DVD nào tiếng tương đương như CD mà hình đẹp vậy các bác

Discussion in 'Nguồn phát đa kênh' started by thongnga, 10/3/09.

1. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Để hưởng ứng phong trào mod đầu LG DVD em cũng lôi em đầu LG ra chụp ảnh nude để xếp hàng chờ mod:

Mặt tiền:

Bo mạch:

Nguồn:

2. Mike

Mike Advanced Member

Phải hàng Made in Malay bác nhé. Em nghe nói là hàng khuyến mại ở Nguyễn Kim mua LCD tặng DVD made in VN mod hổng có ăn thua...

3. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Nghe các bác bàn xôm quá em cũng lôi anh Denon 1930 ra nghe. Tắt đi em thấy nhẹ cả người! :(

4. Mike

Mike Advanced Member

Ai biểu bác lấy con mắc tiền ra chi? Bác thử con tầm 500-700k ra xem, bác lại kô muốn bật cdp lên ấy chứ. Nhưng hãy để bác Nghenhinhs1 mod thử nhé, kô cần mua Mâm nữa... :oops:

5. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

[quote="Mike"
    Thua xa lắc xa lơ kô bác? Nếu thua tí thôi kiểu như Acustik Art 10 điểm mà DVD LG 5-6 điểm thì để em đầu tư LG DVD.

Thân[/quote]

Bác cứ mạnh dạn xuống cả tay đi :lol: AA 10 thì LG cũng phải trên 7 8)

6. Mike

Mike Advanced Member

Bác cứ mạnh dạn xuống cả tay đi :lol: AA 10 thì LG cũng phải trên 7 8)[/quote]
    Tks bác Falcon, để em quyết dồn toàn lực tất tay xuống con LG lần này, hy vọng ông anh để lại cho 5 xị, ổng mua mới hình như 1.1 mil, dùng khá tã rồi.

Như kô sao, đằng nào củng mod.

7. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Bác cứ mạnh dạn xuống cả tay đi :lol: AA 10 thì LG cũng phải trên 7 8)[/quote]

Đúng LG đây rồi. Mình sẽ cho anh em lục tất cả các kho mang về chục con để nhờ bác nghenhin khi thời gian rảnh mod giúp em vậy. Tuần trước mua được cái đầu CD MBL bị hỏng nguồn giá rẻ, em sẽ vứt hết ruột gan để chuyển ruột em LG vào cho tổng thể được cả phần nghe lẫn phần nhìn.

8. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Được các cao thủ khuyên như sau
    Tìm loại đầu DVD có chip xử lý của Mỹ , quả thật em có một số đời dùng loại khác tiếng rất bình thường
    Phần D/A cho âm thanh nên dùng loại rời , thấy hay sử dụng PCM17xx .Đa số các máy đời cao hay xài loại của Mỹ nhưng tích hợp luôn tất tần tật
    Pioneer mà em mua thì đạt được 1 tiêu chí đầu ,nhưng nó cũng là loại tích hợp cả D/A cho âm thanh luôn bên trong chứ không dùng rời . chắc cũng hạn chế cho việc khai thác đây :roll: :mrgreen:

Attached Files:

9. khivang

khivang Advanced Member

Em xin bổ xung 1 chút. Tại sao người nghe có vẻ ko mặn mà lắm với âm thanh đầu DVD. Lý do là chuẩn cho DVD là 24bit/96KHz (192, 384...). Trong khi chuẩn của CD là 16bit/44,1KHz. Khi đọc CD chíp xử lý của DVD phải làm 1 việc rất khó là chuyển đổi chuẩn CD sang DVD rồi mới đưa ra giải mã. Mà con số 48KHz với con số 44,1KHz không phải là bội số của nhau nên việc nhân chia cộng trừ trong chíp xử lý rất lằng nhằng và dễ gây ra méo IDM (tạm hiểu nôm là méo làm tròn số). Chính cái méo này làm âm thanh của đầu DVD khi đọc đĩa CD ko đc "hay" như đầu CDP. Khắc phục chuyện này hoàn toàn phụ thuộc vào chíp xử lý và phần mềm quản lý. 2 món này đang là thế mạnh của anh Mẽo nên nếu muốn có âm thanh tốt thì việc đầu tiên là phải chọn đc các loại đầu có chip "ngon", sau đó mới tính đến các việc khác....

