Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@Langtu1983
    Ở trên có bác nói việc chơi audio chỉ là việc mua từng thiết bị về lắp ghép kiểu lego. Nên không gì là cao siêu cả. Tất cả là do tâm của ta có bị chi phối điều gì không.
    Có đó, năm xưa tôi ghép mà cứ nghĩ vậy đã đúng chưa. Đúng rồi nhưng tối ưu chưa. Lay hoay trăn trở mãi, rồi tìm tùm lung thông tin trên mạng. Nghĩ lại cũng đã xong. Nên nói ra bác cứ từ từ nghiệm.
    Quay lại việc phối ghép. Tất cả thiết bị đều có thông số hết. Cứ theo trong khả năng của nó mà bác chơi.
    Ví dụ amply 300w/ 4-8 ôm. Thì bác phải mua loa 4-8 ôm công suất 100-150w / loa.
    Không có chuyện hãng amply A làm ra rồi ghi trong catalog là ông mua loa hãng kia. Tất cả chỉ là kinh nghiệm và không loại trừ sự dẫn dắt để bán hàng.
    Tránh mua loa nhỏ he.

hoang964 and Langtu1983 like this.
  2. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Cám ơn bác Hải nhiều nghen.

3. thai64

thai64 Advanced Member

Langtu1983 đã dùng UPS 3KVA - 2700W ( Santak C3K ) thì theo mình bạn đã có một nguồn điện sạch rồi.
    Nếu bạn có đường tiếp đất tốt ( Rđ ≤ 4Ω ) thì sẽ tiếp đất cho UPS là xong.
    Như vậy Langtu1983 có thể cắm các thiết bị Audio trực tiếp vào ổ cắm của UPS và yên tâm dùng.

Last edited: 4/12/22
    Langtu1983 likes this.
  4. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Gửi ban: Langtu1983.
    Hello bạn, để rộng đường dư luân về vấn đề bạn đưa ra, tôi đề nghị bạn công khai tất cả những giao tiếp giưa tôi và bạn trong tk inbox nhé.
    Nhân đây, tôi cũng xin gửi cho bạn một câu chuyện:
    Chuyện kể rằng, một ngày nọ, một học giả lên chùa và ngồi thiền cùng một vị thiền sư. Một lúc sau, học giả mở mắt ra và hỏi thiền sư: “Ngài thấy bộ dạng ngồi thiền của ta thế nào?”
    Thiền sư nhìn khắp thân học giả, sau đó gật gù khen ngợi: “Ngài ngồi thiền trông thật trang nghiêm vậy!” Học giả nghe xong vô cùng mãn nguyện.
    Ngay sau đó, nhà sư cũng hỏi lại: “Vậy ngài nhìn thấy ta ngồi ra sao?” Vì cố tình muốn trêu ngươi thiền sư, học giả cười khà khà rồi trả lời: “Ta nhìn ngài ngồi quả giống đồ bỏ đi!”.
    Thiền sư nghe xong không hề khó chịu, chỉ mỉm cười và cũng không phản bác lại điều gì. Học giả vốn quen biết thiền sư đã lâu, tự cảm thấy mình đã thắng được thiền sư một phen nên lấy làm vui mừng lắm.
    Vừa về đến nhà, học giả phấn khích kể lại với em gái của ông. Không ngờ, em gái nghe xong, chẳng những không khen ngợi mà còn phá lên cười.
    Học giả thấy hiếu kỳ, khó hiểu, bèn hỏi: “Muội vì sao lại cười ta?”
    Em gái học giả nói: “Nhà sư vì trong tâm có thiện niệm, cho nên nhìn huynh ngồi thấy trang nghiêm. Còn trong tâm của huynh có đầy đồ bỏ đi nên huynh mới nói thiền sư như vậy!” nguồn: trithucvn.org

Luận: Khi não trạng xấu, thì ngay cả những điều tốt đẹp cũng sẽ trở thành những điều tồi tệ mà thôi.

