Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

làm gì có dàn tham chiếu tuyệt đối. Tham chiếu theo quan điểm của hãng thôi. Sự chơi audio là muôn vẻ, có cái chung lẫn cái riêng. Em giờ tai nghe cắm laptop là tham chiếu nè. Khỏi mua sắm tốn tiền quá. Tham chiếu chuẩn :p:p

Last edited: 16/11/22
  2. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bài viết của bạn rất đúng và hay...
    Trân trọng.

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái em muốn nói là hãng có làm dàn tham chiếu để test thiết bị thì cuối cùng vẫn là tai ông setup cái dàn đó quyết định chứ không phải cái máy đo quyết định.
    Cái máy/loa hãng làm cuối cùng thì cũng cái tai người thiết kế quyết định chứ không phải số đo quyết định.
    Các số đo chỉ để hãng cung cấp cho khách hàng tham khảo hoặc marketing.
    Nếu chỉ số đo quyết định thì các thiết bị có cùng spec (hoặc spec gần gần nhau) đều nghe giống nhau hết, làm gì có mỗi hãng một màu âm như hiện tại.

Wilson Fans, Thanh Tam and hoangtrong like this.
  4. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào phongvan2000, Cá nhân tôi đã tham gia topic: Nguồn điện và dây nguôn, Cầu chì Highend... có đôi điều muốn chia sẻ với bạn về vấn đề xoay quanh bài viết trên của bạn:
    Thứ nhất: Tôi thấy nội dung bạn đề cập liên quan đến Thai64 là hoàn toàn đúng, và đúng với thực tế diễn ra, tôi " Like " cho sự thẳng thắn, sự trung thực của bạn. Nếu là tôi, tôi sẽ post lại bài có nội dung đúng với nhận định của mình lên diễn đàn sẽ là hay hơn, khách quan hơn, là bạn có những " lời " có vẻ không được phù hơp cho lắm. Chuyện nào ra chuyện đó, tôi không tán thành với cách tiếp cận vấn đề của bạn, chính bởi vì điều này mà tôi không " Like " cho bài viết này.
    Theo tôi, kiến thức sẽ trở thành tri thức nếu kiến thức đó làm thức tỉnh một vấn đề mà cộng đồng xã hội quan tâm. Không phải những người học nhiều sẽ mặc định trở thành người có học đâu, và không bao giờ có thể lấy học vấn để bù lấp sự thiếu hụt về đạo đức được đâu.
    Thứ hai: Việc ai đó đánh giá , coi trọng ai thế nào là quyền của người đó. Vì mỗi người có một sự lựa chọn và phải chịu trách nhiệm vào sự lựa chon của mình thôi bạn ạ. Tôi hiểu ( Thông qua các bài viết trước đây của bạn ), trong bài viết này bạn không có ý dạy dỗ ai, chỉ bảo ai, nguyền rủa ai... thì ngay cả những gì bạn " cảnh báo đúng " cũng nên sử dụng lời lẽ cho phù hợp. Trong đời, ai chẳng có lúc đánh giá sai về một nhận định nào đó, hay về một con người nào đó, theo tôi nguyên nhân dẫn đến những đánh giá sai đó là:
    - Một là Chúng ta chưa có nhiều thông tin về vấn đề đó - về con người đó.
    - Hai là chúng ta đặt lợi ích bản thân lên trên lợi ích cộng đồng ( Nhóm này rất dễ nhận biết nếu ta để ý các nút " Like " của họ : Like bất chấp, Like bè phái, định kiến không cần biết đúng sai, không cần biết điều đó tốt hay xấu cho cộng đồng. Họ Like với mong muốn đạt được thỏa mãn của bản thân là trả thù mà thôi ). Lời lẽ của bạn, sẽ khiến cho những gì bạn mong muốn đạt được sẽ ít mà ngược lại nó lại tạo cái cớ để cho những kẻ cơ hội phát bệnh " tiểu nhân " trở lại.
    Đây là suy nghĩ cá nhân, nếu có gì mình hiểu sai bạn Phongvan2000, bạn coi như đó chỉ là sự hiểu biết hạn hẹp của mình, thông cảm bỏ qua nhé. Chào bạn

Last edited: 17/11/22
    Wilson Fans likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Đoạn này không phù hợp bác ơi

vì bối cảnh (context) người dùng và người làm ra cái để dùng là khác nhau. Mình hoàn toàn có thể chê trứng dở, mặc dù không đẻ ra được trứng để ăn mà.

