Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. vuanui

vuanui Advanced Member

Thôi em ra, ko nổ banh mịa xác thì khổ ... nguyên 1 quả bom nguyên tử !

2. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

Mình thấy bạn @thai64 nhẫn nại thật đáng quý. Khi gặp phải những trường hợp kiểu 'bố đời, mẹ thiên hạ' như trên nên tặc lưỡi làm ngơ.
    Có lẽ vì bác tặc lưỡi ngó lơ mà họ được nước làm tới. Họ lại càng được nước tưởng bác sợ phải trốn.... :p:p:p

Đọc văn phong khoe khoang tự mãn mà mình nghĩ rằng họ sắm hệ thống nghe nhạc chỉ để loè thiên hạ, chứ tâm hồn đâu để mà thưởng thức với cảm thụ ...

Rõ chán, còn cả đi Sing để "xem" dân chơi, so sánh với dân đi "tuor" (tour) :eek::eek::eek:

thai64 likes this.
  3. hannah_

hannah_ Advanced Member

Nói tóm lại là nghe nhạc hay chơi đồ các bác nhỉ? Chứ những bác lớn lớn ở sài thành dân kỹ thuật em biết h trên 70 bảo tao tự ra Nhật tảo lắp đồ cho vui vì đam mê, nhưng đến giờ tai tao trâu rồi. Nghe tiếng nào cũng như tiếng nào, chỉ nghe bản mình thích. Âm nhạc nó vốn thế thôi, để nghe bản nhạc mình thích hơn là nghe nhạc mà cứ lấn cấn cọng dây.

kenzoman, Wilson Fans and Tuilaai like this.
  4. Nguyen Viet

Nguyen Viet Advanced Member

Không rõ tai cụ Chim sâu giờ đã nhận biết âm thanh hệ thống khác nhau khi tác động vào thiết bị đến đâu rồi ? Nếu chưa, thì ko biết con đường nhạc nhẽo của cụ sẽ về phương nao, nhưng theo hướng dây nguồn nồi cơm điện cắm đồ audio cũng vậy cả thôi...thì chắc chắn ít nhất là vợ con cụ sẽ được nhờ.
    Tai cụ đã thính rồi, thì Đầu cụ cũng nên có chút kiến thức âm nhạc, Ko có trải nghiệm, cảm thụ âm nhạc, thì có cơ sở gì để lao vào tìm kiếm âm thanh thiết bị đúng đắn. Cụ vội vã tìm cái hay cái dở, sự khác nhau về âm thanh của t.bị này kia, rồi lại toàn thứ ở mức tinh vi, hoàn thiện cuối cùng một hệ thống... trình non sức yếu lại cuốn vào tranh luận mạng xã hội thì tẩu hoả còn thời gian tâm trí thoải mái, tỉnh táo đâu nữa mà nhận biết âm thanh đúng đắn chứ chưa nói cảm thụ âm nhạc...Túm lại là chơi cho ra hồn cần bình tĩnh, có thời gian đọc, học, tự trải nghiệm thực hành để có nhìn nhận riêng.
    Không vậy mà cụ vội lao theo hướng các cụ chịu chơi, biết chơi nắn nót, đã nhận ra mọi biến đổi âm thanh của từng thay đổi nhỏ, chơi tới tận cầu chì.v.v. Học gấp chơi vội em e các ẻm ở shop audio sẽ yêu, chăm sóc cụ lắm... :)
    Theo lộ trình vậy thì thời gian tới, cụ lại sẽ là một ngôi sao sáng mới nổi lên ở làng mua bán rao vặt Vnav. Em chúc cụ ko nhanh có cái tin rao - nghỉ chơi, giải tán...đón tết em xin bán hết :)

Last edited: 17/11/22
  5. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Em rất thích tương tác trên đây với các cụ, và coi nó là 1 cách giải tỏa stress vì e thấy nhiều comment rất buồn cười đúng nghĩa. E thấy các cụ rất hay có lối suy nghĩ áp đặt, nhưng thời đại ngày nay có thể nó chỉ đúng với một mình các cụ mà thôi. E chơi nhạc chỉ đơn thuần là e thích nghe nhạc, e ko cần phân tích quá sâu, tìm tòi quá nhiều vì e ko có nhu cầu trở thành giáo sư cụ ạ. Mỗi người có 1 cách tiếp cận khác nhau để thành công, cụ chắc chui vào chăn nhà e để biết e ko nghĩ, ko suy luận hả?

