Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Trùng bài...... ....
    .

Last edited: 16/7/22
  2. trinh_anhtu

Sự thật là khi test mù mới thấy, nhiều khi xác định thiết bị kiểu học sinh khoanh trắc nghiệm câu ko làm được:D
    May trúng thì bảo mình làm được :)

chauphuong and sonar4x like this.
  3. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Nhất trí với vài nhận định của bác:
    - Giả dược được ngành y tế sử dụng rất nhiều và nó có tác dụng tốt. Bệnh nhân không phải dùng hóa chất (tân dược) và nó kích thích ý chí, tinh thần và cải thiện hệ thống miễn dịch.
    - Chuyện vua cởi truồng thời nào cũng có, Khi một soái ca (rất giàu và rất có ảnh hưởng) phán thì sẽ có rất đông con nhang, đệ tử tìm cách "cởi truồng" theo.
    - Ngược lại nghe nhạc cần trang bị đúng cách và phù hợp. Kiểu như đi nghe giao hưởng cần mặc lễ phục, chơi rock cần phủi và bặm trợn... Làm được điều này việc thưởng thức âm nhạc cũng sẽ hay và trọn vẹn hơn.
    - Cái hay cái mới về công nghệ ngoài chứng minh về khoa học thì đều cần thời gian và số đông thừa nhận. Vì thế bên cạnh giải Nobel vẫn có giải Ig Nobel.

TrueHD likes this.
  4. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

giả dược thì nó vẫn có tác dụng hữu ích đối với bệnh nhân chứ nhỉ. Có bác nào xài chùa giả dược đc kg hay phải móc bóp mà mua? Đến lúc bệnh nan y vái tư phương xin đc tí thuốc bỏ vào mồm là còn phước. Về dây nguồn thì rõ ràng người Việt chưa có thương hiệu nào đc khẳng định nên phần k nhỏ người Việt còn nghi ngờ cũng k có gì lạ.
    Đừng bao giờ phản bác những gì mình không hiểu / chưa hiểu, có thể mình chưa có duyên. Đến lúc ngộ ra thì thấy nó sao mà lạ thế, hay thế. Kaka

Wilson Fans likes this.
  5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác làm em tí sặc cafe sáng :p

sonar4x likes this.
  6. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nên cái vụ test 2 dây cho tỷ lệ 79/143 là ko đáng tin cậy. Bác phải test kiểu treo đầu chó bán thịt dê cơ. Tức là tuyên bố 1 dây hãng 1 dây nồi cơm nhưng thực tế lại dùng 2 dây nồi cơm.

À.. Em cũng chơi với mấy ông làm cable của Đài Loan, được biết mấy ổng chơi bài của China nhiều lắm. Lõi nhôm nhưng mạ đồng bên ngoài. Cho nên, bác dùng dây nồi cơm "xịn" chút chứ ko thì khác biệt lớn thật

Last edited: 18/7/22
  7. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Mình thấy mệnh đề ngược lại có vẻ đúng đó các bác, tức là lấy dây nguồn audio sịn cắm nồi cơm điện thay dây zin thì...cơm sẽ không thay đổi, kkk
    Chúc mọi người đầu tuần vui vẻ

Wilson Fans, Ninjabolt and nhkvn like this.
  8. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

Cơm sẽ ngon hơn Phở là chắc cú luôn nhé mọi người.

9. thetai

thetai Advanced Member

Cảm ơn các bài viết của topic này đã đưa em đến 1 đường link rất hay:

https://hometheaterhifi.com/volume_11_4/feature-article-blind-test-power-cords-12-2004.html

Em lấy luôn link dịch để các bác đọc dễ hơn:

https://hometheaterhifi-com.transla...tr_sl=en&_x_tr_tl=vi&_x_tr_hl=vi&_x_tr_pto=sc

Phương pháp test mù của tác giả ở link này là ABX, cách thực hiện được đầu tư rất công phu và số người tam gia test là 149 là đủ lớn, kết quả được công bố minh bạch ngay trong link. Cá nhân em rất thích các bài viết như link này.

Sai số có thể xảy ra trong link này là: Kết luận có thể chỉ đúng trên bộ dàn được thiết kế trong link, có thể không đúng trên tất cả các bộ dàn.

Tuy nhiên, kết luật rất thú vị: "Cáp nguồn giá cao được thiết kế cho những người tiêu dùng đặt niềm tin vào giá trị cáp nguồn mang lại, những người này bị ảnh hưởng nhiều bởi giá. Ngoại hình và thương hiệu mạnh tạo cho họ niềm tin rằng họ nghe thấy sự khác biệt; trong khi sự khác biệt đó không tồn tại. Bằng chứng cho thấy sự khác biệt không tồn tại là chúng không thể đo lường cũng như không thể chứng minh được trong thử nghiệm mù".
    Em xin nhấn lại lần nữa - kết luận có thể chỉ đúng đối bộ dàn được thiết kế trong link. Còn bộ dàn nhà mình thì mình muốn chơi kiểu nào cũng được ạ!