6. Vinhoankiem

Gửi Thai64.
    Cách đây không lâu tôi có đọc được một bài viết xoay quanh vấn đề : Thế nào là người có học thức. Tôi sơ lược lại bài viết để Thai64 nhận định bản thân mình? Mình ở dạng nào?....
    ... " Có kẻ học đậu năm ba cấp bằng, có người đậu cử nhân, tiến sỹ... thế mà còn bị người ta mắng cho là đồ " Vô học ". Như vậy thế thì " người có học " là người như thế nào? Chắc chắn, nó phải có một định nghĩa rõ ràng, nhưng thường được hiểu ngầm hơn là nói trắng ra.
    Tôi có quen nhiều bạn đậu kỹ sư điện, thế mà trong nhà có máy điện nào hư, phải đi tìm những anh thợ máy điện đến sửa... Nếu ta bảo họ giảng nghĩa về điện học thì phải biết, họ sẽ làm cho điếc óc... Tôi biết một ông giáo sư ở trường sư phạm ra, thế mà trong khi dạy học, họ không biết áp dụng một nguyên tắc sư phạm nào... Tôi chỉ muốn nói, những người có những bằng cấp nói trên đây, họ có hơn gì kẻ vô học không? Nếu có hơn là họ hơn về lý thuyết, nhưng về phần thực tế... họ đâu có hơn một con " Vẹt". Nói cho đúng hơn, họ chỉ có " học " mà không có hành. Học để biết. Biết , mà không thực hành được, cũng chưa gọi là biết. Trí và Hành cần hiệp nhất mới được gọi là người " có học thức ".
    Người xưa có ví: " Con chiên ăn cỏ, đâu phải để mà nhả ra cỏ mà là để biến thành những bộ lông mướt đẹp. Con tằm ăn dâu, đâu phải để nhả dâu, mà để nhả tơ." Học mà không tiêu hóa, có khác nào con chiên nhả cỏ, con tằm nhả dâu. Người ta rồi cũng chẳng khác nào cái máy thu thanh, chỉ lặp lại những gì kẻ khác đã nói... Học như thế, không có lợi ích gì cho mình mà còn hạ phẩm cách của con người ngang hàng với máy móc.... Học mà đưa con người đến tình trạng ấy, tôi tưởng thà đừng học có hơn không? Cái hiện trạng này, xã hội ngày nay tạo ra những " học thức nửa mùa ".
    Thế thì, học và học thức không thể lầm lẫn với nhau được. Ta phải để ý phân biệt hai lẽ ấy.
    Thật vậy, có những hiểu biết chỉ bám ngoài da mà không thể ăn sâu vào tâm khảm của ta. Nó chỉ là một nước sơn bóng nhoáng và chỉ là một lớp sơn thôi.
    Phần đông chúng ta thường nhầm lẫn giữa học nhiều và học thức. Chúng ta thường đánh giá con người theo cấp bằng của họ, những bằng cấp ấy phần nhiều là những cấp bằng trí nhơ: Kẻ nào nhớ lâu thì đậu. Sự nhận xét sai lầm này gây không biết bao nhiêu tai họa cho loài người hiện thời.”...
    Học thức là một vấn đề thuộc về " Phẩm " , chứ không thuộc vào " lượng ". Người có học thức không phải cần biết thật nhiều, mà cần phải thông qua " hành " để thật biết những gì mình đã biết. ( Nhận định cá nhân )

Wilson Fans likes this.
  7. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Thật ra chơi cái gì cho ra trò, đều phải có kiến thức và có thứ hạng của nó. Nhất là chơi nghệ thuật (trong đó có âm nhạc - âm thanh), cá nhân mình vẫn nghĩ mấy bác như Huy (Lan Anh), Phong (phố Huế), Hoàng Hải, hay Dũng Wilson các bác ý tuy là dân buôn, nhưng tồn tại đến hôm nay là phải có đam mê âm nhạc - âm thanh thật sự, và tất nhiên về trình nghe, chơi đồ, hay phối ghép, các bác ý có điều kiện và hơn tất cả các bác trong này.

Nên em chỉ nghĩ rằng, các bác có điều kiện đến đâu thì chơi đến đó, khuyên nhủ ai cái gì từ kinh nghiệm của bản thân, còn hạn chế coi thường kiến thức người khác, ko phải ai cũng đủ “văn hay” để bộc lộ tư duy của mình, chưa kể truyền tải đủ, dễ và đúng ý được đâu.

