Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nghe thôi mà, làm gì căng...

2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Trình e là VAC bác :). Nếu e ở chung cư là e thi công liền à.

3. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Xem ảnh ổ cắm bác chimsau hỏi, 2 cọng sọc xanh vàng là dây mass, tuy nhiên để chắc cú thì bác dùng vom đo. Chúc mừng bác

Attached Files:

Last edited: 12/11/22
  4. thai64

thai64 Advanced Member

Dây tiếp đất thường có mầu vàng sọc xanh, trên hình ảnh đấu vào chân tiếp đất của ổ cắm.
    Chính hắn...Mần đi.

5. thai64

thai64 Advanced Member

Chim Sâu ở chung cư thì có thể : Viết phiếu yêu cầu Dịch vụ nhờ Kỹ thuật của Ban Quản Lý tòa nhà kiểm tra đường tiếp đât trong căn hộ. Thường theo thiết kế và thi công thì dây tiếp đất của căn hộ sẽ được nối với thanh cái tiếp đât trong tủ điện tổng tại tầng ( trục điện ).

Ngay từ đầu tôi đã thấy lạ...chung cư nào thời nay mà không có đường tiếp đất.

May quá có đường tiếp đất...lại tốn tý, âm thanh nghe hay hơn nhận ra ngay.

Ngoc2 likes this.
  6. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Chỉ có điều bác cho e hỏi, muốn kiểm tra chắc chắn dây này nó có thông mass hay ko thì làm thế nào? Vì dây này đi ngầm, chỉ cần 1 vị trị thợ điện lười ko đấu là đứt mạch luôn

7. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Đúng đây tiếp đất đó bác, vì vị trí đấu chập hai hai dây thì đầu cuối còn đến vị trí nữa, bác kiểm tra xem vị trí còn lại có gần HT âm thanh không . Nếu dây âm tường chạy ống gen thì thợ điện có thể chạy dây này đến ổ HT âm thanh được đấy. Trước mắt bác phải thấy mừng như trúng số. Sau đó còn phải kiểm tra dây tiếp đất này liệu có được tiếp đất chưa đã. Để kiểm tra sơ bộ bác dùng đồng hồ vạn năng đo điện áp xoay chiều giữa dây nóng và dây mass xem có điện áp không. Có thì ok bác nhé.

8. thai64

thai64 Advanced Member

Chim sâu đo thông mạch dây đất của tất cả ổ cắm với nhau và thông mạch với dây đất trong hộp điện tổng của căn hộ nhé. Cẩn thận nữa thì kiểm tra thông mạch dây đất trong hộp điện tổng căn hộ với điểm tiếp đất ( thanh cái ) trong tủ điện có lắp CB cấp điện cho căn hộ ( tủ điện Tầng cấp điện các căn hộ ).

Phải nhắc lại: Dây tiếp đất.

9. POCOLO

POCOLO Advanced Member

Muốn kiểm tra dây mass có đấu nối mà không có thiết bị đo chuyên dụng, bác chủ mượn ổ cắm loại có báo ground, chổ nào có báo đèn là có mass, tốt thì đèn rất sáng, kém thì nó mờ. 20221112_135325.jpg

Sent from VNAV Community mobile app

10. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Hoặc mọi người có thể mua cái này để kiểm tra xem có ground không ? Ngoài ra nó còn có chức năng kiểm tra xem đấu điện đúng chưa , trước đây mình đến nhà người bạn nghe nhạc , âm thanh lùng nhùng không kiểm soát , sau khi kiểm tra tất cả thì phát hiện ổ điện đấu sai ( giữa line và neutral ) . Nói đến đây , sẽ có bác nói rằng : điện xoay chiều nên không quan trọng đấu phải đúng cực . Đúng là không cần đấu đúng cực thì thiết bị vẫn chạy nhưng không an toàn điện , đối với thiết bị audio thì việc này cực kỳ quan trọng , cũng có liên quan đến việc làm dây nguồn không phát huy tác dụng 364FC662-7DE9-469D-9778-854ACB3F007E.jpeg

11. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Theo thông lệ màu đi dây thì chính là nó đấy.. bác móc nó ra, nối dài, đi một hộp nhựa riêng, đến ổ âm tường gần âm thanh là OK.

12. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Nhà em cũng ở chung cư, ổ cắm chủ đầu tư làm cũng chỉ 2 lỗ: em phải câu từ tủ aptomat ra. Theo em nhớ có bác nào đó chỉ cách kiểm tiếp địa bằng đồng hồ V như sau: đo điện áp giữa hai cực lửa, nguội L N (V1), đo điện áp giữa cực lửa và cực tiếp địa LG (V2); đo điện áp giữa cực nguội và cực tiếp địa N G (V3)là có thể đánh giá được: V2 lớn ngang V1 ( ví dụ khi điện lưới 230, V2= 228 V là tạm ổn); V3 nhỏ hơn 5V hoặc rất bé. Kết quả đo ở nhà em như sau: V1=V2; V3=1,79 V. Những điều em viết có chỗ nào sai, chưa chính xác: mong các bác chỉnh lại để bác Chim Sâu tham khảo

thai64, lethanhngoc and Mountaineer like this.
  13. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Cám ơn các bác, sau khi tìm ra nguồn mass, tối nay e sẽ đấu vào để sử dụng xem có sự khác biệt gì ko rồi sẽ báo cáo các bác

14. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Hị..hị...hi..hị..:p:p:p:p.
    Nhìn cái ảnh chụp mà cười té ghế , ngã ngồi các cụ ạ , Nghé con - Cu Tí mới nhập môn Audi Ố , nổ cái topic làm các cụ bô lão chém nhau tóe máu
    Bây giờ mới tỉnh ngộ ra chân lý là Nhất Điện- Nhì Phòng rồi à ???
    Cứ tưởng mua dây nguồn Anzun hơn 20 triệu thì phải Cam Sành lắm chứ
    Hóa ra bây giờ mới post ảnh lên, nhìn cái ổ cắm âm tường cũng đã thấy phọt phẹt rồi, ổ cắm đấy chỉ nên chơi dàn loa thớt Nhật bãi điện 100V thôi. Lại còn ở nhà chung cư nữa (Ở nhà chung cư mà chơi Hí Ènd thì bật nhỏ ko phê, chưa thoát hết âm trường của cặp loa , bật to , rung tường đến 9h30 thì hàng xóm nó sang đập cửa ) :)
    Trừ khi đại gia-nhị tẩu có đẳng làm căn áp trần, áp mái -ngồi trên bàn thờ thiên hạ, một mình một giang sơn thì hẵng chơi Hí Ènd

Còn chưa biết dây nối đất là dây nào nữa thì biết gì mà nghe dây nguồn Hi-end nó khác với dây cắm nồi cơm điện là như nào ???:D:D:D
    Túm lại em sống hơn 10 năm trên cái VNav này rồi mà chưa từng gặp trường hợp nào như thế !!!!!

Bây giờ có tư vấn hỏi han gì thì các bác cứ làm cái ảnh cho hiện hữu, tránh trường hợp kiểu như này có tranh luận cả đời cũng ko ra vấn đề.Đúng là cái topic này là thuộc thể loại " THẦY BÓI XEM VOI " ;););)

BẠN ĐÓNG HỌC PHÍ CHO SHOP ÂM THANH CÒN NHIỀU ...NHIỀU LẮM
    LẮM TIỀN MUA PHÁO VỀ NHƯNG CHƯA BIẾT ĐỐT ĐÂU :);)
    CHẮC BỐ MẸ MỚI BÁN ĐẤT CHO XIỀN HAY NHẢ ĐƯỢC MỚ TIỀN ẢO, LƯỚT VÁN ĐƯỢC MẤY LÔ ĐẤT NỀN, SANG TÚI ÔNG KHÁC MỚI DÁM MỞ BÁT CÁI DÂY NGUỒN 20 TR CỦA MẤY CU NHÂN VIÊN TƯ VẤN CHĂN GÀ CỦA SHOP AUDIO THÔI.
    Dân nghe có hạng chẳng mấy ai xuống tay ngay thế đâu, tầm mà có 20tr mua dây là chủ shop đã cung kính cho nhân viên cầm đến nghe thử 3 ngày có hợp với hệ thống của bác ko rồi hẵng tính triết khấu, bác chuyển khoản hay tiền mặt ạ ( cứ để 1..2 ngày cụ còn gọi 3...5 cụ khác thẩm nát đĩa , so sánh chán chê rồi mới hắng giọng xuống tiền )
    ĐẤY MỚI CHỈ LÀ CÁI DÂY NGUỒN THÔI, CÒN TIÊU TÁN ÂM, CHỐNG RUNG, KÊ KÍCH NÂNG HẠ VỊ TRÍ LOA NỮA CƠ
    ĐƯỜNG ĐI CÒN DÀI, CÒN XA LẮM, CHỊU KHÓ NẾU KO MUỐN MẤT HỌC PHÍ THÌ NGỒI ĐỌC TOÉT MẮT VNAV TỪ NHỮNG NĂM 2007..2009 ĐI RỒI HÃNG LÊN ĐÂY CHÉM GIÓ VỚI CÁC CỤ ;)

