Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Chào các bác. Các bác giúp em với, cái Tape deck Marantz SD50 nhà em phát thì rất ngon lành không có gì chê trách cả nhưng khi thu thì tiếng không đều lúc to lúc nhỏ mà tiếng bass đi đâu mất tiêu hết chỉ còn tép thôi mà lại nghe thừa tép là khác ( tiếng hơi xé ), kể cả để mức record là max thì âm thanh thu được nghe vẫn nhỏ hơn là băng ( đĩa CD gốc ). Vụ này em k biết nguyên nhân do đâu cả. Đang định thu mấy cuốn băng chủ đề ngày xưa nghe cho nó hoài cổ mà gặp vụ này căng quá. Hic
    Nhờ các bác chỉ giáo hộ. Em xin cảm ơn nhiều

2. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thấy rất nhiều đầu deck gặp vấn đề này. Một trong những nguyên nhân là chiết áp của record hoặc output bị dơ. Bác thử vệ sinh lại phần record (có chữ record level ý) của SD50 xem có hết kô?

3. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Hôm trước em đã vệ sinh toàn bộ các loại chiết áp, nút nhấn bằng dầu hỏa rồi bác ah ( nhỏ vài giọt vào rồi xoay túi bụi vài vòng :D ), vì em cũng chỉ biết làm mỗi cái này thôi. Ngoài cái này thì có thể do phần nào khác không bác tai trâu ơi

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Em cũng chỉ biết có nhiêu đó, còn nếu không tự chọc ngoáy được em toàn phải vác đi sửa. Tuy nhiên nhỏ vài giọt dầu hôi rồi xoay tít mù lên thì kô đủ đâu. Bác mở chassis ra, rút hết núm niếc rồi vệ sinh bên trong cơ.

5. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Em cũng mở vỏ máy ra đó chứ, sau đó dùng dầu hỏa nhỏ trực tiếp vào bên trong chiết áp luôn thế mà vẫn không ổn. Kiểu này chắc phải mang đi sửa quá, không thì mua 1 cái nữa về để thu cho máu bác nhỉ. Chơi audio gì mà vất vả quá, chả thấy thảnh thơi gì cả :D

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ở đâu nhể? Nếu ở HN thì em nhắn cho bác địa chỉ 1 bác sửa.
    Thân

7. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Em ở Hà Nội bác ah, hồi xưa bác có nhã ý tặng em bộ Toàn Nguyễn nhưng em k dám nhận có khi bác k nhớ rùi :D. Em thấy bác ở Hà Nội lẫn Phan Rang luôn. Hi hi...

8. tai_trau

tai_trau Moderator

A lúi, em quên vụ đó vì lâu quá roài.
    Em đã mật thư nhé. Phan rang giờ chỉ còn Kìu thôi bác, trâu đi vắng rồi.

9. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cảm ơn bác Tai nhiều nhiều. Để cuối tuần này em mang lên bác ấy xem sao vì nhà em lên chỗ đấy cũng cả chục km. Tiện thể em xin được tư vấn thêm luôn là dòng sony K222ESJ thu phát nghe được không bác và giá cả bao nhiêu thì được cho một chú máy hình thức nói chung là được vì em cũng đang định nghiên cứu thêm chú này. Có gì bác cứ mật thư tiếp cho em luôn :D . Chúc bác vui vẻ

10. cuadong

cuadong Advanced Member

Đây có thể là một nguyên nhân: Mạch điện ghi âm bị ẩm
    Có lần, em mượn được cuốn băng cối hay, đem thu lại bằng đầu tape deck, bị y như trường hợp của bác. Em để nguyên ở trạng thái pause để nghe gỡ gạc trước khi trả. Sau đó táy máy thu lại thì kết quả khá hơn trước rõ rệt. Em cho rằng là phần thu âm bị ẩm, mặc dù thi thoảng vẫn nghe bằng đầu tape deck, nhưng không dùng chức năng thu thì phần đó vẫn bị ẩm.
    Bác hãy thử lại trước khi đưa đi bác sỹ

11. BTP

BTP Advanced Member

Theo E bác dùng cassette deck làm pre để kiểm tra mạch record xem sao. Nếu khi dùng casette deck làm pre mà âm thanh có vấn đề thì đúng là mạch record có bệnh rùi.

12. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Khi làm pre thì vẫn ngon lành bác ah. Chỉ có khi thu thì mới bị như thế thôi, kể cả em cho mức record level lên gần max mà tín hiệu thu được vẫn bé và nghe sạn bác ah

13. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Cảm ơn bác đã tư vấn. Em cắm máy cả ngày cho nó nóng mà vẫn không hết bác ah. Lúc đầu cứ tưởng đơn giản hóa ra lằng nhằng phết. Hic

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

Máy cũ thì có nhiều bệnh lắm,nên phải làm nhiều việc rồi loại trừ dần để chuẩn đúng bệnh ,nhưng việc đơn giản nhất đầu tiên là phải vệ sinh các chiết áp bằng Co Contact Cleaner (hộp xịt thì mới làm sạch được các ngóc ngách của chiết áp...)chứ không nên dùng RP7 ,dầu hỏa chỉ có tác dụng bôi trơn chứ muốn làm sạch thì phải ngâm kỳ cọ,lau chùi mới được.

15. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

chào các bác .con nakamichi zx9 của tôi hôm nay nó đổ bệnh cứ chạy 1 đoạnthì dừng và bị đùn bãng . có bác nào biết em nó bị bệnh gì o ạ .có thể tự sửa được o hay phải đi viện . mong các bác giúp . tks

16. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác kiểm tra bánh đá có bị mòn không ??phân dẫn động liên quan đến reel (trực tiếp mô tơ hay thông qua curoa ??Nếu dẫn dộng bằng cu roa thì có thể nó bị dão cần thay thế hoăc ktra xem bên T-reel có bị kẹt rít không??Cơ Nakamichi trước đây có bác Naks,bây h bác ấy chả online help gì cả ??? :? vậy em phán bừa vài phát rồi lượn đây :eek:

17. BTP

BTP Advanced Member

Bác xem lại phần này ạ: viewtopic.php?f=51&t=34786&start=200, xem có thể xử lý con Naka ZX9 của bác k.

18. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Bác có Contact cleaner không bác, cho tôi xin một ít xịt vào cái chiết áp đầu băng cối mới mua :D

19. hvthu

hvthu Advanced Member

Em có bình xịt CO contact cleaner của CRC, loại bay hơi nhanh và lạnh ngắt, nếu đúng loại anh cần thì mai em mang tới Keangnam rồi chiều lúc nào đi về thì em mang qua chỗ anh

20. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

em báo cáo 2 kụ VQ-AUDIO,BTP la tình hình em đã thay motor và dây curoa rồi a!nhưng sao em nó hát cứ run run nhỉ?có khi nào em thay dây curoa dẹt căng quá ko nhỉ?

21. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Ok tks em nhé

22. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác ktra lại cái bánh tỳ vs cái cần pause ợ - kô hết run thì bê wa em khám lại vậy :mrgreen:

23. tpct

tpct Approved Member

Theo mô tả của bác anhbaysi thì SD50 của bác bị mất thiên từ ghi[ hỏng bộ dao động siêu âm OSC]
    Bác lấy cuộn băng đã có tiếng lắp vào bấm rec nếu vẫn còn tiếng thì chính xác

24. BTP

BTP Advanced Member

Ui...lâu quá k thấy bác, E cứ nghĩ bác đã sửa em nó ngon lành rùi. E thì đường xá xa xôi, vả lại trình của E chỉ chọc ngoáy theo level a, b, c thôi. Bác cứ mang em nó đến cho Cụ VQ khám tổng quát 1 lần, đc Cụ VQ khám chữa bệnh thì bác cứ yên tâm đi ạ. Có gì cho E hay tin nha bác.

25. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hi bác ,
    E có Co Contact Cleaner hôm nào em qua bác ngắm mấy em "khủng long"bác mới tậu tiện thể xịt chiết áp cho bác nhé :?

Share This Page

Loading...