DC BLOCK

Discussion in 'Phụ kiện' started by LQMH, 27/4/20.

1. LQMH

LQMH Advanced Member

Các bác cho mình hỏi hiện trên thị trường loại ổ cắm, lọc nguồn nào có chức năng DC BLOCK? Cám ơn.

DC BLOCK: một tính năng nổi trội nữa của ổ cắm xxx chính là bộ lọc dòng một chiều DC. Như chúng ta đều biết là trong hệ thống điện xoay chiều AC luôn có tồn tại một lượng nhỏ dòng một chiều DC (residual DC). Và chính lượng nhỏ dòng điện DC này lại có thể gây ra vấn đề lớn đối với bộ dàn hi-end, đặc biệt là những ampli công suất được trang bị bộ nguồn transformer lớn dạng xuyến (toroidal transformer).

Chúng ta có thể dành một vài phút để phân tích tác hại của dòng điện DC này. Bởi lẽ bộ nguồn transformer hoạt động dựa trên nguyên tắc điện trường, nó không được nối giữa input và output. Vì thế nó không thể nào truyền dẫn được dòng điện DC 1 chiều. Do bộ transformer có trở kháng rất thấp với dòng DC, sự hiện diện của dòng DC dù chỉ ở cài volt cũng có thể gây gây ra một dòng điện rất lớn (có thể lên đến hàng trăm amp). Từ trường sinh ra bởi dòng điện cao áp này sẽ làm cho lõi của bộ nguồn mất khả năng hấp thụ và gây ra hiện tượng ứ, rung thường thấy ở các ampli công suất lớn (hiện tượng bão hòa của lõi transformer). Và chính hiện tượng bão hòa này sẽ gây ra méo/nhiễu tín hiệu lớn với nguồn ra của transformer. Và giải pháp để ngăn chặn dòng DC nguy hiểm này là dùng các bộ biến áp cách ly công suất lớn, nhưng lại quá tốn kém, hoặc sử dụng công nghệ cắm điện được trang bị trên bộ lọc.

Last edited: 27/4/20
  2. Pilab

Pilab Advanced Member

Đoạn trên có thể có khá nhiều nội dung chưa chính xác.

Tks for All.

3. halloha

halloha Approved Member

Theo em trong bộ dàn mà có toroidal transformer thì nên dùng cái này, ko bổ ngược thì bổ xuôi, đặc biệt sẽ ngăn đc tiếng ù của toroidal transformer:p

BachDuong likes this.
  4. BachDuong

BachDuong Moderator

DC blocking đâu có gì ghê gớm! Khoảng vài trăm K các bác có thể tự làm 1 mạch DC blocking đơn giản để dùng với biến áp xuyến.

Nhiều hãng audio và những chiên gia review có khả năng biến những thứ đơn giản thành phức tạp.

Nguyen Viet and Tuilaai like this.
  5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

thấy nước ngoài bán nhiều ổ cắm cơ bản cho thiết bị AV đã có mạch DC block và surge protection rồi, giá cũng cao hơn dòng ổ cắm bình dân thôi

6. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Biến áp cách ly là 1 dạng DC có phải không các bác?

7. Hoang_Anh

hồi xưa đọc hết cái thread Biến áp cách ly có một đoạn mô tả cái chăn điện bị rò dòng DC vào nguồn chung, làm cái Biến áp kêu to hơn bình thường. Làm mấy bác đó phải lắp thêm cái mạch block DC cho nó.

8. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Nó kêu là 1 chuyện, nhưng chắc chắn phần cách ly không có thành phần DC

9. Hoang_Anh

chính xác là DC ko lọt qua được, nhưng nếu dòng rò DC lớn quá, nó rung lâu ngày như vậy chắc sẽ làm cái BACL xuống cấp nhanh, nên các bác ấy phải lắp mạch bảo vệ chặn DC cho nó.

10. halloha

halloha Approved Member

Mà e chưa hiểu sao lại có dòng DC trong AC nhỉ? Có bác nào thông não e với :oops::oops:
    Con amly của e cũng có biến áp xuyến, thi thoảng có tiếng ù thi thoảng ko (thỉnh thoảng nghe lâu, đến tắt amly thì nghe ù, nhưng thi thoảng ko nghe thấy gì) E cũng đang đặt cục DC block của isotek về xem tác dụng có tốt như quảng cáo ko :D

11. BachDuong

BachDuong Moderator

Bác nào đọc được tiếng Anh thì search Gôgle tìm bài viết về DC blocking của Rod Eliott, sẽ hiểu nguyên lý về nguyên nhân, tác hại và cách triệt DC đối với biến áp

LQMH likes this.

Share This Page

Loading...