10. bv

bv Advanced Members

Trùi ui,
    Mike có Pioneer DV-S838 rùi, còn kiếm thêm em DVD nào nữa để làm gì. Tốn nhiều tiền cho nhiều đầu phát, thì thà đổi ra = $ để xài một player mà mình tin tưởng nhất thì có phải hay hơn không? Bởi DVD thì chỉ có khả năng thể hiện được KHÁ tốt phần nào đó tiếng trung âm và chi tiết nhưng thực chất thì không thể phủ nhận rằng DVD thì không thể nào thay thế được một CDP đỉnh cao như nhà SX mong muốn, khi phải vận hành song song phục vụ cho đủ hai yếu tố hình và âm. Ngoại trừ nó được mang 2 chip xử lý riêng biệt!!

Để đầu tư cho tầng cấp trung - cho chất lượng âm thanh thì nhà SX không cần phải tốn công sức bao nhiêu. NHƯNG, để cầu toàn tìm đến đỉnh cao của âm thanh, thì bất cứ một nhà SX nào cũng mong muốn khám phá và khắc phục để cải tiến và người ta luôn đã - đang - và sẽ mong muốn chờ đợi bất cứ một giây phút của sự cống hiến bất kỳ nào mà có thể để khám phá và thực hiện được lòng mong muốn đó . Người ta đã từng dùng vàng, hay bạc để dẫn mạch hoặc tìm biết bao nhiêu cách để nâng cao mức âm thanh lên cho dù chỉ là một chút xíu khó nhận ra ở tai nghe bình thường với một trị giá rất cao đến vài ngàn dollars hay hơn nữa cho một âm thanh đẹp! Tóm lại, nếu muốn đòi hỏi quá mức cho một DVDP để thay thế cho một hi-end CDP là không thể. Chúng ta chỉ có thể chấp nhận với một mức độ cho phép mà chúng ta đã được trải nghiệm qua chất âm của một DVDP với một số tiền mà chúng ta phải bỏ ra. Hãy nhớ, lấy TIỀN làm thước đo cho âm thanh. Đừng nên bỏ ra số tiền quá lớn cho một phần micro là đơn vị phần ngàn rất nhỏ để đo mức độ chênh lệch giữa đồ "midle-chưa end" và "hight-tưởng rằng đã end".

Chúng ta là người Việt Nam, chúng ta có sự khôn ngoan và sâu sắc của người Việt Nam và Châu Á chịu chơi, và chơi tới chiều (về). Đừng có mong mỏi cho một ngày ngơi nghỉ để tận hưởng buổi chiều về khi lòng chúng ta còn đang si mê chốn âm thanh và âm nhạc, bởi cái nghiệp đã ăn sâu và còn dài lắm. Mà chúng ta chỉ có thể tạm lắng và dẹp bỏ để hài lòng với những gì mình đang có trong hiện tại. Bởi vì, âm thanh là một thứ nghiện cao nhất mà không gì có thể cai được. Một thứ nghiện mà không bỏ được bởi xã hội không bài trừ, gia đình không ngăn cấm mà trái lại còn khuyên khích, một thứ nghiện đôi khi đem lại thú vui êm đềm và thanh bình, nên thơ cho gia đình, xã hội và nhân loại, đem lại những niềm cảm hứng để giúp khám phá nhiều hơn cho bề sâu của vũ trụ bao la.

Thân ái.

11. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Chị BV viết rất đúng và rất hay.

12. Mike

Mike Advanced Member

Xin cám ơn bác Bích Vân,

Vấn đề ở đây là con DV S838A chưa thay thế được đầu đĩa than, trong khi em quá nhiều cd để nghe và kô muốn phí tiền đầu tư mâm mà vẫn có chất âm "đĩa than".

Vậy nên, đừng cản em mua DVD LG, em quyết tâm... :oops:

Kính

13. bv

bv Advanced Members

Cảm ơn hieu_ma!

