Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu

Discussion in 'Phụ kiện' started by hung1976, 21/5/17.

1. music2015

music2015 Advanced Member

Đúng đúng nước trong đường ống ô nhiễm ta thay 1 khúc ống xịn rồi hứng uống , xong tấm tắc khen ngon sạch !!!!

Satuki likes this.
  2. music2015

Cái này dành cho gà không biết tiêu tiền vào đâu thôi. Mua về tốn tiền phải tự sướng tí chứ

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thì người ta vui được lâu vì tiền bỏ ra nhiều thiên hạ chắc ai đã bỏ được ra vậy. Nó nâng thêm bộ âm thanh của họ lên đẳng cấp hơn hẳn....
    Góp ý bạn có người nói cái hũ sành với cái cốc thủy tinh đang bị phê bình thì bạn lại nói là ống nước xịn có khác gì nhau....

4. thai64

thai64 Advanced Member

@ Diễn đàn rất cần những sự chia sẻ thông tin từ người chơi...mách cho nhau nơi có những sản phẩm Audio tốt, hay...nếu chưa hợp với mình thì sao phải soắn vậy.

Tôi lấy ví dụ về một sản phẩm của bác Dũng Audio, là người có kinh nghiệm về Diy dây dẫn. Bác Dũng quảng cáo về sản phẩm của mình trên VNAV như sau: ( bác Dũng nói về nhiễu rất thực tế...)

Dây tín hiệu (lõi 99.99%Cu)- Made in USA
    - ** Copper foil , Double shielded

** MADE BY DũngAudio
    **Dây made in USA , hàng thập niên 80s - Nhập khẩu từ singapore

**Dây SOLID Đồng nguyên chất 99.99% .Hàng vintage sưu tầm - Được chế tạo bởi công nghệ bện dây mono kép cho phép tạo ra chất điện môi lõi không khí giữa lớp vỏ bảo vệ FEP và từng sợi dẫn - lõi dây đường kính 1,2mm với cấu tạo Đồng 1 lõi ( solid ) xuyên suốt và nhẳn bóng bề mặt - kim loại đồng nguyên chất dẫn điện kết hợp với tính chất lõi không khí của điện môi hình thành một môi trường hoàn hảo để chống lại các tự cảm kí sinh gây bí ,bó âm thanh ...

** Lớp bảo vệ chống nhiễu RFI gồm 2 lớp Đồng lá nguyên chất (copper foil , Double shielded) bao bọc kĩn kẽ hoàn toàn . vừa chống được nhiễu ngoại vi vừa chống lại nhiễu phát sinh hình thành bên trong dây , cộng với kết cấu lõi và chất cách điện tạo ra cảm dung tích cực triệt tiêu độ ồn tối đa ... thì sợi dây này hoàn toàn làm ta yên tâm với cái cách thiết kế hoàn thiện và tuyệt hảo của nó ...

** Thoạt tiên ,sự ồn ào mất tiêu và giọng Mid trầm tạo ấn tượng cho các sếp ngay tức khắc ! giọng hát điềm tĩnh và vang trầm rất khủng , dày cui ! Các sếp thích giọng Mỹ , giọng kiểu ông trùm thì đúng cách rồi

** Dây cho khung âm rất rộng , các tần số trầm được kiểm soát đâu ra đó, các chi tiết tầng cao khoan thai , dịu dàng nhưng không bị lẫn lộn ( Nhờ tương tác lõi không khí bên trong dây ) . Đây cũng là một cách tốt nhất để thử với cái nhịp độ hùng vĩ và hoành tráng của âm thanh cổ điển

** Nghe nhạc vàng thật mộng mị và liêu trai...

** Cực hay với các loại nhạc cụ thiên trầm như kèn saxophone , contrabass ... hoặc mộng mị đến mê hoặc như piano !

** Nói chung , dây thích hợp với đa số các dàn máy cao cấp cần sự thể hiện tốt nhất các lớp lang của âm mid trầm và siêu trầm...

$$$ Nếu mình dùng thấy hay, tốt thì chia sẻ thông tin cho nhau cùng chơi...nặng lời gà với qué gì...:(

Ví dụ về một sản phẩm của bác Dũng Audio Diy:

Xin trân thành cảm ơn bác Dũng Audio vì người viết đã sử dụng thông tin từ trang bài viêt của Dũng Audio, 97 Trương Định Q.3 - TP. HCM.

