Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

Tuỳ bạn nghĩ thôi.
    Đánh giá người khác không dễ. Nó còn phụ thuộc vào khả năng và trình độ của bản thân mình nữa. Chưa kể đến cái thiên kiến của bản thân để đánh giá người khác nó cũng phụ thuộc vào bản chất của mình. Khi quanh minh toàn những loại chơi hàng đá với hàng trắng thì nó cũng dẫn mình đến thiên kiến lệch khi đánh giá người khác.

Bạn hoàn toàn có quyền tự hào, tự mãn, khoe khoang nếu bạn cảm thấy vui thích.
    Bạn hiểu rộng biết nhiều thì cố viết cho rành mạch dễ đọc, dễ hiểu chút (để thể hiện sự tôn trọng người đọc). Chứ viết mà người đọc phải loạn não vì không hiểu mình định viết gì hoặc ngay cả bản thân mình không nhớ/biết là mình viết gì thì .....:(:(:(

Last edited: 14/11/22
    Wilson Fans likes this.
  2. 666

666 Advanced Member

Thôi cụ học xài google đi mà, cho cụ nào là audio note kondo, Steve Hoffman, LP >= nhạc số,…. Chả thấy được cảm ơn, chả thấy được thông tin hay ho thú vị gì, toàn dạy đời dạy làm người mới ghê gúm :D.
    Còn e nghèo cụ ơi, Audio Note Kondo với e chả khác gì siêu xe ferrarri hay Patek Richard Mile cả đời k sở hữu được cụ ạ, chỉ dám mơ ước thôi, tất nhiên e có niềm tin mù quáng vào Kondo, họ bảo sao thì đúng là như vậy, chứ ai lại đi tin cụ, nhờ :D.

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cấm triệt để gắt gỏng trong mọi trường hợp! :D Chơi hay không là việc của e, bác chỉ “dc phép” đưa ra lời khuyên, khuyên mà e o nghe là quyền tự do của e bác nha! :D

666 likes this.
  4. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Dạo này tâm mở- trạng thái tâm hồn tốt , “ gắt gỏng” cũng đáng ui… quá ta

5. 666

666 Advanced Member

Thực ra lúc nào mà cũng “yêu thương chia sẻ” được thì cũng giống kiểu nhà nào cũng chỉ có 1 bộ audio :D. E thấy k cần phải cố gắng tỏ ra quân tử nhạc bất quần làm gì cả, ai mà chả có lúc sai lúc mất bình tĩnh, cr7 sáng nay lại làm quả drama ầm ĩ kìa :D, e quen 1 tay lão làng kể, ngày xưa tao dám chê vinyl, giờ nghe nói collection phải mấy tỏi rồi :D.

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy đấy là bơi ra biển rồi, chứ hổng quay đầu là.... !:) Khùng hết biết à.

666 likes this.
  7. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Em nhìn lại bài đầu tiên: 4-7, chỉ sau hơn 4 tháng, bác chủ thớt chắc đã có những thay đổi, kiến thức cần thiết để tiếp tục cuộc chơi. Bỏ qua những bình luận sai chủ đề, tranh cãi không cần thiết, em cho rằng đây là một thắng lợi của tất cả các bác mong muốn bác chủ thớt thành công thiết lập hệ thống nghe nhìn ưng ý. Em đề nghị bác chủ thớt đổi tên thớt thành : “Tổ Chim Sâu dệt từ những sợi dây nguồn” (xin chút bản quyền của bác Wild Bird) và nếu bác vẫn dũng cảm chia sẻ các cảm nghĩ của bác, em nghĩ Mod nên chuyển sang mục Giới Thiệu Hệ Thống Nghe Nhìn, dọn dẹp các bài không phù hợp….Em dùng từ Dũng Cảm vì nhớ đến quá khứ của mình: vì không dám chia sẻ trên đây nên mất hơn 2 năm để định hình cách sử lý phòng, điện

Wilson Fans and Thanh Tam like this.
  8. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

