Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

@BTP: Dạ em nó 98,98% là motor,em mang qua jáo sư Cnm,qua khám sét thì khi ko khởi động 12v,khởi động motor quay sụt dòng còn 9v,đem về nhà chờ tiên sinh VQ-Audio kiếm motor thay dùm.
    Bây jờ thì quay lộm nhộm tùm lum lúc nhanh lúc chậm,lúc eo éo lúc ề ề!chan chỉ muốn đập!nhưng công sức vật lộn em nó mệt lả nên em quyết sửa.hic

2. BTP

BTP Advanced Member

K phải 98,98% mà là 99,99% (cho giống SJC :lol: ) chứ bác? Vậy là motor cassette deck của bác chưa chết đâu bác mà em nó chỉ toàn thân bất toại thôi, vì khi bật mà áp giảm chứng tỏ em nó ăn dòng ->nên gây sụt áp từ 12V giảm còn 9V (trong trường hợp nếu motor chết thì k gây sụt áp như thế bác ạ). Nguyên nhân là do cổ góp k tiếp xúc tốt với rotor hoặc do lâu ngày nên kẹt cứng (theo E nguyên nhân này là chính vì nếu cổ góp tiếp xúc k tốt thì k gây sụt áp lớn như vậy), vì vậy mới gây ra hiện tượng trên. Theo E bác nhờ bác...tháo motor ra vệ sinh cổ góp, tra dầu mỡ rồi sau đó thử lại xem sao. Nếu dùng lại đc thì vẫn tốt hơn mấy motor mới của Tàu khựa bác ạ.
    Híc...E quên nãy giờ E lại múa rìu qua mắt thợ Cụ. E xin phép phắn đây.

3. phambinh

phambinh Advanced Member

Các bác hướng dẫn giúp em cách điều chỉnh tốc độ của cassette với
    em cảm ơn.

4. bogiashare

bogiashare Approved Member

Nhà em thuộc quân khu Từ liêm nên hơi xa. Để em chụp cái bánh tỳ đấy lên cho bác ngó trước nhé! Khi nào bác cần thì bảo em, em xử lý cho bác một cái như bánh origin luôn, he he!
    Mấy hôm em bận quá nên không up ảnh được, cái bánh tì em mod đây ạ! (em tiện chụp bằng điện thoại nên hơi mờ)

Uploaded with ImageShack.us

5. BTP

BTP Advanced Member

Bác mở nắp chụp máy ra và dò tìm 2 sợi dây cấp nguồn đến motor, cũng tùy vào dòng máy (hãng, model) mà nguồn cấp đến motor đc lấy từ bo mạch lớn (chính) hoặc phía sau motor có bo mạch nhỏ bằng khoảng 3 ngón tay (cách bố trí này thì E thấy phổ biến ở các cassette deck). Tại mạch cấp nguồn đến motor có biến trở Vr chỉnh áp, khi bác đã xác định đc biến trở Vr chỉnh áp cho motor bác cho tape vào và bật play sau đó bác lấy vít chỉnh Vr (nhớ đánh dấu Vr trước khi chỉnh nha bác, có gì còn quay em nó về vị trí cũ) sao cho giọng hát ca sỹ k quá nhanh hay quá chậm đến khi bác nghe vừa tai là đc.
    Thân chào.

6. phambinh

phambinh Advanced Member

Em nhờ các bác chỉ dẫn cách khắc phục cho cái TASCAM 112 của em chút ạ:
    - Máy này có pitch control nhưng khi nhấn nút này tốc độ trở nên rất nhanh mặc dù đã xoay về min
    - Tốc độ máy chạy hơi nhanh, các bác chỉ giúp em cách điều chỉnh tốc độ motor với.
    - Máy đang quay đôi lúc tự nhiên dừng

Cảm ơn các bác,

7. ndp62

ndp62 Advanced Member

Cụ deck nhà e mấy hôm nay dở chứng,có mấy tật sau:
    -play đầu băng thì tốt nhưng đến cuối băng thì bị méo tiếng,chậm tốc độ ??
    Cũng có khi ngay đầu băng đã bị chậm tốc độ,bấm Stop ,lấy băng ra,cho băng vào thì nó lại play bình thường và thông thường lại chậm tốc độ ở cuối băng hoặc cũng có cuộn băng play đúng tốc độ từ đầu đến cuối ??
    E đã ktra tất cả các băng đều chạy trơn không bị rít.
    Vậy nhờ các bác chuẩn bệnh giúp,hình như đây là căn bệnh chung rất hay gặp đối với đầu cassettes.Nó đang làm e đau đầu vài hôm nay :|

8. tpct

tpct Approved Member

xem lại bánh tì và cu roa, thường bánh tì nhiều hơn với máy 2 mô tơ, máy 1 mô tơ thì xem thêm phần côn bên cuốn băng

9. tpct

tpct Approved Member

TASCAM 112
    - VR pitch control hở
    - VR chỉnh motor ở cạnh chuyển mạch pitch ( phải mở mặt máy ra mới thấy)
    - Lau sạch 2 senxo ở 2 trục cuốn băng

10. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thks bác,máy e chạy 1 mô tơ,hiện nay nó lúc quay lúc không nên có lẽ nó sắp hỏng :eek: ,bác có thể cho biết vài thông số cơ bản của mô tơ :như điện áp,kích thước....
    để e tìm mua ở chợ trời với.

