Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Chrome là Type II tức là hằng số time (chỉ số 70 hay 120us ) là khg đổi dù là UD hay XL II... nên chỉ cần đã đc nhận diện Type I hay II rồi là chỉnh núm bias, vấn đề chính là bác theo dõi cái VU thứ 3 để đạt đc LƯỢNG bias phù hợp VỚI TỪNG BĂNG CỤ THỂ và tại vị trí DYNAMIC kim này khg quá vạch đỏ +3dB để khống chế độ méo lớn nhất va nguồn thu.
    Cái này buộc bác phải thực hành rút ra cho cái riêng hệ thần kinh của mình vì máy đã cũ, chỉ thị này khg chuẩn.

nam73 likes this.
  2. Maidanhan

Nhận diện đc tape I, II rồi chỉnh núm bias để đạt đc âm thanh khi ghi là tối ưu nhất sao cho tần số cao (10000 Hz) và tần số thấp (333, 400 Hz) chênh nhau 0.5dB vs từng băng Normal Cr2O cụ thể.
    Việc này vs 3Head là Calibration chức năng, dễ dàng hơn rất nhiều.

cup_of_cafe and nam73 like this.
  3. nam73

nam73 Advanced Member

Ok. Vậy là dùng UDii thì khỏi quan tâm Bias hay EQ ntn

4. nam73

nam73 Advanced Member

Nếu theo chức năng của nó, e dùng băng CrO2 , e ko phải chỉnh j là sướng rùi

5. elixir

elixir Advanced Member

Thường đầu 3 heads sẽ có chức năng monitor, nghe được cả tín hiệu vào và tín hiệu ngay sau đầu từ ghi được đầu từ phát ra để so sánh. Bias không đúng thì tín hiệu phát ra không giống với tín hiệu vào.
    Lúc này chỉ việc chỉnh bias sao để tín hiệu thu được phát lại giống nhất với tín hiệu vào!

6. Maidanhan

Bác lần đến trang có ghi chức năng DYNAMIC/BIAS có ghi khá rõ như tôi nói, EQ tự động nhưng Bias vẫn cần chỉnh. Vụ này vs máy 3head gọi là hiệu chỉnh.

cup_of_cafe likes this.
  7. Maidanhan

Đúng vậy vì có Monitor trên 3head nên chỉnh bias thấy ngay tác động trên băng ghi kể cả khi đã Calibration.
    Ông CT này 2head nên đưa thêm VU thứ 3 để đánh dấu hiệu quả hay lượng bias đó. Tài liệu nói khá đủ nhưng viết ngắn 1 số đoạn. Nối các đoạn này lại sẽ thấy.

8. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Tuy nhiên đúng như bác @Maidanhan đã nêu thì đó mới chỉ là các mức cơ bản nhất, còn nếu chính xác cho từng loại băng CrO2, băng cũ băng mới thì bác phải can thiệp và tinh chỉnh mức bias level cho cụ thể của từng chiếc băng bác có mới phát huy tối đa chính xác và tốt nhất.

Maidanhan likes this.
  9. Maidanhan

Mạch này ở thời điểm làm ra là hay nhưng nay mạch lâu rồi khg chính xác lắm bác ạ, thử trên nó rồi đưa sang thu so sánh trên 3head thấy ngay.
    Hay nhất là đánh dấu vs lượng bias trên con này rồi check ngược với 3 Head và lấy mẫu đó trên CTF700 cho lần thu sau vs từng băng cụ thể sẽ hiệu quả hơn nhiều so vs nhìn VU thứ 3.

cup_of_cafe likes this.
  10. nam73

nam73 Advanced Member

Vấn đề là e ko biết UDii thì xếp vào loại băng nào trong list trên để chỉnh. Còn nếu chỉnh bias để kim đồng hồ thứ 3 ko vượt qua chỗ đỏ thì e chỉnh tốt-kết hợp input

11. elixir

elixir Advanced Member

Bác lật cạnh đáy của cái băng lên, nếu mỗi bên chỉ có 1 lỗ vuông là băng thường (hay được bịt bằng 1 cái lẫy nhựa có thể bẻ gẫy được để chống bị xóa nhầm), nếu 2 (liền nhau) là băng crom, băng metal có thêm 2 lỗ nhỏ hơn ở giữa nữa (đầu cassette cũng chỉ nhận được băng bằng mấy cái lỗ này thôi. Để ghi - xóa được bác cũng chỉ được bịt cái lỗ đầu tiên nếu đã bẻ gẫy miếng nhựa, nếu không đầu sẽ không tự nhận được loại băng)!

Last edited: 1/1/21
  12. Maidanhan

:p Bác chưa đọc kỹ thông tin rồi, nó có 2 ý tương ứng 2 chuyển mạch trên máy khi thu còn việc nhận tự động thì ổn rồi.
    Nhân thể vụ đèn nhận băng tự động, bác thử xem đèn báo tg ứng có lên khg, 2 chú của tôi tạch 1 và phải test xem tạch cái đèn hay tạch cái mạch báo.