Chúc bạn đã có người bạn dkh, người tử tế nhất diễn dàn này với những câu: Coi cộng đồng ai chơi dây nguồn là đám con nhang đệ thử, Coi cộng đồng người thấy dây nguồn mà thay đổi - đó là lợi dụng và lừa dối của người bất lương.

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Santak C3K phải không bác? Hình như bình thường thì chế độ chạy là bypass nên coi như sử dụng điện tường không ảnh hưởng phần điện lắm. Nhưng khi cúp điện không biết nó có kêu è è không? :) Bộ DC-AC của nó e là không đủ điều kiện tạo điện sạch. Quảng cáo là true sine wave nhưng không nói rõ sẽ khuyến mãi theo cái sine wave chính những gì :p

Amp Yamaha độc lạ quá! 90wpc có kéo nổi ông 702sig không ta?

Langtu1983 likes this.
  6. Langtu1983

Đúng rồi bác. Em vừa coi cục ups em xong. Santak C3K. Em xài chủ yếu phòng cúp điện đột ngột em kịp tắt dàn thôi, cục ups em để ngoài hành lang ko để trong phòng. Còn amply yamaha s1200 là em mua do cửa hàng tư vấn. Nói là phối được với loa em. Loa amply với đầu dac em vẫn để y nguyên trong thùng do chưa đi dây điện xong nên em chưa ráp nghe. Ha ha. Chắc mấy bữa nữa xong. Tại em nhờ cậu em đi dây điện giùm. Linh kiện xong rầu dờ chỉ có ráp dây đi thôi. Đang chờ cậu em qua làm giúp. Ha ha.

7. Langtu1983

Em nói thiệt em đọc mấy còm dạng " đạo đức cách mạng " em quải lắm. Thường thì em chỉ đọc 1 2 dòng đầu thôi. Chơi trên diễn đàn, những lúc tranh luận ko thể ko có gay gắt. Nhưng thật em đọc những còm mà mấy bác khác dù có gay gắt phản biện nhau vẫn dễ chịu hơn những còm dạng " đạo đức cách mạng sáng ngời " đạo mạo như bác lắm. Giả tạo sượng trân kiểu thế nào á. Lúc nào cũng tỏ ra thanh cao lịch lãm sáng ngời. Các bác khác đang tranh luận mổ xẻ ( ai đúng ai sai em ko bàn vì bản thân chưa đủ trình độ kiến thức để đánh giá ), đang đọc ngon trớn dưng thấy mấy còm bác cái sượng ngắt, y chang đang ăn cơm ngon miệng nhai trúng cục sạn buốt cả răng.

Hồi bác inbox em bla bla bla. Em tò mò rồi xem bác. Dè đâu, bác vào cả chỗ ban quản trị mét ban quản trị lock nick người khác, 1 2 vụ ko nói, đây bác mét quá trời quá đất. Em mò mò coi mấy topic nào hot hot tí kiểu gì cũng thấy bác trong đó để đạo mạo rao giảng đạo đức cách mệnh sáng ngời.

Bác ko có cửa đi mét mod admin để lock em được đâu. Em ko có kinh nghiệm về audio, chứ có kinh nghiệm chém gió với mí trường hợp " đạo đức sáng ngời " đầy đạo mạo kiểu như bác lắm. Này em thật.

