Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. trungdt

trungdt Advanced Member

khổ , em cũng đang chơi con technisc,bác ví bác zorro ý.he he.Thi thoãng em cũng cướp đồ của bác ấy.
    Em biết vụ volant rồi,ý em nói là trượt băng do cái trục nhỏ mà cao su tì lên á.nhưng giờ em nhớ ra là không cần tăng to D của trục nhỏ lên nữa, tại hãng làm sẳn rồi, tức là dua captan đó ạ,một hình thức tăng ma sát ,tăng sức kéo, chống trượt băng.Thân mến.

2. Zorro

Zorro Advanced Member

- Theo em là không có vấn đề trượt băng xảy ra, vì trước đây em đã xài 1 máy Teac có tốc độ 2x rồi, bộ cơ của nó cũng chính là bộ cơ bình thường của máy chỉ có tốc độ 1x.

- Bias chỉ là mạch thay đổi điện áp cho phần thâu mà thôi, nó không phụ thuộc gì vào tốc độ quay của băng đâu ạh.

Thân.

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn các bác đã quan tâm đến con Akai deck bị bệnh của em...Em đã gởi con này cho một tay Mỹ chuyên sửa Nak decks xem và chờ xem ông ta có thể sửa được em nó không...Nếu có dịp về VN và xách tay được đầu băng cối hoặc đầu cassette decks bị hư hỏng nhưng ngoại hình còn tương đối em sẽ xách về... :wink:

Nhân tiện, các bác cho em hỏi: để thu nhạc vàng từ băng cối vào băng cassette thì mình nên mua băng cassette trắng loại nào thì chất âm hay? Chân thành cám ơn các bác nhiều... :wink:

4. ndp62

ndp62 Advanced Member

oh hóa ra bác ORA3 đang ở Mỹ,
    ý của bác rất hay,vậy nếu bác có dịp về VN mà thấy em deck nào"gấu" hình thức còn ngon,đang hư hỏng thì bác cứ xách về giúp em ,để em thử tập làm b/s SC decks... :eek:
    Còn băng cassette thu nhạc vàng từ băng cối,thì nếu đầu deck tốt thì thu đèu ngon hết,nhưng băng Cro2 thì có lẽ thích hợp nhất...
    Thân !

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Nhạc vàng , em thấy chúng không quá nhiều nhạc cụ , không phức tạp về giai điệu , bác thu băng nào chẳng được , trừ băng Metal là hơi phí thôi ,Normal thì nền xì hơi nhiều .Theo thiển ý em ,bác cần quan tâm đến đầu Cassette lúc thu sẽ hợp lý hơn : Cùng một máy HEAD thuộc dòng FINE AMOURPHOUS , sau khi tất thay tất cả các tụ trên đường tín hiệu khối ghi và phát từ tụ hóa (Chemical ) bằng tụ dầu , kết hợp cả tụ bạc , đâu tắt một số linh kiện không cần thiết , tiếng thu khác hoàn toàn bác ạ .Nhạc vàng trước 75 thường có đặc tính : Một vế tiếng ca sỹ trội hơn vế kia , ghita bass trống về hẳn 1 loa , kèn , tiếng gõ Cingban chơi cho các điệu Bolero , Rumba những đoạn giữa bài về 1 phía .Khi thu , máy tốt rất dễ thấy ở vế có Cinban kể trên :Ghi tốt , suy không không đáng kể khi Switch đi Switch lại giữu Source và Tape
    Hóa ra bác ở lước ngoài à ? Em nghĩ họ không sửa tốt như anh em Việt được đâu , không phải họ kém mà do đất nước họ không tồn tại giới thợ sửa chữa như mình,hoặc chuyên môn hóa rất cao (Lôm la là họ dùng đồ mới , yếu là họ có xu hướng bỏ ) .Em thấy như vậy , bác có điều kiện hơn người rồi , bác cứ tìm các dòng băng Metal SONY nội địa mà thu , tiếng tốt lém

6. loaphuong

loaphuong Advanced Member

Em dùng cat-sét deck Akai nhưng tiếng bị tối, đục, mất hết tiếng tép, thay băng khác cũng vậy. Em lau đầu từ thì khá hơn tí ti, đc một lúc rồi lại như cũ.
    Hiện tượng trên có phải do đầu từ mòn hay nguyên nhân nào khác, xin các bác chỉ giúp
    Ở Hà Nội có địa chỉ nào sửa tốt đầu cát-sét không các bác, cho em biết với.

