Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. ngduc7

ngduc7 Approved Member

Cám ơn bạn nhé.

2. trungdt

trungdt Advanced Member

khà khà, xếp ơi,theo em, upgrade lên 2x, xếp phải nâng đường kính của trục kéo băng lên chứ, và giảm đừong kính bánh tì thì mới đúng bài chứ ạ?

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác có thể giải thích vì sao phải giảm đường kính bánh cao su với ạh!

Thks bác.

@Maidanhan: bác gửi bánh cao su đó vào, em phục hồi giúp bác.

4. trungdt

trungdt Advanced Member

dài dòng lắm xếp ơi.Nhưng, về nguyên lý cơ học, tăng tốc độ của máy lên,bác phải tăng đường kính trục kéo băng.Bác quay với tốc độ x2 mà đường kính trục nhỏ , sao tránh được chuyện trượt băng ?
    Bác để ý dùm em, một số đầu băng ''cối'' dạng pro, tốc độ cao, cái trục cuốn băng của nó to theo,ví dụ như teac 6100...He he,Vì tăng đường kính trục kéo, nên phải giảm đường kính cao su đúng không ạ?
    Thân mến.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Về nguyên tắc, các máy cassette hay magne thay đổi tốc độ bằng cách thay đổi điện áp cấp cho motor, motor có thể là chạy direct hay xài courroie.

Còn anh em ta muốn độ chế để tăng tốc độ lên 2 lần thì phương án thay pulley hay trục capstan là khả khi nhất, ít ảnh hưởng đến chế độ làm việc của máy.

Bản thân bánh cao su không can dự gì vào tốc độ của trục capstan, nhiệm vụ của nó chỉ là ép băng vào trục capstan với 1 lực đủ để trục capstan tời sợi băng đi, đương nhiên kích thước của bánh cao su này sẽ ảnh hưởng tới độ bền của nó, bánh càng lớn thì tuổi thọ càng cao.

Chắc bác chưa xài qua máy cassette có tốc độ 2x, cũng trục capstan đó, cũng bánh cao su đó, máy chạy ở cả 2 tốc độ 4,76 và 9,5.
    Và ở các máy magne cũng vậy, cũng cùng 1 trục capstan, cùng bánh 1 cao su, máy vẫn có thể chạy ở các tốc độ 3.75, 7.5 và 15 inch.

Còn kích thước trục capstan hay bánh cao su của máy magne không có 1 quy định cụ thể, mỗi hãng tự mình đưa ra đường kính trục capstan theo tính toán tốc độ quay của motor mà thôi.

Dòng màu đỏ: em khẳng định là không cần phải giảm đường kính bánh cao su ạh.

Thân.

Attached Files:

6. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear , bác

Nếu chắc vì bánh xe cao su , đối vơi em không lo , em sợ áp lực đè của bánh và trục có vấn đề .Chỉnh cơ em sợ nhất

@trungdt : Chưa hiểu ý bác diễn đạt bộ phận nào có yếu tố quyết định đến tốc độ , nhưng em chuyển thành công khoảng 6,7 cái gì đó, chắc không thể sai được .Vấn đề em hỏi bác là có HEAD Sendus Ferrit nào còn ngon , háng từ đặt vừa TECHNIC M250 không , để em một cái ? E vẫn đang quyết tâm làm một con mặt trắng chạy 3 Speed 4.76 ,9.5 và 16.45 cms bác ạ .

7. Maidanhan

1.Phần bôi đậm : Nếu bác định nói là bánh xe cao su DẪN BĂNG , phối cùng trục CAPSTANT thì bác không nên tranh luận nũa , bác ạ
    2.Nếu bác định nói là vòng đệm cao su ở phần dẫ động tích cực của một số đầu băng cối , thì có thể , nhưng bác cần chỉ cụ thể máy R2R nào (có ảnh , lúc đó mới rõ nghĩa )?Một số máy của SONY , cơ cấu chuyển tốc dùng cơ học toàn phần : Puly đa lớp (4 lớp) , mỗi lớp là một Ф , tương ứng với một tốc độ

Kính mời bác Tú , người làm băng cối rất lành nghệ cho ý kiến

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm về pan này, xin giúp em:

Em có con Akai GXC 570D cassette deck, hàng ngày em nó phát thu rất tốt. Hôm nay, em nó bị bệnh như sau:

Nhấn nút play, em nó chạy được 2 giây, rồi ngừng và nhai băng, sau đó đứng lại.
    Em nó nhai của em 2 cuộn băng. Fast forward và Rewind vẫn bình thường. Trước kia tất cả chức năng của em đều tốt. Bác nào biết cho em hỏi con Akai này có khả năng bị hư phần nào và có thể sửa được không...Chân thành cám ơn các bác...Viên :wink:

Attached Files:

File size:
      99,5 KB
      Views:
      280
  9. Zorro

Zorro Advanced Member

Em đóan có thể do trục quấn băng không hoạt động nên băng sẽ không được quấn vào trục, nên sợi băng sẽ bị đùn ngay tại vị trí trục capstan, vì trục quấn băng không quay nên máy sẽ tự stop.