8. Vinhoankiem

Đây là nguyên văn bài viết của tôi:
    tvt61 said:
    Cám ơn Bạn đã nhắc nhở. Quan điểm của tôi: Tranh luận, cuối cùng không phải là ai thắng ai thua, mà quan trọng là qua đó tìm được những gì mang lại giá trị cao nhất cho cộng đồng. Từ sáng đến tối, chúng ta luôn phải đối diện với những sự lựa chọn, hãy đặt lợi ích gia đình lên trên ( cụ thể là lợi ích cộng đồng lên trên ) sẽ luôn là sự lựa chọn đúng đắn. Mình có một vài điều chưa rõ về câu chuyện của bạn " cuongtrongvan ", muốn hỏi để biết được ngọn ngành của câu chuyện, chứ tuyệt đối không có ý " đến cùng " đâu. Nếu những ai đó coi dây nguồn có ảnh hưởng đến âm thanh thì cũng qua những trường hợp này sẽ có cách đầu tư hợp lý hơn cho mình. Cổ nhân có câu: Người bần hàn không phải là người không có tiền, mà là người không có học. Người thấp hèn không phải là người không có địa vị, mà là người không có liêm sỉ. Người đoản mệnh không phải là người có tuổi thọ ngắn, mà là người chẳng giúp gì cho xã hội. Người cô quả không phải là người không có con, mà là người không có đạo đức... Hãy sống có trách nhiệm, giúp nhau, động viên nhau, chỉ có vậy thôi chúng ta đã tạo ra được bản nhạc hay nhất rồi. Cảm ơn mọi người.

Ý kiến của bạn hhiepbi : Bác làm như vậy thì quá tốt rồi tuy nhiên quan điểm nó xuất phát từ cái “tôi” dẫn đến duy ý chí, và trở thành 2 đường thẳng song song- không bao giờ gặp nhau cả dù bất cứ lý do gì. Nếu đến căn nguyên thì e rằng lại như thớt dây nguồn, cả trăm trang chỉ còn lại là sự bài xích lẫn nhau thậm chí xúc phạm lối chơi của nhau. Thân

How to do & to do how?

hhiepbi, 3/8/22 Report
    #307 Like Reply

lethanhngoc likes this.

Tôi tin vào cộng đồng, vào sự nhận định khách quan: đâu là sự thật, đâu là sự dối trá: cắt chữ - bẻ nghĩa. Tôi sẽ xin phép mổ xẻ bài viết này khi có thời gian. Cám ơn đã làm phiền cộng đồng.

9. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Tôi có xem qua, cũng dữ dội.
    Giờ bác xem sau cái amply và loa thông số ra sao là biết ngay thôi. Cửa hàng tư vấn chắc họ cũng rõ.
    Cái cuối cùng trước khi tôi rút là bác nên dẹp ups gì đó đi.
    Ups cho ra bản chất dòng điện là băm xung nên độ mịn Không bằng lưới. Mới dạng mô phỏng thôi. Tác hại gây tiếng ồn. Còn ups xịn tôi chưa có nên ko biết cải thiện chưa.
    Cúp điện ta đi Cafe.
    Trong lúc đang chờ cậu em thì ta cứ lên bài nghe trước đi. Nghe cả tuần cho sự háo hức đã giảm. Rồi sau khi làm xong bác lại gim qua...
    Tự mình đánh giá.

Langtu1983 likes this.
  10. Langtu1983

Nhà em ở gần sân bay biên hòa. Đi bộ mấy chục m là vào luôn sân bay quân sự. Mùa hè cao điểm nắng nóng khu em hay bị cúp đột mấy lần cả ngày cúp rồi có cúp rồi có. Nên em xài ups để phòng vụ cúp đột ngột chứ ko xài để nghe nhạc lúc mất điện. Ha ha. Chắc đợi ráp xong em trải nghiệm rầu bỏ quá.

11. Vinhoankiem

Langtu1983
    " Hồi bác inbox em bla bla bla. Em tò mò rồi xem bác. Dè đâu, bác vào cả chỗ ban quản trị mét ban quản trị lock nick người khác, 1 2 vụ ko nói, đây bác mét quá trời quá đất"... Bạn có thể công khai điều bạn biết cho cộng đồng không? cám ơn bạn.