XIN PHÉP CÁC BÁC CHO EM CƯỜI :p:p:p NỐT PHÁT CUỐI
    Ông Chim Sâu này chả hiểu tôn Thầy bái Sư nào đáng để học hỏi nhất, lại dập đầu vinh tôn ông @thai64 lên để tầm Sư- học Đạo với đời
    HỊ..HỊ..HỊ...HỊ
    Nhớ năm xưa cách đây 3..4 năm Sự phụ Thái 64 ở topic "Cầu Chì Hiend " sư phụ Thái của chú Chim Sâu bị các cụ bô lão ( trong đó có mình ) phang cho hết Khóc, Nín - Tắt đài phát thanh, biệt tăm tích lên núi ở ần đến cả mấy tháng trời, còn bị Mod cảnh báo lần cuối nếu ko muốn bị Khai Trừ ra khỏi Đảng VNAV ;););)
    Ngày đó còn biết trời cao biển lặng, quay đầu là bờ, mới giữ được cái Nick Thai64 đến ngày hôm nay
    Thế mà giờ này còn có người gọi 2 tiếng Sư Phụ :)

Đúng là đệ nào - sư nấy, chả biết năm 2022 rồi, sư phụ Thái64 đã Khai Tâm được thêm cái món Cầu Chì Hiend mà PhongVan2000 này đã từng cắn 2 viên AMR Gold Fuse vào trong con Amply Đức từ dạo năm 2013 chưa nhể
    HAY LẠI LOANH QUANH VỚI MẤY CÁI CÂU VĂN NGÁO NGƠ NHƯ TIÊN GIÁNG TRẦN NHƯ HỒI ĐÓ
    ( Có cần trích dẫn lại đường link cho chú Chim đi bắt Sâu mở to mắt , đánh vần từng chữ ,ra mà đọc ko nhỉ ) :D

yellowriver likes this.
  9. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vớ vẩn thật! Tứ chi phát triển thừa chỉ bấm… với gõ...Đầu không nghĩ, mắt không nhìn, tai không nghe;
    Diễn đàn lập riêng 1 topic để khai sáng cái tự sướng chê người ở chung cư chơi 2end mà cứ tiếp tục cho tứ chi vung vẩy.
    Chán như con dán:eek:
    https://vnav.vn/threads/Ở-chung-cư-có-nên-chơi-audio-hiend.154297/

Last edited: 15/11/22
    Vi Dung, Ls Hoa Hồng and thai64 like this.
  10. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Thread này mang tính giải trí rất cao, cám ơn các bác.

hoangtrong likes this.
  11. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Em ko biết tiểu sử họ ra sao, trình hiểu biết đến đâu, nhưng hiện tại họ chỉ cho e đúng cái e đang quan tâm ở level của e thì e học thôi. Bác ấy rất nhiệt tình chỉ về dây tiếp địa, e thấy hay e học thì có gì sai? Và đến khi trình e lên ở 1 level cao hơn thì e lại học của bác, và của những ae khác. Có sao đâu, mình lựa chọn những thứ mình cần để học quan trọng gì đó là ai, ai cũng có cái đáng để học chứ bác. Ko có gì cảm thấy xấu hổ khi học kiến thức của 1 người kể cả thấp hơn mình cả

truongv0ky, Vi Dung, nhkvn and 2 others like this.
  12. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

thớt này k còn là của Chim sâu nữa rồi. Về Phần II của dây nguồn. kakaka

13. Haolq

Haolq Advanced Member

- Ông nào có tiền thì cứ chơi dây xịn, chẳng ai cấm, quan điểm thế nào thì cứ thế mà chơi , còn sắm dc bộ dàn nhiều tiền, nhà to, phòng nghe riêng bự rồi bắt đầu lên giọng "Thánh Nhân Audio" thì xin lỗi ! Ở VN này chẳng có Thánh nhân Audio nào cả - Toàn đi mua đồ Tây về ghép và rồi nói giọng như Học giả Audio ! Chơi dàn triệu đô- Nhà to vậy thử viết 1 bài cảm nhận về bài "nhạc thuốc" mà các ông nghe đi nghe lại bao năm nay xem có lọt tai được ko ? Mình cũng lạ là bác Chim sâu sao phải nhũn ? Kẻ xứng gọi là Thầy ko phải chỗ nào cũng gọi dc ! Có mỗi câu cửa miệng " Nhất điện - Nhì phòng ..." có gì đâu mà phải nhún !

