DAC dưới 10 triệu !!!

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by metallica, 22/3/12.

1. coladin

coladin Approved Member

Bao giờ bác chơi chán có thể giao lưu n50 với em. Hehe.
    Con n50 được mỗi cái to, nhìn hoành tráng hơn con u05

tieuphi2006 likes this.
  2. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Vâng ạ, cái món âm thanh này thì cứ phải đổi món liên tục, mỗi tội là gấu không cho tiền thôi.

coladin likes this.
  3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Ráng làm một lần cho tươm tất (có thể chia kế hoạch đầu tư nhìu giai đoạn) thì đỡ lỗ hơn là đổi tới đổi lui

4. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Vậy lên e cũng cố làm em u05 bác ạ.

5. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các cho em hỏi chút là e mới lấy con pioneer u05 về ghép mà nghe cũng không hơn cái onkyo U55sx cu là mấy, chỉ được tiếng bass dầy hơn chút. Cấu hình loa jbl l36 ,amly sansui 607nraii nguồn phát là ổ cứng 500g nhạc looslees tải từ hdvietnam kết nối với dac.

coladin likes this.
  6. lucthang07

lucthang07 Approved Member

Nguồn phát là gì bác? Chơi trực tiếp qua ổ cứng từ dac à bác

7. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Nguồn phát của e là ổ cứng 500g gắn vào q10pro kết nối DAC bằng coxia hoặc USB bác ạ.

8. coladin

coladin Approved Member

Hi, đời mới thế mà k hơn thì lạ

9. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Hay là chất lượng nhạc của e nó kém. Mà nghe bác Thái MD test trên YouTube cùng bài hát đó nghe nó khác hẳn luôn. Bác thấy cấu hình của em như vậy có phù hợp không ạ.

10. dungvinh

dungvinh Advanced Member

Bác nào đổi chác các bù u05 với denon heos link hs2 với e ko ạ :D

11. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút là nhạc looslees trên hdvietnam chất lượng có tốt không ạ

12. coladin

coladin Approved Member

Em thấy khá tốt, em ngày xưa hay down của mấy bác kì cựu

13. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Nguồn phát trên HDVietnam rất nhiều, nếu bỏ qua yếu tố "bản quyền" mà các bô lão trong vnav đã tranh cãi thì theo tôi: Có khoảng 40-50% là chất lượng tốt, những album này đa số là được Rip từ đĩa gốc hoặc tải lại từ các trang download music uy tín. Khoảng 30% có chất lượng tàm tạm vì nhiều nguyên do: Đĩa cũ hoặc F1-F2, hoặc chính bản thu gốc cũng không hay lắm (đừng nghĩ hãng Tây nào cũng giỏi). Ngoài ra tầm 20% là hàng Fake được up lên chất lượng cao hơn, con số này còn có thể lớn hơn vì cũng ít có người bỏ công ra check kỹ từng bài.
    - Với bác haicu29 tôi thấy bác là người đam mê, ham học hỏi từ khi mới vào vnav. Có điều xa trung tâm lớn nên việc giao lưu, tham khảo trực tiếp chắc cũng không nhiều. Vấn đề của bác và có lẽ của nhiều ae trẻ khác là thường nghe nặng bass (ăn mặn) thích những đời ampli, loa công suất lớn, trông hầm hố và thể loại nhạc nghe cũng đa di năng các kiểu. Chính vì vậy mà những hãng như Rotel, Sansui, Denon, JBL... mới có thị phần lớn như vậy. Có điều càng nghe, càng hóng thì lại càng lên tai và mong muốn lại càng lớn hơn. Riêng với tiếng bass thì nó vẫn là vấn đề muôn thưở với rất nhiều người. Rất hiếm bộ dàn ít tiền lại có thể cho ra tiếng bass như kỳ vọng: sâu, mềm, chính xác và không mệt.
    - Hiện nay nhu cầu chơi Dac là rất đa dạng và thay đổi từng ngày như chơi Điện thoại di động vậy, giá cả cũng thay đổi rất nhiều tùy theo mẫu mã, công nghệ và lời đồn thổi. Quy luật tiền nào, của ấy vẫn đúng ngay với cả hiện tượng này. Một con Dac làm kỹ, kể cả lạc hậu về công nghệ nghe vẫn rất ổn và bền. Còn nếu chạy theo CN thì được cái lọ thì lại mất cái chai, chỉ được cái là có nhiều trải nghiệm thôi./.

vtcvodich and coladin like this.
  14. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E xin chân thành cảm ơn bác, thực sự là e còn non và yếu về lĩnh vực này. E rất mong được sự giúp đỡ của các bác. E cũng chỉ vào hdvietnam tìm những album và ca sĩ mình thích thôi chứ còn về chất lượng thì e mù tịt. Chỉ khi mở nghe thấy không hay thì lại xóa đi. Cũng rất mong muốn được bác nào có nguồn nhạc hay cho e được copy hoặc mất phí cũng được.

