Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. HiendKid

HiendKid Approved Member

Cảm ơn bác Phong Vân đã tiếp lời. Đọc bài bác viết, rất cảm phục quãng thời gian bác đã chơi với không ít trí tuệ, mồ hôi và tiền bạc!

Trong bài nào đó phía trên bác có nói đến chỗ này phải không? Ở tầng trên cùng có mấy shop phối ghép hay, em cũng thường sang học hỏi, họ rất giỏi tạo ra sân khấu âm thanh (không quá chú trọng về âm hình, dải tần như mình). Có điều giá bên này giờ đắt cắt cổ ra, nhất là ông 88 bán dây đúng là dây treo cổ :))

Attached Files:

phongvan2000 likes this.
  2. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Năm mình lang thang chơi tự túc ở Sing từ 2015 , lần đầu tiên ở Sing có 2 ngày , mày mò đi tầu điện ngầm ra đến Adenphi cũng tầm trưa nên ghé được shop nào mở cửa có khách thì nghe ké , chụp choẹt mấy kiểu rồi lang thang ra China Town chứ ko có thời gian rông dài ngắm nghía.Tuy shop chúng nó không trang bị nhiều tiêu tán âm thì chắc chắn chúng nó có dùng chuông điều âm để định vị cơ bản vị trí nhạc cụ- sân khấu âm nhạc thì nó mới có thể ngồi thử dây hãng nọ..hãng kia khác nhau như nào..( cái này do hồi trước qua chỗ shop anh Congaudio đã thấy có chuyên gia đến setup rồi ) chứ còn nói chuyện Test Mù với mấy ông Võ Mõm trên này thì biết cái đếch gì đâu
    Nhưng đến ngày hôm nay thì mình rút ra bài học xương máu sau khi ngồi toét mắt tìm hiểu các kiểu đi điện dây nguồn ở các phòng thu âm ở châu Âu và đã từng cắm ra rút vào vào hàng chục cái dây nguồn thì kết luận lại là dây nguồn có màu âm trung tính ( hay không màu ) là tốt nhất.
    Còn muốn thêm màu để nghe thể loại nhạc gì thì điều chỉnh bằng dây tín hiệu là phương án tối ưu cho cuộc chơi.
    Như hồi xưa mình có con DAC Stellavox st2 96/24 Goldmund 3 đường tín hiệu ra , mình chơi cho 3 hệ thống dây , nghe Vocal thì gạt 1, nghe tam tứ tấu đàn dây thì gạt 2 . Phê hơn lên nóc nhà bắt con gà, nhiều ông bạn đến nghe còn ko hiểu nổi, Lú-Tẩu luôn :)

Last edited: 2/12/22
  3. Haolq

Haolq Advanced Member

Thua ... bác chém cũng vừa thôi chứ ! Hôm trước bác gì nói chỉ 1 cọng lông vắt ngang dây loa là bác ấy biết , vì nó làm thay đổi chất âm, hôm nay đến lượt bác nói dây nguồn cắm khác lỗ trên ổ cắm là nghe khác ... Theo mình, chính sự quá nhạy cảm của dây nguồn nên HT của bác sẽ ko chuẩn ! Nó phụ thuộc quá nhiều vào các tác nhân khác . Thiếu ổn định, hoàn toàn bị chi phối bởi phụ kiện của dàn máy ...

4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Có thứ nghe đc bác (ở quan sát):
    -
    -
    Ps: Thế này là tạm ổn, không bị rơi vào ma trận của các saler

Ls Hoa Hồng likes this.
  5. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

lại nổi sóng kekekeke. Cụ nào chưa tin, chưa chơi dây nguồn thì 80% sau này sẽ chơi thôi k phí nửa cuộc đời chơi 2en.
    Tại sao ư? Tại vì còn lên Vnav thì còn "bước tiếp" ấy mà :D:D:D

