Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu

Discussion in 'Phụ kiện' started by hung1976, 21/5/17.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác thắc mắc cũng phải thôi...chẳng qua là cũng có đk, nên nhà em có nhiều công tơ ạ . ;):po_O

Cảm ơn bác đã quan tâm.

2. nhatle

nhatle Advanced Member

Các bác cho em hỏi lưới chống nhiễu chỉ nối vào cọc mass jack đực như hình bên dưới phải không a? Tks các bác! 01_cable.png

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em làm như vậy đó bác, nghe tốt.

DanielTran likes this.
  4. nhatle

nhatle Advanced Member

5. hoangtrong

Hệ thống của bác có nối đất, bác chú ý cách nối đất ảnh hưởng ghê gớm. Nếu đã nối đất theo hình sao (1 điểm duy nhất từ bộ dàn ra ngoài) thì bác cần có đồng hồ đo thông mạch để bảo đảm rằng mỗi thiết bị thông ra đất chỉ có 1 đường thông ra dây đất tổng, không có đường thứ hai thông ra đất nhé. Trong trường hợp đường thông đất không đạt, đo thông mạch đồng hồ không kêu bíp bíp mà kêu è è thì bác có thể mắc thêm dây đất từ thiết bị đó ra đây đất để tăng cường nối đất thêm, nhưng không nên lạm dụng nó. Nếu bác nối đất từ ampli ra dây đất (dùng dây nguồn 3 lõi, ổ cắm có đấu dây đất), thì từ ampli có thể có nối đất thông với CDP qua dây tín hiệu, nếu bác đo thấy từ CDP ra dây đất thông mạch qua trung gian ampli (nhờ dây tín hiệu) tốt rồi thì bác ngắt dây đất ra khỏi chấu đất trong jack nguồn cái cắm vào CDP nhé. Lúc này trong jack nguồn cái cắm vào AC inlet của CDP chỉ có dây nóng và dây nguội được siết vào jack nguồn cái, còn dây đất bác lấy băng keo dán bít lại. Còn trong trường hợp đo thông mạch từ CDP ra dây đất mà nối đất từ CDP ra dây đất qua trung gian là amp bị yếu (đồng hồ đo thông mạch kêu è è) thì bắc hãy xỏ dây đất vào lỗ thứ ba trên jack nguồn cái và siết lại để tăng nối đất lên cho đủ. Nói chung nối đất chỉ cần vừa đủ, thiếu cũng không hay, dư thì sai âm hình.

Last edited: 7/8/17
    socmeo and DanielTran like this.
  6. music2015

music2015 Advanced Member

Theo như bác ý trả lời thì cứ dòng điện sau công tơ là dòng sạch hahaha và theo em hiểu thì bác ý không hiểu câu hỏi của bác đâu
    Bác hỏi là có phải bác T có 1 nguồn ĐẶC BIỆT KHÁC VỚI NGUỒN BÌNH THƯỜNG mà bác T lại nói là nguồn đặc biệt của bác ấy chỉ là 1 nguồn thứ 2 chả khác gì nguồn 1 haha và bác ý cho là nó sạch !!!!!!????
    Gì chứ nếu như vậy thì chả có gì lạ chỗ em ở nhà nào chả có 2 pase để khi muốn xài 240v thì xài 2 pase 120 + N
    Bác ý vẫn còn đang bị luẩn quẩn và vẫn đang cố chứng minh dòng sạch của bác ý !!!!! Thiệt là dh !!!!!!!

7. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nối đất dư thì sai âm hình.... Bạn có thề phân tích cụ thể hơn không....

8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Đúng vậy đó bác, nếu Diy thêm áo giáp kim loại bên ngoài thì cũng đấu như vậy.:p

nhatle likes this.
  9. nguyenha7940

Thôi ông ơi ông bán dây thì ông lên đây nói dây của hãng em bán nó còn quảng cáo hay hơn cơ....
    Người ta nói dây của người ta là thế này thế nọ thì ông lại bảo là như lắp đoạn ống xịn vào nguồn nước này nọ và sau cái đoạn ống xịn đó thì nước sẽ uống được ngay à....( trước đó thì có bạn vq946 ví như nước sông đựng trong cái cốc sành với cốc thủy tinh rồi...)
    Tại sao cứ phải tụt quần nhau ra thế nhỉ....

10. hoangtrong

Khi nối đất dư hơn mức cần thiết thì có loop xuất hiện gây nhiễu, nhiễu tạo tiếng giả, chủ yếu là làm tăng tiếng mid high. Nhiều người nghe bảo rằng ô sao nhiều tiếng trong bản nhạc trước đây nó nhỏ xíu hay nho nhỏ, bây giờ sao nó rõ ràng thế, chi tiết hơn, hay quá !!! Nhưng nghe kỹ thì nó bớt tĩnh, âm thanh "giàu" hơn mức bình thường của nó. Những tiếng nho nhỏ hay thật nhỏ đó thật ra là tạo ra cảm giác xa gần, lớp lang thứ tự của tổng thể bản nhạc, bây giờ tiếng nho nhỏ hay rất nhỏ đó to lên một cách tương đối với các tiếng khác thì cảm nhận độ sâu âm hình bị sai, tiếng có vẻ rộng ra, mọi thứ có vẻ dàn hàng ngang, có người gọi là tiếng nó tấn công mình, nhưng lại có những người thích nghe kiểu bị sai này. Nếu chưa biết đúng thì nên làm cho đúng để nghe cho đúng âm. Nhưng nếu lỡ quen nghe kiểu không đúng (kiểu như quen với cafe giả qua nhiều năm, bây giờ uống cafe giả thấy ngon hơn cafe thật) nghe thật nó lại cảm thấy khó chịu thì cứ yên vui với cái thói quen của mình. Thích sao thì chơi vậy. Let it be! Nhiều người biết ngủ sớm dây sớm thì tốt, nhưng quen thức khuy dậy muộn rồi, biết sao bây giờ hehe

