Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Nhà em xài 5 cái biến áp cách ly nguồn tổng mắc nối tiếp nhau, 1 biến áp cách ly cho thiết bị, 2 bộ lọc Nordost Qk1, 1 bộ lọc audiophile xịn. Tổng chi phí xử lý điện nguồn AC của em chiếm 40% chi phí dàn. Thay khúc dây nguồn chỗ nào tiếng cũng thay đổi thấy rõ.

Last edited: 19/11/22
  2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Vớ vấn (cười mỉa thì cười mỉa), già phải theo trẻ. Các bạn kiến thức đầy mình, mấy “lão” hủ nho đừng tính điểm (bạn tớ dùng từ bình vôi không tính tiền). Tớ chỉ thích người trẻ (trẻ mới có năng lượng chuyền cho già (nói nhỏ : gái trẻ mới thơm, gái già hôi lắm); mấy “thằng già” cũng hôi, bạn trẻ chơi với già là chiếu cố đó).

Haolq likes this.
  3. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Thực ra chơi gì nó cũng có thú vui riêng mà các cụ, chơi cd, đĩa than, nas đi nữa thì cũng vẫn phải tìm hiểu, mày mò, học theo sao cho thấy thỏa mãn. E thì đang có hứng với nhạc số nên tạm thời thấy nó là thú vui. Chán rồi chuyển qua cái khác cũng chưa muộn

4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cứ chơi thoải mái (trẻ o hư - già đổ đốn còn tệ hơn nhiều) miễn là trong sức.

5. 666

666 Advanced Member

Trêu cụ tý chứ thực sự mấy món này, kiểu quái gì nhạc số cd xong là cụ cũng sẽ nhảy vào nốt LP băng cối các thứ thôi, nhảy luôn sớm cụ càng nghĩ sớm “biết vậy mình nhảy từ sớm cho rồi” :D. Quan trọng nhất khi cụ bỏ tiền mua cái đĩa thì sự nghiêm túc và đầu tư của cụ nó sẽ khác hẳn.
    Thấy cụ loay hoay dây lan dây usb dây coaxial rồi nas rồi music server, e có lời khuyên thật lòng :D

Ngoc2 likes this.
  6. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Nhưng xuất phát điểm của nhiều cụ là Analog, xong nghe CD xướng vãi chưởng. Sao nó leng keng, lòe xòe lạ.
    Giờ lẽ quay đầu.

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đơn giản bác, bác thích bản nào, album nào cần "lóc cóc leng keng", gửi e, e làm cho bác thành luôn dù cho album nó thế nào. Làm ngược lại thì e.... chịu!:(

666 likes this.
  8. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Nay tạm thời chạy lại dây LAN không dùng wifi nữa, lắp thêm cái ổ furutech nên nghe có vẻ sạch và tĩnh hơn khá nhiều các bác ạ. Sắp tới sẽ là đầu tư router, switch, mod nguồn linear và clock để cải thiện thêm 1 chút

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Haolq likes this.
  10. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Hehe... chú Tú định né vụ nguồn qua CD à? Để a e cãi nhau gần trăm trang rồi, thôi chịu khó vác ba cái máy đo ra kiểm xem vài sợi dây nguồn từ thấp đến cao cái nào ít bị nhiễu cao tần nhất. Rồi chịu khó làm cái bộ gạn nhiễu bù dòng cho a e chơi thử, nếu ngon lành có phải giúp bà con đỡ tốn tiền hông!
    Thân. ( hẹn gặp ở kỳ Sumo kế tiếp nếu còn tổ chức nghen)

11. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bạn phuongaudio.

Chào các bạn tham gia viết bài trong diến đàn VNAV.

Cũng như phuongaudio và số đông các bạn chơi Audio đều có mong muốn khi tham gia VNAV là để học hỏi và chia sẻ những đam mê về Audio.

Tôi chưa bao giờ đả phá, lánh xa dây nguồn như bạn viết, mong bạn đọc và xem lại bài viết của Thai64 nhé.

