Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Dear bác.

Theo em thì cái volume input nó vô can trong trường hợp này ạh.

Mức tín hiệu ra của phono box nếu đúng thì nó cũng tương đương các nguồn tương tự khác, nếu tín hiệu ra yếu thì mặc nhiên tỉ số S/N sẽ tăng lên, và tỉ số này là 1 hằng số.
    Còn cái volume input kia chỉ thực hiện chức năng điều chỉnh âm lượng vào thôi ạh, mức âm lượng vào lớn hay nhỏ thì tỉ số S/N của nguồn vẫn không thay đổi. Và hiển nhiên volume tốt thì âm thanh sẽ hay.

Bác cũng đúng là mê casette thật, em thì chờ con Yamaha KX-1000 về nữa là khóa sổ, cũng gần 30 rồi.

Thân.

2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Tôi đâu có nói lỗi tại Volume : Khi bác chơi Phono , dây từ cục cơ xuống Phono box càng ngắn , càng ít nhiễu (ù ) khi vặn to lên và thực ra , tiềm năng ù đã nằm sẵn trong dòng tín hiệu output của Phono box do kiểu gì thì từ dàn cơ xuống , dây dẫn cũng khá dài .Khi đưa cái này Input của Cassette Deck , nếu bộ khuyếch đại chưa tối ưu , phải vặn Volume lên cao , tiếng ù xuất hiện càng rõ .Lỗi này càng dễ xuất hiện trong SONY và TECHNIC_mặt trắng , do một số đời , dây từ cọc giữa của Volume REC LEVEL đến cửa vào của OPAMP làm rất ẩu , 3 sợi nằm song song với nhau , 02 dây R ,L , 1 dây mass , thay vì 02 dây đồng trùng , bọc kim , mass xác rắn .Tất nhiên đây là qua điểm, có thể bác không đồng ý .

Số lượng cassette , chắc còn tăng vì tôi gặp con nào tốt , mod xong ngon , cố tìm chú giống hệt để dự phòng .Vả lại ,đã có 02 phòng phim 5.1 Tube , số còn kia chưa dàn quân đủ . Tôi vẫn mơ về SD4000 , TC-7030 . . ., một số đời cận 1979-1982 , mặt nhôm phay trắng 3 HEAD , HEAD permalloy or SA , Sendust HF , một số đời Cassette Deck trong dòng dàn 5 thớt ROXY của Kenwood , 2 HEAD nhưng chất lượng cực kỳ hay .

Sorry các bác khác , chúng tôi không định khoe số Deck , nhiều khi trong tranh luận , mãi mê nói ra thôi

3. ndp62

ndp62 Advanced Member

Trời,bác có gần 30 decks thì việc bảo trì cũng như chọn em nào thu,em nào phát cũng khó đấy nhỉ :eek:

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Đúng là các máy ngày xưa ít sử dụng dây đồng trục để chạy tín hiệu trong máy, chỉ có dây đầu từ mới xài đồng trục, mass vỏ thôi, chắc lúc đó môi trường ít bị nhiễu như bây giờ :D. Nhưng em thâu thì thấy nó không bị nhiễu, trong cả trường hợp em mở nắp máy mới lạ chứ!

Em cũng rất thích các đầu deck của Kenwood, đơn giản mà nghe cũng được, và em đang sở hữu 3 em Kenwood này, trong đó có 1 em 2 head nhưng lại là phát chính!

Đúng là cũng cực nhưng đa số là em bảo trì, cân chỉnh và mod ngay sau khi lấy về, lúc đầu em đều phải test cả phần thu và phần phát, phát loại băng gì của hiệu nào là hay nhất, thu loại nào là tối ưu, mức thu của mỗi loại băng ntn thì em đều ghi chú cụ thể. Và cũng giống như băng cối gốc hay băng cối thu lại, các băng cassette em thu đều lưu lại thông tin rất chi tiết.
    Hiện thường trực thì em chỉ xài 6 cái: 3 cái thu, 2 cái phát và 1 cái để rờ-tua.