13. nam73

nam73 Advanced Member

Đèn của e ngon bác ạ.

Maidanhan likes this.
  14. Maidanhan

À cái desk Sony trg bộ giàn mini của bác khôi phục được lại chưa: Head của nó cao cấp, mạch ghép vs nó trực tiếp .... đủ thứ tốt đẹp ngon lành, khg cần về hưu vẫn là đồ tử tế :p:D:pđó bác. Mấy con như 5600 có con IC điều hợp bias rất năng động, tận dụng nó cho thu băng tối ưu lắm.

15. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Em nó chạy tàm tạm thôi bác ah vì dây curoa em thay chưa chuẩn lắm, cơ cấu nâng hạ vẫn hơi lọc xọc tí :p. Em cassette này em xếp cho đẹp đội hình thôi :p

Maidanhan likes this.
  16. Trìnhkimlien

Trìnhkimlien Approved Member

Cái của em hôm nọ nhờ bác về điện áp nguồn là CT-F700 bác ạ. Cảm ơn bác đã giúp đỡ, hiện nay máy đã chạy ngon lành rồi nhưng đang gửi để làm cái vỏ gỗ và đang thiếu 2 cái núm (núm kép) REC và OUTPUT chưa kiếm được. Đang định xong xuôi rồi mới đăng lên để cảm ơn thì bác đã nhớ . Thật cảm động quá !

17. Maidanhan

Cái núm bác tả khg mua đc đâu, bác đi tiện đi bác.
    Tôi đang hỏi 1 cụ giống bác nhờ hỏi có nên chơi máy kể trên không, nhưng quả tình vẫn nhớ đến ca của bác sau khi bật ra đo.
    Bác tâm trạng hồ hởi thế là vui rồi.
    4R đang trầm tìm đc xúc cảm như trên thật đáng quý phải không bác?

Trìnhkimlien likes this.
  18. Trìnhkimlien

Đang định xuống Cửa Lò tìm 1 bữa, không được thì sẽ kiếm nhôm để tiện. Khi nó cất tiếng hót cảm giác cũng sướng lắm bác ạ !

19. Maidanhan

Máy đó nghe hay mà bác. Núm lai khó đấy vì chúng đồng trục và xoay độc lập, có phần lồng giữa 2 thân.
    Nhôm đúc dạng ống khó tìm lắm, bác nên tiện nhựa Teflon, gia công dạng hoa khế của trục quay cũng dễ.

Trìnhkimlien likes this.
  20. chinhluanhd

chinhluanhd Approved Member

Có on pionner ct7 hát tiếng không tròn, đã thay dây curoa nhưng không hết, xin cho biết lỗi gì ạ

21. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn kiểm tra xem phần cơ của máy có trơn chu không hay nó còn đang bị tải nặng ở đâu đó... Cần khắc phục hết lỗi đó và dây curoa mới thay cũng chỉ vừa đủ độ căng ( cái này cần kinh nghiệm) thì máy hoạt động mới ổn được
    Chúc sử lý được vấn đề

22. nam73

nam73 Advanced Member

Của tôi cũng CT 700 (hàng nội địa) đây . ae CT F700 (hàng xuất).
    Chắc ae chúng có đặc điểm gần giống nhau. Có j ta trao đổi chiên môn nhé.

Trìnhkimlien likes this.
  23. vuanui

vuanui Advanced Member

Đang vào mùa dịch của đồ điện tử hay sao ấy bác ạ, động vào đồ nào là hỏng đồ đó. Em lại vào làm phiền bác ạ !
    Em có cái đầu Dual C810 để hơn năm nay không dùng, hôm qua cho chạy thì nó mất hoàn toàn 1 vế.
    Em đã lấy lọ DeoxIT fader F5 vệ sinh hết cầu thu, công tắc, chiết áp mà nó vẫn không được
    Em đo so sánh điện áp giữa 2 vế từ IC LM1011N và TA7617AP thấy điện áp giống nhau nhưng đến đây thì hết bài rồi ạ :D
    Bác giúp em nên kiểm tra phần nào, thay thế cái gì để đêm em lọ mọ nha
    Em cảm ơn bác nhiều ạ !

Maidanhan likes this.
  24. chinhluanhd

chinhluanhd Approved Member

Nó chạy khoảng 3 phút mới bị, liệu có do bánh tỳ ko ạ, e dầu mỡ lại bộ cơ rồi ko đc

25. Trìnhkimlien

Đúng rồi ! mình có anh bạn cũng có con CT-700, thấy nó giống hoàn toàn mà. Quá trình mình khôi phục con mô tơ cũ chạy được 1 lúc là nó dừng phải lùng con khác thay vào mới ổn.

nam73 likes this.

Share This Page

Loading...