7. khivang

khivang Advanced Member

Bác nhìn kỹ trên mặt đầu từ đã có đường chỉ nhỏ chạy ngang vuông góc với hướng băng chạy chưa, nếu có xuất hiện dù hơi lờ mờ cũng đáng vất. Còn nếu ko có vết gì thì nhiều khả năng đầu từ của bác bị rỗ mặt nên nó cào thuốc băng như kiểu........đánh giấy ráp :p . Gặp trường hợp này vẫn cứu đc.

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Từ mòn đến đận lộ khe thì dàn cơ cũng rão lắm roài - akai hay xài đầu từ thủy tinh nên ít mòn & bí tiếng ự :mrgreen:

9. khivang

khivang Advanced Member

Cứ nghiền độ 6 tháng băng Metal thì cơ vẫn ngoong nhưng từ thì......buồn ơi chào mi... :mrgreen:

10. Maidanhan

Như vậy thì HEAD ra đi rồi chắc chắn rồi , chỉ cần nhìn phân khe từ không còn sáng bóng nữa là đánh giá được HEAD còn ra hồn hay không thôi .Riêng AKAI (A&D cassette ) , em thấy như vầy : Lau từ dùng cái ngoáy tai bằng kim loại ý , quấn bông dầy vào , nhúng vào Cồn 90, lau dọc theo đường băng chạy trên bề mặt HEAD .Cái phần đầu que , có miếng bè ra như Xà beng , nghiêng đi để cọ , bụi bẩn như thế mới đi hết .Tiếp là phần Tape Path trên trục Castand phía sau (Loại Dual Closed Capstan) , hai thành khe của Path này , bột từ hay dắt lại .Lớp tinh thể thủy tinh phủ lên khe HEAD ,tự nó đã tạo 1 khoảng với mặt tape rồi , do vậy , lau không kỹ , Track từ càng cách xa khe từ, tín hiệu càng yếu
    Cá nhân tôi (lạp xường quan điểm cá nhân thôi nhé ) không đánh giá cao phần thu của AD Cassette , máy này tôi chỉ để đọc thôi , lúc thu , băng hơi cũ chút , dễ sinh chuyện lắm

11. Only Time

Only Time Advanced Member

Hé hé, hóa ra vậy thình thoảng em cứ tưởng loa em có vấn đề :mrgreen:

12. ORA3

ORA3 Advanced Member

Akai cassette deck của em, em gởi cho thợ Mỹ nhưng anh ta sửa không được, em đã souvenir cho anh ta...Em mới rước em Akai cassette deck này về, em Akai này cùng model với em trước, chất âm trên cả tuyệt vời... :wink:

Attached Files:

File size:
      140,9 KB
      Views:
      305
  13. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cận cảnh em nó...

Attached Files:

File size:
      133,4 KB
      Views:
      312
  14. cuadong

cuadong Advanced Member

Đôi tai nghe nhạc của bác ORA3 chắc là chuẩn hơn anh em mình. Người ta vẫn bảo là: mắt con trai, tai con gái mà

15. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Con gái mà cũng máu chơi cái này thế à bác

16. Maidanhan

Bác ơi , bác đòi lại đi , để dành về VN , có cơ hội em sửa cho , cho nó làm gì , họ tiêu Doll , thiếi gì , họ lại bỏ đi thôi , mấy hôm nay , nhà em thành công xưởng rồi

17. Maidanhan

Bác ấy chụp Demo thôi , chứ ai lại có nhan sắc vậy , lại chơi đồ này .Máy đẹp quá , mod cái mạchđi nữa , còn tuyệt vời hơn

18. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em cho anh chàng sửa máy vì tiền shipping giữa các tiểu bang bên này tốn khoảng $50.00...Em nó nặng lắm bác ạ...khoảng 13kg gì đó...chỉ khi khiêng lên mới biết em nó nặng như cối đá đỗ...Mang 1 thùng 25kg xách tay về VN phải trả thêm cho hãng máy bay $110...Nếu có dịp về VN, em sẽ mang một số gears về...Baby của em đó...Bé còn đòi nghe đĩa LPs...Em đang kiếm một turntable cho bé nghe đây...Bên này LPs rất sẵn và rẻ.... :wink:

Muốn em nó nghe hay hơn mình thay tụ hóa bạc vào nơi nào trong đầu Akai cassette deck này vậy bác...Mà mình nên mua tụ của hãng nào: vitamin Q hay tụ bự bự của Liên xô...Nhờ bác chỉ dẫn em... :?