Attached Files:

Last edited: 31/7/17
    anhhdung likes this.
  5. nguyenha7940

Cám ơn bạn đã chia sẻ....
    Nhưng dây trên dành cho mục đích của phần nào trong bộ âm thanh bạn lại quên nói....
    1- Nếu là cho dây nối từ amply ra loa. Thì lõi to như thế là đúng rồi vì loa dùng trong bộ âm thanh công suất không nhỏ ít là vài W khokng thì vài chục W do vậy lõi dây càng to càng tốt chất liệu càng dẫn điện tốt càng tốt. Điều này không phải bàn cãi.... Nhưng khi mà tín hiệu ra lớn như vậy rồi cứ cho là ~ 1/4W là nhỏ nhất đi...( chắc chẳng cái loa hiend nào phát ra được cái công suất này...) thì áp ra của nó đã là ~ 1.4V rồi còn bạn có thể đo nhiễu ở môi trường xung quanh bạn nó bằng khoảng bao nhiêu V/m không và rồi quy ra là bao nhiêu V/ diện tích của sợi dây không = bao nhiêu lên lõi sợi dây để đưa ra loa của bạn và với tín hiệu đó nó có thể làm rung được cái màng loa của bạn không....
    2- Với dây để làm dây nguồn thì bản thân nguồn điện là của nhà đèn rồi nó đi đến bộ dàn thì nó nhiễm đủ thứ dọc đường rồi vậy nên có một đoạn dây thì làm sao nó loại được như có bạn phần trên nói nó như thay một ống nước xịn vào rồi lấy nước đó ra uống liền được à.... nguồn điện nó được làm sạch là phụ thuộc vào nội lực của bộ âm thanh rồi các hãng chế tạo họ phải đảm bảo rồi không thì máy họ xuất xưởng không ai mua. Máy càng đắt tiền càng tên tuổi họ càng phải làm kỹ điều này...
    3- Còn làm dây dẫn tín hiệu thì có thể đúng vì tín hiệu xuất ra có thể ở mức độ rất nhỏ ~100mv -1V lúc này thì nhiễu có thể ảnh hưởng nên người ta mới cần làm kỹ từ dây dẫn tín hiệu ( lõi bên trong ) đến vỏ bọc kim bên ngoài cái này không cần bàn cãi nhất là mấy sợi dây dẫn tín hiệu của mấy cái micro... dây của dây micro cao cấp họ còn se dây lõi như thế nào để cho tỷ lệ điện dung điện cảm của dây là hợp lý nhất để cho tín hiêu âm thu được là rõ nhất...
    Còn như đoạn trích dẫn của bạn thì người ta phải nói nó thế này thế nọ để cho thấy tác phẩm của họ là hay chứ..... Như có bạn đã trên diễn đàn đã nói có lần đi xem đồ audio hiend khi mấy người có đồ đang loay hoay bố trí đồ của họ bạn đó định đi ngang qua thì bị ngăn lại vì bạn ấy đi qua làm lệch từ trường khu đó làm ảnh hưởng đến chất âm của đồ hiend của họ....

nvkhoahcm likes this.
  6. thai64

thai64 Advanced Member

Nguyenha 7940 đã viết:

"Cám ơn bạn đã chia sẻ....
    Nhưng dây trên dành cho mục đích của phần nào trong bộ âm thanh bạn lại quên nói....

1@ Tôi không phê phán Nguyenha 7940 ...nhưng tôi thấy Nguyenha 7940 đọc chưa kỹ, vì vậy ngay từ đầu bác đã đi lệch đường... bài viết không đến đích.

