Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em cứ giả sử dây nguồn nó lọc nhiễu điện tốt đi. Thì khi nguồn điện sạch hoặc đã được lọc sạch trước đó, thì dây nguồn còn lọc gì nữa ko? Mà ko lọc thì tác dụng gì???
    Đã là lọc thì chí ít phải có RLC lớn thì tác dụng lọc mới lớn. Liệu RLC của sợi dây nguồn nó được bao nhiêu???
    Có cụ nào dám khẳng định nghe ra được dây nguồn ko?

Wildbird likes this.
  2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

bác lại quy chụp e rồi "Một đoạn dây nguồn mà làm sạch nhiễu điện đóm được à bác. Vừa ko lý thuyết mà cũng ko thực tiến." Lý thuyết thì hãng sẽ trả lời bác, bác không đồng ý thì bác nên tranh luận với hãng. Còn về thực tiễn thì e khẳng định bác rất hồ đồ khi nói như thế. Em có sử dụng dây nguồn nhiều năm, có giao lưu nhiều ae trên vnaver, em học hỏi nhiều từ họ vậy có phải là thực tiễn không bác?
    E biết bác có nghề về điện tử, loa đài vậy e xin hỏi bác biến áp, mạch, tụ nó có lọc hết được nhiễu nguồn không bác, người ta bện dây để làm gì, phát minh ra các chất điện môi mới để làm gì ah?
    Bác nêu kỹ sự Luxman thì e cũng có thể nêu cả tác kỹ sư khác nói ngược lại. Quá dễ
    Chụp cái dàn làm gì bác, bác thích em mời bác qua giao lưu, phòng rộng, trà thuốc đầy đủ, trang âm kỹ, nhiều đồ từ cỏ cho đến flagship. Xin mời bác. :D:D:D

3. lethanhngoc

Vì bác chỉ biết được đến thế thôi. Thiếu gì người cả đời còn nhiều điều chưa biết bác.

4. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Ý kiến rất hợp lý. Số “Múa gậy vườn hoang” khá nhiều đấy !

TuanAnh68 and Vinhoankiem like this.
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Dây IC và dây loa là loại dây dẫn làm đường cho âm thanh chạy từ nguồn phát đến loa nên sẽ can thiệp trực tiếp đến âm thanh khi đi ngang qua nó. Do vậy, dây IC và dây loa có tác dụng vì có ảnh hưởng trực tiếp đến âm thanh. Trong khi đó, dây nguồn chỉ có chức năng cung cấp điện cho thiết bị và lại qua một loạt hệ thống như bác trinh_anhtu phát biểu nên không còn tác dụng gì nhiều đến âm thanh.

trinh_anhtu likes this.
  6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, em chả biết gì nhiều nên vào đây chỉ dám dựa cột nghe thui.

lethanhngoc likes this.
  7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hôm nào em xin qua nhà bác để học hỏi thêm nhé. Tks

8. lethanhngoc

oke bác, qua giao lưu trà âm đi bác.

9. trinh_anhtu

Nếu bác khẳng định 100% nhận ra được dây nguồn, e xin chân cắm rút hầu bác. Thiết bị dây dợ nhạc nhẽo bác tự chọn, e đem dây nồi cơm của mụ vợ đi. E cắm rút 5 lần nếu cả 5 bác đều nhận ra thì mọi tranh cải về dây nguồn trên hệ mặt trời sẽ chấm dứt.

10. lethanhngoc

dây IC, dây loa cũng dẫn điện như dây nguồn thôi. Giải thích kiểu này e tạm hiểu bác chỉ nghe được khác biệt giữa dẫn điện trực tiếp còn dẫn điện gián tiếp bác chưa nghe được. E hiểu rồi :):)

11. lethanhngoc

oke bác. kg cần phải hầu hạ gì bác. Chúng ta cùng chơi cho rõ sự thật là gì thôi mà

12. trinh_anhtu

E ngoài Bắc nếu bác Hà Nội e sẽ thu xếp đến hóng.
    Còn nếu ở trỏng thì nhờ các cụ trong đó vậy.