Wilson Fans likes this.
  6. truongtoan

truongtoan Approved Member

Em xin tư vấn dây nguồn <2tr cho amply với các bác

7. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Sự thật thì mua cọng dây (không theo máy) từ 30-500tr chỉ để hy vọng, niềm tin... Ảo vọng là nó làm thay đổi. Dù sao cũng còn cọng dây, tiền vẫn đó có khác là là "biến thành" sợi dây.
    Bị dụ.
    Ngoài kia nghe đâu 40k con người cũng bị dụ, họ có nhiều thành phần. Nguy cơ mất trắng. So sánh e chưa chuẩn lắm nhưng tựa Chung là có điểm giống nhau đó thiếu Hiểu Biết.
    Hải muốn nhắn các bác mới bắt đầu chơi audio, đọc topic này hay đâu đó thì xem như giải trí. Đừng đọng lại điều gì cả.
    Dây nguồn mà thay đổi - đó là lợi dụng và lừa dối của người bất lương

ntvdeneb, TuanAnh68, Ngoc2 and 2 others like this.
  8. Ls Hoa Hồng

Ls Hoa Hồng Advanced Member

:D:D:D

Đây bác, cụ ấy chém ..... ngay chính lời cụ ấy vừa viết ra.
    Bài sau chém bài trước, câu sau chém câu trước.

Bài trước thì cụ ấy phán là dây nguồn có tác dụng "làm sạch dòng điện".
    Bài tiếp theo thì cụ ấy cũng phán "Nguồn điện còn quá nhiễu...., dây không cải thiện được nhiều".
    Vậy 'khả năng làm sạch dòng điện' của dây xịn nó năm ở đâu vậy cụ??? Hay nó chỉ có tác dụng làm sạch khi đã có nguồn điện sạch??? Vậy thì nó làm sạch cái gì????

Nghe câu khẳng định và những dẫn chứng để chứng minh cho luận điểm mà cụ ấy khẳng định thì nó chẳng có giá trị chứng minh gì cả.
    Đọc cả hai bài thì chỉ thấy chỉ trích, coi thường người chơi.

Wilson Fans and Wildbird like this.
  9. lethanhngoc

bác chỉ là 1 cá nhân với hiểu biết cá nhân vì vậy bác bớt dùng từ nặng nề (người bất lương) gán ghép cho người khác đi bác. Dây nguồn là lừa đảo thì VNAV là cái chợ bán hàng lừa đảo ah? Nếu bác k muốn bị những lời nặng nề khác nhắm trực tiếp vào bác hoặc bác sẽ bị xử lý theo qui định của VNAV nhé. Bác muốn không? :mad::mad::mad:

Vinhoankiem and Wilson Fans like this.
  10. HiendKid

HiendKid Approved Member

Đây là sự khác nhau về vị trí, thứ tự mà chỉ cần thay đổi cũng thấy khác:

- Vị trí Primary Earth trên ổ cắm QB8 của Nordost nhất định phải dùng cho Pre-amplifier, nếu cắm sang vị trí khác chất lượng sẽ giảm. Trong khi vị trí có chữ QB8 dành cho power amplifier (QB8 là ổ cắm kiêm chức năng lọc ở dạng mạch hình sao)

- Tôi cũng như đa số anh em chơi dây Nordost dùng Valhalla 2 làm sợi dây nguồn tổng (từ tường vào ổ), phía sau sẽ là Tyr 2, Frey 2. Nếu bạn đảo Valhalla 2 xuống sau, đưa Frey 2 lên tổng, chất lượng dẽ xuống ngay lập tức và dễ dàng nhận ra.

- Tôi ưu tiên dây tốt hơn cho Pre-amplifier, CDP hơn DAC, Music Server. Nếu bạn đảo sự ưu tiên này, mọi thứ cũng rất khác.

Bạn chưa hề nhìn xem tôi chơi hệ thống như thế nào nhưng đã kết luận là nó “thiếu ổn định”. Bạn chưa trang bị kiến thức về dây dẫn nhưng nói tôi “chém gió”. Thực sự là bạn rất hồ đồ nhưng tôi vẫn dành thời gian “khai sáng” cho bạn những thông tin trên, nó là tri thức đó bạn ạ.