Có nhiều bác nhìn thấu được tri thức “âm nhạc”. Thì văn phạm thể hiện trên mạng cũng vậy, nó đủ và dễ đánh giá tri thức của họ tương tự.

phuongaudio and thai64 like this.
  8. Haolq

Haolq Advanced Member

Vậy mới mâu thuẫn, khi setup thì theo theo ý của mình và cho rằng hãng nó setup sẵn ko hay bằng mình / Khi tách ra một mảnh nào đó của dàn máy thì lại nói hãng nó nói cái đó hay là chuẩn chỉ - chê thì đi hỏi hãng, hãng nó nói chỉ có chuẩn ???
    Rõ ràng mọi lựa chọn, đánh giá đồ Audio hoàn toàn là quan điểm cá nhân hết . Cùng dàn máy nhưng nhiều người khác hẳn nhau về đánh giá . Ông khen hay thì nói ông chê dàn dở là "Tai trâu, nghe ko ra" / Ông chê dàn dở thì kêu ông khen dàn đó là "Chém bừa, nói leo, nổ văng miểng ... "

Ngoc2 likes this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn mà. Cùng 1 ht, vài ba ae cùng ngồi nghe, mỗi người 1 nhận xét mà bác. E thấy nó bình thường vì gu nghe khác nhau.

Ls Hoa Hồng likes this.
  10. Haolq

Haolq Advanced Member

Khi trao đổi kiến thức, tranh luận về Audio nếu đặt ở vị trí ngang hàng nhau thì ok, có những cái người chơi chưa biết, bởi ngành nghề của họ chẳng liên quan hoặc họ chưa tìm hiểu tới ... Còn muốn đứng ở vị trí cao hơn để nói giọng "Sư Phụ" thì cần phải có kiến thức và giỏi thực sự !

11. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Cậu chuyện đã được hướng sang 1 nội dung hoàn toàn mới, chả ăn nhập gì mới title,kaka. Cũng vui phết, e thì thấy đa phần những bác trên đây đều là những người có điều kiện, học cao hiểu rộng nên đương nhiên ngôn từ cũng rất hay, cao siêu. Nhưng đôi khi cao siêu quá thì các bác lại coi thường những thứ nhỏ nhặt. Mà coi thường trong suy nghĩ nó sẽ dẫn đến sự coi thường trong hành động, coi thường khắp thiên hạ, coi thường tất cả những ai thua kém mình, coi thường những người mình cho là ko hiểu biết. Nếu coi thường nhưng các bác chỉ bảo giúp họ tốt lên, hoàn hảo lên thì cũng đỡ chê trách hơn. Nhưng mình lại thấy 1 số bác với vẻ miệt thị coi thường thì ngoài chê bai, còn lại chưa thấy giúp gì cho chủ topic này giải N.G.U cả. Trái lại toàn tỏ vẻ cao siêu, đưa lên đủ kiểu kiến thức trên trời mà chủ topic ko thẩm được. Ko hiểu đó có phải là các bác cố tình thích chê bai và thể hiện không nhỉ?

Em thì e nghĩ ngoài đời có thể các bác rất "siêu" nhưng tính cách, con người các bác sẽ đúng như cái cách các bác thể hiện trên đây

12. phicanh

phicanh Advanced Member

Em đã từng làm clip so sánh mà mọi người có thể nghe thấy khác rõ ràng qua clip thu âm khi thay dây nguồn ở bộ cũ, mọi người có thể tham khảo

13. phicanh

phicanh Advanced Member

Còn đây là bản thu âm ở bộ mới, nó cho cảm giác không giống với thu âm nghe qua giàn, mà rất giống với bản gốc, thậm chí hay hơn. So với bộ cũ thì có lẽ nó hay hơn khoảng 500 lần theo ý kiến cá nhân của em.

14. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Thật là ngại quá, bác post bài viết dài ghê, làm mình lại phải vào đây thưa lại đôi dòng thiển ý. Về cách dùng ngôn từ của mình thì thông cảm cho là chơi và nghe đồ Đức rồi đến Thụy Sỹ nó quen rồi
    Lời nói viết ra cũng như đồ Đức thôi : Gồ ghề - Mộc Mạc . Nói thẳng và gần đúng những gì bản ghi gốc đã thu âm , ko nịnh tai, ko bóng bẩy Hoa ngôn- Xảo ngữ
    Còn như mình chơi audio tầm sư học đạo thì dọc Nam chí Bắc, cũng ko ít người.Sang cả đến Singapore để vào tận đây để xem dân chơi có học ở Sing phối ghép đồ như nào.
    Ở cái topic này dễ có mấy ai dám lặn lội sang tận đây;).
    Đi du lịch tuor dăm ba ngày ,hướng dẫn viên nó biết dẫn đi chắc:)
    https://www.hifivietnam.vn/hi-end-tour/am-dam-trung-tam-hi-end-audio-adelphi-singapore/
    facebook_1668602002420_6998624053158714820.jpg FB_IMG_1668602433348.jpg FB_IMG_1668602425578.jpg FB_IMG_1668602411373.jpg
    @kenzoman . Ông bác đã sang đây chơi chưa ???
    Ps : Nói ra cũng ngại lắm: chơi audio mà được tận tay sư phụ, bậc thầy có hạng ở đất SG chỉ bảo thì chắc mới nên người được nhỉ - mới có từ 2011 thôi
    https://plo.vn/tao-ra-thi-phan-hi-end-binh-dan-post97326.html
    Cũng chả mấy khi ở trên này coppy vài đường link cho các nam phụ- lão ấu đọc để biết thêm kiến thức audio này của PhongVan2000 có từ đâu mà ra.
    Ko phải là trên cộng đồng chơi audio VNAV nhiều đâu ( trước đây 9..10 năm còn đọc có tư duy các bác đi trước chứ giờ toàn thấy Hót Nhằng- Chém Bão , oánh võ mồm với nhau cả thôi )
    Chân trời bể học còn nhiều lắm, hàng chục các forum, trang web toàn bọn Khoai Tây, hay dân chơi đại gia có hạng ở Bắc Kinh- Thượng Hải, Hongkong đánh giá đồ và thiết bị nghe Hiend chứ mấy ông buôn đồ audio như Hoàng Hải vv...vv thì chỉ có trả học phí Cao thôi.Ko học được gì đâu, con buôn lắm mánh khóe, dấu nghề để chăn gà , kiếm cơm thôi
    Khôn được ra cũng phải trầy vi...tróc vẩy, bôn ba mới Ngộ được
    Riêng shop cửa hàng Norman Audio bên Sing này nếu như dân chơi audio ở đất Sài Gòn quận 1 thì chắc sẽ biết ai đứng là chủ. Gặp anh Nhân hỏi sẽ rõ thôi :cool::cool:

Ninjabolt, tuanhcm and Vinhoankiem like this.
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy dây máy hay hơn hay dây mua ngoài hay hơn bác?

16. Vinhoankiem

Mình có qua singapore mấy lần, lần đi này mình nhớ ko nhầm là vào noel 2018. Qua triển lãm này mình mới biết đến cục nguồn pin Stromtank và muốn tìm hiểu thêm cách phối ghép loa MBL…

Attached Files:

phongvan2000 likes this.
  17. FarmerAudio

FarmerAudio Advanced Member

Vào đọc một hồi mà hoa hết cả mắt các cụ ạ . Cụ nào nói cũng có cái “ lý riêng “ . Em thảo dân con con chả chơi theo cụ nào hết . Tự “ học mò “ và chơi cỏ cỏ thôi cho nó nhẹ đầu .

18. FarmerAudio

FarmerAudio Advanced Member

Có thể đoán trước được câu trả lời .

19. phicanh

phicanh Advanced Member

cái này thì em để mọi người tự chọn cái mình thích hơn. Mấy cái dây ngoài đó cũng chưa phải là loại tốt, nhưng khác biệt hẳn thấy rõ. Có thể do bộ của em hồi ấy đã đủ nhạy để thấy khác.

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác rụt rè zậy. Mình nói cảm nhận thực tế, đâu có đúng sai. Qua tai nghe, qua clip o nói lên điều gì, phải chính chủ nhân mới dc. Quan trọng là không xúc phạm nhau trong lời nói là OK mà bác. Tks

Vinhoankiem likes this.
  21. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Bác có niềm đam mê audio mãnh liệt thật, shop audio bên Singapore hoành tráng quá , cảm ơn bác đã chia sẻ

phongvan2000 likes this.
  22. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Căng nhễ. Mỗi người mỗi kiểu chơi, các bác ss cao thấp làm gì. Dây nguồn cũng chỉ là một thành phần trong hệ thống, ai thích ai ngộ thì đầu tư nhiều, k thì thôi, còn bác nào thích phân tích kỹ thuật thì đi mà gặp chiên da hãng.
    Shop Sing vô láo ngáo là gà bọn nó chăn ngay, chả ngon lành giề. Mà đâu cũng thế chả riêng gì Sing

Ls Hoa Hồng likes this.
  23. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

hình như bác chơi nhạc số thì phải, bác có thể chia sẻ cấu hình được ko?

24. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Theo em các bác tham gia topic này không có ý chê trình độ của bác mà chỉ một số bác bày tỏ “quan ngại sâu sắc” về cách bác viết bài thôi. Tiện thể cho em hỏi: những người bạn ngoại quốc bác quen trong các chuyến Audio du ký có biết bác là thành viên của VNAV, nick của bác và có hay vào diễn đàn mình xem các cuộc tranh luận không ạ. Nếu có xin bác báo lại sớm để chúng em chỉnh sửa các bài viết cho phù hợp, cảm ơn bác đã xem bài

25. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Nếu bác có thời gian ngao du bốn biển, gặp gỡ, cafe , trao đổi với những ông chủ ở những nơi này thì bác sẽ biết nông sâu biển rộng là như thế nào.Mình chỉ nói bằng hình ảnh cho đỡ quan ngại. Đây ko phải như nhiều ông khác trên này chỉ biết đánh võ mồm, dăm ba câu chữ Hót nhằng- Lứu lô . Nghe chán vạn những hệ thống loa kèn cổ - ampy đèn mà nhiều bậc đại thụ trước cả khi thành lập VNAV dầy công phối ghép.
    Mà bây giờ nếu bác nào ở cái đất SG chơi audio có muốn nghe cũng chưa chắc còn được nghe những cặp kèn cổ ở những quán cafe đó nữa đâu nhỉ ??
    Nghe đến bậc sư phụ bác Khanh ( mới gặp và cung kính chào bác, hỏi thăm sức khỏe khi bác ra Hà Nội là show Hiend 2022 ở Panpacific - may quá cụ vẫn còn khỏe đi lại được sau đại dịch Covit 19 ỏ SG ) khi cụ đang chỉ dậy cho hệ thống chống rung đầu đĩa Than, đầu CD năm 2011 , trên báo đăng hình rồi đó. Đã chán chưa ????????
    FB_IMG_1668614236789.jpg FB_IMG_1668614246777.jpg FB_IMG_1668614255848.jpg FB_IMG_1668614125687.jpg
    Trước giờ mình đâu có rảnh mà đi lê la dăm ba cái topic nào cũng gõ chữ cho mỏi tay , thể hiện kiến thức trong đầu.Thời gian đó tìm ở trời Âu, forum Mỹ, Đức , Đài Loan , China xem chúng nó đang chơi gì,mua bán nhập đồ về làm sao.
    Kiến thức muốn tái tạo lại gần đúng bản thu âm gốc như phòng thu thì xử lý triệt tiêu sóng âm dội ở chỗ nào, tán âm sóng đứng ở đâu ??
    Những thứ đó có nằm mơ,chả có chuyên gia, hay ông buôn đồ Audio ở cái đất VN bao giờ dậy đâu.Thế mới là mánh khóe kiếm cơm của phòng nghe các shop, tại sao nghe ở đấy hay thế, phê thế, mua về nhà mình lại chả phải thế.
    Chứ dăm ba cái kiểu so sánh từ dây theo máy đến dây Anzu 20tr , nói thật là đây nghe mãi rồi.Còn những thứ thể hiện "hài âm " (còn gọi là bội âm- bồi âm, hài âm hoặc họa âm) còn trên tài cả Anzu nữa cơ.
    Hãng đó so về tài làm dây nguồn- dây tín hiệu làm gì có cửa , hãng đó chỉ đỉnh cao thế giới là "chế tác lại thành công cặp loa Raidho ma quái thôi" ,mình nói là chế tác lại - chứ ko phải nghiên cứu sản xuất mới
    Hơi đâu mà có thời gian đi giãi bày triết lý ông lọ..bà chai ba xu- một hào nhiều ở đây . Thi thoảng vào xem các trận oánh võ mồm với nhau từ trang 1 đến trang 77 thôi b3c5355d1ce80c3f1c0c00fd8b08c01d.jpg tb_image_share_1664276368364.jpg.png

Last edited: 17/11/22
    mtbc and hhiepbi like this.

Share This Page

Loading...