15. HÒA BÌNH store

HÒA BÌNH store Advanced Member

E cũng rất khoái Dac có bác nào dư e denon không. sđt e 0906.000.001

16. coldheart12b

coldheart12b Approved Member

Chào các bác, em mới bước vào con đường âm thanh nên muốn nhờ các bác tư vấn với.
    Hiện em đang dùng Ampli NAD DAC C368 + Loa TDL RTL3 se. Con ampli NAD này khá tiện, kiêm cả DAC lại có cả Bluetooth, chỉ cần bật ampli rồi kết nối với iphone/ipad là nghe nhạc được luôn. Còn bình thường em chơi nhạc từ ổ cứng bằng đầu HD Himedia 910B. Dây loa, dây tín hiệu em cũng đầu tư tầm tầm. Ngoài ra em không có thiết bị nào nữa.
    Vấn đề là em không hài lòng về chất lượng âm thanh lắm, chất lượng chỉ trên trung bình chút. Độ chi tiết khéo còn không bằng em nghe bằng tai nghe Sennheiser HD qua máy tính chạy foobar2000. Em không biết vấn đề nằm ở đâu, ở nguồn nhạc lossless (em sưu tầm trên mạng thôi), ở nguồn phát (đầu Himedia) hay ở DAC và ampli (con NAD C368). Loa thì em nghĩ không phải là vấn đề vì khi mua em nghe thử bộ dàn phối ghép của bác chủ nghe rất phê.
    Ngân sách em không có nhiều chỉ có thể đầu tư 10-20tr nữa vì gấu nhà không cho phép hix hix.
    Nhờ các bác tư vấn giúp em nên đầu tư hay thay thiết bị nào ạ!

17. mlab

mlab Shop

Số 5, Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
    Em xin giới thiệu tới các bác chơi nhạc số 1 sản phẩm đúng tiêu chí ngon, bổ, giá < 10 triệu.
    Đó là mBoss, 2 in 1 Music server + DAC.
    Bác nào quan tâm nhiều đến chất lượng âm thanh, đang mò mẫm chưa biết chọn giải pháp nào phù hợp thì nên 1 lần tham khảo em này.
    Sản phẩm đang có chính sách trả lại hàng trong 1 tuần nếu thấy không hợp.
    Dưới đây là link tham khảo:
    http://mlab.vn/2111209-mboss-music-server-dac.html?filter_name=mboss
    https://vnav.vn/threads/mlab-shop-–-cung-cap-giai-phap-choi-nhac-so-chat-luong-cao.46744/

18. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Bác có thể mua pi 3 để phát từ ổ cứng nhưng thật chú trọng vào phần nguồn. Đơn
    Nếu bác dùng android box làm nguồn phát thì bác nên:
    - Sử dụng phần mềm usb audio player pro để xuất nhạc qua cổng usb vào Dac trên NAD. (Cách này là hay nhất so với coaxial hay optical trên Himedia). Phần mềm này ngoài chơi nhạc từ ổ cứng của bác, còn tích hợp nhiều dịch vụ stream nhạc như Tidal. Nếu có tài khoản Hifi, bác có thể chơi MQA luôn.
    - Nên mua thêm lọc nhiễu usb vì cổng usb trên android box rất nhiễu (audioquest, iprufier....).
    - không nên sử dụng phát nhạc bluetooth vì kiểu truyền này chán nhất trong các loại :D
    - Nếu có điều kiện thì mua thêm lọc nguồn...
    Đảm bảo với bác âm thanh sẽ sạch sẽ, tĩnh lặng, tách bạch khác hẳn.
    Em cũng đang dùng cách này, chỉ khác là đồ cỏ hơn của bác nhiều (Q accoustic 3020i, Android box tàu k tên tuổi nhưng 3g ram, Dac trascam pro Khựa, amply class T Topping hàng anh Tập, iprufier 2).
    Em dùng Tidal, mở trên điện thoại, dùng bubble upnp đẩy sang Usb player pro trên adroid box. Nằm khểnh nghe bài gì thì nghe, tiện lợi vô cùng.
    Còn cách khác là dùng Pi 3 + nguồn xịn cũng rất tốt.