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Điều đó chứng tỏ bác ít làm việc với Phono rồi , tín hiệu ra từ Stylus cực yếu ,0.1mV thậm chí nhỏ hơn , hệ số khuyễch của box cực lớn , khả năng xen nhiễu cực lớn .Tín hiệu ra cửa HEAD PLAY BACK , xoàng ra cũng cỡ 1 đến 4mA cho Normal ,CrO2 và Metal tape .Mục đích chính bài viết của tôi là KHÔNG NÊN đặt mức thu CD làm chuẩn , tín hiệu thu từ CD quá tốt , có lần đọc được bài viết của bác nào đó , than rằng : " Đầu băng giờ thu quá tốt ,sẵn , nhưng băng thì quá hiếm . . . " .Khi đã làm việc với PHono và mong một thứ Audio Analoge thuần , từng mối hàn , từng điểm tiếp mass ,bọc mass, phải trân trọng
    Các thiết bị của Kenwood , Amp , Tape ,CD , Tunner hơn hẳn các hãng khác về kết cấu cơ khí , độ bền (Tôi không đề cập hay hay không hay đâu nhé ).Cả một t/g dài , từ 1998-2003 , tối gắn bó với dòng này , rất hiểu về nó .Có ai đó đã từng viết rằng , các Cassette Deck Autorevert là nghe không hay , họ quá nhầm lẫn , cụ thể Cassette Deck trong các dàn 5 khối của A85 ,95 , hệ thống Vert cực kỹ ổn định , đảo đi đảo lại , rất ít lệch Track , và có lệch , 02 hole trực diện cho phép chỉnh rất dễ và sau chỉnh ổn định rất lâu .Cụ thể hơn Cassette Deck 2 cửa băng , Full Autorevert đời J5 , Fine Amourphous HEAD , tiếng hay ngang ngửa VICTOR 711 3HAED , bền kinh khủng

6. trungdt

trungdt Advanced Member

Dear Bacuc.
    Em thiết nghĩ,khi dùng Turntable làm nguồn phát.Rất nhiều vấn đề ảnh hưỡng tới âm thanh.Ví dụ như:tổng trở đầu vào của tape deck, với Trở kháng ra của phono box không tương thích,cái này dẫn tới tín hiệu vào deck bị nhỏ,mình phải tăng V.rec lên, dẫn tới noise cao...Hoặc chỉ cần dây dẫn từ Turntable xuống deck không tốt, nó cũng gây ù.
    Trong trường hợp này, bác thử setup lại phono box thử ? Thân mến !!!

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bác lý thuyết suy ra rồi , cư thu từ nó đi sẽ thấy
    Cái Hoặc của bác nghe đơn giản , người chơi Phono đều công nhận thữc tế : kiểu gì cũng bị ù nên, ít hay nhiều thôi

8. ndp62

ndp62 Advanced Member

Tôi không chơi đĩa than,nhưng khi thử cắm các nguồn khác vào 1 trong 2 cổng phono của âm ly thì thấy rất ồn khó nghe ở loa,không biết nếu cắm đúng nguồn phát là đĩa than thì có hết ồn không các bác??

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ vấn đề đang bàn ở đây là thu cassette từ phono box, có 2 vấn đề chính là ù xì như bác nói và mức độ tạp âm trong bản thân của phono box.

Ai cũng biết rằng tín hiệu từ stylus rất nhỏ, và cái mức 0.1mV bác đưa ra là điển hình cho MC low (nó còn thiếu 1 thông số nữa là trở kháng, thường thì với mức này thì trở kháng khoảng 3-5 Ohms). Chính vì mức điện áp này quá nhỏ nên phải khuếch đại lên đến mức chuẩn để tương thích với các thiết bi khuếch đại phổ thông. Chính vì điều này dẫn đến tỉ số S/N sẽ thấp, điều này là hoàn toàn không thể tránh khỏi. Đến nay, những phono box cũng đã đạt đến mức 80dB cho MC và 90dB MM cho rồi, điều này là quá tuyệt vời, cassette sẽ không bao giờ đạt được như phono.

Theo em biết thì các phono box ae ta diy, thì chuyện bị nhiễu hay ù xì là thường xuyên. Nhưng với các phono box của các hãng hay ngay cả các mạch phono tích hợp trong amply thì khả năng này hầu như không có, trừ trường hợp nó bị trục trặc.

Trở lại vấn đề thu cassette từ phono box, em vẫn khẳng định rằng ù xì là lỗi của tín hiệu trước khi đưa vào cassette để thu, chứ bản thân máy thu cassette không có lỗi ở đây ạh.

Đúng là sau này em dành thời gian cho phono ít hơn những món khác, chứ em cũng đã nghịch hơn chục cái mâm cũng khá, dăm bảy chiếc cần rời và cũng khá nhiều kim. Còn thu từ LP qua cassette thì em cũng đã làm từ rất lâu rồi (1988) và khá nhiều.
    Album Lp em vừa thu xong là Chet của Chet Baker, em thu cả R2R và cassette, âm thanh rất quyến rũ.

