Germany Sound Fans Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Linh_piano, 22/5/09.

1. luckymen0001

luckymen0001 Advanced Member

Em cũng xin tham gia hội với cặp MBquart 650S và âm ly Braun A1.

Em cũng mới tập chơi Audio được khoảng 2 năm, chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng cũng đã có vài trải nghiệm qua các dòng loa và âm ly khác nhau như Denon+Jamo (Nhật), Cyrus3+Mission (Anh), AR4+Fisher (Mỹ), MBQuart650+BraunA1(Đức). Hai cặp cuối em đang chơi. Phải nói rằng, cặp đồ của Mỹ đối với em là rất hoàn hảo, không có điểm gì phải chê nữa, và thực sự em không có ý định nâng cấp cho bộ này nữa (Có lẽ để nghe nhạc vàng em cũng chỉ cần đến thế thôi).

Bộ của Đức em mới nghe được khoảng 2 tháng, chủ yếu là vocal, jazz và hòa tấu. Đánh giá chung là khá hay. Đặc điểm của bộ này là dải trầm rất sâu và gai góc, có cá tính (chắc là do đặc tính của Braun A1). Tuy nhiên dải trung lại hơi thiếu và kém, nên nghe vocal em chưa thấy đủ độ phê. Em đang quan tâm để hoàn thiện bộ này.

Em định nhắm Revox A78 để thay thế cho Braun A1 do thấy khá nổi tiếng và được đánh giá cao thông qua các bài viết của các Bác trên 4rum. Vậy một lần nữa nhờ các bác đánh giá giúp em con revox A78 về chất âm so với con Braun A1, nhằm tạo cho em động lực bê con này về trước tết.

2. luckymen0001

Chờ các bác lâu quá nên em mạnh dạn bê con Revox A78 MKII về rồi ạ.

Ghép với cặp loa MBquart 650s khá hợp, chỉ mỗi tội công suất âm ly khỏe quá hay sao nên em không thể nghe Volum quá số 2 được. Nếu Bật loudness thì âm lượng có giảm nhưng đồng nghĩa với việc âm hình bị tối và bí bách quá.

Nếu không nhầm, Bác Linh Piano đã từng nói Âm ly này kén dây dẫn và dây tín hiệu.
    Nhờ bác tư vấn cho em cụ thể hơn được không ah.

3. cafesound

cafesound Advanced Member

Bác sử dụng dây tín hiệu và dây loa hiệu gì? Đúng là amp này ghép dây cần cẩn thận một chút. Tiếng revox a78 dầy, đặc biệt ở dải trung. nếu dùng dây chất âm đục tiếng thì kết quả ra sẽ càng đục, không được trong trẻo. Đã gầm gừ lại càng gầm gừ thêm ^^

4. tungh

tungh Advanced Member

Tại sao khi bật Loudness thì âm lượng lại giảm hả bác? Thời trước em thấy mọi người cũng hay để "on" cho tiếng bass và treble khoẻ hơn chứ chưa thấy ai nói là bật "on" loudness để giảm âm lượng. Bác xem lại giúp em chỗ này!

5. loanh quanh

loanh quanh Advanced Member

bác nghe vocal mà chơi loa Đức thì chịu hi sinh độ ngọt của đường như loa Anh, loa Đức nói chung cũng như cặp loa của bác rất chính xác, chi tiết, độ động tốt, khô nên rất hợp nghe classics, giao hưởng, còn vocal thì bác chơi lâu nghe mới nghiện, mà đã nghiện loa Đức rồi thì bác ko muốn nghe loa Anh nữa.

6. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Chào bác, Sao lâu lắm mới được nghe lời "Vàng ngọc" Bác phán chỉ được cái đúng thôi. BÁc phải cẩn thận đấy các Fan loa Anh trên diễn đàn này đông lắm, bác địch không nổi đâu. Tôi cũng có nhiều ý kiến " Vàng ngọc" sợ đưa ý kiến ra chưa đâu vào đâu đã phải đi làm răng giả thì khổ lắm :roll:

7. luckymen0001

Cám ơn các bác đã cho ý kiến. Rất khó có thể so sánh hai chất âm khác nhau của hai dòng âm thanh của Anh và Đức.
    Nhưng theo cảm nhận của riêng em, cũng rất đồng ý với ý kiến của bác, khi nói tới chất âm của Anh rất ngọt và dầy của dải trung, nghe vocal rất hợp, nhưng dường như vẫn thiếu một cái gì đó thuộc về cá tính mạnh và độ gai góc của âm thanh, mà trong trường hợp này thì chất âm của Đức lại có thừa.

Có thể do phối ghép của em với bộ Anh Quốc là chưa đạt nhưng rõ ràng với phối ghép của Đức,đã cho em thưởng thức được những âm thanh nhạc cụ rất rõ ràng mà với phối ghép cũ của Anh Quốc em chưa từng được nghe với cùng một bản nhạc hay ca khúc.

8. luckymen0001

Em đang dùng dây tín hiệu Monster, dây loa TQ lõi đồng 100K/M

Cũng đang định hôm nào ghé bác làm ít CD và nhờ tư vấn ít dây dợ.
    Tiện đây bác có thể tư vấn cho em luôn được không.

9. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Bác chơi A78mkII thì nên chú ý: phía mặt trước có cái nắp che phần chiết áp chỉnh mức tín hiệu đầu vào của từng đường. Bác nên để ở mức trung bình thôi, khi muốn nghe to thì dùng master volume.
    Phần dây dợ thì em khoái ghép cùng mấy cặp dây cỏ úa của Nhựt như Furukawa hay Audio-technica :)

10. luckymen0001

Cám ơn bác nhiều. Hiện tại tất cả các nút chiết áp em đang để ở mức trung bình. Em sẽ thử nghịch ngơm tìm hiểu xem sao.

Cho em hỏi thêm nữa là "Sao revox 78 MkII em toàn thấy chữ tiếng Anh", không như đồ hãng khác của Đức em thấy toàn ghi tiếng bản địa. Có phải Revox được quốc tế hoá và sản xuất ở nước khác rồi không ?

11. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Bác Thắng cho e cặp dây cỏ úa đó cho :lol:

12. zinzin

zinzin Advanced Member

Cám ơn các bác đã cho ý kiến. Rất khó có thể so sánh hai chất âm khác nhau của hai dòng âm thanh của Anh và Đức.
    Nhưng theo cảm nhận của riêng em, cũng rất đồng ý với ý kiến của bác, khi nói tới chất âm của Anh rất ngọt và dầy của dải trung, nghe vocal rất hợp, nhưng dường như vẫn thiếu một cái gì đó thuộc về cá tính mạnh và độ gai góc của âm thanh, mà trong trường hợp này thì chất âm của Đức lại có thừa.

Có thể do phối ghép của em với bộ Anh Quốc là chưa đạt nhưng rõ ràng với phối ghép của Đức,đã cho em thưởng thức được những âm thanh nhạc cụ rất rõ ràng mà với phối ghép cũ của Anh Quốc em chưa từng được nghe với cùng một bản nhạc hay ca khúc.[/quote]

lại 1 người nữa khổ với đồ Đức rồi, kiếm cdp của Đức nữa đi bác :)
    mỗi người mỗi gu, trên diễn đàn là nơi tự do để thể hiện và bày tỏ cái cá nhân cái gu của mình ra. Loa Anh, Mỹ, Đức,.. nói chung thì đều có cái hay riêng, được cái này lại mất cái kia.