12. Langtu1983

Bác đừng nhây với em. Em ko có nể nang đâu. Bác nhây với em. Là em tạo topic add nick bác ngay khu dành cho anh em mem mới để anh em khác né bác đấy. Em nói em làm đó đừng nhây với em. Sống lâu chưa chắc lên lão làng đâu. Hãy để anh em mem mới còn giữ tôn trọng nick của bác. Nick tuy ảo nhưng nó đại diện cho người thật đấy. Đừng thấy em mem mới mà nghĩ em ngại va chạm. Em ko ngại va chạm với mí kiểu như bác đâu. Đừng nhây với em.

Với tứ thư ngũ kinh đọc chưa hết chưa hiểu. Đừng nói tiếng hán làm gì. Mệt bỏ xừ ra à. Đây là diễn đàn Audio chỉ nên là audio và nếu có chia sẽ thêm gì khác trong cuộc sống để thêm phần thi vị thì nên giới hạn. Chứ đừng đi quá trớn.

13. Langtu1983

Em cám ơn bác góp ý thêm giúp em. Vụ nối mass em mần hết rồi. Đọc topic này thấy hay và vui ghê. Dính trong topic này từ sáng tới giờ. Ha ha.

hannah_ and thai64 like this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hãng sx UPS đã công bố cho sản phẩm: cho Dạng sóng " Sóng sine thật (true sin wave) " .
    Bạn nếu có điều kiện thì kiểm nghiệm lại thực tế ( đo sóng điện áp ) để thêm sự tin cậy nhé.
    Đơn vị mình dùng rất, rất nhiều UPS cho những thiết bị đắt tiền...và các thiết bị thông tin liên lạc.

Chúc Langtu1983 ngày chủ nhật vui vẻ nhé.

Langtu1983 likes this.
  15. Vinhoankiem

Gửi langtu1983
    Tôi nghĩ, hình như bạn đang nhầm lẫn giữa Report và Clock nick rồi đó. Đề nghị Clock nick của ai đó, nếu tôi nhớ không nhầm là một trong những quyền của người tham gia diễn đàn đó bạn. Cũng phải xem đề xuất đó vì mục đích gì, có phải vì mục đích cá nhân không?! Người quyết cuối là ban BQT diễn đàn. Những gì tôi mong muốn, tôi đã đưa ra, có đưa ra hay không là quyền của bạn. Tôi xin lỗi vì đã làm bạn không thích khi inbox. Chào bạn.[/QUOTE]

16. gamut

gamut Advanced Member

@tvt61
    Tôi nghĩ bác không cần mổ xẻ bài viết của tôi làm gì & thêm lần nào nữa
    Bác thì level đá giải ngoại hạng rồi , tôi nghĩ bác tuổi tác đã cao nên dành tâm & trí cho những vấn đề về người cao tuổi ... hơn là việc ăn thua, bắt bẻ, chơi chữ với AE trên diễn đàn, chiêu gửi pm tới mọi người ( trong đó có tôi) dùng câu chữ hỏi những vấn đề tưởng như là là kỹ thuật nhưng thực ra là để gài bẫy sau đó viết bài đả kích, chiêu đó ae bây giờ đã quá quen rồi, game nên over thì tốt hơn
    Tôi vốn không muốn dây dưa với bác nên trong tất cả bài viết của bác ,hay các nội dung có liên quan đến bác, tôi đều không hề bày tỏ quan điểm của mình, dĩ nhiên điều này không đồng nghĩa với việc tôi sợ bác!
    Tôi muốn nhắc lại một lần nữa là tôi ( và có lẽ cũng có nhiều AE khác) không muốn nghe tới bác thêm lần nữa, bác nên hiểu điều đó nếu muốn mọi người còn tôn trọng mình, mong bác đừng phiền tôi thêm...

