Đĩa than - Những điều hữu ích cần biết

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by roberdlee, 18/1/19.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Tôi trông chờ vào dung dịch rửa nếu của bác là hàng đặc chủng. Tôi quá vất vả vì mấy cái LP cũ này, chế cả máy rửa mà đĩa nghiêng 45 độ, quay tốc độ cao để thoát dòng nc áp lực phun vào sẽ lôi hết bụi bẩn ra, khg chảy lan theo chiều dài của track nhưng cũng khg ăn thua.
    Bác có lý, đĩa mòn do sai mòn Azimuth của kim từ xưa, đã tạo track phụ trong lòng track Audio thì khg thể làm gi đc thêm.
    Hôm Tết, tôi định kính biếu 1 chị ở Audio HG 1 khoản khá khá để có đc băng R2R thu mấy bài đã nói đã lên CD nhưng khg thành, thất hứa vơi bác Cup of cafe và Planet. Bác chơi nhạc là giai điệu nên đôi khi fải còn biết bỏ qua, tự quên nhừng gì là « phàm phu tục tử » phải khg bác? Tks anyway.

Last edited: 13/6/19
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vừa ngồi đọc về đĩa Lp vừa nghe lại băng nhạc cassette Thanh Thúy vừa thu bằng đầu deck cỏ dưới... Bằng tiếp cái đầu deck cỏ phía trên. Cùng cái amply Krell bị lỗi có tiếng kêu lẹt xẹt vừa trị bệnh cho em nó xong...

Kể cũng hay hay vì không cầu kỳ như chơi Lp...

Và hiểu tại sao bác AriaZeo nói chơi Lp phải kiên nhẫn...

TH1301 likes this.
  3. TH1301

TH1301 Advanced Member

Đúng như bác nói, những LP bị mốc em thấy họ rửa máy qua loa, xịt tí dung dịch, lấy bàn chải quay vài vòng rồi hút qua rồi cho ngay vào túi (hình như không dùng nước). Vì nghĩ rửa máy tốt nên về cứ để thế nghe. Những LP em tự rửa thì rửa kỹ hơn rất nhiều và để khô hẳn mới cất vào túi nên có thể do vậy mà đĩa không bị mốc.
    Về mấy cái đĩa bị xạo đều đều thì em cũng nghi là rãnh đĩa bị cái kim chạy nghiêng hoặc kim cùn nó cào cho biến dạng vì rửa mấy lần nó vẫn thế.
    Loại dung dịch mà bác nói có lẽ là mắc tiền, em thì dùng đồ gia dụng cho rẻ nên chấp nhận ở mức tàm tạm thôi ạ.
    Cảm ơn bác đã chia sẻ ạ

4. 666

666 Advanced Member

Hi các bác, cho em hỏi mấy lp bị mốc thì nên xài nước rửa đĩa nào các bác cho vài gợi ý với ạ. Trc đây e thường lấy nước suối nhỏ vài giọt rồi lấy chổi chà luôn theo lời 1 ng bạn nhưng giờ gặp mấy cái đĩa mốc k ăn thua nữa.

5. tranvi

tranvi Approved Member

em hay sài nước rửa chén pha loãng. dùng cái khăn lau kính râm hoặc mốc quá thì dùng mút mềm rửa nhẹ rồi tráng nước lã. sau đó lấy khăn lau kính khô thấm nước.

6. nguyenha7940

Bạn rửa như vậy thì chỉ như hờn hờn trên bề mặt của đĩa Lp chứ đâu làm sạch bụi và những sợi nấm ăn sâu trong rãnh đĩa hả bạn...

Còn hôm mình nhìn có cái máy rửa đĩa siêu âm công nhận nó có nhiều tiến bộ thật nó vừa êm mà vừa hiệu quả đánh bật được nhiều bụi bẩn nằm sâu trong từng rãnh đĩa. Chỉ tội giá máy đó hơi cao người chơi khó tiếp cận...

7. tranvi

tranvi Approved Member

Món đó thì đương nhiên là cao siêu rồi ạ. VĐ là ngon bổ rẻ. E cũng đã thử máy siêu âm đó rồi. Muốn kiểm tra sự khác biệt giữa nó với máy rửa thông thường ( kể cả máy rửa bằng cơm) thì phải đưa lên kính hiển vi soi. Nó cũng hơi giống vụ đảo chiều dây để thấy sự thay đổi khác nhau trong kết cấu vật liệu. Cá nhân em cũng đã sài hết các loại máy khác nhau. Giờ e chỉ chuyên dùng máy chạy cơm.

