Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Xét về tiêu chuẩn kt:
    1- không dc phép đứt khi thắt!
    2- đủ độ nhỏ to (về kích thước): nếu không thì không thể xỏ qua lỗ giày hoặc xỏ qua nhưng xấu
    Xét về tiêu chí nâng cao (advantage):
    1- đẹp, thắt chặt nhưng không bó cứng, dễ tháo khi cần.
    2- có độ đàn hồi cực tốt, giúp người đi dc thoải mái nhất. :D
    Ref: nói không với TCVN! :mad:

Last edited: 3/12/22
  2. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái tiêu chí nâng cao đo lèm seo vậy bác?

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Theo cảm nhận người sở hữu mà bác :D KT thì e đề cập ở trên rùi. Chứ thắt dây xong khi cần phải dùng dao là thua. Món này phải do thẩm định của người dùng à. Nó không co giãn hợp lý khi nhún nhảy, dây càng thắt chặt nếu “chất dây” cứng dẫn đến bị thắt chặt :p

4. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Trước giờ em toàn đi dép Lào, cũng thỉnh thoảng thắc mắc dây gi.. sao nó khác nhau vậy, có vẻ phức tạp quá... Nay được bác cho mở rộng tầm nhìn. Cảm ơn bác

5. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Dây nguồn chuyển sang dây giầy. K sợ phải công bố tiêu chuẩn, công nghệ dây giây ah? Kaka

Wilson Fans likes this.
  6. welldonehd

welldonehd Advanced Member

7. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Giờ con người có nhiều lựa chọn nâng cao cuộc sống nên các nghiên cứu làm thay đổi chất lượng cuộc sống cũng có đất sống, tuy nhiên, thực tiễn có dẫn lối cho ảo tưởng hay ko thì cần thời gian chứng minh. Mà cá nhân em thấy những sản phẩm sống theo trào lưu hoặc 50/50 hứa hẹn một ẩn số trong tương lai thì có vòng đời rất ngắn.

Dây nguồn cũng nằm trong một dạng sản phẩm như vậy, có thể nó chi phối một dải tần số nào đấy của hệ thần kinh cảm xúc. Còn dây giày thì chắc chắn rồi, một cảm giác rất nâng niu bàn chân Việt. :p:p:p

welldonehd and Ninjabolt like this.
  8. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

QUOTE="lethanhngoc, post: 2892594, member: 2927"]Giờ bác thấy riết chả ai dám chia sẽ nữa. Nín hết. Vì sao vậy? Chắc sợ bị đánh giá cảm tính, PR, bị thuốc, thiếu chặt chẽ, chưa sâu sắc ... haha[/QUOTE]
    Em là mem mới. Hay lướt mấy topic củ để tìm hiểu thêm kiến thức, thật sự vnav bây giờ sự tương tác giữa các anh em mem với nhau so với lúc trước là rất thấp. Có thể do mọi người chơi fb và zalo tạo nhóm nhỏ riêng ae chơi riêng.
    Có những topic em xem, thấy 1 còm của anh em mem hỏi mà cả 6 tháng ko có 1 lượt quan tâm, còn những topic mà mem hỏi nhưng vài tháng vài tuần mới có 1 lần tương tác thì những topic vậy nhiều vô kể.. Admin mod chắc cũng lớn tuổi sự nhiệt huyết máu lửa cho diễn đàn chắc đã giảm nhiều so với trước.

9. gamut

gamut Advanced Member

@Langtu1983
    Nói đi thì cũng phải nói lại, ngoài yếu tố ngần ngại chia sẻ như bác nhận xét, cũng có một số newmember nói thiệt là mục đích thảo luận chủ yếu cho...đủ bài để tham gia rao vặt, dễ thấy ở các thành viên này là chỉ quan tâm thế nào ,bao lâu để được bán hàng, thậm chí chẳng thèm đọc nội quy diễn đàn luôn, hỏi toàn những câu vô thưởng vô phạt, vậy nên tạo ra tâm lý thờ ơ ,ngao ngán với các thành viên khác kể cả mod...

Nagra likes this.
  10. Langtu1983

Tiếc thật. Vnav nói gì nói cũng là diễn đàn lớn nhất nhì trong nước về âm thanh, mà những gì tinh túy giá trị nhất lại thuộc về những tương tác chia sẽ của các bác đi trước ở nhiều topic nhiều năm trước. Em mem mới cũng chỉ rep nick mấy ngày đây, tìm đọc các ý kiến chia sẽ hướng dẫn em thấy rõ lắm. Sự tương tác thật sự ko còn nhiều, ko còn nhiều những tranh luận phản biện để lớp đi sau như anh em tụi em hóng và tham gia.