13. luckymen0001

lại 1 người nữa khổ với đồ Đức rồi, kiếm cdp của Đức nữa đi bác :)
    mỗi người mỗi gu, trên diễn đàn là nơi tự do để thể hiện và bày tỏ cái cá nhân cái gu của mình ra. Loa Anh, Mỹ, Đức,.. nói chung thì đều có cái hay riêng, được cái này lại mất cái kia.[/quote]

Bác nói đúng quá. Chắc em lại là người tiếp theo khổ với đồ Đức nữa rồi. Hiện tại em đang dùng CDP Marantz 72 khá ổn với tai nghe của em cho nhạc vàng, jazz, vocal. Em đã từng thử qua con Dual, không nhớ serial nhưng có vẻ không ổn. Trên diễn đàn nhiều bác từng chơi CDP revox 225, 226 gì đó, em nghe cũng khoái và muốn thử xem sao.

14. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Ấy bác chớ có chơi dại, Bác nghe phải 266S rồi về rồi bỏ vợ hai thì khổ thân lắm sắp hết năm rồi, sang năm bỏ vợ chưa muộn :lol: :lol:

15. luckymen0001

Dạ, con revox78mkII chỉ có loudness low, tức là khi "on" thì sẽ làm giảm âm lượng.

16. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Tôi vẫn chưa hiểu, bấm nút loudness low tăng phần trầm thì nghe nhỏ đi chăng .

17. luckymen0001

Dạ. Em cũng đang thắc mắc vấn đề này đây ạ.

Với Revox A78 nhà em. Bật Loudness low lên sẽ làm giảm âm lượng, nhiều bass hơn và âm hình cũng như sân khấu bị thu hẹp lại, các dải âm thanh nghe dính chứ không được tách bạch như bản chất của âm ly đức.

Em cũng đang sử dụng con Receiver cổ ghép với AR4. Con này có chức năng Loudness, khi bật "On" chức năng này, âm lượng không tăng lên nhiều nhưng phần trầm cải thiện đang kể để có thể ra được chất âm của loa. Thế mới lạ chứ.

18. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác có thể chụp hình Revox A78 cho anh, em ngắm dung nhan em nó được không bác? Chất âm của A78 ghép với AR4 như thế nào vậy bác? Thân, Viên

19. luckymen0001

Dạ. Em xin gửi mấy tấm hình con Revox A78MkII nhà em lên đây.

Tối qua em cũng đã lọ mọ ghép thử Revox với AR4 và có đánh giá tổng thể như sau:

Em đánh giá so sánh giữa 3 phối ghép.

- RevoxA78 + MBquartz 650S
    - Fisher 500T + AR4
    - RevoxA78 + AR4

Cả ba phối ghép em đều sử dụng 1 CDP Marantz 72a.

Đầu tiên, em lôi mấy cái đĩa Tây các thể loại ra thử: Come away with me, Cafe blue (Jazz & blue), Crazy audiophile (vocal & classic), Don Williams (Country), đĩa thuốc triangle, mỗi đĩa thử một bài em thấy phối ghép AR4 không có cửa để so sánh với bộ đôi của Đức về nhiều mặt (Độ đều của ba dải, độ động, độ chi tiết, độ chất của từng thể loại nhạc) nên em chuyển qua thử thể loại nhạc hải ngoại, cũng là chất nhạc chính để kiểm nghiệm phối ghép Revox + AR4.

Các bản nhạc em thử:

- Người Thương Binh - Đặng Thế Luân - bài này nhiều trầm và trung trầm.
    - Như một lời giã từ (hoà tấu)- Lưu Hồng (Gửi Hương Cho Gió) - Bài này em thử độ động và dải cao.
    - Anh đến thăm em đêm 30 - Khánh ly - Tình khúc Vũ Thành An. Bài này em thử độ hổn hển và khò khè của Saxo.
    - Nói với nguời Tình - Chế Linh - Bài này thử độ mộc và chất giọng của Chế Linh.
    - Anh Biết em đi chẳng trở về - Vũ Khanh - Bài này thử độ chi tiết và trung trầm khá tốt.