8. nguyenha7940

Thôi rửa bằng cơm âu cũng là thú vui của người chơi Lp...
    Mình có đợt dùng tia nước áp lực rất cao để rửa từng vài rãnh của đĩa một...
    Nhưng thấy mất nhiều thời gian quá nên không đủ kiên nhẫn theo Lp..

tranvi likes this.
  9. Johnie

Johnie Advanced Member

Em thấy dùng máy rửa hút chân không Đài loan sản xuất, giá loanh quanh 6-8tr gì đó là phương án chơi hợp lý hơn cả rồi. Siêu âm thì quá đắt, còn rửa chỉ lau chải không hút thì không đủ sạch, lâu ngày bụi tích tụ sẽ làm giảm chất lượng âm thanh của đĩa. Em dùng chiếc Amari mấy năm nay và thấy rất hài lòng.

10. Maidanhan

Dear bác
    Bác cho xin vài tấm hình minh họa cách mà máy hút đc không? Tôi đoán là LP đc cho vào buồng và sau đó sẽ tạo chân khg trong buông đó. Quá trình tạo chân không sẽ đẩy khg khí ra ngoài và cuốn theo cả các hạt bụi phải khg bác?

11. tranvi

tranvi Approved Member

bác xem phim HBO nhiều quá rồi. Nói cho sang mồm vậy chứ máy này nó đơn thuần là rửa đĩa bình thường, rồi có bộ phận như cần gạt nước hút mạnh. Vậy thôi. Bác youtube rất nhiều .

nguyenha7940 and TH1301 like this.
  12. Maidanhan

Thật thế hả bác. Tôi trc lấy motor Nhật điều tốc đc và làm đĩa lót nhựa trong mềm ngoài chợ Cao Vân cho quay và để đĩa lên, dùng motor của máy phun thuốc trừ sâu tăng áp và phun vào mặt đĩa tia nc mạnh, khá lắm nhưng vẫn tạch tạch trên đĩa sau đó, nhất là 2 track trong cùng.
    Chỉ thế mà 8 củ thì đắt quá, chi phí làm bộ kia cùng lắm là 250K, bằng đúng 1 suất sang gặp gỡ giao lưu của câu lạc bộ Audio Long Biên :p:p:phồi tháng 4/2019 vừa qua. Hiện bộ này tôi dỡ ra để làm phun tia nc lên mái tôn tầng 3 những ngày nóng như hôm nay, hiểu quả lắm, phải 3 phút mới hết 1 xô nc. Bác Jonie cho xin vài cái hình thực bác đang có đc khg, ytube có thể khác của bác.

tranvi likes this.
  13. nguyenha7940

Mấy hôm nay nóng quá cô con gái tự dưng đòi chuyển buồng của nó....

Nhà đến mấy cái buồng mát mẻ nó không chọn chọn ngay cái buồng không có điều hòa lại là nóng nhất....

Vợ bảo ông xem thế nào. May quá giờ mua hàng online cũng tiện chọn mua cái điều hòa 12.000 inviter của Sam sung không phải đi ra siêu thị để mấy cô bán hàng họ quây .... Nhẹ đầu. Về bảo vợ là mua rồi nhé. Vợ hậm hực ông đã dẫn tôi đi đâu mà đã mua được máy.... Tôi chưa được nhìn....

Thời buổi hiện đại có khác, chỉ cần online đặt hàng mà giữa những hôm nắng nóng thế này vẫn mua được điều hòa mà giá cũng hợp lý...
    Chiều nay 1g trưa thợ điều hòa bảo qua lắp máy.... Mình từ cơ sở 1 chạy về cơ sở 2 mà chóng hết cả mặt...
    Nhìn 2 anh thợ điều hòa lắp máy... Hai tiếng đồng hồ mới xong cái máy giữa trưa nóng. Công tính ra cũng chẳng đáng mấy. So với mình ngồi trong nhà mát nghe nhạc để phân tích bệnh của máy đó rồi chấm chấm hàn hàn công còn gấp mấy lần họ...

