ELAC FS 247 với Vienna Mozart?

Discussion in 'Loa' started by MasterBody, 22/5/10.

1. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Tags:
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Cá nhân em, cả hai cặp loa này quá hay nhưng không hợp với amply và dòng nhạc bác thích nghe.
    Với độ động rất tốt mà bác dùng đèn để nghe jazz thì hơi phí loa.
    Nhưng nếu vẫn phải mua để nghe, em sẽ mua Elac. Còn nếu tính tới khả năng thanh khoản, có khi lại phải khiêng Vienna.

3. MasterBody

Bác có thể khuyên thêm nêu em bán âm li để mua âm li mới thi am li nao thích hợp với loại nhạc và loa nay?...em chưa nghe thư hai loại nay nhưn cá nhân em thích ELAC bới chất công nghệ của người Đức...

Hoặc nếu em giữ cái bộ âm li VTL Power MB100 + Pre VTL TL–5P.5..thi để nghe nhạc em thích thì mua loa gi?..mấy người bạn khuyên em mua DITTON 25 hay 66 nhưng em không biết gì về loa cũ nên chắc sẽ chọn mua loa mới...

Cám ơn bác nhiều

4. MasterBody

bác MOD đâu rồi mà không chia sẻ thêm thông tin cho em với ????

5. Niagara

Niagara Advanced Member

Bác nghe thể loại nhạc đó, bác vẫn muốn giữ lại bộ Pre và Pow VTL thì bác nên mua JBL bác ạ.

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Em cũng vẫn không thấy thoải mái với 2 cặp loa bác muốn mua vì sợ nó kô hợp với dòng nhạc bác thích. Băn khoăn quá nên không dám tư vấn sợ sai đường bác à.

7. MasterBody

[/quote]
    Bác nghe thể loại nhạc đó, bác vẫn muốn giữ lại bộ Pre và Pow VTL thì bác nên mua JBL bác ạ.[/quote]

Bác có thể khuyên thêm em là model nào của JBL không? để em nghiên cứu. Lúc trước có người bạn có cặp loa JBL rất to (e không biết là model gì chỉ nhớ là phải căm thêm điện vào loa) cũng phải mượn âm li của em về mới đánh được...đòi mua nhưng em không bán..

8. MasterBody

Em không đủ khả năng thẩm âm đâu..mua đồ chủ yếu là ngân sách và ngoại hình, bac tư vấn xem với 3000usd thi có những lựa chọn nào trên thị trường để em học hỏi thêm..cám ơn bác

9. Niagara

Niagara Advanced Member

Với tầm đầu tư đó bác mua đôi JBL L65 Jubai nhất luôn, chưa đến 3000 usd, còn lại bác đầu tư vào CDP, lọc nguồn, dây nguồn, dây RCA, dây loa.

10. borea

borea Approved Member

Tiện thể, các bác cho em hỏi ké vào nhé :
    ELAC FS247 vs. Vienna Mozart
    dùng nghe nhạc baroque, classic violin concerto, piano concerto, thêm tí giao hưởng,
    thì nên đi với ampli nào mà giá bằng hoặc thấp hơn loa, nhưng lột tả được chất âm của loa.
    Khi ấy loa nào hơn ạ?

11. b52pig

b52pig Advanced Member

Elac FS247 chi tiết, chính xác, độ động tốt, trebb ribbon rất hay. Với yêu cầu của bác thì có một phương án khá phù hợp là ghép với amp Audio Analogue rất hay, model gì em không nhớ nhưng giá thì đâu khoảng trên $2k.
    Vienna Mozart độ động tốt, nhẹ nhàng, tinh tế, không gian rất tốt. Nếu chọn loa này thì bác nghiên cứu thử Primare, Audio Analogue (trong mức giá yêu cầu của bác) đều ghép hay. Ngoài ra em nghe nói còn phương án dùng Luxman (509 thì phải) cũng hay nhưng cách phối ghép này thì em chưa được nghe qua nên không biết thực hư thế nào.
    Nhìn chung 2 cặp loa này đều rất hay với các thể loại nhạc bác hay nghe, với quan điểm của cá nhân em thì rất ít những cặp loa khác có thể vượt được 2 cặp này nếu cùng mức giá.

12. borea

borea Approved Member

Cảm ơn bác.
    Bác cho em hỏi thêm tí nhé.
    Nếu giả sử em có sẵn Arcam hoặc Rotel, thì ghép với 2 loa này có ra ngô ra khoai gì không ạ?

13. b52pig

b52pig Advanced Member

Em chưa được nghe Arcam và Rotel ghép với 247 và Mozart nên không dám phát biểu, nếu bác muốn khám phá thì nên tìm xem ai có loa này đến nhờ, hoặc vác hẳn ra mấy cửa hàng bán loa uýnh thử.

14. MasterBody

E thấy nhiều tạp chí nói Trebb ribbon của ELAC là thứ 2~3 trên thế giới...các bác có biết ai là số 1 không?

15. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Trebb số 1 thế giới theo được biết là của Acapella (hình như gọi là Trebb ion)

16. ntuonghn

ntuonghn Advanced Member

đồng ý với bác. Bác chủ nên mang âm ly đi đánh trực tiếp để nghe thử. âm ly đèn của bác có thể vẫn hợp đấy. Tai nghe của mỗi người khác nhau nên bác chỉ nên tham khảo thôi. Em thấy Công audio có cả hai loa này. Sao bác không mang âm ly ra mà thử. Em nghĩ bác Công audio lúc nào cũng vui vẻ cho bác thử cả. Bác đừng ngại.