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cái "test mù cho đúng" của bác nó lại chả đúng, hoặc cực kỳ ít cuộc test mù diễn ra như vậy. Ví dụ bác mời cử toạ chục người đến, cử 1 người thay dây qua lại còn 9 ông khác ngồi ngoài chứng kiến bác test mù (vì dàn nhà bác, mỗi bác quen thôi) thì có hài ko?

Last edited: 18/7/22
  11. lethanhngoc

Chỉ cần hệ thống tầm 50 chiệu chả cần cao siêu gì đổi dây nguồn cơm điện và dây nguồn hãng tầm 15 triệu là khác biệt rất rõ. Điểm dễ thấy nhất là âm sắc và độ ồn. Dây xịn nghe rõ, tiếng chi tiết, mạch lạc, vặn vol to không ồn. Ngược lại dây cơm điện tiếng không thoát hết, vặn to la như heo rống. Lạ mà chả lạ

hdhanam, Wilson Fans and Ninjabolt like this.
  12. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Cậu hiểu sai roài. Tôi nói “dàn của chính mình” tức là người tham gia đánh giá được test mù trên dàn máy của họ,k phải dàn máy mà họ được mời tới nghe !

13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Dựa vào phần kết luận bạn đưa ra, mình xin có một chút ý kiến:
    - " Cáp nguồn giá cao được thiết kế cho những người tiêu dùng..." vậy giá bao nhiêu thì được gọi là cáp nguồn giá cao? Dựa vào tiêu chí nào để xác định đâu là dây nguồn giá cao?! Điều này có dựa vào giá trị của thiết bị âm thanh không?
    - " Bằng chứng cho thấy sự khác biệt không tồn tại là chúng không thể đo lường cũng như không thể chứng minh được trong thử nghiệm mù ", thực ra đây không phải là câu khẳng định vì nó đều dựa trên những điều không thể để kết luận. Hay nói một cách khác là: Khi không thể đo lường, khi không thể chứng minh trong thử nghiệm mù thì không thể khẳng định cụ thể có hay không sự thay đổi khi thay đổi dây AC.
    Tôi nhận định, kỹ thuật có thể đưa ta đến cái đúng nhưng chưa đủ để đưa ta đến cái hay. Chính vì vậy, giữa muôn vàn những thông số kỹ thuật, người chơi vẫn cần đánh giá - thẩm âm của các chuyên gia, đánh giá- thẩm âm của chính mình để nhận định cái hay và hoàn thiện hệ thống.
    Cá nhân tôi nhận định điện, nguồn điện, cáp nguồn có tác động rất căn bản vào việc setup hệ thống và trải nghiệm đánh giá thiết bị âm thanh:
    - Điều đó không có nghĩa là: khi nâng cấp dây nguồn thì sẽ nâng cấp được lever của hệ thống.
    - Điều đó không có nghĩa là: khi một hệ thống có thiết bị không đổi, thay dây nguồn càng mắc tiền vào càng hay!?
    - Điều đó không có nghĩa là: khi hệ thống của bạn gồm những thiết bị thế hệ cũ mà sử dụng dây nguồn thế hệ mới sẽ là sự đúng đắn.
    - Điều đó không có nghĩa là: sử dụng ổ cắm rohdium cho phích cắm bằng đồng được gọi là nâng cấp...
    - Điều đó không có nghĩa là: sự thay đổi đồng nghĩa với hay hơn... hay hơn mới gọi là thay đổi.
    Sự khác biệt về nhận định liên quan đến dây nguồn tôi cho là điều tốt. Có phản biện, có khác biệt sẽ giúp mỗi chúng ta nhìn lại mình rõ hơn, để bước tiếp với những trải nghiệm sâu hơn. Tôi nghĩ, tôi cũng như một số anh em có chia sẻ những nhận định về dây nguồn nói riêng, hệ thống điện nói chung cũng đều xuất phát từ trải nghiệm cá nhân trong một thời gian dài và tốn kém tiền bạc. Mục đích không phải để hơn thua, không phải để khoe khoang, không phải vụ lợi để bán dây nguồn... mà đơn giản là chúng tôi thấy đây là việc cần phải làm để mong anh em mới chơi biết và cân nhắc lựa chọn phù hợp cho mình, tránh những chi phí về thời gian và tiền bạc mà thôi.
    Tôi xin được hỏi, trong số các bạn phản biện, liệu có bao giờ các bạn tự hỏi bản thân: mình đã đủ trải nghiệm trong thời gian dài và tốn kém tiền bạc để đưa ra một nhận định như bên đối diện chưa? Đừng có cứ viết bài là " dạy người giàu cách tiêu tiền "...." cảm nhận thì cho là tâm linh "... các bạn nên nhớ chỉ có người giáo dục tốt bản thân thì mới mong dạy dỗ được người khác thôi.
    Trở ngại lớn nhất của một số người có chút ít khoa học là họ luôn nghĩ cái gì được gọi là khoa học thì luôn bất biến.