Nói cho cụ nghe, mọi con đường trong vấn đề chơi âm thanh cuối cùng để làm gì? Là để thỏa mãn cái tôi, thỏa mãn đôi tai của bản thân đúng ko? Các cụ có tìm hiểu thượng vạng hạ cám thì cuối cùng cũng chỉ để tìm kiếm sự thỏa mãn ... giống em đang thỏa mãn hệ thống của mình vậy thôi

Em ko có nhiều thời gian mà tìm tòi, vọc vạch như nhiều cụ khác, thay vì đó e đi kiếm tiền và mua đồ, setup theo hệ thống kinh nghiệm của các bô lão đến khi e thấy thỏa mãn. Thời buổi này nên học kinh nghiệm nhiều hơn là sự tìm tòi, nó giúp chúng ta đi nhanh hơn và biến kiến thức mấy chục năm của họ thành của mình. Có thích hơn ko???

Chắc chắn mấy cụ ưa thích mày mò mới mua đi bán lại nhiều, họ bán 10 lần thì e bán 1 - 2 lần vì e sẽ học thành quả tốt nhất của họ để hạn chế mất thời gian, vậy cụ xem hướng nào tốt hơn?

cuongnh81 and hannah_ like this.
  6. thai64

thai64 Advanced Member

Đi nghe ca nhạc về:

Ở ngoài đường khi có con Chó nó lên cơn điên…Thì các bạn phải làm gì ?
    Hãy bình tĩnh nhé: Con Chó đó nó muồn đớp mình, nếu đá lại nó nếu chưa có kiểu và cách không khéo nó lại cắn đấy.
    Vì vậy với loại như TVT61 đã viết bài thể hiện như trên thì sẽ có mấy cách sau:

1, Bản thân tôi xác định VNAV là diễn đàn của những người đam mê Audio.
    Mình có ý thức xây dựng vì vậy trước tiên cần thực hiện đúng Quy định cảu VNAV.

2, Khi viết bài rất cần có sự chia sẻ thông tin kỹ thuật qua các bài viết với bạn Chim Sâu.
    Như các bạn đọc biết bạn Chim Sâu đã tiếp nhận chân thành với những bài viết của Thai64.

3, Mục đích chính của mình và của đa số các bạn khi viết bài chỉ có vậy, chia sẻ thông tin mà mình có được cho mọi người, bên cạnh đó bài viết của các bạn có nhiều điều hay, nên làm thì mình ủng hộ thì cũng là chuyện bình thường.

Phần đông các bạn chơi rất muốn VNAV là sân chơi lành mạnh, tưởng vậy nhưng đâu có yên với những cá nhân như TVT61 chỉ hằm hằm viết bài công kích cá nhân, viết bài giao giảng cái thứ “ đạo đức” cá nhân chủ nghĩa, cái vốn hiểu biết nông cạn… không đúng quy định của VNAV.

SỦA ĂNG ẲNG HAI TIẾNG “ HỌC THỨC” NHƯNG KHÔNG HIỂU KHÁI NIỆM HỌC THỨC LÀ GÌ !

Xin mọi người đọc lại khái niệm học thức của TVT61 tự tô đậm ở trên.

Với TVT61:

Xin lỗi:
    Thai64 không có nhu cầu trò chuyện với kẻ thiếu Liêm Sỉ ! và chưa có HỌC THỨC.

7. 666

666 Advanced Member

Cụ chim lại sa đà rồi, ngta nói có cái lý đó, như cụ mãi 50-60 trang cụ mới show dàn thì mới biết mới chỉ mới giúp được, cụ show nốt nhạc lên đi. Nâng chán phần cứng rồi thì phải nâng cả phần mềm, hồi xưa e tai cây và e cũng nghe toàn us-uk mtv sơn thùng các kiểu thì lên dàn hiend cũng k tác dụng mấy. Còn ngta chọc mấy câu thì giận làm gì, xưa e cũng ngố cũng quê còn hơn cụ ấy :D.

8. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Thực ra độ tinh tế trong nghe nhạc e có ko muốn thì rồi nó cũng nhét vào đầu theo cách vô thức giống đứa trẻ con đến lúc nó biết đi thì nó cũng bảo nó cũng ko ngồi ấy cụ. Khi có dàn âm thanh ưng ý, mình nghe nhiều, nghe ngóng bên ngoài nhiều và rồi dần dần tự cảm nhận cái gì được cái gì chưa được. Cái đó e nghĩ là ai cũng sẽ đến thời điểm ấy mà thôi. Tất cả nó chỉ ở vấn đề thời gian. Và e nghĩ sau 1 2 năm e cũng chưa chắc đã thua kém nhiều so với các cụ ở đây đâu. Haha

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nghĩ cụ chim sâu nên đi nghe ké nhiều một chút.
    Không phải dàn nào cũng hay, dàn nào cũng tốt nhưng nghe nhiều thì biết nhiều. Sau đấy nhận thức và cảm nhận cũng tăng lên.

Còn nếu cụ cảm thấy kỹ năng nghe của bản thân mình cũng ổn thì cũng không sao. Nói thật em cũng không muốn xúi ai nhảy vào hố vôi. Chơi audio rất khó có điểm dừng, nhiều khi biết ít cũng là điều may mắn.

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Có người sắp bị ban rồi....Có người giỏi thật kk

11. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Chỉ là e thấy e nghe tốt ở thời điểm này, còn sau tai tốt hơn thì chưa biết được cụ ạ, cứ tạm thời thế đã, sau tính tiếp

12. phicanh

phicanh Advanced Member

Thực ra tai mỗi người một khác nhau, cấu tạo ốc tai và hệ thần kinh sao mà giống nhau được? Cũng như mắt có người nhìn được nhiều màu sắc hơn số đông, một số lại mù màu, một số nhìn thấy trước tương lai cũng bởi do tế bào thị giác có khác biệt. Cùng là của Đức mà tiếng của Ultrasone Sennheiser và Beyerdynamic khác nhau ở phần lớn sản phẩm, chưa nói AKG lại còn khác nữa, đấy là ở lĩnh vực tai nghe nơi thể hiện âm thanh rõ ràng. Tuỳ vào ông nào thích cái gì thôi, nhưng cùng một xuất phát điểm ông nghe AKG sẽ chết sớm hơn ông Beyer nhiều cũng như nhạc sĩ cổ điển Áo toàn băng hà sớm. Việc chọn nhạc nào hay nghe thế nào ngoài bẩm sinh còn do kinh nghiệm sống khác nhau, và càng già thì nghe càng kém.

Có lần phongvan2000 chê ông làm dac mình là dân tộc này nọ. Còn mình thì lại thấy ông ta là Cao Tiệm Ly từng có vụ đánh đàn làm người khóc thành cười và cũng là người sáng tác Scarbrough Fair( cái nhìn của cá nhân và vài người thân xung quanh), giờ cũng là nghệ sĩ cổ cầm xuất sắc. Với một người có khả năng âm nhạc vậy thì làm đồ sẽ có sự tự nhiên nhất định. Việc hở ra là nhục mạ coi thường người khác quả thật khá buồn cười! Đem cách nhing suy nghĩ của mình áp đặt để hạ thấp làm tổn thương người khác thì vẫn là Toxic

Ls Hoa Hồng likes this.
  13. Ls Hoa Hồng

Cảm ơn bài của bạn.
    Mình thấy có khác tý xíu.
    Vì mình nghĩ rằng ở những phát biểu khoe khoang lố bịch, chê chung cư, hạ nhục người khác .... nó không nằm ở sự khác biệt ở cảm thụ âm nhạc hay gu nghe nhạc. Mà là họ tự thấy rằng mình đã mạnh vì gạo, bạo vì tiền ... nên cứ nghĩ mình là bố đời, mẹ thiên hạ....

Đến cái CHUYỆN CỎN CON như qua Sing để xem họ chơi mà cũng "khoe" được thì phải nói là "biệt tài".

Wilson Fans likes this.
  14. phicanh

phicanh Advanced Member

à cái này thì em cũng đồng ý với bác!

15. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Topic này đã kéo dài gần 80 trang và có vẻ “cuộc chiến” vẫn còn hot,chưa có biểu hiện hưu chiến.
    Theo tôi,lý do tranh luận về chủ đề k có kết quả,dẫn tới lan man,lạc đề,mất lòng cũng có nguyên nhân là do Tranh luận về 1 chủ đề k rõ ràng,k có tiêu chuẩn,phương pháp đánh giá thống nhất.Chỉ khi chúng ta thống nhất được thế nào là ảnh hưởng,tiêu chuẩn đánh ra sao,đánh giá trong điều kiện nào,kết luận dựa trên quan điểm nào thì tranh luận mới có kết quả ! Đánh giá mà dựa theo cả gu nhạc cá nhân,trong những điều kiện khác nhau,dựa trên những quan điểm khác nhau,khả năng thẩm âm cũng khác nhau thì sẽ dẫn tới vô số những nhận định kiểu cá nhân,k ai chịu ai,rồi sinh ra miệt thị nhau k hay ho gì !
    Theo tôi,nếu muốn cuộc tranh luận này có tiến triển hữu ích các bạn nên bắt đầu lại bằng việc quan trọng nhất là thống nhất với nhau về vai trò của dây nguồn,thế nào là ảnh hưởng(tốt,xấu,hay chỉ là nghe thấy khác) đã. Phương pháp đánh giá là gì,Listening test hay Lab test ? Sau khi có sự nhất trí thì mới xét tới mức độ ảnh hưởng của dây nguồn thế nào,đánng giá đưa ra trong hoàn cảnh nào( Dàn máy,phòng ốc,phối ghép,Băng đĩa hay Track nhạc nào dùng để test). Sau cùng là trình độ người thẩm định ra sao ? Người có khả năng thẩm âm tốt sẽ thấy ra nhiều tác động của Dây nguồn hơn là người chỉ biết có Bass mềm,Mid lồi ra,Treble mượt,chấm hết.Gu nhạc hoàn toàn mang sở thích cá nhân,chỉ nên quan tâm khi mua sắm,phối ghép cho riêng mình,k nên đem ra để nhận định chung cho mọi việc.

nhkvn likes this.
  16. Nagra

Nagra Advanced Member

Bác thật là hoành tráng quá đi. Dám "qua tận Singapore" để xem dân chơi.

Cũng hên cho dân nghe nhạc. Chứ lỡ bác mà được qua Đức, Pháp, Mỹ...vv để tham dự AXPONA Audio Expo, Home Entertainment Show- High End Audio, High End Munich .... chắc ở VN không ai chịu nổi bác đâu....

Tôi đọc thôi tôi còn thấy mắc cỡ giùm ....
    Các cụ nói về giới trọc phú là có thật chứ chớ có sai tẹo nào.

ntvdeneb, thai64 and Ls Hoa Hồng like this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

Chỉ cần một điều đơn giản: có trách nhiệm với bài viết của mình và hãy tự tôn trọng bản thân.

Ví dụ:
    Tôi dùng nguồn điện sạch.
    Các thiết bị từ CDP, Pre, Amply...dây tín hiệu, dây loa, Loa đồng nhất của một hãng Audio có tiếng trên thế giới.
    Trong quá trình tìm hiểu, nghiên cứu kỹ thuật, nghe thực tế với các bạn chơi cùng nhóm và cũng đã từng nghe Chủ tịch Hãng khuyến cáo: Hệ thống nghe nhạc của hãng không cần thay dây nguồn theo máy.

Một điều thú vị: Hãng chế tạo từ máy nghe nhạc LP...tất cả phụ kiện trừ dây nguồn không chế tạo.

Tôi thấy khi thay dây nguồn, cầu chì...phụ kiện không làm thay đổi âm thanh của bộ Audio.

Tôi viết bài chia sẻ trong diễn đàn như vậy có gì sai ?

18. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

"Tổ Chim Sâu dệt từ những sợi dây nguồn" lại không đảm bảo an toàn cháy nổ do nhiều bài bị cơ nới sai mục đích . Mod nào ở gần xin tổ chức thanh tra vi phạm thôi ạ

thai64 likes this.
  19. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Nội dung thắc mắc vẫn được nhiều bác mổ xẻ vấn đề và đóng góp ý kiến, giúp đỡ để ko chỉ chủ topic mà còn nhiều bác khác vẫn lơ mơ về dây nguồn có hướng cải thiện. Nó vẫn theo đúng tiêu chí của diễn đàn. E rất hoan nghênh

Chỉ là sự việc có vẻ hơi lệch lạc, đi quá đà khi bác Phongvan2000 và 1 số bác hùa theo bác ấy có những từ ngữ ko phù hợp đâm ra tạo sự bức xúc ko đáng đó. Nguyên tắc làm người đơn giản là phải khiêm tốn, phải biết tôn trọng mọi người quanh ta. Dù ta có là cao nhân đắc đạo thì cũng phải khiêm tốn, bao dung, độ lượng và giúp đỡ chúng sinh. Huống chi ta chỉ là hạt cát ở dưới đáy sa mạc.

thai64 and hannah_ like this.
  20. hannah_

hannah_ Advanced Member

Em cũng thấy buồn khi một chủ đề tưởng nhỏ, thú vui tao nhã mà chuyện bé nâng quan điểm thành công kích cá nhân thì hơi kỳ cục. Chia sẻ thì ít nhưng khoe cái tôi thì quá nhiều. Thật hề hước.