Em nghĩ bác nào đó nói rằng đầu reverse không hay thì cũng không sai bác ạh. Vì đa số các hãng sx ra đầu reverse này là mục đích cho khách hàng phổ thông, tiện ích, nên ít được đầu tư về chất lượng âm thanh. Nhưng vẫn có những máy reverse được đầu tư rất tốt về chất lượng âm thanh, nhưng số lượng rất ít, cá biệt có những hãng sx cả 2 model giống nhau nhưng 1 model có reverse.

10. Zorro

Zorro Advanced Member

May cho bác là phần phono này chưa hư do bác thử!

Mức khuếch đại của phono cao hơn các nguồn như cd hay tape vài chục lần (tùy MM, MC), nên bác cắm cd vào ngõ phono thì âm thanh nó to ồn lên là đúng rồi, nếu bác để nghe kiểu này mà lâu là bộ khuếch đại này hư là chắc chắn.

11. trungdt

trungdt Advanced Member

@zorro:Đúng là sau này em dành thời gian cho phono ít hơn những món khác, chứ em cũng đã nghịch hơn chục cái mâm cũng khá, dăm bảy chiếc cần rời và cũng khá nhiều kim. Còn thu từ LP qua cassette thì em cũng đã làm từ rất lâu rồi (1988) và khá nhiều.
    Album Lp em vừa thu xong là Chet của Chet Baker, em thu cả R2R và cassette, âm thanh rất quyến rũ.

@zorro:Đâu, đâu ? em ứ tin, trừ phi bác gởi cho em nghe em mới tin ? hehe...

12. trungdt

trungdt Advanced Member

Em chẳng lý thuyết, vởn thu hoài hoài,nghe bình thường.Em cũng nghe lp hàng ngày, đâu đến nổi ù ,xì đâu bác ?Vài dòng trải nghiệm cá nhân với bác.Có thể trải nghiệm của em, không phù hợp với bác chăng ? Thân mến.

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cùng 1 Phono box đó , sang máy cassette khác , để cùng " chỉ số " REC LEV , ít ù hơn hẳn , do vậy tôi mới nói rằng thu từ CD tốt, không chắc thu từ LP tốt .

Gần đây , 1 Amp chuyên nghiệp của Đức (Tây Đức cũ ) ,là 1 tác phẩm nghệ thuật , hơn 1000 USD ( 0904687557) , tiếng cực hay , kết cấu cơ khí vững chắc , mạch đi khoa học : ĐẶC TRƯNG CHẤT ĐỨC , vẫn ù ở Phono khi vặn to volume input .Bác có thể tìm ra các cửa hàng , nghe thử phono box xịn nhất , kiểu gì cũng ù khi vặn to .vào thu casstee , vẫn REC lên cao , càng ù rõ .Mức độ ù vào cassette tùy từng máy , không phải máy nào cũng như nhau , do vậy thu tưg CD , miuwsc đã khỏe , không cần thiết phải chọn máy kỹ , thu từ Phono , buộ cphari chọn rất kỹ , or PHẢI TÔI ƯU LẠI , đây là cái tôi muốn nói
    Phần bôi đậm : Ù khi thu LP vào Cassette (máy tốt ) sẽ không nghe thấy nếu để REC LEV dưới 11h , từ 12-13 trở lên chắc chắc ít nhiều dều ù
    Đã nghe phono , phải chung sông với ù

Nếu như vậy cái 3HEAD cũng rất nhiều ngoại lệ TEAC V1000 , AD5300 là ví dụ điển hình .Bên trong thua xa các máy Cassette Deck của SONY , KENWOOD , PANASONIC trong dàn 5 khối trước đây .Âm thanh của chúng quá tồi
    Nếu nói Vert là âm tồi , sao R2R vert lại tốt : Vì cơ chế Vert khác nhau , một đằng là Vert HEAD , 1 đằng là vert Moto .Không đánh đổ đầu được

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đọc kỹ lại đi tôi đâu nói cư nghe LP là ù .Khi thu vào cassette , dôi lúc tăng VLM , gặp ù tăng lên thôi.Và cái ù tôi muốn nói đó là blank tape và các đoạn solo chậm , thừng ra không thấy đâu nhé .Lúc nào cũng thấy ù thì quảng đi thôi , phonpo box đó đáng vào rác thải

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thanks bác đã chỉ giáo,tôi đúng là chả mấy khi quan tâm đến 1 đường phono này nên chỉ cắm thử thấy ù là rút ngay nên may nó vẫn chưa bị hỏng được :eek: ,
    Thấy các bác đam mê tranh luận quá,tôi đọc mà cũng thấy mệt :eek: ,
    Rất may tôi chơi kiểu amateur,nên chắc chả bao giờ đủ"trình"và tg để tranh luận ...
    Quan điểm tôi là chơi phải thanh thản ,chứ lúc nào cũng tranh luận,bôi đen từng câu từng chữ do khác nhau về quan điểm ....là tôi tránh voi ..... ngay cho đỡ mệt ..... :mrgreen:
    Thân ái.