Ta cùng nhau thử phân tích sợi dây điện cấp nguồn ( dây nguồn ).
    I, Cấu tạo chung của dây nguồn:
    1.Vật liệu truyền dẫn bên trong.
    2. Điện môi.
    3. Lọc nhiễu.
    4. Công đoạn làm lạnh.
    5. Sắp xếp.
    6. Lớp bảo vệ bên ngoài.
    7. Độ dài của dây nguồn.
    8, Đầu cắm.

II, Nguồn điện sạch (Đảm bảo về chất lượng điện năng cung cấp )

Chất lượng điện năng là tất cả những thông số kỹ thuật liên quan đến: Dòng điện, Điện áp, Tần số có thể gây ảnh hưởng đến các thiết bị sử dụng điện, các sự cố thường gặp là mất điện, sụt áp, quá áp, sóng hài, xung nhiễu, mất cân bằng pha...

III, Bộ nguồn trong Thiết bị máy móc hay thường gọi là Phụ tải.
    Nhà sản xuất chế tạo lắp đặt bộ nguồn theo máy có khả năng chống nhiễu tốt nhất, cung cấp nguồn điện sạch cho mạch điện tử và các Motor DC.

@ Dây nguồn là phụ kiện kết nối giữa Nguồn điện sạch với thiết bị.

Vậy theo Phuongaudio và các bạn yếu tố nào của dây nguồn làm thay đổi âm thanh ?

Tai nghe của các bạn để nhận ra sự thay đổi âm thanh khi thay đổi dây nguồn...xin lỗi đừng đọ với những chuyên gia thẩm âm của hãng và với các thiết bị, máy móc kiểm tra âm thanh.

Đến tai các loài vật như: Dơi, chó... máy còn đo và phân tích được !

Trân trọng

Last edited: 20/11/22
    Ls Hoa Hồng likes this.
  12. Haolq

Haolq Advanced Member

Con này mình chưa được biết, ko biết ở SG đã có ai dùng chưa ? DSD hiện mình thấy máy của bác Hải cty SIG ở SG ráp là OK nhất, yếu điểm nhất của nhạc Stream Online so với chơi trực tiếp file nhạc trên HDD là phần SubBass , lúc trước mình chưa có Subwoofer đánh <80Hz tách riêng ko nhận thấy, khi có Subwoofer ghép vào khúc này mới thấy hạn chế của nó, và phần Subwoofer nó lại tác động lên toàn dải tần của loa chứ ko phải chỉ ảnh hưởng tới vùng tần số nó làm việc .

13. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Chào bác Thai64, như em đã viết ở mấy bài trước, em không muốn trao đổi hoặc tranh luận và chỉ muốn can các bác để topic giàu chất kỹ thuật và em hóng được chút. Đúng như các bác trên này viết, hình như bác không tôn trọng anh em trên này: bài viết của bác đoạn đầu tưởng đậm chất kỹ thuật, nhưng đoạn sau đã đưa hãng ra dọa anh em. Anh em biết nhiều hay ít đưa ra quan điểm về dây nguồn chắc bác lại đưa quan điểm của hãng ra đè anh em thôi. Ý kiến của em là bác cứ hỏi hãng xem yếu tố nào ảnh hưởng rồi trích dẫn trên này để anh em theo. Về việc thẩm âm: hãng tuy có giỏi hơn người chơi nhưng nếu không tìm hiểu người chơi quan niệm thế nào là hay: chắc sẽ không bán được hàng. Người chơi được quyền quyết định thế nào là HAY và quyết định mua hay không. Theo em khác sự khác biệt lớn nhất giữa các bác trên này là quan niệm thế nào là HAY. Khi không tìm hiểu kỹ quan niệm của đối tác: không tranh luận

