Dac Cd nghe giống đĩa than là thế nào

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by phicanh, 5/9/21.

1. Tenor V

Tenor V Approved Member

Em cũng đang chơi Vekian DAC cùng với bộ cơ CD transport Mark Levinson CD 31.5. Sau rất nhiều lần thay đổi DAC với đủ các loại từ cổ đến kim (tầm 15 con DAC) thì em dừng lại ở Vekian cũng được khá lâu rồi. Phải nói là rất hài lòng. Em không đủ kiên nhẫn với Vinyl nhưng may mắn là cuối cùng vẫn tìm thấy thứ mình cần tìm và bây giờ chỉ tập trung sưu tầm đĩa CD

phicanh and caobobin like this.
  2. Thích nói xàm

Thích nói xàm Approved Member

cai này em thấy tùy tai từng người bác ạ

3. Tenor V

Tenor V Approved Member

Vâng, bác nói đúng mà. Âm nhạc là tùy thuộc vào tai, sự cảm nhận và tâm trạng của mỗi người. Tuy nhiên nó cũng có chuẩn mực và tiêu chí cụ thể để đánh giá, không phải hoàn toàn chỉ là cảm tính đâu bác ạ.

Wilson Fans and Thích nói xàm like this.
  4. phicanh

phicanh Advanced Member

Vekian tuyệt vời luôn bác ạ!

Tenor V likes this.
  5. Thích nói xàm

Thích nói xàm Approved Member

Quả dac vekian của bác là huyền thoại rồi

Tenor V likes this.
  6. Tenor V

Tenor V Approved Member

Thực sự là em không khoái cái vụ gọi là huyền thoại đâu mặc dù đúng là nó khá hay. Âm sắc của các loại nhạc cụ rất tự nhiên, trung thực và giàu cảm xúc. Cái này giờ khó tìm ở thời đại kỹ thuật số. Sân khấu và âm hình rất tốt và đặc biệt là rất tĩnh nếu bác trang bị thêm cho nó 1 bộ chân chống rung tốt vì bộ chân chống rung của nó bằng cao su, vừa bé, vừa thấp, không được tốt lắm. Chỉ tiếc là hãng này và ông chủ của nó giờ phá sản rồi hay sao đó, không còn tồn tại nữa.

7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Theo mình được biết, có 2 yếu tố cơ bản của âm thanh - âm nhạc : dynamic (độ động), details (chi tiết). Dynamic và details tốt sẽ hình thành, phản ánh, tái hiện âm trường (âm hình, sân khấu...) một cách trung thực nhất. Trong đó, âm sắc (màu sắc của âm thanh) giúp phân biệt làm những loại nhạc cụ khác nhau. Ví dụ âm sắc dùng để phân biệt một kèn saxophone và một kèn trumpet trong một nhóm chơi nhạc ngay cả khi cả hai loại nhạc cụ này đang chơi những nốt nhạc có cùng cường độ và cao độ, giọng nam và nữ hát cùng cường - cao độ (cấp 1); và hơn nữa là giọng của 2 ca sỹ cùng giới, cùng độ tuổi; âm thanh của 2 nhạc cụ cùng loại được sản xuất với chất lượng khác nhau (cấp 2) và rất nhiều cấp độ khác tùy thuộc vào khả năng phân biệt của đôi tai mỗi người ... Nói theo cách này, âm sắc chỉ là một thành phần của details.

Nếu nói âm sắc "trụng thực" e rằng rất khó nhận biết/ thuyết phục và có lẽ hầu hết sẽ nằm ở Cấp 1. Âm thanh đi qua mic thu âm (có thể đi qua bộ ADC nếu nghe nhạc digital) đã bị biến đổi ít nhiều và với một số loại nhạc, nó lại đi qua cả bộ tăng âm, mixer, tạo hiệu ứng (toning, echo, reverb..) thì càng không hy vọng nhiều vào sự trung thực. Với Cấp 2 thì sao ? Làm sao chúng ta biết được nhạc công có chơi cùng nhạc cụ khi thu âm và khi chơi live mà chúng ta được nghe; làm sao chúng ta biết được ca sỹ có dùng một cái mic để hát (ok, ca sỹ opera thì tạm thời bỏ qua vì đa số họ hát ko dùng mic và tăng âm qua các thiết bị điện tử)...