11. Langtu1983

Rồi cũng có bác đạo mạo quá. Việc tranh luận ko thể ko có những lúc gay gắt, tất nhiên miệt thị chửi nhau thì ko bàn, vì hầu hết anh em vnav cũng đứng tuổi rồi. Nhưng đạo mạo dạy đời anh em khác về những tranh luận khi bất đồng ý kiến khi chả liên quan gì đến âm thanh thì em thấy chán vãi. Lại còn phê phán anh em khác like các còm của anh em bất đồng ý kiến mình.

666 likes this.
  12. lethanhngoc

Em là mem mới. Hay lướt mấy topic củ để tìm hiểu thêm kiến thức, thật sự vnav bây giờ sự tương tác giữa các anh em mem với nhau so với lúc trước là rất thấp. Có thể do mọi người chơi fb và zalo tạo nhóm nhỏ riêng ae chơi riêng.
    Có những topic em xem, thấy 1 còm của anh em mem hỏi mà cả 6 tháng ko có 1 lượt quan tâm, còn những topic mà mem hỏi nhưng vài tháng vài tuần mới có 1 lần tương tác thì những topic vậy nhiều vô kể.. Admin mod chắc cũng lớn tuổi sự nhiệt huyết máu lửa cho diễn đàn chắc đã giảm nhiều so với trước.[/QUOTE]
    Mạng xh mà bác. Bạn vừa tham gia vnav, vừa tham gia các group FB nhỏ để đạt hiệu quả cao.

Langtu1983 likes this.
  13. Langtu1983

Đừng gồng quá mệt mỏi bác ạ. Em thặc.

QuyHuyen and thai64 like this.
  14. Langtu1983

Nếu 61 là năm sinh thì anh lớn hơn em nhiều. Cũng ko dám ý kiến gì, vì trải nghiệm anh chắc chắn hơn em. Em chỉ tiếc, rõ ràng em là mem mới, nhiều cái kiến thức sơ đẳng nhưng với em nó là cả chân trời mới. Em tạo topic hệ thống điện vừa chia sẽ anh em mới vừa cũng như mong các cựu lão làng như anh vào đánh giá cho ý kiến. Mà anh lại inbox riêng góp ý bla bla bla, sao anh ko chỉ bảo anh em mem mới như em trong topic đó để anh em mới hiểu được đâu là cái được và cái chưa được.

Haolq likes this.
  15. Langtu1983

Em xác nhận điều này.
    Em ngáo ngơ, ko biết. Lập topic vụ hệ thống điện, rồi chia sẽ cách em làm mass. Bác ấy inbox em giảng 1 bài tràng giang đại hải bla bla bla trên trời dưới đất các kiểu mà ko hề đi sâu chỉ em làm thế nào cho đúng, mà toàn là dạy đời cách còm, rồi nào là bác ấy có nhiều topic nói về việc nối mass do bác ý viết. Em nóng em bảo luôn tại sao ko đóng góp chia sẽ chỉ bảo cho anh em mem mới ở ngay topic em mở, mà inbox riêng làm gì.
    Đạo mạo quá mức đọc còm thấy giả trân xạo xạo ko.

QuyHuyen, Tuilaai, Haolq and 2 others like this.
  16. Haolq

Haolq Advanced Member

Mạng xh mà bác. Bạn vừa tham gia vnav, vừa tham gia các group FB nhỏ để đạt hiệu quả cao.[/QUOTE]
    Bác lên mấy group Audio trên face sẽ thấy tình trạng "gáy" là chính - đừng trông mong gì học dc trên đó. Sở dĩ group face chính thức VNAV ko gia tăng nhiều thành viên như các group Audio face khác là vì họ quản lý khá chặt . Thả cho spam, bán đồ ... là thành viên tăng ầm ầm .

Langtu1983 likes this.
  17. lethanhngoc

Bác lên mấy group Audio trên face sẽ thấy tình trạng "gáy" là chính - đừng trông mong gì học dc trên đó. Sở dĩ group face chính thức VNAV ko gia tăng nhiều thành viên như các group Audio face khác là vì họ quản lý khá chặt . Thả cho spam, bán đồ ... là thành viên tăng ầm ầm .[/QUOTE]
    Học được hay k phần lớn do mình bác ơi. Học người khác thì thái độ đúng mực thì xh này nhiều ng còn sẵn lòng chỉ mà

Wilson Fans likes this.
  18. Langtu1983

Bác lên mấy group Audio trên face sẽ thấy tình trạng "gáy" là chính - đừng trông mong gì học dc trên đó. Sở dĩ group face chính thức VNAV ko gia tăng nhiều thành viên như các group Audio face khác là vì họ quản lý khá chặt . Thả cho spam, bán đồ ... là thành viên tăng ầm ầm .[/QUOTE]

Em ko có chơi fb nên ko biết như thế nào. Chưa khi nào em chơi fb gần 20 năm nay rồi. Em chỉ tìm đọc các topic của vnav dạo gần đây để biết hiểu gì được thêm thì hiểu.