Ls Hoa Hồng and hoang964 like this.
  14. NLong

NLong Approved Member

E nghĩ 1 phần là do tai bác đã tinh tường hơn hồi mới chơi nhiều rồi đó ạ :D

15. NLong

NLong Approved Member

Bác nên cảm thấy may mắn vì chưa nhận ra sự khác biệt, còn khi nhận ra khác biệt rồi thì cái giá phải trả là ko rẻ đâu ạ :))))

tuanhcm likes this.
  16. 666

666 Advanced Member

Vui với cụ thêm, hồi mới chơi e nghe 3 con tai nghe, k thấy khác gì nhau, nghe 2 anh bạn chém gió con này khác con kia ra sao….chán lắm cụ hiểu k. Cơ mà e vẫn chơi, giống như cụ bảo k thấy khác vẫn mua dây nguồn, k ai cấm được đúng k cụ? 2 anh bạn kia giờ vẫn chơi tai nghe, chả ai ép được. Nhưng mà cụ xem thử cmt những cụ kia, e thấy mấy cụ ấy rất nhỏ nhen, ích kỷ, k chấp nhận ý kiến trái chiều k chấp nhận có những người đôi tai tốt hơn mình, công kích cá nhân thôi chứ còn gì hay ho.
    Nói chung cụ đã open mind, đã dám trải nghiệm thì cứ học đc gì học, học ai mà chả đc :D
    Tiện vui thêm cái vụ cầu chì hiend, e đợt cho cậu bạn mượn cái dac 110, quên cắm vô 220 thế là đem ra shop, báo giá con gì 2chai, xong lúc sau e bảo bạn là thoi để e trả cũng đc thế là shop mới bảo “ơ mày à, thế tao ra nhật tảo kiếm cho con cầu chì 50k đc rồi” =)). Tức là mình chưa tới tầm để nó chém, nó biết chắc chắn với hệ thống của mình thay cầu chì ếu có tác dụng, mà con dac gungnir cũng 25chai rồi đó cụ. Con đường dài chán chê cụ ạ :D

17. 666

666 Advanced Member

Hy vọng có dịp ra hn giao lưu chém gió nghe nhạc với bác, may quá phong vân nó kết thúc rồi k gặp gỡ ae lại phải chửi mã bựa :D.

18. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Ái chà chà! Vậy là hai bác giống nhau hả. Vậy là em chuyển từ khâm phục sang bái phục hai bác. Chiều em vừa điện lên tỉnh bảo các cháu về quê ngay, học chi cho tốn quần ra. Các bác trên diễn đàn học xong cũng vứt mà vẫn là sếp lại có tiền chơi Hi- end. Rồi em nghĩ lại có khi các bác nói vậy mà không phải vậy, nghe phong thanh mà quyết định sau này có mà bốc cám ăn vã. Em điện lại rồi, các cháu lại từ bến xe về trường rồi. Trách bố làm tốn mấy chục tiền Grab………… Em nghĩ là bác nói đõ cho bác kia thôi, qua bài post gần đây về phần “ Warm up” hệ thống phát xung tới 8GHz thì em khẳng định luôn để đảm nhận quản lý và vận hành HT bác phải dùng tấm bằng của bác ít nhất là 5 năm với điều kiện được nhận việc ngay khi ra trường. Em hiệu chỉnh dải tần giúp bác. Với hệ thống S-band đạt 3GHz, X-band là 9,4GHz. Hệ thống cần “ Warm up” vì phần phát xung có sử dụng đèn điện tử Magnetron. Bác tham khảo mấy loại đèn em chụp dưới đây. Có kiến thức có trải nghiệm thì cần quái gì tự lấy đá ghè chân mình như vậy. Các bác cứ phải nói là vứt hết kiến thức đi thì chơi Hi- end mới là đẳng cấp à. Em chỉ tin phần chơi và trải nghiệm của hai bác thôi, vấn đề khác thì phải xét nhé.