17. Vinhoankiem

Gửi anh em tham khảo nguồn và ý nghĩa của bốn khái niêm mà gamust cho là quái gở nêu ở trên.
    https://songdep.tv/tri-tue-cua-co-nhan-nao-la-nguoi-ban-cung-thap-hen-2.html

18. Langtu1983

Bác 61 biết diễn đàn otosaigon.com ko ? Trong diễn đàn otosaigon có 1 mục em nghĩ là cực kỳ phù hợp thích hợp với bác 61. Mục đó là Chuyện Ngoài Lề viết tắt trong diễn đàn là CNL. Bác hãy tạo nick ở đó rồi vào đó tham gia với anh em ở đó. Ở đó sẽ có các cao nhân đàm đạo mổ xẻ với bác tất cả mọi chuyện trên đời này.

Trên thông thiên văn dưới tường địa lý giữa hiểu nhân tình thế thái. Qua đó sinh hoạt thử xem thế nào. Em nghĩ là cực kỳ phù hợp với bác 61. Còn đây hãy để là nơi anh em lão làng chia sẽ góp ý thảo luận với nhau, để anh em new như em qua đó được trao dồi thêm những kiến thức mới với những góc nhìn đa chiều hơn.

Qua đó chơi đi. Em đảm bảo bác ko bao giờ thất vọng nơi đó. Nhớ nhé mục CNL ( Chuyện Ngoài Lề ) của otosaigon.com. phải rep nick mới vào được mục đó bác nhé.

Wildbird and Haolq like this.
  19. Nagra

Nagra Advanced Member

@tvt61
    Giá trị của việc đọc là thấm và thẩm.
    Khi đọc điều hay lẽ đẹp, nếu thấm và thẩm được nó, nó sẽ là của mình, nó sẽ được nói/viết ra bằng câu chữ của mình. Nói kiểu dân dã thì là "tiêu hoá".

Bạn coi lại những bài viết của mình sẽ thấy, có lẽ bạn cho/nghĩ rằng mình thuộc hàng thông minh lỗi lạc, trí tuệ đầy mình, đọc nhiều hiểu rộng.... Vậy nên bạn thích 'dạy dỗ' các members khác mỗi khi có thể. Mà bạn lại thường dùng những câu chữ rất lố bịch để minh chứng, kiểu như những từ "ếch ngồi đáy giếng".... Hoặc dùng những câu chuyện mà bạn cho là hay, là đẹp để ép người khác liên tưởng ....

Nói thật với bạn thêm lần nữa, sự đọc, cảm, thấu, thẩm .... của bạn nó hời hợt và nông cạn lắm. Nông cạn ở chỗ, những câu chuyện thể hiện tính láu cá, khôn vặt, nhỏ nhen .... nhưng bạn lại lấy làm triết lý sống, tâm đắc với nó và tự liên tưởng mình với nhân vật mà bạn cho là "trên cơ" trong câu chuyện.

Một người trưởng thành, khi muốn nói tới điều gì mà không thể sử dụng ngôn từ của mình để diễn đạt, phải đưa chuyện nọ chuyện kia vào để "minh hoạ" thì nó chỉ đáng để sinh hoạt ở các diễn đàn thanh niên, trẻ mới lớn thôi. Nó tuyệt đối không phù hợp ở đây. Trong diễn đàn này.

Tôi vốn không có khúc mắc gì với bạn và cả các thành viên đang tham gia trong topic này, nên không có thâm thù, oán ghét gì hết. Nhưng tôi ghét cái thói đạo đức giả, ghét kiểu hống hách khoe của, ghét thói khinh thường bạn chơi .... nên tôi lên tiếng thôi.

Về dây nguồn, nhiều bạn có tâm lý mặc định rằng người không 'đồng tình' rằng dây nguồn ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh là họ không chơi, không mua, không dùng dây nguồn xịn. Điều này là chủ quan nên dẫn đến những câu từ mạt sát, rằng họ không có tiền để chơi, tai nghe kém, chưa đến level...
    Nhiều người mua dây nguồn xịn, nhưng vì nó phù hợp với giá trị hệ thống của mình chứ không hẳn là vì để nó làm cho hệ thống của mình nghe hay hơn, chi tiết hơn ...
    Khi đã có nguồn điện sạch, ổn định. Dây dẫn tốt, đáp ứng được yêu cầu về tải... nếu thay dây khác mà làm thay đổi chất lượng âm thanh của hệ thống thì nên coi lại hệ thống. Đừng đổ thừa cho dây dẫn nguồn ...

