ chủ quan, khi ta mua 1 dây đắt tiền thì ta kỳ vọng "đương nhiên nó phải hay hơn dây rẻ kia" nên là ta sẽ cảm nhận âm thanh ở 1 kiểu khác và sẽ ko được khách quan nữa. Cũng giống câu chuyện về dây mạng LAN thôi, chỉ cần 1 dây dẫn truyền đủ như CAT6 trở lên thì đã quá ok rồi, ngày xưa bên hifiword họ cũng đã khẳng định dây mạng chả ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh mà chỉ ảnh hưởng đến không gian âm thanh, mà không gian âm thanh đôi khi cũng chỉ là ... cảm nhận chủ quan

Tuilaai, thai64 and Ls Hoa Hồng like this.
  12. huyhoang

huyhoang Advanced Member

:)
    Trước đây Em cũng bị , mang cái loa 120kg từ lầu 3 xuống tầng trệt( ỷ lại sức trẻ) , bị trật 1 đốt sống lưng , tưởng không sao , nhưng từ từ bị tê mặt ngoài đùi sau đến cả chân , nằm ngửa thì đau không chịu nổi , tưởng bị liệt , nhưng may mắn gặp được người nắn đốt sống về vị trí cũ nên hết đến giờ , bây giờ sợ lắm phải an toàn sức khỏe mới nghe nhạc được:)

Wilson Fans and lethanhngoc like this.
  13. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Mời các bác test tai...

Wilson Fans likes this.
  14. lethanhngoc

qua gặp bác Trung liền bác ơi, vừa đc nghe nhạc vừa đc kiểm tra đốt sống lưng. chuyên trị bệnh xương cho các bác audiphile bê nặng, audiophile thích Totem, thíchh Tidal nude,...:p:p:p

Wilson Fans likes this.
  15. lethanhngoc

Mình nghĩ bác đã nhầm. Thực tế từ cắm dây "cơm điện" lên dây hãng 2-3 triệu sự chênh lệch là rất nhỏ, nhiều bác lầm tưởng dây nguồn k có tác dụng cũng chính vì điểm này (vì thông thường ai cũng sẽ mua mốn nho nhỏ để thử và tai chưa quen nghe). Dây 2-3k usd chất lượng trình diễn là khác biệt. Trước mình cũng phủ định giá trị dây nguồn, mua sợi cỏ nghe thử, k thấy khác gì đâm ra nói k cần thiết nhưng dần dần lên dây hạng trung 1-2k usd và dần sẽ lên tiếp (tất nhiên sau khi đã nâng cấp xong loa amp)
    Khi tai bác đã quen thì bác sẽ nhận ra ngay sự chênh lệch của dây cơm điện, dây 4-5 triệu và dây vài chục triệu

hthai and Wilson Fans like this.
  16. lethanhngoc

Title là "Có vẻ" thì bác cũng hiểu dùm nó k khẳng định hay phủ định điều gì cả. Chỉ là cảm nhận cá nhân trong 1 hoàn cảnh, thời điểm nhất định. Đúng hông? Bác có cần phải lập cả luận án để phản bác hay đồng thuận với điều k chắc chắn và vu vơ k? Làm gì phải có nghĩa vụ chứng minh? Hình như nghĩa vụ phải gắn liền với quyền lợi trực tiếp hoặc trách nhiệm pháp lý luật định nhỉ?! Chắc bác hơi ám ảnh nghề nghiệp rồi, em đùa tí thôi nhé, k có ý gì đâu. :):):)
    Về mặt cá nhân người chơi thì hầu hết k ai đủ trình độ, dư sự rảnh rỗi để đi làm việc của Giám đốc kỹ thuật của hãng sx cả bác. Bác sử dụng xe có cân bằng điện tử, sử dụng sp có nano Ag+,... bác có bắt họ chứng minh hay không hay theo tuyên bố của hãng và niềm tin của bác vào hãng đó? Quán đó nghe nói món ăn ngon lắm, chả nhẽ bác bắt bạn bác chứng minh để rủ bác vào ăn, quán bar này rất Chill, chứng minh luôn hả bác?