Ngoài ra bạn cũng cần biết về đặc tính, cấp độ dây nguồn - tín hiệu - dây loa khi phối ghép, những cái đó đều phải đọc và học.

@Ls Hoa Hồng: Bạn có kỹ năng đọc hiểu còn kém nên tôi không tranh luận với bạn, mời bạn né ra dùm, xin cảm ơn.

Rất nhiều bác inbox cho tôi đại ý thế này, tôi lấy 1 tin tiêu biểu:
    “E thấy chả cần tốn sức, tốn chất xám (trải nghiệm quý giá) cho họ làm gì! Hãy cứ để họ trong tăm tối có phải tốt hơn nhiều không bác” (xem hình đính kèm)

Nhưng quan điểm của tôi vẫn là chia sẻ kiến thức, phát triển cộng đồng VNAV. Và tôi thấy những cái đầu bảo thủ, ngốc ngếch ở topic này, rất cần xoá đi để làm sạch tri thức Audio, kẻo người mới chơi đi lạc lối.

Attached Files:

Nguyennhatduy and phongvan2000 like this.
  11. caobobin

caobobin Advanced Member

Mọi người cứ vui vẽ thoải mái thảo luận giao lưu tranh luận, đúng cũng được, sai cũng được, bản chất tri thức kiến thức là vô tận nên ai chọn lọc, lĩnh hội được cho mình thì tốt chứ mạt sát thóa mạ nhau cho "đã" cái "tôi" cũng có thỏa mãn cái gì đâu. Như thưởng thức một bản nhạc có người nghe vài nốt thì next, người thì cố nghe đến cuối xem có gì hay ở phía sau và vân vân ... VNAV cứ đà này thì ngày càng giảm tương tác mất thôi

Wilson Fans likes this.
  12. HiendKid

HiendKid Approved Member

Một số group như Audio Biên Hoà, Nordost… đã dẫn lại topic này như một trò hề, đọc hàng chục comment ở đó thấy rất xấu hổ cho VNAV. Cho nên tôi mới nói ở phía trên là Mod/Admin cần phải biết thanh lọc, cái gì sai hiển nhiên thì cần phải xoá bỏ nếu không mặt bằng tri thức của VNAV sẽ bị kéo tụt xuống bởi những quan điểm vớ vẩn như vậy.

Với cá nhân tôi thì đến lúc này cũng thấy nản rồi. Xoá tài khoản.

13. Ls Hoa Hồng

Ở bài viết về trước khá xa mình đã nhận xét đùa về một comment rằng: những bài viết cho rằng dây nguồn không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh sẽ bị cho là kém sang.
    Và đến trang 89 này thì một thấy bói cho rằng, những người có quan điểm rằng dây nguồn không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh là không cùng mặt bằng tri thức với người có quan điểm dây nguồn thay đổi chất lượng âm thanh.
    "Tri thức" mà ông thầy bói đang liên tưởng sao mà thấy nó rẻ mạt vậy .....

Thiết nghĩ, bản thân viết bài mà ý trước đá ý sau, bài trước phản bác bài sau thì ..... xin đừng nhắc đến chữ "tri thức". Hiểu được nó và có được nó ..... không đơn giản như cắm cọng dây nguồn đâu bạn ạ.
    Bạn có tổng số 26 bài viết từ trước tới nay, tôi đọc cả 26 bài của bạn. Không có bất cứ một bài nào thể hiện "tri thức" trong nội dung bài viết cả. :eek::eek::eek:

Ngoc2 and Wildbird like this.
  14. Haolq

Haolq Advanced Member

Anh thấy xấu hổ vì anh thiếu tự tin thôi, Audio chỉ là trò Lego khi mua đồ làm sẵn về ghép , ko có gì cao siêu cả .

15. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Trong cuộc sống và công việc mình ghét nhất là những thể loại sân si, đàn bà. Và bác là 1 trong những số đó. Xin lỗi vì đã đưa ra câu từ khó nghe để các bác khác đọc được, mình đã ko tương tác để topic tự trôi nhưng mấy bạn già này vẫn cố tình lôi nó lên để đả kích thì các bạn còn hơn đàn bà. Đi săm soi từng câu chữ, rồi chụp ảnh những bài đăng ... xong đưa lên đả kích thì nói thật nó ko phải tính cách của người phóng khoáng. Bỏ qua vấn đề âm thanh, vì nói thẳng tôi kém, nhưng kể cả kém thì nhận định ở đầu topic nó cũng là nhận định mang tính cá nhân, và "có vẻ" vì tôi ko chắc chắn. Có thế mà các bác cũng thi nhau chê bai thì tôi đến ạ các bác.

16. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Bác này có vấn đề về đọc hiểu thì phải, thứ nhất nếu tôi là người bảo thủ tôi đã ko thay đổi hệ thống điện, tìm cách đấu tiếp địa, mua ổ cắm xịn ... để nhằm thay đổi quan điểm dây nguồn. Và cái này tôi đã hỏi rất nhiều trên đây. Thứ 2 bác bảo tôi nghênh ngang, tinh tướng, thì tôi thấy bác hơi ngớ ngẩn chứ ko vừa. Tôi ko có kiến thức nên tôi tiếp thu chả hết chứ tinh tướng với ai? Tôi chỉ ghét cái đội, chỉ bảo thì é.o chỉ, chỉ lên đả kích, chê bai, viết dài dằng dặc ngoài chê và thể hiện thì chả giúp ích gì. Thế nên tôi chả việc gì phải kiêm tốn, thật thà, trân trọng mấy bố đó. Thế nên bác đọc thì phải đọc cho đầy đủ, chứ đừng kiểu chỉ đọc nửa vời vậy. Thân

Wildbird, Ngoc2 and Wilson Fans like this.
  17. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Coi những người cho rằng dây nguồn mà thay đổi - đó là lợi dụng và lừa dối của người bất lương thì bố láo mất dạy quá rồi bạn ạ. Tôi thật sự kinh tởm cho những ai đã like cho bài viết vô đạo đức này.

18. lethanhngoc

Vâng bác. Bác này cũng có tuổi, có ăn học nhưng ăn nói rất báng bổ, nặng nề, xúc phạm người khác. Học hành chả biết tới đâu, thành tựu trong cuộc sống đc cái quái gì, hơn đc ai trên cái diễn đàn này mà ăn nói như bố đời đòi khôn hơn hàng ngàn, hàng trăm ngàn ntd trên toàn cầu. Hơn hết, bác này đã lập đi lập lại những hành vi vi phạm nội quy Vnav. Kỳ này bác Hải này k chấn chỉnh, dừng cái trò lố bịch, láo, hợm hĩnh thì k còn cách nào phải đưa đi cải tạo thôi. Dứt khoát là như vậy

Wilson Fans and Vinhoankiem like this.
  19. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Ở góc nhìn của tôi, khi đọc một số bài của bạn, thì tâm trạng xấu hổ của bạn không nằm ở chỗ không tự tin vào kiến thức của bản thân như một số người nhận định, mà sự xấu hổ của bạn ở đây là sự xấu hổ thay cho những người không biết xấu hổ bạn ạ.
    Môi trường sống, môi trường làm việc hạn chế sẽ dẫn đến hạn chế suy nghĩ của người ta. Còn sự tự mãn và kiêu ngạo theo kiểu áp đặt: ai cho rằng dây nguồn thay đổi là kẻ lợi dung, lừa dối bất lương... thì cuối cùng cũng lộ bản chất của kẻ suy nghĩ hẹp hòi nhỏ bé mà thôi. Đó chính là hàm nghĩa của câu thành ngữ: " Ếch ngồi đáy giếng ". Tôi khuyên bạn, không nên bàn luận với họ. Vì khi bạn bàn luận chia sẻ với họ thì chẳng khác nào bạn đang cùng con ếch ngồi đáy giếng luận bàn về biển cả, chẳng khác nào bạn đang cùng côn trùng mùa hè luận bàn về băng tuyết mùa đông... đâu. Muốn đi đường dài nhất thiết phải cần có người cùng chí hướng bạn ạ.
    Chúng ta tham gia diễn đàn với mục đích chia sẻ những trải nghiệm của bản thân ( tuyệt đối không bắt ai phải tin ) với mong muốn có những đánh giá: Người thật- việc thật về những vấn đề liên quan đến chất lượng dòng điện và những ảnh hưởng của nó. Việc quan trọng là chúng ta đã giúp bạn " Chim Sâu" hiểu ra được vấn đề, còn những nhận định của bạn về bạn " Chim sâu " theo tôi bạn cũng nên cẩn trọng hơn. Tôi thì khoái câu " thương cho roi cho vọt..." của bạn này.