Last edited: 19/7/22
  14. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác đọc lại giùm bài của em cái. Chả lẽ khó hiểu đến thế?!! Ý rất rõ ở đây là chả có cái test mù nào được tổ chức theo cái cách bác cho là đúng. Bác tự làm như thế thì ko kể kk.

15. LoTaiSat

LoTaiSat Approved Member

lethanhngoc likes this.
  16. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác cứ nói quá lên ! Thay đổi chút âm sắc còn chấp nhận được , chứ dây như bác nói thì lỗi do dàn máy chứ ko phải do dây nguồn .

thetai and Wildbird like this.
  17. lethanhngoc

dựa vào đâu mà bác cho rằng e nói quá lên ah?

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Khi vặn lên mà dàn máy kêu rống hoặc méo tiếng -> Chứng tỏ dàn máy có vấn đề :
    - Loa bị làm việc quá công suất thiết kế, hoặc chạm côn loa .
    - Bộ khuyếch đại âm thanh (pre, power) có vấn đề : linh kiện kém chất lượng, chiết áp bị trục trặc ...
    Việc phân tích ảnh hưởng của dây cần phân tích tổng thể, và phân tích từng thiết bị trong hệ thống, ... Để có kết luận thuyết phục .

trinh_anhtu and Wildbird like this.
  19. lethanhngoc

k méo tiếng bác ah, nhưng các tạp âm nền do ảnh hưởng từ điện đóm dơ nó bộc lộ rõ làm mờ các âm thanh chính của bản nhạc.
    E nói cụ thể để bác rõ là tại sao khi lắp dây xịn vô vol to không bị la mà dây cơm điện nó lại la, vậy có phải do dây nguồn k ? Nếu do dàn có vấn đề thì dây nào nó cũng phải bị la chứ?
    Mời bác Chim hoang vô giải thích hộ luôn đi, đứng ngoài bấm like làm giề? :D:D:D
    Em bàn luận nhé, học hỏi lẫn nhau giữa các ae vnaver nhé, k có ý gì khác. :)

Haolq likes this.
  20. lethanhngoc

Sẵn dịp ở đây em xin đặt thêm 1 câu hỏi tuy cũ nhưng e vẫn còn chưa tường. Dây nguồn xịn không có tác dụng vậy sao IC, dây loa xịn có tác dụng tốt? Dây điện thấp áp, cao áp, dây ACDC, hookup, dây IC loa thì dây nào cũng là đồng bọc nhựa và để dẫn điện thôi mà.
    Các cao nhân bật mí hộ em cái. Cảm ơn

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chuẩn!
    Bác thực sự..... chưa .... chán à.... ! Hic :D

22. lethanhngoc

Facebook nó khóa mõm e :p rồi nên thỉnh thoảng vào đây học hỏi ae tí bác ah. Trường kỳ vui vẽ, chán gì bác. ai thấy chán cứ next, e chả quan tâm :D:D
    Mà thực sự nhiều bác ở đây là cao thủ (nghiêm túc). Được hầu chuyện các bác ấy là diễm phúc của em rồi.

Last edited: 19/7/22
    Wilson Fans and hhiepbi like this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác lại bắt e phải chồi lên rồi. E lặn đây ạ. :p

lethanhngoc likes this.
  24. trinh_anhtu

Chỗ này nghi lắm nhé.
    Một đoạn dây nguồn mà làm sạch nhiễu điện đóm được à bác. Vừa ko lý thuyết mà cũng ko thực tiến.
    Nhiễu nguồn khi vào máy được giảm bớt bởi chính biến áp nguồn của máy. Biến áp nguồn ko khác gì biến áp cách ly. Sau đó là tụ lọc nguồn, ổn áp các kiểu. Và bị lọc bởi chính cấu trúc mạch khuếch đại (Vi sai, ccs...)...
    E đọc đâu đó quên là một kỹ sư hàng đầu của Luxman nói rằng đoạn dây nguồn rất ít ảnh hưởng đến âm thanh. Nhưng họ vẫn dùng dây tương đối tốt để ít nhất đảm bảo về mỹ thuật và độ bền.
    Bác chụp thử bộ nghe mà cắm dây nồi cơm nó hát rống lên cho a e chiêm ngưỡng với ạ.

Wildbird likes this.
  25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Nhà em cả đời chơi dây nguồn từ loại DIY 0 đồng đến dây hãng mà chưa từng gặp trường hợp cắm dây nguồn nào vào máy mà ra được tiếng heo rống nên chỉ dám đứng xa nghe ngóng chứ hông dám có ý kiến. Mà nếu có loại dây đó thì em cũng sẽ thử để nghe nó lạ ra răng vì ... tiếng chắc hay lém.

TRANDAIARC likes this.

Share This Page

Loading...