11. nguyenha7940

Vậy thì nối đất tốt ( dư như bạn nói...) thì những tiếng trước kia bị lấn át giờ nghe rõ lên chứ có phải không bạn.... theo như cách bạn nói... và giờ đây nó làm cho cái trước kia chưa rõ giờ rõ lên còn cách nghe thế nào thì do người nghe quyết định.... phải không bạn....

12. thai64

thai64 Advanced Member

Hi Hi...nếu tụt quần, sẽ thấy c him to, còn bác kia giải thích như vậy thì chỉ thấy một cái lỗ...để đi tè, như công công.:p

Đùa tý cho rôm rả hỷ.

13. music2015

Em chả bán gì cả bác ợ hehe cũng chẳng tụt quần bao giờ

14. hoangtrong

Bác hãy đọc lại thật kỹ những gì em đã chia sẻ phía trên. Chơi như thế nào tùy theo trải nghiệm thực tế của từng người. Nếu đã từng đi nghe live và unplugged ở nhà hát nhiều thì thường mong muốn setup bộ dàn cho ra âm thanh acoustic càng giống thực càng tốt, còn nếu chưa nghe live & unplugged bao giờ thì cứ chơi theo kiểu tai mình thích và não mình thích thôi. Tới lúc ngộ ra thì hãy thay đổi. Không nên gò ép để làm gì.

tuancomtam and DanielTran like this.
  15. nguyenha7940

Đây này...
    Đây nữa....

16. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Chính xác bác ạ. Nếu nối đất bị loop thì nghe tiếng gắt hơn, ồn hơn, khá khó chịu. Và phải nghe trên 1 bản nhạc rất quen thuộc mới nhận ra.

Hệ thống của em chỉ cho phép nối đất tại pream, nối thêm trên CDP hay Amp là loop.

17. music2015

Hic hãng em làm nó bán chứ em bán déch đâu, em mà bán nó cho em ra tòa ý chứ .
    Còn ví dụ kia thì không ai cấm cả . Ai nói kiểu nào thì nói . Cụ bị gì vậy ! DH à !!!!!!!

18. nguyenha7940

Thì cám ơn bạn đã cho ví dụ thôi..... Đừng tự ái nhé. Và đừng có chỉ có lắp đoạn ống rồi uống nước trực tiếp luôn như bạn nói nhé...

19. hoangtrong

Bác lần lượt thử các vị trí nối đất tại pre, CDP hay pow và nghe khác nhau ra sao?

Giáp cho dây nguồn chỉ nối đất tại jack đực là chuẩn, nhưng việc này có thể có người khen rất hay, có người chẳng thấy tác dụng gì mấy, phần lớn là do cách nối đất như thế nào, cho nên chỉ chăm chăm lo phần nối mass (đất) cho giáp dây mà không chú ý đến cách nối đất thì hiệu quả có thể còn khá hạn chế. Mong các bác chú ý. Xin cảm ơn.

tuancomtam likes this.
  20. nguyenha7940

Ngộ nhỉ.... nối đất tốt thì tiếng của bộ âm thanh bị ồn hơn.... Vậy mọi người chú ý thêm nhé...

21. nhatle

nhatle Advanced Member

--------------------
    Hình như bác đọc nhầm chứ em thấy bác Chiêu Nam nói là "loop" mà ?!

22. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác Hoangtrong chia sẻ về việc nối giáp của dây nguồn với đất là rất hay và thực tế. Tiếp đất đúng cách như bác cảm nhận cho âm hình đúng...

Chia sẻ cùng bác, tai tôi thấy âm tĩnh...nghe nhạc được lâu và vui đấy bác.

Thanks.

Last edited: 8/8/17
  23. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Em nối đất duy nhất bằng cổng RCA (-) trên thiết bị bằng dây tiếp mass xịn 1,5m đến trạm, phần còn lại từ trạm đi xuống cọc mass là dây chuyên dụng lõi đồng nhiều sợi to cỡ ngón tay.

Dây nguồn toàn của hãng nên không dám tháo ra, chỉ thêm giáp đối với dây không bọc ngoài.

24. hoangtrong

Đối dây nguồn hãng có lớp giáp bên dưới lớp bao ngoài cùng, làm sao bác nối đất cho lớp giáp này???

25. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Dây nguồn em không nối đất. Chỉ nối duy nhất trên preamp.

Share This Page

Loading...