Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Việc đấu đúng cực cho thiết bị quan trọng lắm ( vì đa số dây nguồn là 3 chấu nên không thể xoay được , nên đấu đúng cho ổ cắm là quan trọng)

Last edited: 13/11/22
  2. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Bác ơi những điều bác viết có thể không sai nhưng chỉ nên trao đổi với bạn bè khi uống cà phê, trên bàn nhậu …chứ viết công khai thế này thì buồn quá. Em không rõ bác chủ thớt có gì mạo phạm bác không (?) nhưng rất mong bác chỉnh sửa bài

Ls Hoa Hồng likes this.
  3. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Dây màu đỏ là dây nóng, sai chỗ nào bác?

4. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Nứt mắt đã ti toe nói vẻ trịch thượng, ông kiếm tiền chưa chắc đã hơn ai đâu. Mỗi người có 1 cách chơi, ông chắc đã hơn người khác chửa? Chơi âm thanh là chơi theo cảm nhận đôi tai mình, và nó cần lên dần dần. Hiện tại tôi chưa thấy nó khác gì nhau thì tôi bảo nó vậy, sau này có thể dần thay đổi quan điểm. Tôi nói lần nữa: NÓ LÀ CẢM NHẬN THEO QUAN ĐIỂM, CHẢ CÓ ĐÚNG SAI. Nhưng ko có nghĩa ông là bố mẹ thiên hạ, 1 con người tư duy, suy nghĩ ko đàng hoàng thì nghe nhạc cũng ko thẩm được đâu, nó phí ra. Tôi thấy tiếc cho bộ dàn nhà ông

Tôi cũng chả ngộ ra quan điểm nhất điện - nhì phòng, chả qua thấy các bác ấy chỉ vậy thì tôi tiếp thu và thử xem, biết đâu nó thay đổi. Nhưng cũng có thể ko thay đổi. Nhưng chả sao, miễn mình làm hết sức, còn kết quả thế nào thì tính sau.

Ls Hoa Hồng and Vi Dung like this.
  5. tepriu

tepriu Advanced Member

Vâng thanks bác .
    Nhà em có cục BACL có 0v -220V .và 1 cực G( màng chắn.).
    Giờ em lấy bút thử điện chọc vào ô cắm thấy sáng đèn tức là dương .thì dương này nối vào cục 0v biến áp hay 220v .thanks

6. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Khi tiếp địa Kết quả đo như trên là bình thường, V1= V2

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Dạ cực dương ( nóng ) đấu vào cọc 220V bác ạ , còn cọc 0v bác đấu dây trung tính

8. 666

666 Advanced Member

Bốc phét đủ rồi cụ chủ thớt ơi. Thôi em bảo này, có bút thử điện thì chạm vào amply xem có lên đèn, hoặc k cứ lấy tay mà sờ, k giật là ok, bật amply lên giờ đang bị chưa mở nhạc đã xè xè ù ù đúng k? Hết ù xè tĩnh là đạt, công với thức, V1 với V2 cho nhức đầu cụ có hiểu k có đảm bảo được k? Giờ cụ cầm 10chai, kiếm thử mấy đơn vị xây dựng kêu tụi mày kéo hẳn cho tao 1 đường đạt tiêu chuẩn, 10chai là thoải mái thừa về tiền công còn đơn vị nào nhận chuyện khác. Nhiều tiền thì cụ giữ lại cọng ansuz đi, mua thêm cọng gì khủng cỡ 20-50chai xong tháng sau thêm cái topic dây nguồn 20chai với dây 50chai k khác biệt nhé? Mà sao cụ k đăng luôn vào mấy group cụ đang rao bán cọng dây ấy? Trên đó là siêu cao thủ đấy dư sức giải đáp cho cụ. K phải cái topic newbie hỏi nào cũng đc yêu mến như cụ đâu :D

9. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Chưa hiểu cụ bảo e bốc phét cái gì, thông não hộ với. Hiện tại e bán dây ansuz và dùng cọng dây còi vài trăm k, và hiện tại cũng chưa có ý định mua cọng gì khác, hôm trước có nghe ông bạn tư vấn dàn của e nên dùng HD2 nên cũng rao mua, sau nghĩ lại thấy chả cần thiết nên thôi