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác chụp hình cái lưng bộ cơ chỗ gắn motor - cái tem giấy ghi đ.áp , mã hiệu , hãng sx để em lục kho :mrgreen:

12. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Bác lục kho thì xem có cái IC LM6402A không nhé, em đang cần để cứu con Akai ở nhà.
    Nhân tiện báo cáo bác là 2 con Akai hôm trước bác bảo em xem lại thì chỉ còn con 732D thôi ạ, tình trạng của em nó là nắp cửa băng bị nứt, đầu từ mòn nhiều, dây cu roa đang cần thay thế. mặt mũi , đèn đóm còn đẹp.

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em nhớ là còn trữ đâu chục cái motor còn mảng & xác máy bán ve chai lâu roài :mrgreen:

14. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Chào các bác, nhờ các bác hướng dẫn cho em cách vệ sinh các phím chức năng của cái Tape deck Marantz SD50 nhà em với ah. Mấy nút này bấm vẫn được nhưng k được nhạy lắm
    Link để tham khảo đây ah
    http://audio-heritage.jp/MARANTZ/player/sd-50.html
    Chân thành cảm ơn các bác nhiều

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thanks bác nhiều,để tối em về chụp ạ,máy deck của e là Pioneer dùng chung một mô tơ duy nhất cho capstan và reel thông qua 2 cu roa,vậy nên nó gắn một puli có 2 rãnh riêng cho 2 dây cu roa,bác tìm thấy loại mô tơ này giúp e thì tốt quá.
    edit:up hình
    em thấy cái tem nhưng bị khuất khó tháo quá,nhưng e chắc các mô tơ capstan này chạy 12V DC

Attached Files:

16. ndp62

ndp62 Advanced Member

Mở mặt máy ra bác sẽ thấy tương ứng với mỗi phím bấm trên mặt máy là các công tắc thường nhả,ấn vào là đóng bỏ ra lại nhả(không biết diễn giải thế nào cho chính xác) các công tắc này không mở ra vệ sinh được,bác chỉ có mỗi cách có hộp cleaner xịt vào xem thế nào,nếu công tắc nào đã mòn,(không nhậy)thì có thể mua mới thay được ,giá rất rẻ vài k/chiếc

17. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cảm ơn bác ndp62 nhiều. Để tối nay em về làm xem sao. Em định dùng dầu hỏa nhỏ vảo rồi bấm đi bấm lại như bác đã nói không biết có được không ( vì cách này em hay dùng khi xử lý mấy cái volume :D )

18. tpct

tpct Approved Member

motor pioneer là motor 12v quay nguoc .thay mói bác ndp62 phải tháo puli cũ ra láp vào

19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Gia tài của em chỉ còn thế này - hình như có 2 cái xêm xêm của bác :mrgreen:

Attached Files:

20. ndp62

ndp62 Advanced Member

Cảm ơn bác tpct đã nhiệt tinh tư vấn,helps.Em thấy bác thật nhiều kinh nghiệm SC Cassette,mong được thấy bác tư vấn.... thường xuyên trên 4R .... :eek:
    Bác VQ_audio:sau khi tham vấn G/S Naks vang bóng một thời : :? nên hiện tại e đã sửa đươc rồi ạ,cụ deck hiện đang hát véo von,nguyên nhân do em thay dây cu roa sai thông số nên gây sai tốc.
    Tuy nhiên em vẫn muốn bác thu xếp để e lượm 1 chiếc mô tơ trong gia tài của bác để làm spare :mrgreen:
    Thanks bác .

21. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

đep!

22. BTP

BTP Advanced Member

Lấy motor về chưa bác? Bác thay vào khẩn trương xem sao, E theo dõi các topic là thấy bác VQ mát...mát tay lém đó.

23. tunghathanh

tunghathanh Advanced Member

Em chào các Bác!
    Các bác ơi giúp em với! Em có chú Teac V5000 dùng dc khoảng 1 năm nay , mọi khi thu và phát rất ngon, bỗng cách nay ít hôm em đưa cuốn băng vào thu thì thấy có hiện tượng méo tiếng, giọng ca sỹ bị run, lúc lớn lúc nhỏ và chạy từ loa phải sang loa trái (như hiệu ứng stereo) theo chu kỳ rất đều, rất kỳ lạ. Em đã kiểm tra và thay dây coroa nhưng bệnh tình vẫn không thay đổi. Em kính nhờ các bác kê đơn bốc thuốc giúp em nó mau lành bệnh.
    Cảm ơn các bác nhiều! em mong ý kiến của các bác!

24. tpct

tpct Approved Member

Theo mô tả V5000 bị nhai băng, bác kiểm tra lại băng xem sao. Hướng giải quyết là bên cuốn băng cuốn chặt quá cần xem lại

25. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

bác vệ sinh bánh tỳ xem . chác hết bệnh thôi .

Share This Page

Loading...