Tối về nghe nhạc phân tích máy đọc bài này lại thấy hay hay...

14. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bạn Hà vui tính thiệt hay quá ngây thơ nên thích vào đâu là vào . Cái mục Đĩa than những điều hữu ích cần biết thì bạn lại tả cho ae mê đĩa than câu chuyện kiếm được nhiều tiền hơn thợ lắp điều hòa . Thời buổi khó khăn này có việc kiếm được nhiều tiền là tốt . Mừng cho Bạn . Nhưng cố gắng viết chuyện mua lắp điều hòa cho con gái nên vào chuyên mục Quán cafe vnav nhé . Nên tự ý thức đừng làm loãng cái mục Đĩa than ... bằng chuyện nhà mình .

Last edited: 22/6/19
  15. vq946

vq946 Advanced Member

Xin Bác truyền đạt kinh nghiệm rửa đĩa bằng tay để anh em học hỏi. Cảm ơn Bác nhiều!

16. TH1301

TH1301 Advanced Member

Em làm đơn giản lắm, nói ra chắc nhiều bác chê cười:D
    Dung dịch rửa em dùng nước rửa chén loại của Nhật, pha loãng với nước và một chút cồn y tế. Đồ nghề thì có 2 cái bàn chải lông mềm của Hàn ( 1 cái để chải dung dịch tẩy rửa, 1 cái để chải nước) một gói khăn (dạng khăn lau kính) em mua 150k/ gói 0.5 kg, 2 cái giá gác đĩa ( 1 cái để đĩa vừa rửa xong, 1 cái để đĩa sau khi sấy chờ nguội) , 1 cái chậu nhựa có đường kính đáy tương đương cái đĩa (cái chậu em úp xuống ngay dưới vòi nước, đặt tấm mass cao su lên để làm cái mâm đặt đĩa vào trong lúc rửa), 1 cái máy sấy tóc và tất nhiên là 1 vòi nước (dạng vòi sen) :D
    Đầu tiên thì cầm đĩa trên tay, cầm hơi nghiêng và xả nước cả 2 mặt, cứ xả mặt nọ lại lật mặt kia mỗi mặt 2- 3 lần cho trôi bớt bụi sau đó đặt đĩa lên mâm rửa trong khi vòi nước vẫn mở, dùng bàn chải lông mềm chải nhẹ nhàng theo vòng cung cho trôi sạch bụi, lật mặt đĩa làm sạch nốt mặt còn lại (chú ý không chải lên label). Sau khi đĩa gần như không còn bụi như vậy thì khóa nước và nhúng bàn chải vào dung dịch rửa rồi bắt đầu nhẹ nhàng chải theo đường vòng cung một cách cẩn thận. Sau khi chải kỹ cả 2 mặt đĩa thì mở nước để xả cho sạch. Trong lúc xả lại tiếp tục dùng bàn chải tiếp tục chải đều theo rãnh đĩa đến khi thấy đĩa sạch hẳn thì gác đĩa lên giá, để chừng 10-15' cho ráo bớt nước thì lấy đĩa xuống dùng khăn thấm khô, sau đó dùng máy sấy tóc (để nấc nhỏ giữ khoảng cách 30-40 cm với đĩa và đảo tay liên tục để tản gió, tránh tập trung gió vào 1 điểm). sấy như vậy khoảng 5' rồi lại đặt đĩa lên giá khoảng 30' sau mới cất đĩa vào vỏ.
    Nghe thì dài ròng nhưng làm cũng nhanh thôi ạ, chục cái đĩa em làm mất khoảng 2 tiếng là xong

taicun likes this.
  17. Johnie

Johnie Advanced Member

Bác Maidanhan: máy của em hệt như trong clip này ạ.

18. Maidanhan

Vâng, cảm ơn bác nhé, thế này tôi có thể.mường tượng dc, gọi là chân khg hơi khó hiểu :).
    Tôi chung thành vơi 250k như đã nói.

19. Johnie

Johnie Advanced Member

He he vâng. Tây lông gọi là vaacum cleaner nên em gọi là hút chân không :)

20. Tuan_Vu

Tuan_Vu Advanced Member

vẫn thấy khác biệt chứ bác. Do bác chưa quen thôi

21. Maidanhan

Tôi đồng quan điểm vs bác, đĩa cũ thì nó xạo hơn, tuy nhiên các chất tiếng gần đời thường nhất sẽ khg có một định dạng đĩa nào theo đc. Nhiều khi nghe AE nói đầu CD này, đàu DVD kia cho chất mộc như đĩa than, tôi tránh khg bình vào vì biết AE chưa qua thời kỳ chỉ có đĩa than mà gia tài cùng lắm là 20-30 cái nên chưa lưu đc cảm giác đó trong đầu.