Bác kiểm tra bằng cách bấm play khi không có băng, xem thử trục quấn băng có quay không? nếu có quay thì bác dùng tay cản lại xem thử lực quấn có đủ mạnh hay không? vì có nhiều trường hợp bình thường thì trục vẫn quay, nhưng khi có băng thì không đủ lực để quấn băng vào nên đứng im.
    Nếu trục vẫn quay mà yếu thì bác nên bật chế độ play không băng này khoảng 15-20' thì sẽ khắc phục được phần nào, còn trường hợp trục quay quá yếu thì bác mở mặt nạ che bộ cơ ra, lấy bông tẩm cồn lau sạch các bánh cao su truyền động là được.

Đây chỉ là cách khắc phục tạm thời thôi ạh, muốn triệt để thì phải kiểm tra xem cái nào hư, lão hóa thì phải thay thế thôi.

Chúc bác thành công.

10. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Zozo... :wink: Con Akai này mới bị bệnh...Ngày hôm qua, em nó vẫn hát bình thường 4 tiếng/ngày, rất trơn tru, không trục trặc gì cả...Phần cơ con Akai này dùng điện...Nếu em nó hư phức tạp, chắc em cho em nó lên đường...Con này nặng cũng cỡ 10kg...Chất âm phát ra cỡ 8/10 so với chất âm băng cối, rất hay bác ạ... :wink:

Attached Files:

File size:
      108,9 KB
      Views:
      279
  11. ndp62

ndp62 Advanced Member

Trước đây mình cũng có 1 tape deck hỏng giống như vậy,trứoc khi hỏng nó vẫn chạy được bình thường cả chục cuộn băng,đôi khi bị chậm tiếng cuối băng--->nguyên nhân là cu roa dão,
    máy Akai của bác cần kiểm tra lại curoa các loại kể cả counter-nếu là counter loại cơ,
    máy này dùng 2 mô tơ reel cho 2 trục cuốn băng,do vật nếu FF và RW bình thường thì mô tơ vẫn ok.. ngoài ra cơ con Akai này dùng phím mềm đk bằng điện thì nó còn liên quan đến cả bộ cam dẫn động điều khiển dàn cơ,có thể nó đang trục troặc ở phần này??kiểm tra xử lý và điều chỉnh theo SM cũng không đơn giản đâu bác...vi em này cũng thuộc dạng "gấu"của Akai đó bác
    Nếu bác không sửa được em nó mà bác có ý định cho em nó lên đường,thì bác để cho em nhá.. :eek: để em về nghiên cứu xử lý chữa trị cho nó hát trở lại,chứ bác đừng cho nó theo lũ ve chai thì thật là tội... :eek:

12. trungdt

trungdt Advanced Member

Vâng ợ.Em suy nghĩ kỹ về vấn đề này rồi.Không cần thay bánh tỳ nhỏ.Nhưng em vẩn giử ý kiến tăng đường kính trục kéo băng.Bác nào vào giải ngố dùm em nhế ?

13. regular

regular Advanced Member

Ở trên giải thích rồi. Tăng tốc độ motor lên. Cơ Cassette tăng D trục capstan lên thì làm sao nhét băng vào? Hơn nữa, chẳng ai làm vậy cho mất công. Kể cả hãng. Các loại casette dubbing high speed ngày xưa cũng chỉ làm vậy.

14. Maidanhan

Ý bác là đường kính của trục kéo băng , nơi bánh tỳ áp xuống , đè lên băng lúc Play ?

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Em cũng nghĩ như bác Regu. Tăng lên sao nhét băng vào được.

16. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hi các bác,
    Theo mình biết ....thì :
    Công nghệ điều khiển mô tô drive capstan hiện nay người ta có thể thiết kế mạch điện dùng IC control để có thể dể ràng tăng tốc độ mô tơ capstan loại brushless lên 2x,3x ....mà không cần thay đổi gì về kết cấu bộ cơ cassette thường rất nhỏ bé và đòi hỏi có độ chính xác cao,nên sẽ không thích hợp nếu thay đổi kích thứoc các chi tiết nhằm thay đổi tỷ số truyền động để thay đổi tốc độ Play

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Với các máy xài Direct Driver thì tốc độ quay của capstan được điều khiển bởi IC, một số máy còn sử dụng cả thạch anh để tốc độ được chính xác hơn.

Vì anh em ta không có những máy xịn xài tốc độ 2x nên phải độ chế để chơi mà thôi. Trong bài viết trước đây, em có đề cập đến phương án tăng tốc độ của cassette thì nên chọn những máy xài dây courroie, bằng cách tăng đk pulley lên 2 lần là phương án khả thi nhất.