Last edited: 3/12/22
  20. Ls Hoa Hồng

Trong này có một vị, thuộc hạng tiểu nhân mà rất nhiều bác đã nói là "nên tránh xa tay này, vì chuyên rình cắn trộm".
    Vị này thì miệng thích nói nhân nghĩa, rao giảng đạo đức, dạy đời. Nhưng bụng thì tiểu nhân.... Chuyên đi rình xem ai đã nhấn like bài nào...... Không ít lần vị này viết rõ, chỉ trích cả việc like của người khác. Bữa nay lại lặp lại.
    Tóm lại, vị này thuộc dạng nông cạn, nhỏ nhen, thù hằn vặt vãnh.

Wilson Fans, thai64, Haolq and 2 others like this.
  21. Nagra

Nagra Advanced Member

Ôi bạn oách xà lách thế kia á. Năm 2015 mà "đã từng" qua Sing tới tận .... 2 ngày rồi kia à. Oách quá! Mà lại còn là đi "tự túc" nữa kia à. Vậy chắc Ing sờ lích của bạn chắc phải cỡ .... IELTS 7.5 trở lên luôn nhỉ....

Tôi thì từ trước năm 2000 tôi đã lăn lộn không thiếu góc nào ở Sing (vì Sing còn nhỏ hơn cả Tp.HCM).
    Thế bạn có muốn nói đến bất cứ nước nào hay đã từng đến bất cứ nơi nào trên cái thế giới nhỏ bé này thì để tôi diễn giải từng nơi chốn cho bạn luôn một thể ???

Đây là một diễn đàn có tính văn hoá cao. Kẻ già người trẻ đủ cả. Nên ăn nói đừng nên coi trời bằng vung, khệnh khạng, khinh thường kẻ khác.
    Tôi tin rằng với cách hành văn của bạn thì bạn cũng "chưa già". Nhưng nhảy vào comment thì tự vỗ ngực xưng 'mình' xưng 'tớ' thì đủ biết rồi.
    Nếu bạn lỡ có tiền hơn người khác thì cũng ráng đừng để họ gọi là trọc phú.