Định dạng gần đĩa LP nhất là LD ( Lazer Disk ), ở đó đầu kim sờ đc thấy đc thay bằng tia Lazer, tuy nhiên nó vẫn thiếu thiếu phần khg gian rộng mở đôi khi thô thô của LP mang lại.

Tôi còn giữ mấy bộ đĩa của Đài TNVN trc đây " Tháng Ba Tây Nguyên ", " Tiếng hát quê hương " ... từ 1970s nhiều khi mở ra mà thấy nao nao lòng vì giai điệu, vì kỷ niệm và ký ức. Đc biết một bác ở Hải Phòng có cả 1 Serie 20 cái " Tiếng hát quê hương " ước ao đc thu lại quá mà chưa có điều kiện.

Bác AriaZeo lúc nào giúp tôi rửa đĩa " Việt Nam bầu trời này, mảnh đất này " xuất bản cỡ 1975 do Cộng Hòa Chez hỗ trợ nhé. Đĩa toàn các bài cho tuổi thơ như: " Bé bé bằng bông ", " Đêm qua em mơ gặp Bác Hỗ " ..., " Tiếng chim trong vườn Bác ", cả một bầu khí quyển thơ ngây tràn về, tôi tin bác cũng sẽ có cảm giác này thôi. Đĩa cũ mèm tôi mua 900K bác ạ.
    Trc đây làm gì có băng loại này, chỉ nghe Ca nhạc thiếu nhi trên Đài TNVN.

Last edited: 24/6/19
    Johnie likes this.
  22. Maidanhan

Tôi phần này dạy cháu làm,con gái chắc chắn làm việc này sẽ chi tiết hơn AE đàn ông mình. Bàn chải bác có thể thay bằng bút tẩy phấn của chị em 30K một cái, loại này rất mềm. Có cả loại lông đuôi ngựa nữa bác ạ. Bác pha cồn loãng sẽ khg còn ý nghĩa của cồn vì còn tác động lên vật tẩy rửa bằng cách bay hơi.
    Bác khg nên dùng máy sấy tóc làm khô đĩa vì hơi nóng làm cong đĩa hoặc vô tình hơi nóng làm biến dạng track Audio , bài này tôi bị trả giá rồi.

Last edited: 24/6/19
    Tuan_Vu likes this.
  23. Tuan_Vu

Tuan_Vu Advanced Member

Nhân tiện đây anh cho em xin kinh nghiệm xử lý đĩa cong vênh

24. Maidanhan

Dear bác

Khg thể chắc công việc này thành công 100% đâu bác. Bác tìm một mặt bàn thật phằng.
    Đưa đĩa lên máy dùng kim điều chỉnh Up Down bằng tay. Cho đĩa chạy và dùng tay hạ cần từ từ nhưng khg phải để nghe mà ghé mắt để quan sát mặt đĩa gồng lên chỗ nào so với đầu kim.

Đánh dấu và đưa ra mặt bàn vừa nói và dùng một Tệp đĩa LP khác ở trạng thái tốt đặt chồng lên 2/3 đĩa lỗi kể từ vị trí tròng trềnh CONG LÊN PHÍA TRÊN và để theo thời gian. Bác đừng nóng vội thổi hơi nóng vào có thể tai hai dù hiệu ứng mềm rất tốt cho việc là phẳng nhưng có thể làm móp track cũ lại gây khó khăn cho đàu kim khi đi qua.
    Tôi có một đĩa mua lẻ rất cao từ Nhật xuất bản 1968 bị cong, hiện chỉ làm đc lại 1 bài, 1 bài track ngoài cùng làm nhiều vẫn chưa đc, chỉ đc 1/2 bài lỗi còn lại.

Tuan_Vu likes this.
  25. tranvi

tranvi Approved Member

Chắc gọi cho sang mồm và cho có vẻ nguy hiểm bác nhỉ! :D

Tags:

Share This Page

Loading...