Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. BTP

BTP Advanced Member

Híc...giờ E đang đi công tác bác ạ, nên để up đc hình lên thì cũng có khi cả mấy ngày nữa. Đến khi đó có khi lại giảm độ hot trong bác.
    Thông thường trong 1 CDP, Amp, cassette deck...có vẽ/kẻ phân vùng của từng 1 bộ phận bác ạ. Bác về nhà mở máy ra, mạch trên của board (mặt cắm linh kiện) có ghi rõ ràng từng phần rec amp, playback amp, mic amp...bác cứ chỉnh 2 biến trở Vr L/R ở trong ô/vùng rec amp là đc bác ạ.

2. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Xin cảm ơn bác, tối về em mở ra ngâm cứu và sẽ báo cáo thành tích với các bác.

3. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Cái Cassette decks nhà em nó sắp toi cái bánh cao su này, nó là cái bánh dẫn động trục cuốn băng. Bác nào có thì cho em xin về trị bệnh cho em nó với ạ, em xin hậu tạ Cafe và một Tape Maxel Metal 74' nguyên vỏ :D .

Attached Files:

4. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác để dính dầu mỡ bóng láng thế kia thì bánh cao su toi chắc roài :mrgreen: bác thử mấy cái doăng vòi van ống nước cỡ phi 21 xem seo ...

5. Pham Nguyen

Cảm ơn bác , hôm nào rảnh qua em nhé :D
    Em để dính dầu mỡ vì hôm trước mua hàng bãi rác về nên bơn dầu tứa lưa cho mọi chi tiết nó trơn chu :mrgreen: tuy thế cái vành cao su của nó em vẫn giữ khô nguyên đấy chứ. Hôm qua em thấy trục cuốn băng bên phải hơi giật nên tháo ra để vệ sinh bảo dưỡng thì thấy cao su bị chai cứng, em lau chùi và nắn cho nó mềm ra thì thấy có vết nứt trên cao su, tuy thế lắp vào chạy thấy vẫn ngon bác ạ.
    Cái doăng vòi van ống nước bác gợi ý có vẻ là một thay thế khá phù hợp, có điều phải tìm cách để gắn nó dính với bánh răng nhựa thì mới chạy được. Em chưa xem kỹ chi tiết này lắm, không hiểu nó gắn với nhau thế nào ?

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác gài vừa cái cốt nhựa thì may , lỏng thì thêm chút keo - là cho bánh tròn cân trước khi gắn keo :mrgreen:

7. Pham Nguyen

Em đoán là cái phần bánh răng bằng nhựa nó là 2 mảnh ốp cái vành cao su ở giữa, chỉ không biết là 2 mảnh nhựa nó gắn với nhau bằng ren vặn hay là gắn keo, nếu là ren xoáy thì thay thế quá đơn giản bác nhỉ.
    Giá mà được Giáo sư Cassette Naks ghé vào trợ giúp thì vụ này chắc đơn giản .
    @ Giáo sư cassette Naks mà ghé thì tư vấn cho em với nhé, đợt này GS đi đâu mà bỏ anh em lâu quá .

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Vành cao su nó gài chặt vào khe nhựa thôi chứ kô có ốp siết gì đâu :mrgreen: kụ vancao đặt gạch em Vic roài dưng chưa chuyển cash nên cuối tuần mời kụ sang sớm để em tính ... cò cưa :lol:

9. Pham Nguyen

Vậy là bác đã nghịch cái bánh này rồi hả bác, em tưởng mỗi em hay nghịch ngợm :D
    Cần gì cuối tuần, mai, kia, kìa kĩa ngày nào em cũng đi được ráo, chỉ ngại kụ bận thoai

10. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

:oops: @BTP,VQ-audio:dạ bá cáo 2 sư huynh cháu nó đã ngon lành,sau khi ăn của em 2k VND ạ.kính!

11. BTP

BTP Advanced Member

Vâng, với giá đó thì E cũng đã đưa em nó về trạng thái hoạt động theo như đúng các chức năng ban đầu (sau bao ngày E bị vật lên bờ xuống ruộng). 2K là bằng giá trong này đấy bác :lol: . Xin chúc mừng bác!

12. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Vụ này hay đây :
    Nếu phần cao su này hỏng , bác mà khéo tay , ra chợ Cao vân , 1000 VND /cái , Ф(ngoài)=27 , Ф(trong)= 3-4, về áp vào mẫu cũ, dùng dao trổ hoặc cắt da LAM làm đầu khoét là làm ngon , nhưng nhìn nó không ngon . Lần trước em cũng làm vậy , sau đi CNC Cao su , nhập từ Áo , cực đẹp hơn xịn lun , chỉ tội rất đắt

13. Pham Nguyen

Cảm ơn bác, cách của bác hay quá :D
    Từ hôm em tháo ra nắn cho mềm lại thì thấy chạy ổn định bác ạ, chắc em cứ để vậy, chạy đến khi nó ngất hẳn mới xử lý.

manhdo likes this.
  14. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Xin cám ơn bác, em đã làm theo hướng dẫn của bác và đã được rồi bác ah.

15. bogiashare

bogiashare Approved Member

Chủ nhật vừa rồi em lôi con tape deck bị chai bánh tỳ ra xử lý theo cách các bác trên này gợi ý là đi tìm một cái roong cao su ống nước về rồi gia công. Em và thằng cu nhà em đi lang thang hỏi mua ở mấy hàng ống nước được một cái đường kính bên ngoài rộng hơn cái khổ bánh tỳ của em khá nhiều. Về ngồi tỉ mẩn cắt gọt nhưng nhìn méo mó, không đều. Thế là em nghĩ đến cái máy tiện nguội của anh hàng xóm, rồi nghĩ tại sao mình không tiện cho nó đều. :) Và kết quả là với mấy phút bên cái ke của anh hàng xóm cộng với con dao trổ sắc lẹm, em đã tiện được cái bánh cao su ngon lành (như của máy) luôn!
    Vậy bác nào mà bị chai bánh tỳ thì em có thể giúp! :D

16. BTP

BTP Advanced Member

Bác cho xin tý hình đi ạ, để E còn ngâm cứu cho mấy cụ cassette deck nhà E ợ. Tks.

17. bogiashare

bogiashare Approved Member

Bác cho xin tý hình đi ạ, để E còn ngâm cứu cho mấy cụ cassette deck nhà E ợ. Tks.[/quote]

Em không có hình bác ạ!
    Giờ thì em nghĩ mod một cái bánh tỳ không khó. Bác kiếm được một cái gioăng cao su mà vừa được vòng trong thì em sẽ xử lý vòng ngoài giúp bác. Trường hợp không kiếm được cái tương tự em nghĩ cắt từ một miếng cao su (lốp xe chẳng hạn) rồi gia công vòng trong cũng được. Vòng ngoài thì sẽ tiện để đạt được độ tròn đều nhất.

18. BTP

BTP Advanced Member

Em không có hình bác ạ!
    Giờ thì em nghĩ mod một cái bánh tỳ không khó. Bác kiếm được một cái gioăng cao su mà vừa được vòng trong thì em sẽ xử lý vòng ngoài giúp bác. Trường hợp không kiếm được cái tương tự em nghĩ cắt từ một miếng cao su (lốp xe chẳng hạn) rồi gia công vòng trong cũng được. Vòng ngoài thì sẽ tiện để đạt được độ tròn đều nhất.[/quote]

Vâng, E cảm ơn bác đã sẽ chia. Thân chào.

19. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hôm trước e play cuộn băng UDII này thấy bị nhai băng nghiêm trọng tại đoạn đầu cuốn băng,tháo băng ra vuốt lại thấy bong hết cả bột từ mà xót ruột quá :eek:
    Mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến về các hiện tượng nhai băng và các nguyên nhân tương ứng liên quan và cách xử lý bệnh nhai băng này,theo em được biết rất hay xảy ra với các loại máy cũ và một số dòng máy.
    E không chụp hình nên xin mượn tạm hình của bác Zorro để minh họa ạ :eek:

20. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

dạ!em xin bá cáo tiếp là em tape nhà cháu lại im phăng phắc,bật lên ko thấy quay chi giáo?có khi nào motor die?

21. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear , bác
    Em không cso kinh nghiệm về sửa .Ch em góp ý về cách sửa đoạn băng bị nhai :

1.Bác kéo băng một đoạn dài , cỡ 30-35 cm
    2.Dùng bàn là bỏ túi của TQ , để hơi âm ấm
    3.Cắt đoạn bìa mỏng gần bằng đoạn băng nhai , áp lên miếng băng từ mặt sau của băng , (phần không tiếp xúc đàu từ )
    4.Để mặt bàn là ấm ấm lên miếng bìa trên

Làm vài lần , chúng sẽ đỡ nhàu , bác ạ

Em toàn làm thế không muốn cắt đi , bác ạ .

Máy của bác không tự cắt (Stop) khi cắn băng à ?Bác ra chợ Cao Vân , cạnh Chùa Vua , dãy quầy đối diện đồn công an , đi vào chừng 15m, có một bác chữa Cassette rất lành nghề , hỏi bác ấy xem bệnh đó ra sao . Một chị xinh gái trước bác đó 4 quầy , đối diện , báb rất nhiều bánh xe cao su cho Cassette Deck

22. ndp62

ndp62 Advanced Member

Cảm ơn bác,để về e thử làm theo cách bác chỉ xem sao,nhưng đoạn băng đó đã bị bong cả bột từ roài nên cứ chạy qua đó là tiếng lụp bụp thôi :eek:
    Máy của e không có chức năng auto-stop khi cắn băng,vì băng vẫn được cuộn đều vào T-Reel,
    Em đã tự sửa được em nó rồi ạ,nguyên nhân là em chỉnh sai tape path,bây h em nó đã ngon trở lại,em nghe cả tối qua các loại băng đều OK kể cả metal và C120 ạ.

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác kô vội thì sang tuần quẳng qua em vài hôm em kiếm cái motor thay hộ bác :mrgreen: Cái này phải tìm motor cũ loại to mới tải đc chứ mô tơ chợ kéo kô nổi !

24. Pham Nguyen

Hay quá bác, hiện tại cái bánh tì của em chạy ngon lành sau khi được bảo dưỡng nên em chưa muốn động vào nó, tuy thế em nghĩ chơi anh này kiểu gì trước sau cũng dính mấy đồ phụ kiện. Nếu không phiền bác cho em xin địa chỉ, hôm nào em đến xem sản phẩm của bác nhé :D
    Em tên Tùng (U 4x)

25. BTP

BTP Advanced Member

Híc...buồn quá :( , E vừa gửi lời chúc mừng bác chưa nguôi thì em nó lại hành bác rùi. Khi bác bật lên thì bác có nghe tiếng ù xì (lúc này bác đang nối cassette deck vào bộ dàn) gì k bác? Nếu có thì nguồn cấp đến các bộ phận trong máy vẫn tốt và khả năng motor hư là rất cao. Bác cũng có thể dùng tay kích (xem như tạo tín hiệu) vào các Vr của phần amp playback hoặc bác cũng có thể kích vào cuộn dây của đầu từ (nhớ mở Volume amp nhỏ thôi nha bác) xem sao? Nếu muốn kiểm tra xem motor còn sống hay k nếu bác có VOM để ở giai đo X1 dí vào 2 cực của motor xem sao, nếu quay-sống, còn k-đã chết. Ngoài ra để biết rõ phải kiểm tra tổng quát chứ k thể khám lâm sàng đc bác ạ.
    Mà đã có bác VQ_audio thì bác cứ yên tâm, k khéo E lại múa rìu qua mắt bác thợ thì chít E. K xa 1 ngày nào đó E lại làm phiền bác VQ_audio, khi đó bác VQ_audio k chỉ giáo E thì E hối k kịp :( .
    Thân chào, chúc bác sớm chữa em nó lành bệnh!

Share This Page

Loading...