Dây nguồn có vẻ ko ảnh hưởng gì đến chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Chim Sâu, 4/7/22.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

mới mua về chạy rà bằng cách cắm quạt đó bác. Chạy 2 3 ngày là hãng khỏi chém gió về vụ ro đai dây dợ. kaka

Haolq likes this.
  2. lethanhngoc

Vâng. Cháu cũng hiểu cụ :p:p

3. lethanhngoc

Bậy bạ, tự suy diễn?! Bác có 1 tí căn cứ nào không hay bác tưởng tượng

4. Forever

Forever Approved Member

Tuỳ bạn thôi nhé, mình không tranh luận vô bổ. Vừa qua bạn có xem triển lãm avshow 2022 tại tphcm không.

5. lethanhngoc

Tôi thấy bạn đưa ra kết luận thiếu căn cứ, tôi phản bác trực diện. Bác có căn cứ thì bác có trách nhiệm trình bày, còn cảm thấy tranh luận vô bổ thì bác tránh dùm.

6. Forever

Forever Approved Member

Vậy bạn tránh ra khỏi tôi giùm . Tôi không mất thời gian với những người suy nghĩ như bạn. Đây là topic của người khác tạo. Nó không phải sở hữu của bạn. Tôi là người nêu quan điểm cá nhân. Bạn thấy không phù hợp thì next bỏ qua giùm. Thanks nhé.

Last edited: 8/12/22
    hoang964 and thai64 like this.
  7. lethanhngoc

Vâng, tôi phản bác các bình luận cụt lủn kg căn cứ thôi chứ chả hơi đâu trao đổi với những người chưa gì hết phán vô bổ.

Forever likes this.
  8. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Vụ âm (hình) vững thì e còn véo von tí: Đại thể nhạc công ngồi một chỗ chơi chứ ko chạy lung tung rồi đứng lên ngồi xuống.
    Chứ nguồn 'vững" thì còn đang châm cứu.

9. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Các linh kiện cuộn dây L, tụ C, điện trở R... nói chung cả lý thuyết và suy nghĩ cùng tính toán đều cho nó là lý tưởng.
    Nhưng thực tế :
    Trong L có CR
    Trong C có LR
    Trong R có CL
    Ko những thế còn móc ngoặc với nhau phức tạp ko thể lường trước được.

hoang964 likes this.
  10. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Thứ nhất: Bạn " Bẻ chữ " từ câu nói của cổ nhân ( nguồn trích : https://songdep.tv/tri-tue-cua-co-nhan-nao-la-nguoi-ban-cung-thap-hen-2.html ) trở thành khái niệm của cá nhân tôi, để dễ dàng dựa vào đó thao túng, " bẻ nghĩa " của bốn câu nói theo hướng có lợi cho mình với mục đích hạ thấp người khác. Đây là hành vi của người vô liêm sỉ và thiếu nhân cách. Dựa theo bốn câu trên thì hành vi của bạn cho thấy bạn là người thấp hèn. Con người gốc ở cái Tâm, Tâm gốc ở sự thành thực. Bạn không có điều này làm sao bạn làm người được ( còn làm gì thì tôi không có biết ).
    Thứ hai: Bốn câu nói trên được tôi trích dẫn rất rõ ràng trung thực từ kho tàng trí tuệ cổ nhân, là những di sản phi vật chất có giá trị phổ quát dăn dạy qua bao đời mà bạn có thể tùy tiện tráo trở phán xét coi đó là những điều quái gở, sự bất lễ với tiền nhân này là hành vi của người thiếu giáo dục, hoặc có giáo dục nhưng sai phương pháp.
    Thứ ba: Khi viết thì hung hăng lắm, khi bị sự thật phơi bày sự lưu manh, gian dối thì lại bỏ chạy với giọng điệu rất ngạo mạn: Không thèm... không thích. Đây là hành vi của người tiểu nhân: Dám làm không dám chụi. Bạn đừng nghĩ nhận lỗi là hèn, vì theo tôi con người biết nhận lỗi là con người có chỉ dấu được hưởng Phúc báo trong tương lai đó.
    Thứ tư: Bạn cho rằng người có thú chơi tao nhã này thì không nên hẹp hòi đố kỵ, vậy thử hỏi những gì bạn làm ở trên có đúng như gì bạn mong người khác làm không? Đây là hành vi của người đạo đức giả. ( Người có đạo đức giả là người luôn áp cái giá trị đạo lý nên người khác, nhưng bản thân thì không có chút đạo lý nào ). Nhắc đến câu: Hèn mọn- đố kỵ của bạn tôi lại trực nhớ ra những bài viết phiếm với nội dung: Dạy người giàu tiêu tiền- Tiền nhiều để làm gì... thì mới biết sự hèn mọn- đố kị trong bạn nó đạt lên đến tầm " Ngáo " rồi.
    Thứ năm: Tôi nhận thấy" món quà " bẩn thủi bạn gán cho tôi, đương nhiên là tôi không thể nhận được vì nó không phải sản phẩm tôi tạo ra. Có thể sau này tôi sai bạn nói, tôi xin nhận. Nhưng với những gì bạn đưa ra cụ thể trong câu chuyện phiếm của bạn, tôi thấy với những tố chất: Vô liêm sỉ- Thiếu giáo dục- Tiểu nhân- đạo đức giả- loạn ngôn ( bạn là số hai thì không ai số một ) được tôi phân tich ở trên, tôi nhận thấy món quà đó bạn nên giữ lấy mà dùng cho bản thân, hoặc là tặng cho những người có hành vi chửi rủa cộng đồng, những người đồng tình cổ súy cho hành vi chửi rủa cộng đồng sẽ là rất phù hợp đó bạn ạ.
    Kiến thức, âm nhạc chúng ta thu nhận hàng ngày nó cũng như món ăn: có sạch- có mất vệ sinh- có bẩn. Bạn lựa chọn loại kiến thức nào loại âm nhạc nào, sẽ được thể hiện rất rõ trong cách giải quyết bất đồng, sẽ được thể hiện rất rõ trong cách đối nhận sử thế.
    Đụng thì phải chạm thôi. Trong topic này tôi cũng viết được một số bài, bài cứ tham khảo rồi chúng ta cùng tranh luận ( Với điều kiện ăn nói phải văn hóa đó nghe ).