14. thai64

thai64 Advanced Member

Bạn lại chủ quan chụp mũ...phuongaudio đọc kỹ và xem bài họ viết những gì ? trong diễn đàn này.
    Khi bàn về kỹ thuật thì bạn lại lấy ý kiến của cá nhân khác chưa có một chút gì liên quan đến kỹ thuật.
    Khi có một ai đó có ý kiến về việc dây nguồn không ảnh hưởng đến âm thanh thì bác và mọi người tôn trọng chưa ?
    Khi tôi hỏi hãng thì Chủ tịch hãng Audio họ trả lời dùng dây nguồn theo máy ( tôi đã chia sẻ thông tin về việc dây nguồn không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh ở trên diễn đàn này nhiều lần ). Rất nhiều hãng Audio họ dùng dây nguồn và khuyến cáo người dùng hãy dùng dây nguồn theo máy...
    Chốt dây nguồn ảnh hưởng bác ơi ? Cơ sở kỹ thuật là gì để bạn chốt ! ?

15. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 cũng đề nghị với bạn phuongaudio không bàn về việc này khi không nói về kỹ thuật nhé.
    Trân trọng.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

rõ khổ! Bác sinh hoạt 2006 là bậc lão niên rồi mà giờ mới nhận ra. Dây nguồn không tác dụng, bỏ qua đi để nghe nhạc thui :) Tâm như mặt nước thì mới nghe nhạc được bác ơi.

phuongaudio likes this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

Đấy các bạn xem...léng phéng vào đây viết bài, quăng những câu chẳng ra đâu vào đâu !

18. phuongaudio

Em nghe và quyết định Hay (Hay của em có bao gồm cả một số yếu tố kỹ thuật và giờ không muốn chia sẻ với bác)và chốt ảnh hưởng, em viết thơ thẩn vì lúc đó em có hứng và vẫn còn quý, tôn trọng bác. Giờ bác đề nghị em làm điều ngược lại?

Wilson Fans likes this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 đã viết ở trên rồi...không bàn về kỹ thuật thì dừng. Tôi tôn trọng bạn thì mình mới viết bài chia sẻ thông tin kỹ thuật với bạn nhé.

phuongaudio likes this.
  20. phuongaudio

Nhắc với bác là em tôn trọng nên mới can bác vài câu, bác không coi trọng: em dừng việc can gián và trao đổi với bác

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  21. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác bấm vô Profile của đối tượng, bấm tiếp nút Ignore là lẹ nhứt.

Vinhoankiem and phuongaudio like this.
  22. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Thanh niên khéo tay + tốt tai ở HN mới làm để bán thương mại, đã cố gắng tối ưu hóa cả phần cứng và phần mềm. Ngoài ra "điểm yếu" khác nghĩa với "yếu điểm" bác ạ.

Bác nào ở HN muốn chơi nhạc số có thể thử, tôi nghĩ là rất ok (đã so với CDP Studer 731 trên 1 hệ thống, và có vẻ so với nó Studer 731 ko phải là sự lựa chọn khôn ngoan).

Haolq likes this.
  23. phuongaudio

Hoàn toàn đồng ý với bác nhưng sóng ngầm khiến mặt nước không yên. Bác đó phải tự hiểu tại sao một người trước đây không hề tham gia tranh luận, mấy hôm trước còn thơ thẩn can gián vui vẻ với mình hôm nay lại lên tiếng như vậy. Em không chọn phe, chỉ chọn sự hợp lý

Wilson Fans likes this.
  24. 666

666 Advanced Member

E mới thay cọng dây nguồn shunyata 3-4chai vô. Tổng thể thì hay hơn cơ mà e thay cả phono nữa nên cũng k dám chắc. Hơn nữa cũng chả hứng thú cắm rút chi cho mệt, như các cụ đã nói đèn phải 15-30’ mới ổn định nên test cũng rất mất thời gian, nhạc hay là phiêu theo quên luôn rồi còn test gì nữa :D. Quan trọng mình tin là đủ :D.

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tìm dây nồi cơm điện vô, test thử rồi chia sẻ thực tế đi bác. Chứ phê phono cũng vừa thôi chứ!:D

666 likes this.

Share This Page

Loading...