Ls Hoa Hồng and Thanh Tam like this.
  17. lethanhngoc

mô típ chung của các bác phản bác: A (k đủ toàn diện) + logic đúng --> B k có hiệu quả (thực tế có hiệu quả). Vấn đề nó nằm ở chỗ A đã sai và B k thực tế thì logic đó vô nghĩa cho dù có đúng hay sai

18. Ls Hoa Hồng

Hehe
    Việc em đồng thuận với tittle này nên em chưa thấy em cần phải chứng minh nó là đúng.
    Chỉ khi em phản bác/phản biện theo hướng ngược lại thì em cần chứng minh để bảo vệ luận điểm của em. Phải vậy không nhỉ bác ???

19. lethanhngoc

Vâng, bác đồng thuận e k phản đối. Đó là hiểu biết, cảm nhận, tâm tư tình cảm của bác, nó đúng nhưng k là chân lý của e ah. E phản đối điều đó làm gì bác? Bác chả phải chứng minh điều gì cả, bác hợp lý trong hoàn cảnh của bác
    E thấy bác có cách chơi riêng, e tôn trọng và e thấy k có lý do gì để phản ứng với cách chơi của bác. Cùng lắm ae mình cùng trao đổi thảo luận và bổ sung cho nhau cùng tiến bộ mới là việc nên làm

Ls Hoa Hồng likes this.
  20. Ls Hoa Hồng

Hoàn toàn nhất trí với bác.

21. Wilson Fans

Tất cả những thành phần tham gia vào hệ thống âm thanh đều có ảnh hưởng ít hay nhiều,từ thiết bị,nguồn điện,dây dẫn,ổ cắm,xử lý phòng nghe,cho tới những phụ kiện như chân chống rung,giá kê…vv. Nhưng việc đầu tư ra sao cần sự tương xứng,hài hoà,k nên quá cực đoan. Dàn Lo-End vài triệu mà dùng dây Hi-End vài chục triệu thì chẳng giúp ích gì,còn Dàn Hi-End vài trăm triệu tới vài chục tỷ mà dùng Dây nồi cơm điện thì giá trị hàng tỷ kia hoá đổ xuống sông xuống biển. Chẳng ai đi ghép Hoa hậu với thợ cầy,và Thợ cầy cũng k dại gì đi mơ tưởng Hoa hậu cả. Vài dòng nôm na như vậy thôi !

hhiepbi, Thanh Tam and lethanhngoc like this.
  22. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em yêu bác rồi đấy ❤

Ls Hoa Hồng likes this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khi có tri thức, thực tế và có tâm chia sẻ thông tin với bạn chơi thì người ta sẽ viết bài không như bạn đã viết trong diễn đàn này.

24. lethanhngoc

E viết ngắn gọn thế bác lại trách e và gắn ghép những điều k hay rồi. Xin bác đừng đưa ra các nhận định riêng vào những cá nhân khác nhé. Cá nhân e học hết lớp 12 và có giấy khen cháu ngoan Bác Hồ đấy nhé:p:p. Tiến sỹ, kỹ sư, cán bộ quan to nhảy vào mà "bào" :(:(:(

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng bác! Tuy nhiên có ht loa cả 200tr, pre-pow cũng tầm đó mà dây dợ vài tr hoặc "0 đ- theo máy" thì mới nảy sinh tranh luận bác ơi hay những ht dây bằng luôn $ phần thiết bị. :) Nên kể cả 2 quan điểm chơi thì cuối cùng vẫn cái "tôi" làm tranh luận với nhau thậm chí xúc phạm nhau với cái đầu nóng. Cá nhân e, xúc phạm là KHÔNG thể chấp nhận dc, vì đó là VĂN HOÁ GIÁO DỤC của chủ thể, chứ tranh luận thì OK, khuyến khích.

Wilson Fans likes this.

Share This Page

Loading...