Last edited: 5/12/22
    QuyHuyen, Tuilaai, Wildbird and 5 others like this.
  20. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Công nhận bác tvt61 vất vả trăn trở vì công đồng vnav quá. Cái gì dừng được nên dừng, buông bỏ cho nhẹ nhàng. Tôi cũng từng không biết về kỹ thuật nhiều, lên đây cũng gặp nhiều bác kỹ thuật lắm nhưng khi tôi xin học hỏi tận đến điểm đích thì thực sự quay ngang ra bắt tôi về google, bắt tôi tự học tự đọc. Cho nên mong bác giữ kiến thức lại cho mình, cần học như tôi cũng chả ai bày. Kể cũng hơi tủi phận.

Wildbird and Wilson Fans like this.
  21. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác có gặp anh HangXanh2006 bên CNL nhắn dùm gặp mình nhớ né !!!

Langtu1983 likes this.
  22. Langtu1983

Ha ha. Hôm rầu em chửi lộn bên đó. Do nóng lên chửi bậy bất chấp và phạm quy tắc anh em đặt ra với chửi mà sau đó ko có bằng chứng chứng minh nên em tự cung ( nghĩa là phải xin lỗi hết tất thảy mọi người rồi tự bỏ nick ). Hổm giờ chưa rep nick mới vô chơi lại. Em sinh hoạt bên đó cũng 5 6 năm rầu. Anh em bên đó vui lắm bác. Ha ha.

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

VNAV cũng có mục "quán cà phê" này để bàn những chuyện linh tinh mà đâu cần phải đi qua diễn đàn khác làm giề. Bác xem thử có thấy giống không?!

https://vnav.vn/forums/quán-cafe-vnav.71/

Hay là mình mở topic mới ở đó để chuyển những lời càm ràm này sang đó cho nó đúng chủ đề với lại bỏ bớt những gì không liên quan chủ đề dây nguồn cho nó nhẹ lòng.

Last edited: 5/12/22
    Haolq, Ls Hoa Hồng and Langtu1983 like this.
  24. Langtu1983

Vừa giống vừa khác bác ạ. Mục cafe giống bên mục cnl của otosaigon, nhưng khác chỗ, bên cnl chửi lộn trong diễn đàn con mục đó được, tự do ngôn luận muốn nói gì nói nhưng mà khoác lát hợm hĩnh là bị anh em tuột quần ngay, vì anh em bên đó rất nhiều người giỏi họ ẩn sau cái nick để tham gia diễn đàn cho vui thôi, với lại admin ít khi can thiệp, thường để anh em combat tự xử :D. 1 xã hội thu nhỏ với đủ hỷ nộ ái ố, anh em bên đó nhiều ngừi giỏi lắm như bên vnav này vậy á, nhưng VNAV thì em thấy anh em dù có combat vẫn trên tinh thần nhẹ nhàng, ko thích là thôi bỏ qua :D Em vừa rầu chửi lộn thua tự cung tự bỏ nick, nick theo mình 5 năm o_O trời.

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em cũng có cái nick bên này mà chỉ đọc chứ hổng bít chửi nên không rành lắm.

Chơi audio đa phần là dân thích nghệ thụt nên chỉ thích nhẹ nhàng tình cửm thui. Mod cũng thế nên ít khi xử nặng, quá đáng lém mới ban nick. Nhiều bác trên đây, tưởng không ai xử mình nên đanh đá lém, có vẻ coi thường người khác, không giống audiophile. Nhưng mà, .......

Langtu1983 and Tuilaai like this.

Share This Page

Loading...