11. Haolq

Haolq Advanced Member

Thư giãn đi anh !!! Tập trung vào vụ dây nguồn - "Vui chơi ko quên nhiệm vụ" ! Dây nguồn vẫn đang chờ anh " Giải cứu" !

QuyHuyen likes this.
  12. mtbc

mtbc Advanced Member

Ý của em không so các loại bóng với nhau, mà là thứ tự ưu tiên các thành phần trên 1 ampli với 1 loại bóng. Em thấy OPT áp đảo 40% tổng thể cái amp.

Opt không hay, thì có táng đủ thứ thuốc độc như Duelund vô ruột, hay thay bóng cổ vài chục triệu vô, cũng phí tiền đầu tư mà thôi.

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ui, bác xem lại xem chứ có gì sai sai đó. Em đâu có so sánh các loại bóng với nhau mà là so sánh các thiết bị trong cùng 1 cái ampli.

Theo em, ampli dùng đèn 300b, 845, 84, 34, 211,.... đều cho ra chất âm và công suất suất khác nhau là do cái bóng. Do vậy, người ta muốn chất âm thế nào thì đầu tiên phải chọn bóng công suất và các bóng lái trước đã. Từ đó, muốn làm ra cái ampli (bất kể dùng bóng nào) thì trước hết phải đọc datasheet của cái bóng muốn sử dụng. Sau đó người ta mới dùng loại nguồn nào, opt,... nào phù hợp để thiết kế. Rồi chọn các loại phụ kiện khác như chân đèn, contact, jack, vỏ.... để hoàn chỉnh cái ampli. Đây là cái điều kiện cần và đủ để làm ra một cái ampli nên cái bóng sẽ quyết định tất cả.

Còn chuyện bác nói là sau khi hình thành được thiết kế cơ bản hoặc đã lắp ráp hoàn chỉnh (là đã có các thành phần như kể trên) nhưng muốn hay hơn thì người mới thay các loại bóng xịn hơn, opt mắc tiền hơn, ..... nhưng phải cùng công năng như đã thiết kế. Đây là chuyện thứ hai sau khi đáp ứng đầy đủ điều kiện thứ nhất ở trên.

Do vậy, cái bóng sẽ quyết định cái ampli nên đương nhiên là nhân vật số 1. Người ta gọi ampli đèn 300b vì dùng bóng 300b chứ có ai gọi nó là ampli Sansui (nếu dùng nguồn Sansui) đâu?

Ngoc2 and Ls Hoa Hồng like this.
  14. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ anh.

Anh trả lời câu hỏi 1: amp chọn cái gì đầu tiên/quyết định. Em trả lời câu kế: chọn xong loại bóng rồi thì phần nào áp đảo trong đó.