Last edited: 4/4/19
    coldheart12b likes this.
  19. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E cũng đang dùng cấu hình như bác : nguồn phát q10pro gắn ổ cứng 500g nhạc looslees copy trên hdvietnam kết nối với DAC pioneer u05 bằng USB ,amly sansui 607nraii ra loa jbl l36, phần mềm nghe nhạc USB player pro mất phí. Theo tai trâu của em thì cũng chưa được tách bạch và sạch sẽ cho lắm. E cũng vào trang thiết bị giải mã trên vnav thì cũng được các bác tư vấn rất nhiệt tình như thay dây nguồn cho DAC...Song ở đây e thấy bác nói là bổ sung thêm pi3. E chưa hiểu biết nhiều về pi3 bác có thể tư vấn giúp em p i3 gắn thêm có tác dụng gì ạ. Rất mong được sự giúp đỡ của bác, e xin cảm ơn nhiều.

coldheart12b likes this.
  20. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Nhân đây bác giúp em làm cách nào mà cũng được lằm khểnh mở bằng điện thoại để nghe nhạc với cấu hình của em ạ.

21. rockloccoc

Pi 3 là cách dùng khác, không liên quan đến Q10 bác ạ. Bác có thể search ra rất nhiều topic liên quan đến Pi.
    Tập trung vào Q10, bác đã có usb player pro rồi thì phải mua thêm tài khoản Tidal Hifi (khoảng hơn 100k/tháng). Sau đó đăng nhập tài khoản Tidal đó ở cả Usb player (trong phần nguồn phát) và trên phần mềm BubbleUPnp trên điện thoại.
    Mở usbplayer pro, bật tính năng upnp renderer lên, trên đt mở Bubble và chọn render tới usb player pro. Lưu ý cả đt và android box phải cùng mạng internet.
    Bác vào Tidal trong Bubble, chọn Tidal rồi mở nhạc lên, là phát nhạc thôi.
    Về phần cứng, em chỉ thêm Iprufier 2 để lọc bớt nhiễu trên cổng usb thôi. Dây dợ của em cũng chả có gì đặc biệt.
    Em tin chắc là âm thanh sẽ đc cải thiện rất nhiều vì em cũng đã loay hoay thử nghiệm.

22. quangsanh

quangsanh Approved Member

các bác cho hỏi thăm, mới lấy con pioneer n70a, mình gắn hdd 3.5 đã format sang fat32, sao nó k nhận? bác nào rành chỉ giúp. thank

23. coldheart12b

Bác có thể hướng dẫn em cài usb audio player pro không ạ? Bộ cài em google có thể down được nhưng làm sao để sử dụng lên đầu Himedia 910B nhỉ? Và em phải mua thêm cáp chuyển USB-coaxial và lọc nhiễu USB ạ?
    Con NAD của em chỉ có các cổng vào Coaxial, Optical và Analog thôi.

24. coldheart12b

Làm thế nghe vẫn chưa hay hả bác? Vậy phải làm thế nào nhỉ? Em tính đầu tư CDP và mua đĩa gốc về nghe nhưng nghĩ đến đã thấy ngại, mua về mà không thích nghe chả nhẽ bỏ? Nên em đang nghiên cứu giải pháp nghe nhạc số nhưng không biết mua DAC rời thì chất âm có cải tiến không. Con NAD DAC C368 của em giá có 900$ thôi, chắc cái DAC của nó chỉ tương đương 200-300$...

25. rockloccoc

Em tưởng bác đang dùng usb player pro rồi chứ? Himedia là đầu android box, nên bác vào chplay (chợ ứng dụng), tìm và down về thôi.
    Nếu của bác không có cổng usb, có thể mua thêm thiết bị convert từ usb sang coaxial hoặc optical như Singxer Su 1 hoặc F1, hay các thiết bị khác tương tự khác rẻ hơn. Nếu dùng thiết bị này rồi thì không cần dùng lọc nhiễu usb nữa.

coldheart12b likes this.

Share This Page

Loading...