DVD nào tiếng tương đương như CD mà hình đẹp vậy các bác

Discussion in 'Nguồn phát đa kênh' started by thongnga, 10/3/09.

1. taigl

taigl Advanced Member

Mình nghe S858Ai rồi nhưng chưa có dịp nghe thử S10A hoặc AX10. Vậy theo Bv thì các đầu S10A hoặc AX10 khác biệt nhiều lắm không, khi so với S858Ai?

2. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Trong quá trình chuyển sang nghe 2 kênh = DVD Pioneer, mình đã vác về nhà khác nhiều chú từ 737, 747A, 858A, 969AVi, 838A, S10A, AX10 thì đến nay em còn giữ mấy em sau đây:

Với vài cảm nhận riêng như sau:
    S838A: Quá hay trong tầm giá
    S10A: em vác về vì nó quá đẹp
    AX10: Đẳng cấp 01 thương hiệu
    Giữa chi phí bỏ ra và chất âm mang lại thì em vẫn thấy các DVD đời lớn rất đáng cho mình xuống tiền.

3. Comeon

Comeon Advanced Member

DUNE max! 1 hộc lắp ổ Blue ray, 1 hộc chơi ổ cứng. Hình và Tiếng đều hay, pro cực. Hìhi

4. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Sao bảo Oppo cũng Ok mà. Nhưng nói thật, nói chung thì hình riêng, tiếng riêng, cứ chuyên nghiệp hóa vẫn hơn

5. bv

bv Advanced Members

Chào anh,

858Ai đem so với AX10 thì quá là khập khiễng. Không thể so mấy nhạc sỹ thời thượng VN (thiếu nền tảng về mọi mặt, nguồn gốc nông dân) với nhạc sỹ lão làng Cung Tiến hay Phạm Duy được (thông thái, đĩnh đạc, kiêu kỳ và quý phái).

858Ai thua S10A 5/10. Sao anh không so với S838A. Không phải số series lớn hơn là cao hơn về chất lượng và mắc hơn là nghe hay. Nó chỉ có kèm thêm một công nghệ nào đó mà thôi. Ví dụ, 858Ai hay 989Ai, thì chữ "A" là ký hiệu có "DVD-Audio" và chữ "i" là có ngõ "i link" để dùng với ampli VSA-AX10i . Những DVD có dáng vạt cạnh đều có tiếng không bằng S838 hay S10A. Tiếng hơi khô cứng và không ngọt, chắc.

Thời xưa, khi chưa vào VNAV, BV có bán thât là nhiều đầu DVD Pioneer, toàn bộ các model. Đa số là BV bán cho các anh ở Hà Nội và miền Bắc, cái DVD nào về là BV cho dĩa vô nghe, chỉ cần vừa cất tiếng lên là BV biết ngay, không cần nghe hết bài. BV chỉ kết nhất AX10! Không cần phải bàn, các đầu DVD Pioneer khác không thể đem so sánh được với AX10. Sau đó hàng kha khá là S10A (nói chung về kiểu cách, chất tiếng và giá), trung bình khá là có S838A. Nhưng theo BV 2 cái này là tương đồng về hình và tiếng.

Attached Files:

6. taigl

taigl Advanced Member

Đúng là chuyên gia có khác! Cám ơn Bv đã giải đáp những thắc mắc thật thú vị cho mình và có lẽ cũng nhiều member khác. Khi nghĩ có lẽ số seri cao hơn và mắc hơn thì nghe hay hơn,và bây giờ mình mới biết sự khác biệt" thì chữ "A" là ký hiệu có "DVD-Audio" và chữ "i" là có ngõ "i link" để dùng với ampli ..." :oops:

7. bv

bv Advanced Members

Dune dễ dùng, hình tốt (contrast tốt nhưng màu chưa xuất sắc lắm), nhưng tiếng dở. Được đa số tiêu dùng là do PR tốt, kiểu dáng đơn giản, đẹp, không màu mè, dễ sử dụng, tên thương hiệu cũng dễ thương và chế độ bán hàng tốt, nên trở thành thông dụng. Chứ còn Dune thì cũng bình thường, nhưng so về giá cả thì OK.

8. litono

litono Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác, DVD chỉ để nghe mấy cái hòa tấu Maul Mauriat ... chứ còn nghe CD thì không nên đầu tư, lúc trước có 1 lần lỡ dại vác 1 chú Esoteric DV-50S về để nghe DVD & 2 kênh cuối cùng ôm hơn 1 năm bán được mừng gần chết ... đến giờ vẫn còn toát mồ hôi :(

9. paul

paul Advanced Member

Đây là topic dành cho các bác fan của DVD,vì vậy những ai vẫn "bảo thủ" nghe nhạc bằng CD như bác và em hoặc những bác khác thì cứ qua các topic bàn về CD cho xôm tụ và để tránh xảy ra tranh cãi rồi gây mất hòa khí bác Litono ui. :D

Riêng em thì muốn xin các bác rành về DVD tư vấn giùm em hiện giờ có em DVD nào ngon bổ rẻ nhưng hình ảnh khá 1 chút và đặc biệt là ko kén đĩa ạ.Xin cám ơn.

10. asap

asap Advanced Member

Hi anh,

DVD cần tiếng hay thì khó...chứ còn hình đẹp thì dễ mà...anh mua DVD đời mới bây giờ (Pioneer chẳng hạn, giá khoảng 700k) là hình đẹp cực kỳ khi xem HDVD hay DVD9 rồi anh...em nói vậy vì em vừa mua cho Ông già cái DVD Pioneer 750k..so sánh hình ảnh trên LCD 32inch giữa HDP và Pioneer thì như nhau anh à.