Người viết bài đã chỉ rõ và có hình ảnh minh họa :"Dây tín hiệu (lõi 99.99%Cu)- Made in USA - ** Copper foil , Double shielded ".

Tôi trích dẫn là để minh chứng những điều rất thực tế... về việc làm giảm, chống nhiễu điện đến đường dây, vì nhiễu gây ảnh hưởng không tốt đến chất lượng âm thanh của bộ dàn Audio.

2@ Chính Nguyenha 7940 viết bài văn ở trên thì mục đích cũng để :quảng cáo và đánh bóng cho Nguyenha 7940 đấy thôi !!!

Dòng quảng cáo đó ..đập lại đúng mặt Nguyenha 7940, bác đọc lại xem có đúng vậy không ? hay còn những mục đích nào khác !!!

$$$ Nếu bác cố tình không hiểu, thì sau khi đọc hết bài viết này, tôi không tranh luận với Nguyenha 7940, để không ảnh hưởng đến bạn đọc và có nhiều điều khác để vui.

Vì chính Nguyenha 7940 chủ động viết bài cho tôi, nên tôi hy vọng bác đã hiểu rõ điều tôi viết .

P/s
    Tôi chân thành cảm ơn bạn đọc đã quan tâm và trong lúc tranh luận không tránh khỏi thiếu sót mong bỏ qua...để tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm chống nhiễu.

Thanks.

Last edited: 1/8/17
  7. nguyenha7940

Nếu bạn thích mang dây của các hãng kinh nghiệm của người a,b,c ra để áp dụng thì đó là quyền của bạn....
    Và rồi. $$$$$$ với những cái gạch đầu dòng gì đó để thực hiện thì tùy theo ý của bạn. Để rồi đến lúc kết thúc thế nào mong rằng bạn chia sẻ nếu không ngại... Còn trong âm nhạc có bài một cõi đi về chắc bạn cũng biết ( đồ âm thanh đối với người chơi có thể coi là một cõi đi về được không...) có câu:" đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt..." mong rằng mình không phải thế.
    Mình thấy không hợp khoa học thì mình nói thôi.... như tiêu đề của thớt là dây nguồn không bọc giáp. Và sau khi đưa dây nguồn các hãng chán rồi thì lại tung ra dây tín hiệu của Dũng Audio....Vậy bạn có bị nhốt nhầm chuồng sản phẩm không. Nhưng tôi cũng nói cả về phần dây tín hiệu rõ trong phần trên rồi... và với dây tín hiệu thì tôi cũng nói là bọc giáp chống nhiễu càng kỹ càng tốt rồi hay bạn quên đọc phần đó nhỉ....
    Còn cũng phải khen cách quảng cáo sản phẩm của Dũng đánh khá trúng tâm lý người tiêu dùng.... về góc độ kỹ thuật nếu đọc kỹ những dòng bạn trích câu mà bạn nói của Dũng audio đó bạn thấy cái sợi dây đó nó cũng phải chú ý tới yếu tố L,C,R đấy bạn có thấy không...

nvkhoahcm likes this.
  8. taicun

taicun Advanced Member

Cho em tò mò chút, 19440 là ở đâu vậy bác?

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Hình như bác là L-SG, sống ở PA và làm về P.A.?:)

10. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Trước em cũng nghĩ như bác nguyenha7940, sau này trải nghiệm thực tế thì không phải vậy ạ.
    Audio trên nền tảng cơ bản của vật lý học , nhưng lại có những thay đổi rất khác rất ..audio ạ .

11. nguyenha7940

Cảm ơn bạn đã chia sẻ... Nhưng trên diễn đàn này trong những cuộc thi về audio của diễn đàn và của thế giới cũng thế. Nó có tiết mục test mù là tại sao bạn nhỉ....

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Test mù là để khách quan. Có người test mù thì nhận ra, có người test mù thì không nhận ra, tùy tai và tùy duyên.