Hi hi... hồi tối về nhà xỉn quá, lên đọc thấy Mike lại tốn tiền mua đầu DVD LG nên ra tay... nghĩa hiệp ngăn cản đó mà. Thôi thì nếu chỉ có 5 trăm nhưng lại đem lại chất than như Mike đang tìm thì cứ mua em nhé. :D

Lúc 6g sáng thức dậy, vô đọc lại xem mình say vô spam cái gì đây. Đọc lại thấy mắc cười quá. Nhưng thấy cũng không đến nổi tệ nên thôi, để luôn... Say thì hay cao hứng bất tử. Còn đăng ký mua cái đầu che kim mâm than nữa chứ. Trong khi cái mâm còn chưa có, có chi kim! :mrgreen:

14. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Tầm chị BV thì muốn có kim lúc nào chả được, nhể ? :mrgreen:

15. bv

bv Advanced Members

Nhảm nhé! :D

16. FalconJapan

Bác Mai đã quyết tâm vậy rồi thì em nghĩ sau khi có LG DVD mod xong bác nhớ test thử với con Pi S838A rồi chia sẻ cho ace trên đây được mở rộng tầm mắt với nhé :D
    Chúc bác sớm hoàn thành dự ớn đầy "phiêu diêu" này :mrgreen:
    P/s: Nón bảo hiểm loại tốt lại sắp tăng giá đây :lol:

17. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Bác Mike Mod DVD LG để cho chất âm thành LP thì test thử với Pi S838A để làm gì bác FalconJapan. Vì bác là người khởi sướng ra đầu DVD LG Mod có chất âm so sánh = CDP 5K cơ mà.

18. FalconJapan

Xin lỗi bác Vin là em muốn hỏi bác Mai đánh giá ngay với cái đầu Pi bác ấy đang có để so sánh thử chứ bác ấy muốn so với đầu bao nhiêu xiền là chuyện của bác ấy ợ :wink: Nghe thì mỗi người một tai, hệ thỗng mỗi nhà một khác nên xin miễn bàn chuyện hơn thua ở đây bác nhé :mrgreen:

19. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Ý e chủ yếu là ngon bổ rẻ, nhưng cho chất âm tốt hơn trong tầm giá là OK rồi bác ạ.

20. FalconJapan

Nếu mà nói về N-B-R thì con LG cỏ này nó vô địch tuyệt đối :lol:

21. trung_son

trung_son Advanced Member

Em bon chen tý các kụ thông cảm nhé vì em đã đc nghe dvd super của cụ khi vàng với Studer 730 mà em thấy thua Studer 730 ko nhiều đâu :(

22. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Bác FalconJapan và bác trung_sơn lại làm e nóng ruột về DVD rồi, bác khi vang đâu rồi bác lên tiếng đê, con DVD của bác khi vang là của hãng gì vậy?

Các bác liệt kê các DVD ngon bổ rẻ để e lên đường tìm kiếm gặp e nào múc e đó về để Mod tí cho ngon, bổ, rẻ.

23. trung_son

trung_son Advanced Member

Theo em biết thì bác khỉ vàng có 2 con DVD 1 la LG bác mod ra chất âm đĩa than,1 DVD supe thuộc hàng con cháu của Qxeng mà chât âm ngọt ngào chi tiết lắm, Teac 10 của em thua toàn tập khi so với DVD supe của bác khỉ vàng ạ.

24. Mike

Mike Advanced Member

Đánh giá cao cách chơi của bác, đặc biệt là sự so sánh trực tiếp giữa DVD cỏ với mấy con "tiếng trung thực" Studer 730 và "chi tiết dã man" của Teac 10 SE.

Kính

25. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Chia sẻ của bác Falcon chỗ dòng bôi đậm rất quan trọng. Em đã có lần vô tình được tham gia 1 cuộc thử đầu CDP vì gia chủ đang muốn nâng cấp. Vì ông này chơi nguồn âm analog là chính nên CDP cũng rất cỏ (Sony 227 ESD), người bán mang Studer 727 đến chào hàng nhưng lắp vào hệ thống nhà gia chủ nghe bị ù rền vì quá dư bass, trong khi Sony chơi lại hợp hơn nhiều do mỏng tiếng. Ông chủ nhà vội kết luận, đồ Âu cũng chán nhỉ :wink: :lol:

Share This Page

Loading...