Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Thử chùi cái đầu từ coi còn bị ko?

2. thuaneab

thuaneab Advanced Member

OK. Cảm ơn Bác
    Đầu từ chùi rất sạch, khi hát thì 2 kênh hát bình thường rất rõ.

3. tuansaker11

tuansaker11 New Member

E có con đầu deck sony. Đang dùng bình thường tự nhiên giờ nó kêu và ko quay nữa. Xin các bác chỉ giáo lỗi gì và cách khắc phục với ah

4. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác mô tả rõ một chút ae mới tham gia được ạ. Máy model gì, ảnh chụp... Không có thông tin thì em đoán mò là bị hỏng bánh răng trung gian :eek:

5. maychieu

maychieu Advanced Member

Em chào các bác , em có cái đài cassette Sony bị hư mất một vế , các bác giúp cho em xin địa chỉ để sửa chữa tại Hà Nội với ạ . Em cảm ơn các bác nhiều !

6. trần hội

trần hội Advanced Member

Bạn có thể mang đến mình kiểm tra xem liệu có sửa chữa được không?

blackandwhite likes this.
  7. Phan van tam

Phan van tam Advanced Member

Chúc mừng bác chủ có hẳn mấy con Cassette

Và đều đã hoạt động...

blackandwhite likes this.
  8. Hai123

Hai123 Approved Member

mình cũng có đầu tape sony K333es loại cửa băng ở bên trái (có model cửa băng ở giữa) thợ báo bị hỏng IC điều khiển mô tơ mà không có IC để thay nên không sửa được. Bác nào có chỗ mua IC này thì chỉ giúp với. Cảm ơn các bác.

9. an gia

an gia Approved Member

E co con beocod 1700 không ghi được băng phát rất tốt ruy nhiên kim vu nhảy rất yếu chỉ hơi động đậy, các cao nhân chỉ giúp nó bị sao a cam ơn

10. trần hội

trần hội Advanced Member

Kim VU nhảy yếu thường do tín hiệu ghi trên băng nhỏ, tuy nhiên nếu băng của bạn đã chuẩn rồi thì tại mạch khuếch đại tín hiệu cho VU có sai xót, bạn cần cân chỉnh lại. Bệnh không ghi thì phải kiểm tra cụ thể mới phán được

11. an gia

an gia Approved Member

Cảm ơn bác chỉ dẫn, chắc do mach rồi a,

12. an gia

an gia Approved Member

Các cao nhân chỉ giúp e con tascam pota 02 mọi cái bình thường thu âm tốt nhưng play không ra tiếng, vẫn có tiếng sôi nhỏ khi max volume, nó bị sao ah

13. an gia

an gia Approved Member

Bác làm được để mình một cái nhé cảm ơn

14. Mai Anh Việt

Mai Anh Việt Approved Member

Em có con Nakamachi 700 lâu rồi không nghe, hôm trước cu con ngồi nghịch ko biết văn vẹo cái gì mà giờ mất treb, thi thoảng lên được tý rồi lại bất, tiếng thì eo éo, thi thoảng rối băng. Các bác nhiều kinh nghiệm chỉ giáo em xử lý vụ này. Hoặc có chỗ nào sửa uy tín ở HN mách em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ

15. sontn

sontn Advanced Member

Đang yên đang lành máy hát bình thường, hôm nay rãnh rỗi em thu thử chơi, thu xong rồi giờ bỏ băng vào máy bấm play không phát nhạc luôn mà có tiếng rít, hai VU thì lên kịch kim. Em thử đi thử lại mà vẫn bị lỗi trên, giờ máy chỉ thu băng được, còn phát nhạc không được, các bác xem máy bị bệnh gì ạ ? Máy Pioneer CT-500.

16. Phan van tam

Bác nói nghe hơi vô lý vì CT500 là máy chỉ có 1 đầu từ vừa làm thu vừa làm phát...

vậy chỉ có thể khi đang thu nó đã trục trặc ở đầu từ và giờ đây khi play nó bị kim vảy hết cỡ, kèm tiếng rít như mô tả...

Vậy bác thử mang cuốn băng đó đến máy khác bật xem nó có ra tiếng bình thường mà bác vừa thu không.
    - nếu ra tiếng bình thường ở máy khác cả cuộn băng vừa thu thì có thể phần dây dẫn từ đầu từ vào main đứt (ngày đẹp trời nên bị vậy...) và giờ đây nó cũng không thu được luôn... Nếu biết mở máy mở tháo cục cơ ra lần tìm chỗ đứt khắc phuc... Kể cũng oải nhưng không khó lắm nếu biết làm....