13. nguyenha7940

Cám ơn ý kiến của bạn...

14. music2015

Hehe nói thì dễ mà. Nhất là quảng cáo! Hãng em làm trong list gửi khách hàng nó còn nói tới đâu nữa kìa . Mà bán khắp thế giới kia, nó còn cung cấp cho mấy hãng làm cables bán cho dân chơi nữa, chứ không lò cò ở TĐ , quả thật nó nói có cơ sở tuy ít ai kiểm chứng lại !!!
    Em thì kệ cho nó chém, cứ lần lượt thử các loại dây của nó, rồi thực tiễn thấy sao nói vậy thôi chả xoắn gì ca ! Bác hay ai nghe nó qc thích thì mua chả si cấm đoán sao phải xoắn hehe

15. music2015

Dạ đúng khúc sau còn khúc đầu không phải ạ hehe chúc 1 ngày vui vẻ

16. music2015

Bác gg là thấy

17. music2015

Dạ nên em thấy là xài gì cũng được nếu mình thích và nghe vừa tai là ok phỏng

18. nguyenha7940

Mình làm người tiêu dùng không như bạn nói ở trên là được có đúng không.....

19. taicun

taicun Advanced Member

Bác ở nơi ấy chắc sướng lém hỉ, chả bù cho tụi em ở đây không có nhiều thứ hay. Khi nào có dịp về nước, mong bác nhớ đem về một ít dây bọc giáp mà bác có để tụi em có dịp được thử nghiệm coi nó ra răng.
    Cảm ơn bác.

20. thai64

thai64 Advanced Member

1@ Trong diễn đàn:

DIY giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu.

* Người chơi Audio, DIY giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu là dùng giáp chống nhiễu “mặc áo cho dây nguồn, dây tín hiệu…” sự sáng tạo, khám phá về kỹ thuật và đi tìm sự hoàn thiện tích cực, làm giảm thiểu đến mức nhỏ nhất những tác nhân có hại của nhiễu điện đến bộ dàn Audio.

* Một thực tế có rất nhiều Shop Audio, nhiều bạn trong sân chơi của VNAV, …anh, em chơi sẵn sàng bỏ nhiều tiền, để Diy giáp chống nhiễu cho dây điện nguồn, dây tín hiệu, cho ổ cắm, phích cắm...với phương pháp và vật liệu phong phú.

$$$ Người chơi cảm nhận âm thanh tốt hơn (dù sự thay đổi là nhỏ )…ngoài ra nó còn là cái thú chơi, bang giao với nhân tình thế thái.

2@@ Để bạn đọc có cái nhìn đa chiều, chính xác …về màn chắn trong cáp điện nguồn.

Vì đây là diễn đàn VNAV ...Tác dụng của màn chắn thì ông Faraday đã nói hết rồi...

Để minh chứng cho sự có mặt và các yêu cầu kỹ thuật đối với màn chắn trong cáp điện nguồn, nên tôi chỉ xin trích nội dung của:

TIÊU CHUẨN QUỐC GIA TCVN 5935-1 : 2013, IEC 60502-1 : 2009.

9. Màn chắn kim loại
    9.1. Kết cấu
    Màn chắn kim loại phải là một hoặc nhiều dải băng, hoặc một lưới đan hoặc một lớp sợi dây đồng tâm hoặc kết hợp giữa các sợi dây và (các) dải băng.
    Màn chắn kim loại cũng có thể là một vỏ bọc hoặc áo giáp trong trường hợp là màn chắn chung phù hợp với 9.2.
    Khi chọn vật liệu màn chắn phải xem xét đặc biệt về khả năng chịu ăn mòn, không chỉ vì an toàn về cơ mà còn vì an toàn điện.
    Khe hở trong màn chắn phải phù hợp với các qui định quốc gia và/hoặc tiêu chuẩn quốc gia.
    9.2. Yêu cầu
    Các yêu cầu về kích thước, vật lý và điện của màn chắn kim loại phải được xác định trong các qui định quốc gia và/hoặc tiêu chuẩn quốc gia.