Last edited: 13/11/22
  15. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Có mass và không có mass, quay lưng lại , nghe ra cũng là một vấn đề, tuy nhiên, lợi ích trước mắt không thể bàn cãi là chống giật, an toàn điện, đặc biệt nhà có trẻ em nhỏ

Wilson Fans likes this.
  16. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Quan điểm nhất điện nhì phòng, theo em thì lại là nhất cái lỗ tai, nhì cái túi tiền. Kkk
    Có nghĩa, điện có đầu tư miệt mài đi nữa mà không nghe ra thì cũng như không, đỡ quá, còn nghe ra mà túi tiền chào thua thì cũng thua thôi bác. Em lan man tí :)

hhiepbi likes this.
  17. Mountaineer

Anh em rất mừng cho bác đã tìm thấy dây tiếp đất.Vì hôm nay bác mới tiếp cận đến phần tiếp đất cho hệ thống Audio. Bác đọc tham khảo phần tiếp đất cho hệ thống Audio đúng kỹ thuật để đạt hiệu quả cao, trong diễn đàn cũng có topic. Tuy rằng hệ thống tiếp đất này chưa hoàn toàn thoả mãn cho món Audio nhưng cũng giải quyết phần lớn công việc trong điều kiện hiện tại của bác. Còn cứ đấu đại đi, nếu chưa thấy khác thì sáng mai đừng vội mắng bọn em nhé :))

18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E theo bác: nhất là "tai". Còn sau đó nhì hay ba kệ xác nó! Thứ nhất mà không ổn thì chả có gì sau đó hết, như nhau cả thôi. ;) Nhiều lúc nghe ra cũng o dám nói vì sợ bị cho là tẩu nặng có khi bị đánh giá là hoang tưởng, rồi thì ...

nkdang and tuanhcm like this.
  19. Mountaineer

Cuối tuần thư giãn đi các bác ơi! Lâu lắm rồi em mới thấy topic tràn đầy yêu thương và chia sẻ :) . Quá vui em quyết định nghe thêm vài bài trước khi đi ngủ và quyết định kiểm xem thiết bị của mình sẽ chơi hay nhất ở nhiệt độ nào như phần “ Warm up” các bác đề cập. Kết luận rằng bộ của em hay nhất là 37oC. Nếu nhiệt tăng là tiếng méo và dính dần. Nếu điều hoà không kiểm soát được để lên 39oC là em tắt máy, đi ngủ. Để tránh mang tiếng là chém gió em đo cụ thể bằng thiết bị chuyên dụng dưới đây ạ :) Note: bác nào trong topic nhắc tới thú cưng của em ấy nhỉ, là Auu 9999 đấy. Em đùa vui chút thôi. Have a nice weekend!

Attached Files:

Thanh Tam and hhiepbi like this.
  20. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác viết chính xác! Đo V2 càng gần V1 càng ngon.

phuongaudio and thai64 like this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Kết quả đo điện áp được như trên... thì nghe âm thanh chưa hay mới là lạ.

phuongaudio likes this.
  22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đó chính là kinh nghiệm! Đây có thể là một lý do mà hiện tại chưa ai để ý đến nó cả. Mỗi ht nhiệt độ làm việc sẽ khác nhau, e cũng test thử nhà e xem ntn. Tks

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Còn cả độ ẩm trong phòng nghe cũn ảnh hưởng không kém bác.

Thanh Tam likes this.
  24. tepriu

tepriu Advanced Member

Nhân bác huyhoang nói về đấu phải đúng cực tính hay quá .cho mình hỏi cục biến thế cuộn sơ cấp có 2 đầu dây là .BẮT ĐẦU VÀ KẾT THÚC . Vậy dây dương nguồn kết nối với đầu nào biến áp là đúng .vd dương nguồn nối vào đầu dây bắt đầu cuộn sơ cấp hay đâu dây kết thúc .thanks

25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Bác xem lại điện ổ cắm này xem có đấu lộn cực không nhé , nếu dây màu đỏ là dây line thì sai rồi đó

Share This Page

Loading...