Last edited: 3/12/22
    ntvdeneb and Wildbird like this.
  22. gamut

gamut Advanced Member

Vài chuyện phiếm ngoài lề....
    Em vốn không muốn dây vào những đôi co tranh luận không đáng có, bởi xét cho cùng cũng chẳng làm cho người ta văn minh & cao thượng gì hơn
    Nhưng sống trên đời , gieo gì gặt đó, vỏ quýt dày thì có móng tay nhọn, chỉ vì những quan điểm bất đồng với mình mà sẵn sàng chà đạp, mạt sát người khác bằng những từ ngữ đao to búa lớn, khinh khi người đối diện trong khi chắc gì mình đã tốt & trong sạch hơn người?
    Em cũng lấy làm lạ là với tâm địa hẹp hòi, đố kỵ, những suy tính đầy sân si & độc ác mà lại tồn tại trong một con người đã bước qua tuổi tri thiên mệnh lại chọn cho mình thú chơi tao nhã này....
    Em rùng mình khi đọc trong một bài viết của ông ấy có một số khái niệm như:
    *Người bần hàn không phải là người không có tiền mà là người không có học
    *Người thấp hèn không phải là người không có địa vị mà là người không có liêm sỉ
    *Người đoản mệnh không phải là người không có tuổi thọ mà là người không giúp ích gì cho xã hội
    *Người cô quả không phải là người không có con mà là người không có đạo đức
    AE nghĩ sao về những nhận định này, nếu chiếu theo những khái niệm quái gở như vậy thì chắc hẳn là những người dân nghèo thấp cổ bé miệng hẳn đều là những "người không có liêm sỉ " bởi vì nghèo thường đi đôi với hèn như cổ nhân đã dạy, cặp vc nghệ sĩ nổi tiếng XQ- LQV chắc hẳn là chẳng có giúp ích gì cho đời cả ngoài việc chỉ để lại những vở kịch thâm thuý & những bài thơ tình nồng nàn cháy bỏng???
    Phải chăng tất cả những nghệ sĩ tuổi xế chiều không may phải sống cô quả một mình hay trong viện dưỡng lão đều là những người vô đạo đức???
    Ác giả ác báo, khẩu phật tâm xà thì sẽ bị cộng đồng khinh miệt & xa lánh...

23. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Chuyện chả có gì quá đáng nếu sản xuất hay chỉ lắp ráp một sản phẩm chỉ để làm đẹp. Cộng sinh với thiết bị chính và dừng ...thì đâu gì để nói. Thậm chí 1 vốn 4- 10 lời. Chả Sao.

Theo tôi biết mấy thương hiệu sản xuất dây nhợ hình như cũng không dám công bố cọng dây này thiên về dải này hay dải kia. Trừ dây tín hiệu, dây loa vì có thể can thiệp được nếu muốn.
    Riêng dây nguồn là không thể. Nói có là Đi ngược khoa học. Đừng vì lý do cùn mà chém bừa. Nên nhớ audio là sản phẩm của kỹ thuật mà ra.

Vậy nói phét, nói quá, gán ghép bất chấp vào sản phẩm để dụ người đời thì gọi là gì. Quá nhiều minh chứng Cho thời gian gần Đây.
    Lúc đó mà ai nói trái ý thì thôi... Xúm vô ném đá vỡ như chơi. Dạy kẻ giàu tiêu tiền.

Cọng dây theo máy do hãng A đặt hàng, các bên đều nói chuyện theo tiêu chuẩn do mấy ông hiểu biết kỹ thuật qui mô quốc tế đặt ra chứ không có theo ông audio nào cả.

Cầu chì thì phải theo thông số máy. Vậy cầu chì khác thay vào sao không theo hướng dẫn mà lại theo ý ông bán cầu chì và người không hiểu kỹ thuật. Thông số là 1A sao không thay 1A mà chỉ thay 5A chỉ vì nghe nói nó hay hơn.

Vật liệu chế sợi cầu chì là kim loại abc, tra tài liệu thì chất này dẫn điện nhanh 3 triệu lần so với đồng. Nhưng ông shop lại công bố 8 triệu lần. Vậy tin ai.
    Không biết nhanh để làm gì.

Công bố sai, gán ghép điều không có, tung tin thất thiệt nhằm trục lợi vì không phải ai cũng hiểu kỹ thuật. Vậy nên gọi như thế nào đây.

Lùa Gà nghe có vẻ nhẹ nhàng hơn.

QuyHuyen, TuanAnh68, hannah_ and 2 others like this.
  24. lethanhngoc

Có vẻ đã tỉnh mơ đươc chút. Có đủ văn hóa phổ cập thì nên có lời cáo lỗi với bá tánh cho dù chỉ là lỡ lời, chớ loanh quanh ngoan cố thì sẽ bị bem thôi. Nhớ đó

25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Oài nhiều lời đao to búa lớn quá nhỉ. Trò chơi thôi các bác

Share This Page

Loading...