12. Áo giáp kim loại
    12.1. Các loại áo giáp kim loại
    Các loại áo giáp được đề cập trong tiêu chuẩn này như sau:
    a) áo giáp bằng sợi dây dẹt;
    b) áo giáp bằng sợi dây tròn;
    c) áo giáp bằng dải băng kép.

CHÚ THÍCH:
    Đối với cáp có điện áp danh định 0,6/1 (1,2) kV có diện tích mặt cắt ngang vượt quá 6 mm2, có thể cung cấp áo giáp ở dạng lưới đan bằng sợi thép mạ kẽm theo thỏa thuận giữa nhà chế tạo và người mua.

12.2. Vật liệu

-Sợi dây tròn hoặc sợi dây dẹt phải là thép mạ kẽm, đồng hoặc đồng tráng thiếc, nhôm hoặc hợp kim nhôm.
    -Dải băng phải là thép, thép mạ kẽm, nhôm hoặc hợp kim nhôm. Dải băng thép phải được cán nóng hoặc cán nguội có chất lượng thương mại.
    -Trong những trường hợp yêu cầu lớp sợi dây áo giáp bằng thép phù hợp với độ dẫn điện nhỏ nhất thì cho phép thêm đủ lượng các sợi dây bằng đồng hoặc đồng tráng thiếc trong lớp áo giáp để đảm bảo sự phù hợp.
    -Khi chọn vật liệu làm áo giáp phải xem xét đặc biệt về khả năng chịu ăn mòn, không chỉ vì an toàn về cơ mà còn vì an toàn về điện, đặc biệt là khi áo giáp được sử dụng như màn chắn.
    -Áo giáp của cáp một lõi để sử dụng trong hệ thống điện xoay chiều phải bằng vật liệu phi từ tính, trừ khi chọn áo giáp có cấu tạo đặc biệt.

Lời kết:

@@@ Chia sẻ với các bác thực tế mà tôi đã làm và cảm nhận về : Màn chắn tĩnh điện trong bộ dàn Audio.

-Tôi đã dùng dây cáp điện lõi đồng (2x10)mm2 dây có màn chắn bằng đồng mạ, để kéo điện riêng từ công tơ cấp điện đến MCCB tổng của bộ dàn - cấp điện cho BACL (không đi chung với đường điện động lực của chi nhánh điện, các loại cáp điện thoại. Intenet…).
    -Tiếp đất cho màn chắn tĩnh điện…
    -Các dây cấp điện nguồn cho thiết bị Audio (Amply, Pre…) đều có màn chắn, đặt cách dây tín hiêu và được tiếp đất tại một điểm duy nhất.

Tôi tạm hài lòng, yên tâm với nguồn điện đã được sử lý, an toàn và độ sạch của nó.

Xin cảm ơn bạn đọc.

Last edited: 2/8/17
    taicun likes this.
  21. nguyenha7940

Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin.....

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Em thấy dây cáp điện của điện lực kéo từ cột vào công tơ là loại có shielded mà, ngày xưa lớp shielded này bằng chì, còn sau này bằng kẽm.

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác có thể chia sẻ thông tin và hình ảnh sợi dây của bác cho anh em chiêm nguỡng với ạh!
    Tks bác.

24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn bác Zorro đã quan tâm...tôi mô tả như trên là rõ nét hơn cả ảnh chụp rồi đấy.

Bác vui nhé.

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Vậy bác có thể cho thêm tí thông tin như hiệu và model của dây được chứ ạh?
    Tks bác.

Em có chút thắc mắc là đường dây cho audio của bác không đi chung với đường điện động lực của chi nhánh điện, vậy bên điện lực có thêm 1 nguồn điện riêng khác với nguồn điện sử dụng bình thường và cả 2 đường điện riêng biệt đều vào nhà bác hay sao ạh?

Share This Page

Loading...