Wilson Fans likes this.
  21. Haolq

Haolq Advanced Member

Tác giả của phần bài trích dẫn này https://www.chungta.com/nd/tu-lieu-tra-cuu/cai-hoc-cua-nguoi-hoc-thuc-va-cai-hoc-cua-ke-vo-hoc.html chỉ phù hợp với giai đoạn nào đó của thời gian họ sống và viết ! Thử hỏi ông Kỹ sư điện nhảy lên sửa điện , nếu chẳng may điện giật chết lăn hay sửa ko được gây sự cố cháy thiệt hại tài sản, con người trong công xưởng thì thế nào ? Ai dền , ai chịu trách nhiệm ... ? Đòi hỏi ông kỹ sư phải có tay nghề như công nhân chuyên nghiệp là vô lý và chẳng hiểu gì về ... Điện .
    Thầy là gì ? Thầy là người người ' Truyền đạt - Hướng dẫn - Chỉ đường - Định hướng" cho học trò theo giáo án được cấp thẩm quyền phê duyệt, và có mở rộng theo kiến thức bản thân của Thầy . Chứ ko phải là người làm thay hay đòi hỏi phải có tay nghề như Thợ chuyên nghiệp, ví dụ : Đòi ông giáo sư Xây dựng đi đánh mẻ hồ xây tường cho dẻo thì thầy nào làm được tốt hơn so với thợ chuyên nghiệp , hay đòi hỏi Thầy dạy Máy xây dựng ra lái cái máy xúc demo cho học trò thì mấy thầy dám trèo lên Cabin mà lái .... ????
    Đang đặt câu hỏi " Học thức" là gì thì lại đánh lái qua định nghĩa "Học hành" .
    Đọc - Hiểu - Phản biện bằng tri thức của mình , chứ tầm chương trích cú thế này thì quá tai hại vì ... Chẳng hiểu gì về trích dẫn !

22. Ls Hoa Hồng

Cao nhân đắc đạo thì chẳng ai vỗ ngực xưng tên.
    Vỗ ngực xưng tên chỉ có thể là .... trọc phú.

23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khi thay một sợi dây nguồn...nghe thấy âm thanh của bộ dàn thay đổi !

Vậy khi bộ dàn không được tiếp đất, tiếp đất chưa đúng, Chủ nhân tai nghe không phân biệt sự thay đổi âm thanh !

Vậy thì sự cảm nhận từ đôi tai của Chủ nhân khi thay dây nguồn...âm thanh của bộ dàn thay đổi có chính xác ?

@@ Dây nguồn có tác dụng gì với những bộ Audio của chủ nhân ?

24. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Khó cụ ơi. Vấn đề là hiếm ai chọn ra tiêu chí và tổ chức được mấy thứ này trừ các hãng bán dây nguồn và vài nhóm chơi nhỏ. Hãng thì chắc chắn có thiên vị cho sp của mình còn nhóm chơi nhỏ thì qui mô quá nhỏ, nặng tính chủ quan, xề xòa, tâm trạng, thiếu thời gian và nguồn lực,...nên chả có tác dụng đại diện hay kết luận gì
    Chỉ có thời gian thêm vài năm, phạm vi ở toàn cầu sẽ có câu trả lời khách quan về giá trị của dây nguồn cho audiophile. Dù gì thì dây nguồn kiểu này cũng tồn tại, phát triển cả chục năm trên phạm vi rộng khắp rồi. Cái mình cần có lẽ là kiên nhẫn thêm tâm 5 năm nữa để có kết luận cuối cùng.
    Trong thời gian chờ đợi chúng ta nghe nhạc thôi các cụ ơi. Kakaka

Wilson Fans likes this.
  25. quocdat

quocdat Advanced Member

Có cái clip cụ phicanh post ở trên rồi mà.
    Ai nghe có khác biệt thì cảm nhận được. Ai không nghe khác biệt thì không cảm nhận được.
    Chỉ vậy thôi.
    ps: em cũng chưa nghe thử clip, nhưng gợi ý vậy thôi :)

Wilson Fans likes this.

Share This Page

Loading...