Cho nên, mình cho rằng đánh giá thiết bị âm thanh khó có thể tóm gọn trong vài câu và nhất là dùng những từ ngữ trừ tượng. Đánh giá ký lưỡng với dynamic và details rất mất thời gian và phải nghe trực tiếp. Còn về đánh giá sơ bộ thì mình nghĩ cần đủ 3 phần:

- Âm sắc: đến cấp độ nào, có bị méo tiếng hay không... tiếng đàn có thành tiếng sáo, ca sỹ hát ngôn ngữ trên Trái đất hay ngoài Vũ trụ... Cái này đánh giá dễ nhất, chỉ cần dùng các thể loại thanh nhạc đặc biệt như ca trù, đọc kinh, thánh ca... là rõ.
    - Âm vực: dải tần phản ứng và dải tần tối ưu ở đâu? Ví dụ dải tần phản ứng có thể xuống dưới ngưỡng nghe 20Hz nhưng suy hao bao nhiêu (cường độ), bắt đầu ở mức tần số nào; và có dùng DSP để kích lên ở những đoạn suy hao mạnh hay ko...
    - Âm trường: đủ rộng, sâu để sắp xếp các lớp âm; tái hiện được tất cả các nhạc cụ, giọng ca..

P/S: Mình thấy nhiều bác hay dùng những từ ngữ trừu tượng và lẫn lộn giữa đánh giá âm thanh với âm nhạc như truyền cảm, mượt mà, ấm áp ... (còn rất analog, rất LP... thì bó tay hoàn toàn). Mục tiêu của các thị bị âm thanh là tái hiện chính xác nhất, trung thực nhất những gì bản ghi/thu âm muốn thể hiện. Còn truyền cảm, ấm áp, mượt mà... gì đó là do bản nội dung bản nhạc đó thể hiện. Không thể bắt một bản Symphonic Metal, Death Metal phải ấm áp, không thể bắt một bản hùng ca, một bản nhạc nhiều âm dissonant (bất điệu thức, chói gắt kiểu Stravinsky) phải mượt mà....

Last edited: 30/11/21
    Tenor V likes this.
  8. Tenor V

Tenor V Approved Member

Bác nói chuẩn dưới góc độ của người chơi thiết bị audio khi bàn về dynamic (độ động), details (chi tiết). Chỉ có điều cả hai yếu tố này lại không phải là yếu tố quyết định âm hình và sân khấu đâu bác ạ. Âm hình và sân khấu chủ yếu phụ thuộc nhiều và cách setup vị trí loa và phòng. Độ động và chi tiết của thiết bị audio chỉ giúp ích phần nào thôi. Thiết bị (loa, amply, nguồn phát v.v...) cho dù có dynamic (độ động), details (chi tiết) tốt đến mấy mà set up không chuẩn thì cũng sẽ không thấy rõ hoặc bị sai cả âm hình lẫn sân khấu luôn đó bác.

Còn về âm sắc mà bác gọi màu sắc của âm thanh thì là chuẩn đó bác. Tuy nhiên cái mà mình cần bàn và hướng tới ở đây tính tự nhiên và tính trung thực trong việc tái tạo âm sắc của các loại nhạc cụ và giọng hát của ca sỹ của các bản thu. Em đồng ý là nó ít nhiều phụ thuộc và chất lượng của thiết bị thu âm và quan điểm của các phòng thu (người làm master). Tuy nhiên ở mức độ highend thì mục tiêu của các thiết bị thu âm và các masters đều hướng tới các bản thu gần nhất trung thực nhất với giọng thật của ca sỹ và âm sắc tự nhiên của nhạc cụ. Các thiết bị thu âm, phòng thu và người làm masters mà cố tính làm sai lệch vấn đề này thì đó là các phòng thu/bản thu âm hạng 2 và em nói thật là em không nghe, không chơi các bản thu này. Nếu có mua nhầm thì em cũng bỏ đi trong 1 nốt nhạc bác ạ. Vì vậy âm sắc vẫn cần nhất sự trung thực, và tự nhiên và em thấy nó rất dễ nhận biết, phân biệt đối với người chơi nhạc và thưởng thức âm nhạc thực thụ bác ạ. Còn người chơi thiết bị audio thì em không bàn vì không phải ai chơi thiết bị audio cũng là những người chơi nhạc và nghe nhạc thực thụ đâu bác. Anh em mình đôi khi hay nhầm lẫn 2 vấn đề này bác ạ.

ttn and Wilson Fans like this.
  9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình đang nói đến điều kiện lý tưởng, cô lập từng hạng mục để đánh giá. Dynamic và Details là điều kiện cần để có âm trường, còn setup ko đúng là vấn đề khác. Có D và D tốt, nếu setup tốt sẽ ra âm trường chuẩn. D và D ko tốt thì setup kiểu gì cũng vậy thôi ạ.

Đây nữa, thực tế thu âm kiểu này, bác nào set ra được "như sân khấu" cũng lạ. "Sân khấu" thế nào là do kỹ sự làm mix, master quyết định. Khi đó, chỉ còn khái niệm âm trường mà thôi, âm trường sâu rộng bao nhiêu để sắp xếp hết chừng đó lớp âm thanh như ý đồ của đ/c kỹ sư đó.