- nếu đúng cuộn băng vừa thu khi nghe máy khác đoạn thu được, đoạn không và có thể có tiếng rú rít hoặc không có tiếng gì... Thì bắt đầu từ đoạn đó đầu từ bị lỗi và lỗi khá nghiêm trọng.... Và giờ đây máy của bác không thu cũng như không phát được... Cần thay đầu từ khác... Việc kiếm đầu từ khác cho đúng loại cũng như thay nó cân chỉnh cho nó đủ chức năng play tốt thu hay chắc cần thợ có tay nghề

sontn likes this.
  17. sontn

sontn Advanced Member

Cám ơn bác, cuôn băng đạ thu đó mang qua máy khác vẫn phát bình thường đều 2 kênh bác ạ. Em đã thử cho thu lại, 2 VU vẫn vẩy bình thường theo nhạc, và sau đó mang qua máy khác vẫn nghe bình thường ạ. Hiện giờ chỉ play là không phát được nhạc thôi mà chỉ có tiếng rít, và 2 VU lên kịch kim. Như vậy có thể là hư đầu từ phát hoặc có khi nào hư phần chuyển từ thu qua phát không các bác (ý là sau khi nhả núc rec ra mà máy vẫn ở chế độ thu )?

18. Phan van tam

Nếu đúng như bác mô tả thì nghe như bác vẫn còn may...
    Giờ chỉ còn nghi ngờ ở thanh chuyển mạch thu, phát... Nhưng trở ngại là thanh đó có vài chục tiếp điểm....khi để play bình thường các tiếp xúc giữa đầu từ và mạch tiếp xúc không tốt... Nên dẫn tới hiện tượng trên

Cụ thể nó là cụm tiếp điểm này

Giờ chắc bác thử lấy dung dịch làm sạch mạch điện xịt vào làm để làm sạch rồi nhấn thu nhả ra, nhấn thu lại nhả ra vài lần xem có được không... Hy vọng có thể phục hồi lại tiếp xúc tốt cho nó...
    " Chứ nhổ bộ tiếp điểm đó ra để mổ phanh đại phẫu thì không dành cho người không chuyên..." ngay như tôi gặp những ca liên quan đến cụm tiếp điểm cũng thôi không làm nữa...
    Trong lúc trời mưa, mát trời hi vọng bác chữa được. Chúc thành công

sontn likes this.
  19. sontn

sontn Advanced Member

Cám ơn bác, em là người chơi thôi nên mù điện tử không xem sơ đồ mạch được, nếu được bác có thể cho tấm hình vị trí thanh chuyển mạch hoặc mô tả nó nằm ở chổ nào giúp em, em mở máy ra tìm và dùng chai Abro Electronic Contact Cleaner xịt thử xem sao. Cám ơn bác rất nhiều.

20. Phan van tam

Bác thử mày mò nhé

sontn likes this.
  21. sontn

sontn Advanced Member

22. sontn

sontn Advanced Member

Em hì hục cả buổi nhưng chắng ăn thua, hai thanh này bọc kín quá em xịt chắc không vào được bên trong, mở nắp đáy máy thì chì thấy vỉ mạch với các mối hàn chứ không có khe hở nào để có thể xịt dung dịch vệ sinh vào. Hic, chắc mang ra thợ mả thợ chê không sửa em ve chai luôn quá. Tiếc vì máy còn rất đẹp.

23. Phan van tam

Chịu khó đi bạn...
    " Có công mài sắt có ngày nên kim..."

Bật mí tý chịu khó quan sát, chịu khó suy nghĩ có thể bạn cũng sẽ luận ra cách sửa.. Và có thể hôm qua có gì đó mình nói chưa đúng chăng....??? ( Sorry vì nói chưa đúng ở đây lúc trước nên giờ ngại không nói tiếp với lại mình cũng vừa ở ngoài quán về nên giờ này cũng có thể càng nói sai...)

sontn likes this.
  24. sontn

sontn Advanced Member

Bác mới ngoài quán về mà viết mạch lạc không sai chính tả thì bác quá Ok.
    Bác bật mí giúp em chứ em không luận ra được cách sửa bác ạ. Có gì bác giúp em với, trong khả năng em làm được em sẽ làm, bí quá em mới mang ra thợ. Cám ơn bác nhiều.
    À mà bác cho em hỏi giữa 2 phím Rec và Play có dính dáng gì không ạ về phần cơ dưới hộc băng ?

25. Phan van tam

Hôm qua mát trời nên uống dễ mà bạn. Bạn chịu khó suy nghĩ thêm đi, tự luận thêm đi chắc có thể ra vấn đề đó.... Trời đang mưa mà nên càng dễ dàng trong việc suy nghĩ....

Còn sau khi trao đổi với bạn bữa trước... Xong bị quả táo nó rơi vào đầu mới thấy mình vẫn còn khe hở... Giờ ngại nói ra....

Nếu từ giờ đến chiều bạn vẫn chưa ra thì có thể để lại sdt của bạn cho mình rồi mình cùng bạn trao đổi nhé...

Giờ lại chuẩn bị đi uống tiếp vì trời đang mưa...

sontn likes this.

Share This Page

Loading...