Attached Files:

Ngoc2 and hhiepbi like this.
  19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hơi hướng bác cũng là đồng môn của e chăng! :D Có vẻ đuổi hình bắt chữ ghê ta. Nói ra là biết bác có nghề gớm đó :). Bái phục. Nhưng mà e nói thiệt luôn chứ đâu có dóc: kiến thức đúng là mấy chục năm nay e cũng chả biết còn hay hết vì e chả dùng, chỉ đứng ngó người khác làm thôi bác. :D JRC là hí hí…. ;)

20. phicanh

phicanh Advanced Member

Bệnh tật đến phần lớn từ ức chế thần kinh, bác chim sâu lập cái topic này tự nhiên lại chịu miệt thị cay độc thì chắc tương lai chả tốt đẹp gì. Đúng sai là một vấn đề, miệt thị lại là một vấn đề khác, dùng lời lẽ tử tế thì ok, mà lời lẽ tổn thương thì chắc chắn giết người ta chết nhanh hơn. Quay đi quay lại vẫn xuất hiện mấy thành phần chuyên thích làm tổn thương người khác, tâm lý học gọi là loại người toxic . Em thì không cùng quan điểm với bác chủ, nhưng gay gắt miệt thị người ý kiến trái với mình thì không. Bác chim sâu nên tuyên bố không tiếp nhận năng lượng xấu từ bất cứ ai trong topic này, và trả lại tất cả những gì mà họ đẩy tới mình nếu không muốn chết sớm! E nói thật không có đùa.

Wilson Fans and tepriu like this.
  21. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Cơ mà mấy bác bảo vệ quan điểm của các bác miệt thị đó là: "yêu cho roi cho vọt". E thì chịu ko thẩmđ được cái tư tưởng ấy. Nên bác yên tâm e ko vì mấy cái đó mà stress ra đi sớm đâu, vì những người thích miệt thị hoặc có kiểu toxic thì e ko coi lời nói đó là từ miệng 1 người trưởng thành hay hiểu biết nói ra đâu

Wilson Fans and phicanh like this.
  22. phicanh

phicanh Advanced Member

Theo tâm lý học thì nó vẫn gây ra các tổn thương thần kinh dù đôi khi cảm thấy mình từng trải và chịu đựng hay cho qua được, nên phương pháp là nói ra miệng cái đoạn em viết ở trên. Chúc bác vui vẻ!

Wilson Fans likes this.
  23. Haolq

Haolq Advanced Member

Về bản chất của mấy ông ghép đồ Audio là quan điểm cá nhân và trình cũng là ... mù dở hết ! Nếu giỏi, nắm được nguyên lý và hiểu được bản chất thì ko phải đi mua nhiều món, đổi chác các bù ... và về ghép vào một cách ăn may rồi phát biểu ... cái dây nguồn làm thay đổi cả hệ thống ???? Cho nên đừng có ông nào lên giọng rao giảng và coi thường anh em chưa được thử hoặc được dùng và ko cùng quan điểm ! Nếu giỏi thực sự thì hãy làm ra một sản phẩm âm thanh cụ thể, hoặc viết bài kèm theo hình ảnh, đo đạc ... gửi các tạp chí Audio nước ngoài về cách làm phòng nghe, thiết kế HT điện, phương pháp xử lý nhiễu ... xem họ có đăng không ? Với kiểu kiến thức cóp nhặt lúc trà dư tửu hậu, không theo hệ thống nào cả mà chém gió thì cần phải ... chém lại , tuyệt đối ko phải nể nang gì cả !

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái dàn tham chiếu của hãng chưa chắc mình đã nghe vừa tai mình đâu bác! Cuối cùng cũng là phù hợp với lỗ tai của từng cá nhân thôi.

hoangtrong likes this.
  25. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Vấn đề nhiều ông mở mồm ra là luận điệu: Tao có xyz năm kinh nghiệm và coi là nhất thiên hạ luôn, bảo thủ trì trệ ko nghe ai vì luôn nghĩ mình là nhất mà. Nhất là về âm thanh, cảm nhận theo quan điểm cá nhân, nhiều ông làm được thứ này thứ kia rồi nghe thấy nó khác thì coi nó là ctr khoa học của đời mình và áp đặt vào người khác. Trong khi chưa chắc đã ra gì. Cái đó thiên hạ gọi nó là TỰ SƯỚNG. Mà mấy thành phần đó thì bảo thủ trì trệ lắm. Ko nói lại đâu và khi người khác nói thì chỉ cười nhếch mép và coi họ là thành phần dở hơi é.o biết gì :))

Last edited: 16/11/22
    thai64 likes this.

Share This Page

Loading...