Nhạc classic có thể khác chút, đó là câu chuyện dài khác ....

Mình có điều chỉnh lại phần âm sắc để rõ ý hơn.

Còn mức độ trung thực cũng cần có định lượng bác ạ.. Ví dụ, nghe qua bộ này em biết các sư đang đọc bài kinh gì :D. Nếu ko phiền hà, mình PM gửi bác mấy bài test âm sắc này để thử luôn xem.

Tenor V likes this.
  10. phicanh

phicanh Advanced Member

Vekian dac khá là đặc biệt. Hội audio exotic bên hong kong trước đây khá là cuồng dac này, giờ là atlantis ref 70K$. Vekian cho ra thứ âm nhạc hài hoà giống như phối hợp liền mạch các âm tiết cực kỳ tốt mà hiếm có dac nào thể hiện lại được. Vekian thua atlantis ref ở công nghệ do sự khác biệt 10 năm, nhưng chất âm thì vẫn có người nói hai thanh niên này ngang nhau.

Tenor V and TrueHD like this.
  11. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Loa và Amply hình như ít thay đổi. DAC thì tiến như vũ bão :p. Nhìn con Atlantis Ref đó thì mê mệt thật (về ngoại hình) nhưng cái giá thì còn gấp đôi cả ngân sách em định dành cho âm nhạc.

Có con DAC-Headphone Amply nào mới nổi, hay mà chưa có tiếng tăm ko bác !!?? (Giá dưới 5k USD - cũ mới đều được)

phicanh likes this.
  12. phicanh

phicanh Advanced Member

Dac+ headamp giờ mình không biết gì luôn. Nhưng ông anh mình chơi với một anh ở trên vnav này gần đây mua cái dac accurate audio d1000 và cả hai đều khen lắm, ông anh bảo nó hay hơn burmester giá trc đây 19k$ của ông. Em này chỉ có dac chứ không tích hợp headamp/pre

Tenor V likes this.
  13. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

Đúng vậy bạn, Dac thì cứ muốn đổi liên tục. Mình đang có đầu Cd của Anh ROKSAN CASPIAN chạy chip giải mã TDA1305T và DAC OnKyo 1000, muốn giao lưu với DAC cổ PCM 24 bit R2R đây. đt: 0905 232 957

14. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

DAC cổ đã có, cần 1 transport usb to s/pdif để chơi nhạc qua USB, bạn nào có pass lại nhé!

15. Tenor V

Tenor V Approved Member

Em nhớ là có 1 trang nào đó đã review DAC này. Bác chủ thớt nói rõ là hãng này tuyên bố là DAC này được sản xuất trên cơ sở sao chép và làm y hệt Rockna WAVEDREAM DAC (replica). Bác chủ thớt còn có dùng cả máy móc để đo các thông số kỹ thuật giữa 2 DAC để xem hãng nói có có đúng không và thấy kết luận là đúng, về mặt thông số kỹ thuật thì khá tương đồng. Tuy nhiên sau đó bác chủ thớt này cũng phải thừa nhận, về mặt chất âm thì có lẽ không thể tương đương. Còn quan điểm cá nhân của em thì cho dù có replica thế nào, nếu chỉ là 1 nhóm cá nhân mày mò làm ra để thử nghiệm thì em ủng hộ chứ công khai sao chép để trực tiếp thương mại hóa, cạnh tranh kiểu không lành mạnh thế này thì không thể chấp nhận được. Và dĩ nhiên, em cũng tin là không thể có cửa so với Rockna WAVEDREAM DAC cho dù chỉ là 80% của Rockna.

16. phicanh

phicanh Advanced Member

Theo cái em biết thì không phải là copy mà vấn đề thương mại nên họ đặt một cái ở nước ngoài và coi như không liên quan. Em có cái transport accurate đem so nó còn hay hơn audiobyte hydra. Có một chi tiết là bên họ không đồng ý bán ra nước ngoài, trên aliexpress hình như là một số shop đăng rồi ai mua họ bán lại ăn chênh lệch lớn thôi. Trước đây e từng có ý định cùng mấy anh làm audio như vậy, mình thiết kế nhưng sản phẩm thương hiệu thì đăng ký ở nước ngoài. Chứ thương hiệu việt nam thì khó ngóc đầu lên được vv. Bàn vui thôi, nhưng chất âm bản tàu không thua đâu bác. Em giới thiệu vì biết ít người mua, chứ cũng ảnh hưởng đến bên bán rockna là headworld.

Tenor V likes this.

Share This Page

Loading...