19. Maidanhan

Ghê quá nhỉ , 1 M tiền Viêt, đắt gấp mấy chục lần BĐ

Xem TITANNIC , thấy có nhân vật nói " ... Heavy means stability . . . " , Mss Rose sau đó bật lại anh chàng này , còn máy này nặng vậy , W và F sẽ bị tiêu đi rất nhiều do trọng lực cộng thêm cơ cầu Anti-WF .Một số máy AD mặt đen , 6,7 kg , khi đưa lên tốc độ lên cao , nghe thì hay , nhưng giữu Blank tape nghe mệt đầu

Khi vợ còn nặng , mỗi ngày , nghe cổ điển giao hưởng , hòa tấu trên Amp Tube 6C33C , ГY50 ,6H13C ,6C19П ,ГY13 ,5998 . . . 1,2 tiếng .Lúc cháu 9 tháng , không cần Ru , cho CD của hãng sữa Dilac vào , bài số 9 ,13 cháu tự ngủ , 12 tháng , mở Ants , cháu ăn cháo thun thút , 19 tháng , các tập Babie , nhất là Babie in Swamp lake , Sheck 1 , Ice Age , Cyndrela , Snow White , Fox and House . . . là gối đầu , vui nhất là đĩa DVD Swamp Lake do doàn ca kịch Bale Ý, performing ,đạo diễn Ý ,cháu xem say mê , múa theo cả nhân vật Thiên Nga trắng trong đó .Giờ , bộ LP " The Best of 20 years before " , 5pcs , Boney.M 1979 ,francis Goya . . . nó nghe say mê .LP "Việt Nam , bầu trời này , mảnh đất này " do tốp ca , đơn ca nhà văn hóa thiếu nhi Hà nội và Đài TNVN phát hành , cộng Hòa Zec xuất bản 1981 , nó rất hay nghe .E nghĩ mình đầu tư đúng .
    Nhân đây , cảm ơn bác Yeuam nhacvietnam đã để cho bộ LP 4 pcs nói trên , tiếc quá , thiếu mất VLU 5

Tụ hóa bạc hay có dòng ЄTO của Ex USSR cũ , trị số 10,25,47 μF , tụ 10 μF best , nhưng khó kiếm
    Dễ hơn , tụ dầu ,VITAMIN Q , loại 1 μF , đấu 4 quả thành 4 μF hoặc tụ REMIX 4.7 or 6.8 μF
    Đỉnh cao nhất là dùng tụ MBГO đấu song song tụ Silver pure 0.1 μF (khó kiếm) .Loại này , thay xong , thu ở tốc độ thường , băng tai nghe , tỷ lệ gần như 1/1 tù CD ,LP .Nếu thay bộ Accu vào cho mạch thu , càng đỉnh nữa

Vị trí tụ thay : (Đồ bán dẫn )

Sau IC OPAM đầu và trước cổng Outpt , có hai tụ xuất 10 μF

Cảnh báo khi thay : Không hiểu tại sau hay làm IC OPAM đầu trục trặc , chết or hỏng 1 vế

Riêng thu từ LP , để có được tiếng tách , sáng , chi tiết và tự nhiên , phần Phono PHẢI dùng đèn

20. ngduc7

ngduc7 Approved Member

Tascam 112 Rmk2 (3 đầu từ, auto reverse) Mình có nên rước em nó về không các bạn ơi .Em nó có phải do Taiwan sản xuất không ạ . Điện 230volt, 50hz .Cảm ơn các bạn nhiều nhiều.

21. Maidanhan

220 chắc chắn là không từ joto rồi vác ạ .em có mất con sony loại 2 head để mghichj chỏi và tập sửa revert

22. ngduc7

ngduc7 Approved Member

Cám ơn bác nhiều nhé.

23. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào các bác

Tôi có một ý nhỏ , ngõ hầu tránh để khi đi mua Cassette Deck , ta dễ nhầm .Khi mua Cassette Deck , mục đích để thu tốt trong môi trường Analogue , ta hay cho thử từ CD vào Tape , tín hiệu vào tốt , khỏe , ta cho là máy đó THU TỐT
    Thực ra , theo những gì tôi Test , có vài điểm tôi thấy hơi lạ :

1.Thu tốt trên CD vào Tape , nhưng khi thu từ Phono (Đĩa than ) , có Phono Box đệm phía trước , tiếng chưa chắc đã tốt , thậm chí vặn REC LEVEL lên rất cao , tiếng thu vào vẫn tồi

2.Nếu có Tape Selection Manual , đôi khi để sang Metal Position , trên băng Normal , tiếng sẽ là khá nhất

3.Gặp máy vậy , rẻ , hãy nên cố mua , vì mạch REC có cái gì đó bất ổn rồi , phải đi chữa

Vài ý kiến nhỏ ,các bác đóng góp thêm cho phong phú

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Dear bác.

Bác may mắn là mua cassette deck mà được thử, chứ em thì toàn là mua câm điếc thôi, hàng về thì cứ thế mà lấy, về kiểm tra rồi bảo trì cho em nó trở về trạng thái ban đầu.
    Còn khi thu thử để đánh giá có thu tốt không thì em toàn dùng cd để phát thôi, thu xong thì test lại bằng cách đối chiếu với chính cái cd vừa phát đó. Nếu âm thanh băng đã thu càng giống âm thanh của cd thì càng tốt, như vậy tín hiệu khi thu vào băng ít bị thay đổi.

Trường hợp bác nói về tín hiệu thu qua phono box mà không tốt thì theo em là do chính cái phono box đó, hơn nữa là phải xài tới 2 cặp interconnect nên nếu nó không tốt thì chắc chắn âm thanh thu vào sẽ không tốt. Còn cái Rec Level vặn lớn vặn nhỏ thì cũng không quan trọng đâu ạh.
    Mấy cái máy của em đã độ phần volume input này thì chỉ ở khoảng 2-2,5 là âm thanh vào lớn lắm rồi.

Trước đây em cũng hay thử chọn phần tape selector để thử nghiệm thì thấy khi chọn tape của máy cao hơn của băng thì âm thanh thu ra có vẻ êm hơn, cường lực hơn, nhưng sau khi nghe thử nhiều thì thấy âm thanh hơi bị giả giả, nghe bị mệt lắm ạh.
    Mỗi loại băng khi thu và phát thì mức điện áp cấp cho mạch khuếch đại có khác nhau, nó phù hợp với từng loại băng thì âm thanh mới tối ưu được.

Em cũng đã thử nghiệm rất rất nhiều về khoản thu của băng cối và cassette thì thấy 1 máy thu băng normal có thể rất tốt, nhưng chưa chắc thu băng crôm tốt, hiện em có rất nhiều đầu cassette và em đã thử nghiệm rồi chọn ra 3 cái để thu, tương ứng với các loại băng normal, crom và metal.

Thân.

25. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    Mua , buộc phải thủ thôi , mua trên mạng , cảng cáo thu phát tốt toàn thử từ CD .Tín hiệu thu từ CD rất khỏe , sạch do mặt bằng chung của CDP , các DAC rát tốt .Lấy cái rất tốt làm chuẩn , khi nguồn Signal yếu hơn khó đánh giá

Phono đó (xin lỗi chưa nói rõ ) thu trên Deck khá rất tốt .Vấn đề định nói : Bộ khuyếch đại REC của Deck đó chưa chắc tối ưu

Khi thu từ Phono , cái bác không coi làquan trọng đó , rất đáng để ý : Càng vặn to , thu từ Phono càng Ù rõ .Ù nghe trên Vinyl là điều không tránh khỏi , hạn chế nhiều đến độ sạch sau thu

Về nguyên tắc thì như vậy , một số đầu , phần Circuit Tape Selection bị thay đổi thông số ở bọ L và C chỗ trước mạch OPAM sát RECORDING HEAD , nhất là tụ C , gây mạch bị sai .

Bác thấy rồi đó , chính là do biến dạng ở mạch Tape Selection , nhất là loại Auto
    Tôi cũng chọn 03 cái trong 16 cái đang có để chuyên thu y như bác

Share This Page

Loading...