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác. Để mình mở ra ktra lại trước chả để y gi cả. Giờ mới giật mình

11. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Tính em đơn giản lắm, nhiều cụ ở đây có thể học cao hiểu rộng hoặc có thể ra ngoài làm ăn gặp nhiều đối tác khác nhau nên dần hình thành trong đầu tính cách đa nghi, phức tạp hóa vấn đề. Chứ vấn đề của e vô cùng đơn giản. Và cũng nói luôn, đấu lại dây mass chưa chắc đã có kết quả khiến thay đổi quan điểm của em, nhưng e vẫn làm vì e tiếp thu và tôn trọng nhiều bác ở đây.

12. 666

666 Advanced Member

E cũng nói lại với cụ audio k phải ngày 1 ngày 2 k phải là ảo thuật k phải là bốc phét mà chăn đc gà đâu cụ ạ. Cụ cứ nói cái gì gì k ấy, giờ cụ cắm điện vô amp, k cần bật nhạc ghé sát tai vô xem có xì ù k, k có e xin chặt cu ạ, giờ cắm vào ổ có mass mà hết ù là perfect rồi mà cụ cứ có thể với k thể cái gì, k nghe thấy tiếng mass này chắc tai cụ điếc rồi:(
    Cụ gặp vấn đề k hiểu, cụ tìm ng giải đáp, xong cụ vẫn k hiểu là bình thường thôi, e đc gặp những cao thủ giải đáp cho LP hay hơn nhạc số rồi amp đèn méo đến gần 10% cao mà sao vẫn hay thế rồi đủ kiểu nghe xong chả hiểu gì cơ. Đã bảo k lăn tăn cứ vô tư chơi mà sao lại thiếu tôn trọng ý kiến ng khác vậy cụ?

13. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Hị...hị..hi., Đúng là tuổi trẻ đầu óc còn nông nổi lắm, Nho còn Xanh
    Mở to mắt ra mà đọc, mà nhìn xem anh đây chơi tiếp địa , xây nhà đất, phòng nghe to từ năm nao
    Chắc từ lúc chú còn mới đang nghe trên mạng thể loại Nhạc của Tui, Sơn Tường MTV hay Nhạc Sống Bắc Ninh , chất lượng cao 320 kbps à ???
    PHÒNG CHUNG CƯ THÌ BAO GIỜ XUỐNG ĐƯỢC DƯỚI ĐẤT MÀ ĐÚ VỚI ĐỜI, HÓT LỨU LÔ
    https://vnav.vn/threads/ht-hifi-hand-made-in-germany.36335/page-2

Nguyen Viet and 666 like this.
  14. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Người nói đàng hoàng thì e tôn trọng, nói dạy đời xin lỗi e ko muốn tiếp, kể cả trên này hay ngoài đời cụ ạ. Mấy cụ phía trên chỉ e nghe ngay, nhưng mấy thể loại nói xóc óc thì e cho lượn. Sự học là vô vàn, làm gì có ai biết hết được mà nói kiểu dạy đời giống cụ kia

15. Nguyen Viet

Nguyen Viet Advanced Member

Vnav giờ có những topic, những membe thật bá đạo :)
    Vấn đề đã cũ rích, được hầu hết ae mê audio tranh luận từ đời nào, rồi đã đưa ra nhìn nhận, thông suốt cả. Kho tàng kiến thức, kinh nghiệm của ae ở vnav quá nhiều rồi, vậy mà có người không chịu đọc, chịu tự học, để dần tìm ra nhận định của bản thân trong quá trình chơi, trải nghiệm audio. Ae đã vội nhao lên hỏi, rồi bá đạo là hỏi nhưng không muốn nghe, muốn học hẳn, vội phản biện với lý lẽ chủ quan bảo thủ thật hài. Đúng một xã hội Sống gấp, Chơi cũng vội :)
    Mà em nể phục vài cụ đã quen tên cũ, những người em biết là đã có trải nghiệm, có kiến thức, nhận định rõ ràng vấn đề dạng này rồi vẫn nhẫn nại bỏ thời gian, tâm sức vào đây tranh cãi, giãi bày. Xin kính cẩn ạ các cụ :)

hhiepbi, hangtoan, Ninjabolt and 3 others like this.
  16. hannah_

hannah_ Advanced Member

bài này của bác chủ vẫn chưa hết hot. Nhiều ý hay!