Mục đích của em là để nhắn nhe một số bác chưa chơi ampli đèn và đang nhìn ruột hay bóng mà quyết định mua, nhưng quên mất mấy cục đen đen kia cũng quan trọng dữ lắm. Hoặc ú òa hơn là mua amp về rắp tâm nâng cấp bằng một bộ bóng mắc tiền, mà quên coi cái ruột toàn tụ nối tầng Wima opt Quảng Đông :D

Ls Hoa Hồng likes this.
  15. vuanui

vuanui Advanced Member

Chắc phải gọi chú em Nghị quy hoạch lại dây dợ ... quá nhiều dây ;D
    Hình ảnh copy
    Hệ thống của iem bây giờ cũng như mạng nhện, giờ mà có ông chuột ổng vào cắn là vỡ mồm (Em ko đọ với hệ thống khủng ở trên nha) :D

Wilson Fans, lethanhngoc and thai64 like this.
  16. berryfun

berryfun Advanced Member

Em hoàn toàn đồng ý với bác về OPT. Không tự nhiên mà cùng là audio note mà ổng Audio note kondo ổng đâu cần quan tâm đến số lượng bán như ô audio note england sau này.

17. thai64

thai64 Advanced Member

Nhìn đống dây nhợ...như ngoài cửa hàng Audio ấy nhỉ, khiếp thật Vuanui ơi.

vuanui likes this.
  18. lethanhngoc

Cadivi đâu bác? Em nó trong tường hay ngoài cột đèn?

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, em đang nói về câu 1 mà bác lại trả lời câu 2??? Hông hỉu

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Em hiểu anh đang nói về câu 1. Câu 1 xong.
    Câu 1 với câu 2 khác nhau ạ.

21. Nagra

Nagra Advanced Member

To @tvt61
    Phải nói là có bạn trẻ gì đó SN 1983 nói bạn nhây. Phải công nhận là bạn ấy trẻ nhưng nói chính xác. Bạn nhây thật. Quá nhây....
    Bạn muốn thể hiện mình đọc nhiều hiểu rộng, đọc sách thánh hiền ..... Nhưng đọc mà chỉ để rêu rao mọi nơi mọi chỗ, trích dẫn búa xua.... Vậy thì đọc nhiều phỏng có ích gì???
    Bạn càng viết thì càng chứng tỏ bạn là người HỦ NHO chứ không có chút gì của con người tiến bộ.

QuyHuyen, thai64 and Ngoc2 like this.
  22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Kết quả không khác được do: hay và chuẩn mực có sự khác biệt rất xa, hổng có liên quan gì với nhau.

1. Nếu bác viết thay opt, nguồn làm cho ampli đèn hay hơn thì em ok chứ chúng không thể là chuẩn mực của ampli đèn.

2. Chuẩn mực của ampli đèn là do cái bóng nó quyết định vì chỉ có nó mới cho ra chất âm đặc trưng của ampli đèn. Còn opt hay nguồn hổng có chất âm gì ráo chọi hết mà chỉ có chứ năng phụ trợ cho cái bóng thui. Vì thế, việc thiết kế ampli đèn phải xoay quanh cái loại bóng (chúng chủ động tự quyết định đâu là đường vào của điện, đường vào của âm thanh) chứ nguồn và opt không tự quyết định được. Do vậy, bóng mới đóng vai trò chuẩn mực của ampli đèn.

Ngoc2 likes this.
  23. Nagra

Nagra Advanced Member

Em nghĩ là các tụ lọc nguồn sẽ giải quyết tốt vấn đề này.

QuyHuyen, thai64 and Ngoc2 like this.
  24. Forever

Forever Approved Member

Theo các ý kiến gần đây, nội thiết kế amply đèn gồm rất nhiều thành phần hợp lại, có những linh kiện nó anh huỏng rất lớn đến âm thanh. Có những linh kiện thay vào khó có thể phát hiện ra sự thay đổi. Sợi dây nguồn cũng chỉ là phần rất nhỏ trong hệ thống hoạt động cho amply. Vậy mà nghe nói thay vào nó làm lột xác, như một hệ thống mới. Ôi mô tả quá hay.

25. hoang964

hoang964 Advanced Member

Tại vì thay dây nguồn là dễ làm nhất,ai cũng thay được.Thay đổi linh phụ kiện khác khó hơn .(Theo cách nghĩ của em)

Ngoc2 likes this.

Share This Page

Loading...