Em lại quan niệm, phàm cái gì do con người tạo ra thì con người đều có thể thay đổi được.

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Công nghệ này , vẫn hiện diện trong các máy CDP bác ạ .Nó không thay đổi nhiều từ 198x đến nay :

IC có 2 cổng OUT , 2 cổng IN
    Mỗi cổng có 2 trang thái 0 or 1

Như vậy 2 cổng IN sẽ có 4 trạng thái 00 ,01 ,10 ,11 , tương ứng cổng ra sẽ có các mức , tương ứng để Motor chạy PLAY , FF,RF , STOP

Tùy từng máy cassette , nếu Motor active reel đã FIXED cứng áp điều khiển , lúc đó, phải thay đổi kết cấu cơ để đạt được tốc độ (nếu thay đổi )( SONY TC 222ESL)
    Bác thử trong máy r2R , Motor AC , muốn thay đỏi đa tốc độ , sẽ phụ thuộc cơ nhiều hơn
    Một ví dụ nữa , trong Turtable , nếu dùng Motor AC ( Belt Driver ) , tần số 60Hz, về ta , 50Hz , Puly Active buộc phải thay đổi (thay đổi cơ ) : Mạch điều khiển Motor AC khó , do tốc độ MAC phụ thuộc điện áp , số đôi cực từ , tần số của áp cấp .
    Dùng Converter điện áp để có 60Hz , hay bị giật , (tê tê ) , bác chọn hướng nào ?
    Vài dòng góp vui

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Em đồng ý, bổ sung thêm tí là "phàm cái gì do con người tạo ra thì con người đều có thể phá được..."
    :lol:

20. trungdt

trungdt Advanced Member

Vâng , em hết ngố nhiều.Vấn đề là làm sao tăng ma sát lên trên băng để kéo tốt hơn, có rất nhiều cách.Cách nào đơn giản, hiệu quả nhất là được ạ.Nhân tiện, em cũng thấy máy có trục kéo băng to, và cao su bánh tì nhỏ rồi ạ.Chắc mỗi hãng thiết kế mỗi kiểu.Thân mến.

eng.tuananh likes this.
  21. trungdt

trungdt Advanced Member

Đâu cần to như ngón tay út bác? chỉ cần từ 2mm, lên 2,5,hoặc 3mm là ghê lắm rồi ?

22. trungdt

trungdt Advanced Member

Vâng, theo em,là nếu tăng đường kính kéo băng, giảm cao su, là để tương ứng với lực căng của lò xo.Nếu không sợ rằng nó xơi băng thôi.Còn nếu không tăng đường kính kéo băng, thì cũng chẳng việc gì phải giảm đường kính cao su ạ.
    Dòng màu đỏ, bác biết em quá rồi còn gì nữa ạ? 3 heads, 2 captans, em mơ còn chưa có.Hihi.
    Kính các bác trong topic này, tại bác Mai buồn tình hỏi chơi, em cũng vui vui trả lời vài câu.Đại thể, chém gió thôi, cho topic thêm phần xôm tụ ạ.Thân mến

23. trungdt

trungdt Advanced Member

Hihi, Em biết bác dân chơi.Nhưng em còn băng khoăn 2 điều nhỏ :
    1.Vấn đề sau khi tiện pulley,có kéo theo chuyện hay trượt băng hay không, và nếu có, giải quyết như thế nào ạ ?
    2.Vấn đề bias máy.Bias ăn theo tốc độ của băng.Vậy, nâng cấp máy rồi, chỉnh bias như thế nào cho đúng ạ?.Và những dòng máy nào, có thiết kế mạch bias nằm trong ngưỡng tốc độ 2x ? Thân mến.

24. trungdt

trungdt Advanced Member

vâng, chính xác, hay còn gọi là trục captan ạ.

25. Maidanhan

Bác ạ
    Em nghĩ bác nói , bác va nhiều rồi , nên hỏi bác cái đầu từ thôi
    Còn vụ bác nhầm tăng và giảm cái gì , đâu phải do em
    Em hiểu ý bác khi viết tăng cái trục Capstant lên , thực ra bác nhầm : HIỆN TƯỢNGBẢN CHẤT :

Để tăng tốc độ băng , ta giảm đường kính Volant gắn trên trục Capstan (1 trong vài cách) , khi ấy , Puly Active của Reel không đổi ,tốc độ sẽ tăng lên , cái trục nhìn quay nhanh lên , nhưng là do Volant nhỏ đi , và Volant sẽ quyết định tốc độ , TRỤC là không đóng vai trò chủ động .Cách này vạn bất đắc dĩ do khối lương Volant giảm , độ ổn định cua băng trên Path bị ảnh hưởng
    VÌ lý do đó , em mới hỏi nhân mạnh bác cái trục nơi Roller đè vào phải không . . .

P/S :Nếu bác có cái Sendus Ferrit HEAD nào còn ngon , háng vít vừa TECHNIC M250, ới em nhé

Share This Page

Loading...