ESOTERIC X-30(2nd), Marantz SA 15S2 và Cambridge Azur 840C.

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by hoanglong_ag, 21/3/10.

1. hoanglong_ag

hoanglong_ag Advanced Member

Chào các bác, em dự tính nâng cấp CDP. Theo kinh nghiệm của các bác thì 3 em trên chất âm từng loại như thế nào ạ. Em nào có khả năng đáp ứng nhiều thể loại nhạc khác nhau :mrgreen: từ jazz, vocal, hòa tấu đến pop, rock ạ (em nghe nhạc tả pí lù).
    Cảm ơn các bác.

Tags:
  2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thích Esoteric :D
    Thân.

3. ATS

ATS Advanced Member

Em x30 tầm gí hiện tại thế nào hả Bác ?

4. hoanglong_ag

Em này chắc nằm cỡ 33-35 tr bác ạ.

5. ATS

ATS Advanced Member

Tầm này cũng căng thẳng quá bác nhỉ ? :mrgreen:

6. tuanj

tuanj Advanced Member

em nghĩ con esoteric là ngon nhất trong đám này :D

7. Mike

Mike Advanced Member

Arcam CD37 bác ạ, made in England, mới mà chơi SACD tuyệt hay. CK shop có bán. Nghe xong bác khỏi phải hỏi về 3 CDPs trên bác ạ. :)

Attached Files:

8. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác Mike vui tính ghê. :D :D

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác Mike thần tượng Rooney nên nhìn ai cũng thành Rooney...thần tượng Arcam nên nhìn ai cũng thành....Arcam :lol:
    Trong 3 em bác chủ đề cập đến có 2 em xuất thân từ Nhật thì em thấy Esoteric có vẻ đa năng hơn Marantz , còn Cambridge Azur không biết có phải là hàng Anh nhưng lắp ráp ở TQ không nhỉ ???

10. hoanglong_ag

Em Marantz 15S2 thì chơi được định dạng SACD nên em cũng không khoái lắm (tốn thêm chi phí vào giá thành), chỉ lăn tăn chất âm thế nào, em Cambridge Azur 840C thì nghe quảng cáo dùng dual DAC cho 2 kênh L,R với lại có đường digital in nên có thể dùng làm DAC rời (dạo nào cái vụ DAC hơi bị hot) nhưng lại Made in China nên cũng phân vân. Còn em Esoteric thì có lẽ là best choice nhưng ngặt nỗi giá hơi chát với lại tìm được 1 em nguyên bản còn mới thì cũng hơi chua các bác nhỉ. Nói túm lại em đang phân vân quá, hơn nữa do điều kiện ở tỉnh nên ko có điều kiện test trực tiếp được nên phải nhờ các bác đánh giá giúp. Hoặc theo ý các bác ngoài 3 em trên còn có em nào trong tầm giá 30 tr (hàng mới) có thể đáp ứng được nhu cầu của em không nhỉ ? em Arcam 37 mà bác Mike có đề cập đến có lẽ cũng là một sự lựa chọn.

11. ly hung

ly hung Advanced Member

tầm giá này bác thử nghiên cứu Teac 50, em này đáp ứng được nhiều thể loại nhạc.

12. thientoan

thientoan Advanced Member

Em vote cho Cambridge Audio 840C với tiêu chí ngon, bổ, rẻ :mrgreen:
    Tuy em nó là thương hiệu của Anh, lắp ráp tại Trung quốc nhưng em nó được bán đi khắp thế giới và được review rất nhiều trên internet, chơi được hầu hết các thể loại nhạc. Với tầm 30t em sẽ chọn CA CD 840C khoảng 1100usd cho 1 CD mới 100%( cái này thì yên tâm em nó không bị nhức đầu sổ mũi bất ngờ), số tiền còn lại em sẽ đầu tư cho dây nguồn xịn, cầu chì xịn, vibrapod, vibracone và cuối cùng là enjoy thôi. Em đã dùng nó hơn 2 năm và rất hài lòng với khả năng trình diễn mà em nó mang lại. :lol: :mrgreen:

Attached Files:

13. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

30 triệu cũng có rất nhiều lựa chọn. Arcam mua mới chơi lâu dài thì được. khi nhượng lại mất giá. X30 theo em là hợp lý nhưng phải tầm 1850$.

14. Mike

Mike Advanced Member

Mất giá hay kô là do tâm lý số đông và ăn chắc mặc bền bác ạ :). Em là cứ Arcam CD37 on sale USD 1650 rẻ hơn cả nước ngoài em múc thẳng cánh, SACD, tiếng rất hay làm em đứng ngẩn ngơ khi họ phối ghép với loa Proac Studio 140 ở bên HK. Đợi đến lúc mất giá thì cũng chơi được phải 5 năm là ít vì hãng bảo hành 5 năm online mà :lol: . Made in UK nữa nên "yên con nhà bà tâm" đi ạ. :mrgreen:

15. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Trong 3 cái CDP thì Mar SA 15S2 là E không ưa nhất, vì nó tập trung cho phần SACD quá nhiều, nên nghe phần CD cũng xếp vào loại đắt trong tầm tiền.