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mật thư cho em cái số điện thoại để em gọi trước khi đến. Tks

14. Haolq

Haolq Advanced Member

Trong toán học có tính chất "Bắc cầu" - Anh em ở đây ai đi học là biết tính chất này .
    Dây điện hãng cho âm thanh tốt hơn dây nồi cơm điện , căn cứ t/c bắc cầu, suy ra nồi cơm điện dùng dây điện hãng nấu ra sẽ ngon hơn nồi cơm điện sử dụng dây theo nồi ?
    Theo bác, việc áp dụng tính chất bắc cầu ở trường hợp này là đúng hay sai ?

15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác hiểu sai ý em rồi. Dây IC và dây loa dù cũng là loại dây kim loại và cũng là dây dẫn được điện như dây nguồn nhưng ở đây người ta dùng nó làm dây dẫn âm thanh. Do vậy, chức năng của nó khác biệt hoàn toàn với dây nguồn là dây chuyên dùng để dẫn điện chứ không dẫn âm thanh.

Last edited: 19/7/22
  16. lethanhngoc

E sài gòn. Hnoi thì k có cơ hội rồi. Rảnh thì hẹn vào các dịp cuối tuần thôi. 0903645101

17. lethanhngoc

Nó là dây dẫn điện chứ k dẫn âm thanh nhé bác. Khác nhau chỉ là vị trí cắm thôi

18. TuanAnh68

TuanAnh68 Advanced Member

Có phân biệt được âm thanh thay đổi khi thay thế dây nguồn thì có là tai Rơi.

19. lethanhngoc

E k suy luận kiểu mênh mang với cái căn cứ lỏng lẽo như vậy được. E ít học nên thấy nhiều người chơi khen hay, hãng danh tiếng chế tạo, mượn về nghe thử, giao lưu nghe ké thấy hay thế là đễ dành tiền mua chơi thôi bác. Cũng may mắn là e thấy nó đắt đỏ nhưng giá trị hữu ít nó mang lại cũng kha khá

20. lethanhngoc

K phân biệt đc thì là tai lãng. Haha

Wilson Fans likes this.
  21. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Để việc test mù
    Theo đọc hiểu của tôi, tôi thấy ý của anh “ nntrung 1958 “ là người tham gia test nên có thời gian “ làm quen” với hệ thống test trước khi test. Hoặc không, người được mời tham gia phải là người có khả năng nghe tốt. Ngoài số lượng người tham gia thì chất lượng người tham gia test nó sẽ quyết định đến tính phổ quát cao hơn của vấn đề. Vì chỉ có như vậy mới giúp người test nhận diện chính xác có hay không sự thay đổi. Điều này giống như mình test tại hệ thống quen thuộc ở nhà mình vậy. Nếu có test thì tôi xin đề xuất:
    Nên công khai những bài test - nên test dây nguồn tổng - nên lựa chọn dây nguồn sử dụng để test là những dây có lever cao ( tham Chiếu ) của hai hãng nhưng có những phẩm chất khác biệt như: MIT- Nordost, shunyata- ansuz… - nên sử dụng hệ thống đèn và loa có độ nhạy cao ( lever của thiết bị cao )…

Wilson Fans and chauphuong like this.
  22. Vinhoankiem

Tính chất bắc cầu chỉ đúng trong trường hợp so sánh những dây cùng một chức năng trên cùng thiết bị phù hợp với chức năng đó bạn nhé. Đây còn có thể coi là tính kế thừa của một luận điểm khoa học hoàn chỉnh.

23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Vâng bác, có thể ý này ý kia nhưng nói ý là "test mù phải thế mới đúng" thì chả đúng.

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ôi, ôi chết, bác ui. Bác xem lại xem chứ dây IC và dây loa mà là dây dẫn điện thì khi cầm vào là bị giựt chết đấy. Và nếu bác cho nó là đường dây dẫn điện thì bác có biết nó bao nhiêu vol không? Điện xoay chiều hay một chiều? Cả hai đều là đường điện thì âm thanh sẽ đi đường nào để vào thiết bị?

25. Vinhoankiem

Cũng giống như tại các cuộc thi. Chất lượng ban giám khảo sẽ quyết định uy tín- giá trị của giải thưởng bạn ạ.

Wilson Fans likes this.

Share This Page

Loading...