Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

Em đang dùng cassette manrant SD 60 3 đầu từ, hôm qua em cho tín hiệu từ CD sang vào đuong line, chuyển cassette sang chế đố source cho nó hát. thì một vế bì rè và bé, vế kia thì to, lần trước em cũng làm thế thì bình thường, và ghi tốt. Lần này thấy thế em không dám REC nưa. Các bác cho em hỏi hiện tượng trên là gi? cách khắc phục ra sao
    Thank các bác.

2. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

Báo cáo các bác sau khi vệ sinh bánh đá và thay dây cu rua en nó đã chạy ổn định và cất thiềng hát .. vui quá .cám ơn các bác nhiều .

3. tpct

tpct Approved Member

Bác minhhaimdc thử vệ sinh chuyển mạch source/tape xem sao[sịt dầu]

4. minhhaimdc

Vâng em cảm ơn bác,...................em về sẽ mổ lơn ngay.

5. bogiashare

bogiashare Approved Member

Em có con Akai để lâu hôm trước thấy ngỏm củ tỏi nên mang ra thợ kiểm tra thì thấy bảo bị hỏng IC điều khiển. Con IC mang ký hiệu AKAI LM6405A. Có bác nào có hoặc biết ở chỗ nào có chỉ giùm em với ạ!

6. amyamy

amyamy Approved Member

Bác nào biết mua dây cu roa của đầu deck Nakamichi_ZX7 ở đâu không ạ? Hoặc bác nào biết chỗ sửa ờ SG thì chỉ giúp em. Xin cám ơn!

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác cầm sợi dây cũ ra mua sợi dây mới nhỏ hơn 0.5-1 số (#1-2cm) là được, dây capstan của ZX-7 hình như là số 11.5 thì phải.
    Nếu ở Q1 thì bác ghé tiệm Kim Cương trên Pasteur, đoạn giữa Huỳnh Thúc Kháng và Tôn thất Thiệp, phía tay phải, có đủ cỡ đủ loại để bác mua.

Thân.

8. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Nguồn cassette 110V em cắm nhầm 220v bị chập, hôm qua em tháo sơ cấp ra quấn lại thấy có 01 con (giống con Tran) nhưng chỉ có 2 chân ghi mấy thông số sau:
    S4
    UMI 250V~ T3
    1A

Các bác cho em hỏi con này có tác dụng gì trong cuộn sơ cấp của biến áp nguồn.
    Đấu nối các chân nó như thế nào với quận sơ cấp.
    Hôm qua em tháo ra nhưng tháo nhanh quá nên đến lúc nó rời ra không kịp nhìn nữa, quân sơ cấp có 800 vòng, tháo ra 400 vòng thì nó rơi ra con này. Hình như sơ cấp 110V có CT.
    Cảm ơn các bác.

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cái đấy là cầu chì là cầu chì dòng + nhiệt ạ :) cỡ t > 150độC & I > 1A là nó cắt , BT Nhật thường sơ cấp 100V có 3 cọc ra thì 1 cọc là chân cái c.ch này có thể bỏ qua dùng tạm còn trường hợp ra 2 cọc thì đành dỡ ra cuốn lại :mrgreen:

10. bluemoon1974

bluemoon1974 Advanced Member

Cảm ơn bác, em về bỏ nó ra và quấn lại.

11. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Các bác ơi ở HN có chỗ nào nhận sửa casset không ah, con Teac C2x của em hôm qua tự nhiên dở chứng, cho bằng vào được khoảng vài giây là đèn record sáng nhưng băng lại dừng chẳng chạy gì cả chỉ nghe thấy tiếng lạch cạch thôi.

Các bác giúp em với.

12. ndp62

ndp62 Advanced Member

del......................................................................................................................................

13. John Nguyễn

John Nguyễn Approved Member

Em là người mới chơi đầu tape, hôm vừa rồi mới sắm được em sony cỏ nghe và ghi tiếng cũng tạm được; chỉ tức một nỗi máy play hoặc ghi chỉ hết mặt 1 thì chuẩn, sang đến nửa mặt 2 thì máy chạy chậm dần rồi dừng hẳn. Mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn !

14. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Của bác chết điều tốc mô tơ rồi. Ngày trước khó khăn thì em thường phải tháo bung mô tơ ra sửa phần mạch điện ở đuôi mô tơ. Sau này sẵn đồ thay cả mô tơ mới cho nhanh

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Hỏng con IC vi xử lý rồi, bạn chỉ còn mỗi cách thử con thạch anh dao động của chú IC này còn tốt không thôi, nếu thạch anh dao động vẫn tốt thì IC vi xử lý tèo rồi !