Còn lại thì ngân sách bao nhiêu E sẽ mua con đó.
    E cũng khoái chất mid tinh tế, cao sang của Cam nhưng tổng thể thì X-30 cũng thừa đạt mà lại gấu hơn, pro hơn, dễ bán hơn, và quan trọng nhất là đắt hơn. :mrgreen:

16. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chính xác là thế ạ.
    Nếu bác chủ đã tập trung vào 3 em trên thì nên nghiên cứu kỹ để chọn lựa 1 trong 3 em này chứ càng nhiều lựa chọn khác sẽ càng khiến bác phân tâm và dần mất phương hướng.
    Cá nhân em vẫn thích Esoteric X30 nhất trong 3 em trên về khả năng chơi được nhiều thể loại nhạc hơn và thứ nữa là tính thanh khoản sau này cũng sẽ dễ dàng hơn 2 em còn lại.
    Trên tất cả vẫn là đôi tai vàng của bác chủ quyết định , thấy loại nào hợp tai , hợp mắt mình thì múc.
    Chúc bác chủ sớm có quyết định !
    Thân Ái.

kodomo likes this.
  17. hoanglong_ag

Cảm ơn tất cả các ý kiến đóng góp thật nhiệt tình và bổ ích của các bác.

18. 2snguyen

2snguyen Advanced Member

Trước em cũng xài em Esoteric x-1, mới đổi sang xài Cam Azur 840c không thấy có gì phải phàn nàn. Đọc đĩa nhanh hơn, không biết kén đĩa là gì, âm thanh trong trẻo, chi tiết. Riêng vụ dùng 840c làm DAC cho HD Media Player để nghe nhạc lossless đã thấy xứng đáng chi 1000$ rồi.

19. moigot

moigot Advanced Member

nếu bác lấy esoteric x 30 thì nên lấy hàng chỉ một thế 110v,vì hàng 2 thế điện nghe khg bằng đâu. mình đã được so sánh rồi.

20. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Bác nói cụ thể hơn nữa được k bác :wink:

21. Mike

Mike Advanced Member

Bác chủ khỏi lăn tăn nhé: viewtopic.php?f=35&t=32972
    Thích hàng Nhật thì Esoteric DV-50S, nghe thử xem còn muốn mấy em kia hay kô? Còn muốn tinh tế châu Âu thì bác đọc các feedback về Arcam FMJ CD37 của các Audiophile quốc tế rồi quyết định nhé, chứ đừng có gói gọn trong 3 em kia. :)
    Chúc bác ngày lành!

22. voicoidang

voicoidang New Member

Bác chủ xem qua em esoteric x30 di

23. hoanglong_ag

@ Bác Moigot : Chắc hàng 110 V là hàng nội địa thị trường Nhật phải không bác?
    @ bác Mike : Thanks bác nhiều. Em Esoteric này đa năng nhỉ : CD,DVD, SACD.
    @ tất cả các bác : Thanks nhiều.

24. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    TEAC Corp thường chia các dòng sản phẩm làm 2 phân khúc:

- Phân khúc thứ nhất dành cho thị trường Châu Âu với phần cấp nguồn có thể thay đổi hiệu điện thế từ 100v> 110V > 220V.

- Phân khúc thứ hai dành cho thị trường Bắc Mỹ và thị trường nội địa với phần cấp nguồn cố định là 110V.

Thực tế cho thấy, cùng 1 Model được phân khúc cho 2 thị trường khác nhau với các tuỳ chọn về điện thế khác nhau hoàn toàn không có sự khác biệt về âm thanh vì thiết kế các Booard và DAC không khác nhau, điểm duy nhất là khác nhau phần cấp nguồn nhưng đấy chỉ là khác biệt ở biến thế nguồn, các tụ và trở ở phần Board nguồn không khác nhau.

Mặt khác các sản phẩm dành cho 2 thị trường khó tính nhất thế giới thì làm sao nó khác nhau về chất ở cùng 1 model > đây là điều không tưởng đối với TEAC nói riêng và các hãng khác nói chung.

TEAC Corp là một hãng lớn chuyên sản xuất CDP nổi tiếng với bộ cơ VRDS và hiện nay rất nhiều hãng chuyên sản xuất CDP hạng tầm trung và cao đều mua bộ cơ danh tiếng VRDS của TEAC để lắp cho các sản phẩm chiến lược của họ, TEAC không dễ dàng để mất uy tín và thị phần ở 1 điểm nhỏ về phần nguồn, tư duy chiến lược kinh doanh và thống lĩnh thị trường của người Nhật đáng để chúng ta học hỏi nhiều điều.

Thân,

25. trantu

trantu Advanced Member

Bác chủ đang quan tâm CDP mà bác Mike lại đi giới thiệu thêm chú DVD vào làm bác ấy rối. Nhưng nếu không cộng điểm cho vụ đa năng là DVD, SACD thì phần CD của chú 50S chẳng là gì so với X30(em test kỹ rồi....thật đấy) :D . Nếu nhiều bác đồng ý vậy thì em tin vậy, còn không thì tai em là...tai_trau (sorry bác tai_trau nhé) :D

Share This Page

Loading...