17. b52pig

b52pig Advanced Member

Khác nhau hoàn toàn nên 2 loại này không đem ra xếp hạng với nhau được bác ạ

18. MasterBody

Bác Moderators cho hỏi nến dùng VTL với Ditton 66 thì có ổn không? hay Spendor BCIII?..

19. quangloxa

quangloxa Advanced Member

Chào các bác,
    Em được nghe Vienna Mozart đánh bằng Amp và Cdp Moon i3.3 của SimAudio (mỗi thứ $3000), nghe vocal, giao hưởng tuyệt vời, sân khấu cứ như một giàn nhạc sống động. Nghe nói loa này đánh đò của Ayre cũng rất hay.

20. naboo

naboo Advanced Member

Chào bác, em đang sử dụng 1 cặp Mozart và cũng đã cất công đi tìm phối ghép.
    Theo kinh nghiệm của em thì bác thực sự nên cố gắng đi nghe thử bằng tai của bác, đừng nghe.... em :D

Bác ghé Saigon Stereo ở 41-43 Trần Cao Vân (Master building, lầu 2), ở đó họ có sẵn để cho bác nghe thử và có thể phối với Moon I3.3 hoặc Ayre AX7. Thực ra như em đã nghe thì rất khó noí cái nào hay hơn cái nào, quan trọng nhất là mỗi phối ghép có mùi vị riêng của nó, và quan trọng bác thích mùi vị nào mà thôi. Moon I3.3 thì nghe chi tiết, nhưng em cảm giác rất khô, cảm giác này hay có ở máy mới chưa chạy rà nhưng trên đó thì hàng trưng bày đã rà rồi. Ayre thì nghe khác hẳn, rất ngọt vào và dễ chịu.

Tuy nhiên 2 em trên đều giá khá cao (trên 3000USD) và kinh nghiệm mua đồ của em lâu nay hễ bác sắm model đang thịnh hành của các hãng thì phải chịu tiền cao. Kết quả là em lùng kiếm được Plinius 9100, dòng không còn sx nên tuy giá xuất xưởng bằng mấy em trên nhưng em mua có 1800USD (máy mới 100%) vì dòng nảy đã hết sx, đang clearance sale :D. Trên VNAV có bác Sơn Hải Audio và 1 tiệm khác (Cali?) có hàng này. Kết quả là em thất Plinius khá hợp với Mozart và công suất của nó (180W cho 4Ohm của Mozart) khiến nó đánh khá ổn. Chả biết so thế nào nhưng cái nửa giá so với 2 em kia khiến nó quá xứng đáng và em chả phải lăn tăn ngồi ráng nghe xem nó thua kém cái gì :D.

Dù sao thì em vẫn kiến nghị bác nghe bằng tai của bác nên bác cứ bưng cái cục đèn của bác lên Saigon Stereo, trên đó rất nhiệt tình nên họ sẵn sàng thử với đồ của bác thôi. Với đèn thì em hơi ngại chút vì nếu công suất không đủ lớn e khó kéo Mozart vì độ nhạy không cao.

P.S. Nếu bác thích vocal jazz thì còn 1 lựa chọn nữa rất đáng xem xét và đặt biệt hợp đèn do độ nhạy tuyệt vời là Reference của Klipsch (RF73 thì phải, new khoảng 2900usd), của loa to nên xét về sự mềm mại sẽ hợp đèn.

Chúc bác tìm được cặp loa ưng ý (Sorry bác em có điều kiện cũng mời bác tới thử, vì em cũng muốn xem Mozart của em với đèn thế nào, ngặt nhà em mới có em bé thành ra bộ dàn của em chỉ dám thì thầm hàng đêm, không dám vặn volume lên quá 25%!)

21. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

chào cả nhà
    cho em xin một chút ý kiến
    chào bác b52pig em thấy phân tích của bác rất đúng, hai đôi này em đã sở hữu qua......hai dòng amply mà bác b52pig đều phù hợp và còn rất hay nữa... :lol:

22. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

vậy các hãng khác chắc vị trí phải thứ tư trở đi bác nhỉ? :lol: :lol: :lol:

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

vậy các hãng khác chắc vị trí phải thứ tư trở đi bác nhỉ? :lol: . E chắc rằng 10 bác trên vnav này phải đến 9.5 bác dùng hàng từ "thứ 4 trở đi". :(

24. cusuc

cusuc Advanced Member

đã nghe thử elac cảm nhận loa nhỏ xinh như đôi loa máy tính hơn 20 chai nghe vào tai hơn cả proAC gì mà cũ tận 3500us đánh nào là jadis 8 bóng 6550 với cd mbl với đồ đánh của elac chưa bằng 1 món đồ của bộ phối chú Chuột to xác proAC . Giờ mua loa tầm tiền dễ ăn đòn với Elac thật . Nhưng dáng Elac nhìn chán quá.

25. Rồng đỏ

Rồng đỏ Advanced Member

Kẻ 9 lạng người một cân. ELac nghe đa dạng và rễ ghép hơn Viena mozart

Sent from VNAV Community mobile app

Share This Page

Loading...