Ngoc2 likes this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

Bạn phát biểu sai hoàn toàn.
    - Dây vàng sọc xanh trong ổ cắm nhà Chim Sâu là dây tiếp đất không phải " dây mass ".
    - Không có nguồn điện sạch, dây tiếp đất cho thiết bị điện, Audio thì bộ Audio không thể an toàn về điện và âm thanh phát ra từ bộ Audio đó hay được.

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Thật ra em vào đây đọc để giết thời gian + giải trí bác ợ!
    Đời nó không vui chút nào, vào đây đọc mấy thớt về nguồn điện + dây nguồn em thấy em vui vẻ hẳn lên, đời đáng sống hơn. Mà cái chủ đề này bao năm vẫn xôm tụ vậy. Càng đọc càng vui.

Nguyen Viet and 666 like this.
  19. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Vâng bác, có thể do e đọc từ ngữ sai, là dây tiếp địa. E đang xử lý vấn đề đó bác ạ. Trong đây e thấy bác và bác LS Hoa Hồng và 1 số bác khác là đáng để e học hỏi nhất ạ

thai64 likes this.
  20. 666

666 Advanced Member

Có những cmt muốn stress mà có những cmt cười k nhặt đc mồm cụ ạ :D. Cảm ơn 2 cụ phongvan và Nguyen Viet :D

Nguyen Viet and phongvan2000 like this.
  21. 666

666 Advanced Member

E lạy cụ, chọn thầy đi cụ, học ai k học học cái ông “cãi nhau với hãng là cãi nhau với đài”? Hỏi audionote kondo có lừa đảo k lặn mất tăm rồi cụ muốn học cũng khó :D

tuanhcm and Chim Sâu like this.
  22. Nguyen Viet

Nguyen Viet Advanced Member

Em thì lâu ko vào forum, thỉnh thoảng ngồi WC chợt nhớ thì vào - em nông dân quen nói thật, cụ thông cảm :))))
    Thấy topic có chủ đề hài hài mà dài khủng, lạ quá nên tò mò. Rồi ngứa tay tiếp nhời cùng các cụ một câu, các cụ vui là em cũng vui rồi :)

phongvan2000 likes this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Không sao đâu Chím Sâu ơi. Đa phần a,e chia sẻ với bạn chơi những thông tin cần thiết xoay quanh chủ đề mà bạn chơi đang cầu thị.
    Cứ từng bước thực hiện...có dây tiếp địa rồi thì thực hiện đấu nối cho đúng. Tiếp đất của Chung cư sẽ là tốt đấy ( Các đơn vị có pháp nhân về đo Rđ hợp quy và cấp phép ). Nối đất tốt và đúng âm thanh của bộ dàn sẽ trở nên trong sáng hơn, tách bạch và tiếng Bass nghe như lan tỏa hơn. Chúc Chim Sâu toại nguyện nhé.

24. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

E ko rõ lắm cụ ạ, thực ra e thấy ai cũng có cái đáng để học, mỗi người 1 tí thôi thì cũng tốt mà. Chỉ là người ko dạy mình nhưng chủ thích xoi mói, lên án thì e mới nói thôi ạ

666 likes this.
  25. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Hạ hỏa thôi các cụ ơi.
    Tìm đc dây earth thì nối vào đi Chim sâu. Earth cũng chả phải là gì quá thần thánh đâu dù nó sẽ cho kq tốt hơn. Riêng mình thì có earth gì đâu, nhạc vẫn cứ nghe phê đủ thể từ số, cdp, vinyl, youtube,.... riêng dây nguồn thì có hiệu quả, Chim sâu thích thì chơi, k thích thì đtu vao mon khac. Để có hệ thong hay như y thì phải mất vài năm mày mò đổi chac

Share This Page

Loading...