16. cadic

cadic Advanced Member

em đang dùng Teac V5010 . Vừa rồi đang play thì ấn stop, bộ cơ bị rắt nên nó ko hạ đầu từ xuống. EM ko biết nên => nó quấn đứt luôn cuộn băng UD II của em [​IMG]
    Tháo rời hẳn bộ cơ ra ngoài để gỡ băng rắt vào bánh tì . Loay hoay lắp lại thì ... nó lại chạy nhanh hơn bình thường chút [​IMG]. EM hok động chạm gì về mạch cả, ngó mãi cũng ko biết chỗ nào chỉnh tốc độ của băng. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với [​IMG]

edit: chết rồi, em nghe còn bị méo tiếng nữa [​IMG] Em nghi là cái bánh tì có vấn đề rồi. Các bác giúp em với [​IMG]

17. cocvang

cocvang Approved Member

em có con cassette deck technics M255X đang chạy ngon lành cành đào tự nhiên có chứng, khi bấm play thì bị dồn băng và tự động tua ngược lại, bấm tua tới, lui vẫn bình thường. em có mở ra ngó nghiêng nhưng chả biết chọc ngoáy chỗ nào. mong các bác bắt bệnh dùm cho em nó giúp em với.
    em xin cảm ơn.

18. thenhan74

thenhan74 Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm giúp em với, con Teac V7000 của em nghe băng normal không sao, nghe băng Cro2 là bị nghiến băng, em nó bị gì vậy các bác ? có khắc phục được không ? Cám ơn các bác nhé.

19. ndp62

ndp62 Advanced Member

Tape decks 3 head :ngoài nhiều ưu điểm như thu phát hay hơn,băng thu được play back ngay nên dễ dàng kiểm tra chất lượng thu .... thì có lẽ điểm dở nhất của Tape Deck 3 heads là dễ bị nhai băng hơn rất nhiều so với tape decks 2 heads,nhất là khi máy đã cũ nhiều thông số bị sai lệch do linh kiện xuống cấp hoặc do chỉnh sửa bừa bãi không đúng service manual của nhà SX...
    Băng NOR ít bị nhai băng do nó dầy và cứng hơn băng Cro2..
    Nguyên nhân có thể do đường dẫn băng(tape path) bị lệch,hoặc thậm chi khi tape path không lệch nhưng vẫn bị nhai băng do bánh tỳ cao su và trục capstan bị bẩn ...
    Vậy cách khắc phục đơn giản nhất đầu tiên là bác phải thường xuyên vệ sinh thật sạch sẽ tất cả các bánh tỳ cao su,và trục capstan,xem có hết nhai băng không rồi tính tiếp....

20. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác alô cho em, em hướng dẫn bác cách khắc phục. chỉ cần khéo tay 1 tí là ok. bệnh này là bệnh điển hình của các máy dùng cơ Sankyo khắc phục rất đơn giản thôi. sđt của em: 0942436566.

21. minhhaimdc

Chào các bác:
    Em đang sử dụng TASCAM 112 có hiện tượng sau:
    Em đang nghe rất tốt, bổng tối hôm qua đang nghe thi thấy một vế nhỏ đi và mờ dần, vẫn có tiếng nhưng tiếng xì có vẻ to dần lên. Lúc đầu e tưởng do băng nhưng thay băng khác vào vẫn thế. Em đi lau đầu từ vẫn không được. Kính toàn thể các bác cho em cái chuẩn đoán bệnh và cách khắc phục.
    Thank!

22. thenhan74

Cám ơn bác đã hướng dẫn rất chi tiết, em làm hết những gì bác nói nhưng vẫn không được, em đem ra Nhật Tảo, người ta nói bánh xe ép băng bị chai, thay rồi, bây giờ em nó rất ok, không còn " đói băng " nữa.

23. thenhan74

Mình có gọi cho bác, nhưng bác không bắt máy, nên mình đem ra thợ rồi bác, em nó giờ hót thánh thót, cám ơn bác.

24. ndp62

ndp62 Advanced Member

Xin chúc mừng bác đã sửa được em deck:
    Như vậy khi bánh tỳ chai thì băng chạy qua sẽ bị trượt, trùng không căng ra trên head và bánh tỳ cao su nên gây nhăn băng,cắn băng :roll:

25. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Sorry bác chắc lúc ấy em bận hoặc ko cầm đt. chúc mường bác đã sửa xong em nó. nhưng bệnh gây ra hiện tượng nhai băng ấy ko phải do bánh tỳ bị chai đâu. nếu thay thì cũng không thể triệt để được. bác cứ thử cho em nó chạy băng metal CDs xem có bị nhai nữa không nhất là đoạn đầu băng.

biennguyen75 likes this.

Share This Page

Loading...