Kết quả là :

- Hơi thất vọng với phối ghép Revox + Ar4. Thiếu bass, nhất là phần siêu trầm, nghe Người Thương Binh không thấy được độ "nẩy" của bass, nhất là đối với bộ trống. Phần trung cao quá nhiều, nghe lồi hẳn ra ngoài và hơi chói, piano chơi ở nốt cao có cảm giác hơi đinh tai. Em thấy bài hát như nhanh hơn, và giảm đi phần nào cái gọi là nhạc tính và chất của thể loại nhạc vàng. Đánh giá 7 điểm.

- Tất nhiên vị trí số 1 vẫn là phối ghép Mỹ AR4 + 500T với sự thể hiện xuất sắc trong hầu hết các bài hát: sự mộc mạc, chậm rãi, nhừa nhựa, dinh dính, không quá chi tiết. Với thể loại nhạc vàng cũ từ năm 85 đổ lại quả thật khó có sự thể hiện nào tinh tế và mộc mạc hơn. Đánh giá 9 điểm.

- Em hơi ngạc nhiên với phối ghép Revox + MbQuart khi cho chất âm khác hoàn toàn nhưng vẫn gây ấn tượng trong thể loại nhạc vàng. Rất chi tiết, trung thực không ngọt ngào nhưng đầy truyền cảm. Trong chất âm không quá mượt mà nịnh tai mà ngược lại, rất gai góc và có cá tính mạnh, cuốn hút người nghe. ở một khía cạnh nào đó, khi thể hiện các bài hát hải ngoại mới, có hệ thống phối khí đa dạng và nhiều tầng âm thanh, hệ thống này với em có phần trội hơn phối ghép của Mỹ.

Trên đây là một số cảm nhận của em. Rất mong nhận được sự đóng góp và chia sẻ của các bác.

20. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Revox đánh vào Loa Mỹ nghe lam sao cho lọt , vì hai trường phái khác nhau, theo tôi chi chấm cho 5 thôi. Còn cách nghe và đánh giá của bác thì tôi chấm cho 8 điểm.
    Thân

21. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Revox có thể đánh loa Mỹ không hợp, hoặc chưa có nhiều loa Mẽo để phối.
    Với cá nhân e, trước khi có Fisher 500c, e đã xài Telefunken 750 oánh với RDL (AR). So với Fisher, trung âm không ấm & rộng, nhưng tổng thể Telefunken 750 nó cho bass gọn, nhẹ, đặc biệt trung trầm hơn đứt khi phối với RDL. Để so sánh, e dùng đĩa có các bài như Bản tình ca mùa đông (Lệ Thu), Trúc Đào (Elvis Phương), Rừng lá thay chưa (Phương Dung), là các bài âmply vô địch nhà e nó hay nghe nhất ... :mrgreen: Kết luận: Trung âm ngọt của chất đèn của 500c ăn đứt Trung âm của TA 750, treble của 500c rất tơi, nhưng ... hơi quá đà so với TA 750, bass với Fisher 500c nhiều lúc bị rền (có lẽ do đôi loa RDL là 1 dạng bookself), trong khi bass với TA 750 rất gọn, chắc. Cơ mà nghe nhạc vàng, tiền chiến thì 500c nó ăn đứt TA 750 :mrgreen:

22. luckymen0001

Các bác bô lão fan đồ đức cho em chút kinh nghiệm về cặp loa giá tầm 800-1000$ để có phối ghép tốt nhất với Revox A78MkII với. Em dùng bộ này để nghe jazz, vocal, hoà tấu, ít nhạc vàng trong phòng khách nên cần cả yếu tố ĐẸP nữa nhé. Phòng khách em rộng 30m2. Các bác trừ cho em loa Telefuken đi nhé vì thực sự em chưa ngấm được chất âm của dòng loa này.

23. a lũ

a lũ Advanced Members

24. caithang

caithang Advanced Member

25. caithang

caithang Advanced Member

Trông có vẻ như loa surround, em kết ngoại hình nó quá.
    Trên mạng có 1 đôi giá những 330$

Share This Page

Loading...