Đời em thật sự từ lúc mới biết kiếm tiền từ năm 1 đại học đến giờ hai mươi mấy mùa trăng đã qua, chưa khi nào em nghĩ đến việc mua ổ cắm quá 300k, nói đến tiền triệu cho 1 ổ cắm thì chắc chắn em sẽ ch..ửi bị điê..n. Tiền triệu cho cái ổ cắm..... bị điê..n co.n m.ẹ nó rồi...... cho tới khi em biết tới vnav này.

Rồi em cũng bấm bụng mua cái ổ celf 10 se hết nhõn 12 chai, độ thêm 2 ổ " fu ru téc " mà 2 ổ này hết nhõn thêm 8 chịu, lại độ thêm đuôi cắm 3 chấu cho ổ thêm 7 xị. Tổng ổ celf 10 se tiền mua ổ với độ thêm ổ cắm hết đâu nhõn 22 chai. Sau tuần lễ cày các topic về vụ điện đến mờ mắt thì em mua và độ ổ clef.

Đừng hỏi em là chất âm hay hay ko. Dàn em còn chưa lắp, mới mua loa amply đầu dac thôi, còn đang đi đường điện. Kinh nghiệm em nghe âm thanh bao mùa trăng qua chỉ là bằng loa điện thoại và loa tivi thôi.

Mấy hôm nay em uống cafe đọc topic trên vnav, nhiều lúc em nghĩ mình đang làm cái l.o.l gì thế này khi tợp ngụm cafe rít 1 ngao thuốc éc xe bấm vị bạc hà. Sao phải khổ vậy, đang sung sướng dưng đâm đầu vào loa với liếc, rồi điện với đóm, rồi căng não đọc tìm hiểu các thuật ngữ để hiểu mà vẫn ù ù cạ cạc. Sao khổ thế này. Loa liếc amply dac mua rồi mà vẫn y nguyên trong thùng chưa xài do vẫn chưa làm xong đường điện cho máy. Dàn máy mình dàn cỏ thôi mà, sao lại khổ thế này. Tết nhất đến nơi rồi, nhà bao việc mà sao lại khổ thế này, sáng giờ em làm 2 ly cafe và gần hết bao éc xe bấm vị bạc hà đọc thớt này từng còm 1 của các bác lão làng.

Trần Đình Lê Vũ likes this.
  19. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Rõ khổ, thôi gì cũng qua mà. Rồi nó trở thành kinh nghiệm xương máu

Last edited: 4/12/22
    Langtu1983 likes this.
  20. uydo

uydo Advanced Member

Mình luôn nhớ câu của một giáo sư dạy mình "người ta biết những gì đã biết, người ta không biết những gì đã quên, không biết hay chưa biết", vì vậy hãy luôn đam mê audio với tinh thần cầu thị, học hỏi các anh chị em trên diễn đàn.
    Lại nhớ thêm có 1 lão làng audio đã nói, trăm nghe không bằng 10 thấy, 10 thấy không bằng 1 sờ. Nên cuối cùng, quyết định xuống tiền là ở mình nhỉ, có sai thì sửa. Với audio, Nghe chia xẻ, ý kiến để tham khảo và nên xác minh lại bằng nghe thực tế.
    Sau đó các anh chị em có trải nghiệm để xác minh các comment trên này.

Last edited: 4/12/22
  21. Langtu1983

Em tính xài ổ clef 10 để cắm amply và dac. Bác thấy ổn ko. Em hỏi thiệt vì em ko rành.

22. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Trả lời. Rất ổn và nhớ phải có nối đất và đảm bảo các mối nối không bị ảnh hưởng hay xuống cấp về sau. Nếu không thể nối đất thì dùng bacl và câu sau bacl.
    Vì sao vậy.
    Ổ này bên trong có lọc (seach), có lọc là phải nối mass vì nếu ko sẽ có dòng rò dẫn đến vỏ máy, ảnh hưởng chất lượng tín hiệu và nguy hiểm.
    Nếu ổ này nếu hàng làm nghiêm túc mà về lại độ thêm 2 ổ ngoài để gọi là Nâng cấp thì bác đã "dính thuốc" rồi.
    Ổ điện thông số là dòng chịu tải tức là A và cấp điện áp là V. Cứ vậy mà dùng không nhất thiết phải amply hay dac. Bác cắm nồi cơm hay bơm nước chả ông nào dám ý kiến.
    Nói ổ này hay Fu hay gì gì mà for audio bán với giá triệu hoặc xi mạ vớ vẩn đều là giả dược hết, chất lượng những ổ này chỉ hơn Panasonic hàng lắp trong nhà mà thôi. Tôi đã sử dụng và lắp cho anh em. Tốt và xịn sò là hàng bãi, hàng tháo máy, nhất là Usa và Japan. Cắm rút cứng và nảy. Tất nhiên, phải biết nhìn đồ.

22 triệu mà mới có phần ổ điện, bác đã dính đòn truyền thông, tuyên truyền dối trá rồi. Đau lắm. Với số tiền này đã có thể dàn audio khá rồi đó.

Đau nhưng không sao, có vậy mới biết bác Ah. Tôi và ai cũng vậy thôi. Giá phải trả.

Đừng bao giờ ám ảnh cái câu chất âm nhe, hay phối ghép. Hoặc bị chê là tai trâu.

Không có chuyện đó đâu. Trừ khi khuyết tật còn tai ai cũng vậy thôi chỉ là mới chơi thì nghe không bằng nghe lâu năm. Cái này thời gian tự nó nâng cấp lỗ tai ah.

Chiêu chê dàn thấp end hay cao end và lỗ tai kém là chiêu cuối cùng của bộ phận không nhỏ muốn bác nhảy hố đó.

Mai uống cà phê xong về mua đại dàn nào cũng được, 10 tr gồm amply và loa rồi cắm vào ổ 22tr sau đó sang ổ 50k...
    Rồi thời gian 1 năm sau lên dàn 50-100tr.

Bác nhớ sau này dồn tiền mua loa to. Tránh mấy loa nhỏ mà chân loa lại to.

ntvdeneb, Nagra and Langtu1983 like this.
  23. mtbc

mtbc Advanced Member

Ổ Clef nếu dàn tầm tầm dưới 100tr (tính giá list vì giá mua lại dao động dữ lắm): xài ổn. Điểm mạnh là nó không làm âm thanh khô cứng đi như các cục lọc công nghiệp. Nền âm nghe tĩnh lặng khá tốt. Điểm yếu vẫn là mất đi phần nào sự tự nhiên của âm nhạc.

Nếu điện ở nhà bác đang rất ngon lành, khỏe khoắn và trong sạch, thì cứ thử so sánh giữa có cắm và không cắm. Nếu có lọc tốt hơn thì dùng tiếp. Bằng không lại bỏ ra.

Bác cũng có thể mượn thử vài ổ cắm lọc thụ động như Furutech. Lọc bằng vật liệu thu hút nhiễu thay vì sử dụng tụ và cuộn cảm trên đường điện. Bác thử mở ruột con Clef ra coi :) C và L trong đó là loại rất thường. Nếu ampli mà dùng cỡ BC Philips hay Elna hay các tụ khá khẩm khác trong phần nguồn mà lại bị dàn tụ phẩm cấp thấp đằng trước ảnh hưởng, thì tác động nghiêng về phần bất lợi hơn là có lợi.

Cứ nghe thử bác ạ. Nếu không phân biệt được mình gỡ luôn cái ổ lọc ra bán lại cho đỡ tốn. Còn tốt hơn thì để xài.

Em xài Clef, Furu, rồi BACL... tới giờ đã bỏ hết các cục lọc sau khi có cái BACL tốt.

Ninjabolt and Langtu1983 like this.
  24. Langtu1983

Em cám ơn bác. Bác ơi, em ko có làm bacl mà xài ups 3kv 2700w của stantack. Nối mass em làm riêng hết rồi. Chỉ nối mass vào ổ cắm clef thoát mass cho dàn là xong.

Cả 1 chân trời những điều mới lạ. À mà em phối loa bw 702 sigenature + loa sub rel s510 + amply yamaha s1200 + dac cam " rớt " ( đừng cười em nhé, em ko biết tiếng anh nên đọc sao viết vậy ). Em tính khoảng 3 4 năm nữa có nhiều trải nghiệm hơn thì sẽ nâng cấp dàn nghe dần dần theo những trải nghiệm mình có.

25. Langtu1983

Em làm đường điện riêng cho dàn từ ngay ổ cb điện lực bác ạ. Khi nào em mần xong em text thủ vụ cắm trực tiếp với giáng tiếp để trải nghiệm thêm.
    Em cám ơn bác hen.

Share This Page

Loading...