Hôm qua xem S838A hình thức đẹp nhưng không đọc được DVD-audio (DVD-audio mình ghi) nên không lấy được..tiếc quá.

11. litono

litono Advanced Member

Ái chà, em quên mất sorry mọi người nếu có làm ai phiền lòng ... em chuồn thôi, nhưng đây cũng đâu phải là topic cho Fan DVD? Đây chỉ là topic để so sánh DVD có âm thanh hay như CD cơ mà, hê hê hê :lol:

12. paul

paul Advanced Member

Vâng,cám ơn bác Asap nhiều.Vì nghe nói hiện giờ nguồn đĩa DVD ngoài thị trường rất lởm nên phải cần mua đầu nào thật dể tình.Còn phần tiếng thì em nghĩ mấy đầu DVD thị trường dùng tín hiệu digital qua cổng Coaxial hay Optical đều như nhau.Quan trọng là receiver ngon và bộ loa 5.1 khá là coi fim hay ca nhạc ổn rồi.
    Vậy mình sẽ ra làm 1 em DVD mới như bác tư vấn mới được.
    Thân.

13. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Em đang tìm 1 em Pioneer AX10 nhưng chắc các member khác vào đây đọc comment của chị BV xong giữ lại hết rồi và có đẩy đi thì giá của em nó cũng không còn đẹp như tiếng của nó mất rồi. Với tầm giá 12~14T tùy độ mới của máy chắc là hợp lý các bác nhỉ?

14. thanhnos2112

Riêng em thì đang hỏi:"Trong cùng 1 tầm giá (hàng 2nd thôi nhé) CDP nào hót hay nhu DVD"

15. asap

asap Advanced Member

Hi,

Không biết trên đây có anh nào ôm được Denon DVD A1 không vậy?

Em search thấy giá khoảng 70tr thì phải...

Anh nào có "khoe hàng" cho AE chiêm ngưỡng với nhé...hiiii

Thanks.

Attached Files:

16. atxihoi

atxihoi Advanced Member

Em tính kiếm 01 con DVD về nghe CD và làm DAC, em chỉ biết là Pioneer có model S9 (hình như có cả AX10 nữa), Denon có DVD-5000 là làm được. Các bác có thể chỉ giúp em còn con nào có chức năng này không? Cách thức dùng chế độ DAC của nó như thế nào (bấm phát được luôn hay là phải mồi gì đó như 1 số đầu MD)?
    Em cảm ơn trước.

17. bv

bv Advanced Members

S838A có chức năng đọc DVD-Audio mà bạn (vì có chữ "A"). DVD-Audio, DVD-Video, DVD-RW, CD, VCD. Mắt laser có 2 diot, một cho DVD và một cho CD (&VCD). Bạn xem file acrobat ở trang 4 của hãng Pioneer USA theo link sau:

http://www.pioneerelectronics.com/pio/p ... 345770.pdf

18. asap

asap Advanced Member

Hi,

Denon DVD 5000 vặn một phát là thành DAC ngay, rất đơn giản. Còn S9 hay AX10 mình chưa thử nên không biết...

To bv: khi em thử DVD-audio thì chạy khoảng 1 phút rồi tự động STOP chị à...và theo manual thì STOP là do FAKE DVD-audio...và tiếp tục thử DVD-audio khác thì không chạy nữa.... Chắc không chịu DVD-audio do em ghi.

19. thanhnos2112

Không phải do DVD-Audio chép đâu bác (mình toàn dùng DVD-Audio copy không mà các con DVD nhà mình vẫn đọc hết) không đọc được DVD-Audio là do máy bị lổi, đã qua sửa chữa và có đụng chạm đến phầm mền của máy rồi.
    AX10 làm DAC cũng rất đơn giản bác ạh, chỉ cần kết nối tín hiệu digital và 01 hoặc 02 phát (optical/coaxial) nhấn nút thế là xong.

20. Mike

Mike Advanced Member

Bác nào nghe qua DV AX10 của Pi lên tiếng dùm xem chất âm thế nào? So sánh được với cdp nào trong tầm giá?

21. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Con DV-S9 thì phức tạp hơn, phải bấm điều khiển đúng 5 nhát mới bật chế độ DAC: đó là Menu/2/2/1/1
    Con này không cần đĩa mồi gì cả.

22. thanhnos2112

Chất âm của AX10 về cơ bản màu âm cũng giống như S838A của bác thôi, nhưng có sự khác biệt rất lớn về độ vững vàng và dày dặn khi chơi những bản nhạc đòi hỏi độ động cao, nhiều nhạc cụ thể hiện cùng 1 lúc và đặc biệt là tốc độ chậm hơn S838 một tí.
    Chưa có cơ hội so với các CDP khác, chỉ mới so với Pioneer PD-T09 thôi, hôm đó không biết thế nào mà T09 chỉ có cơ hội hát được chừng 1p30' thôi.
    Bác muốn biết thế nào thì qua nhà em nghe thử xem.

23. Mike

Mike Advanced Member

Thanks bác Thanhnos, em chỉ nghe rì viu qua mạng thôi thì thấy nói là con DV AX10 nó đập cho các loại gấp nó nhiều lần tiền, nhiên có điều em lăn tăn là nó phối ghép với đồ Châu Âu thì sao? Hình như bác chơi toàn đồ Nhật?

24. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Bác Mai mod xong Lờ j chưa ? Đem thử ngay với AX10 xem sao :mrgreen:

25. atxihoi

atxihoi Advanced Member

thank các bác đã tư vấn cho em, xem ra em kiếm con DVD-5000 cho rẻ và làm Dac tiện lợi.

Share This Page

Loading...