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã " chơi " , đương nhiên phải là không chuyên rồi , phải không bác , " chơi chuyên nghiệp " , ít người dùng từ vậy , diễn nôm thôi , ( mà dùng vậy là sai tiếng Việt :eek: ) , gắn với chuyên nghiệp , tức là gắn với "nghề " , với " kiếm ăn "rồi , phải không bác ?
    Suy cho cùng , tranh luận để rút ra đúng sai để chơi bớt tốn t/g về những lỗi nhỏ , người khác đã qua , đã biết , để rút kinh nghiệm thôi bác
    Bác Zo và tôi không tranh luận , có khi bác vẫn cứ đinh ninh cổng phono cắm như cổng khác , phải không ạ ? Bác chắc bận lắm nên quí t/g vậy .Sự chơi này mất t/g lắm đó

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Mình đang bàn ở đây là cassette deck mà bác.

18. trungdt

trungdt Advanced Member

@dòng trên: Em xin được biết tên cái tác phẫm nghệ thuật ấy được không bác ?
    @dòng dưới: Vậy, chơi phono phải sống với ù rồi.Cám ơn bác ạ .

19. ngduc7

ngduc7 Approved Member

Mính xin ACE giúp đở về con A&D GX-9100, bị tình trạng như sau: 1/Lúc mình đóng hay mở cửa băng .Cửa băng sập rất nhanh, như chớp (đúng ra cửa băng đóng mở từ từ thí mới đúng ?).Vậy có phải motor đóng mở cửa băng đã bị thay ? 2/ Mình nghe nhạc từ đầu băng thì bình thường nhưng còn khoảng 10 phút cuối thì giọng ca sĩ nghe nghèn nghẹn .Không biết vì lý do gì? 3/ Lúc mình thâu băng có chỉnh phần calibration bằng tay ,thì không đưa được bias ,level lên tới mức có 2 vạch tam giác được, chỉ nằm ở lưng chừng thôi.Vậy có phải mạch calibration có vấn đề.Cách giải quyết như thế nào ? Mính mong tin các bạn nhé.Thân

20. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Cửa điện của em cũng sập vào nhanh , không biết có giống bác không ? Bác xem của bác , từ con motor vần cửa , dây Courroid có thể căng quá chăng ? Nhưng nhìn đó không là vấn đề lớn
    Phần thứ 2 , bác bỏ cửa mica ra , cho nó chơi từ đầu , quan sát từ đầu băng , 02 roller quay thế nào ? đến đoạn cuối , nghèn nghèn đó ,xem xung quanh nhà có ai đang hấp hối không , nhỡ máy đa cảm , nên làm việc rầu rĩ : Nhìn 02 roller , nhất là Roller back có quay như cũ không ? nếu thấy 1 đoạn băng thòi lòi giữa trục Captants back và roller back , nhưng vẫn băng chuyển động forward , khả năng Roller có vấn đề .
    Lấy 01 bút lông , loại bản to bằng ngón cái , rửa trong nước , lau khô , vẫn bỏ tấm cửa mica , bấm Play , hệ thống làm việc , đua bủ lông vào cả 2 roller (nhìn để lựa chiều chuyển đông), trục , Path tape để lau hết bụi giắt vào , nhằm loại trừ .Dòng máy này về ta , trục captan chỉ cần có 1 lát bông mỏng dính vào , thi thoảng cũng gây ra tiếng như bác tả .Thực lòng , đến giờ này , không quý AD lắm .SONY vẫn đi theo lối cơ bản , truyền thống , mạch giản dị , kinh điển (Đúng sách dậy , suy ra dễ ) , cơ hiêu quả .Mạch AD 7100 trở lên , OPAM phối cầu kỳ , cho dải tần rộng , nhưng két nối các board mạch không rõ ràng .Tất nhiên đây là "cảm nhận " của riêng em .Con 6100 gần kiểu SONY truyền thống , dễ lần mạch , thu phát lành

21. regular

regular Advanced Member

Dear các bác.
    Tối nay em vật cái AKAi GX95 ra thay cái bánh tỳ.Tiện xem lại bộ nguồn để xem trị số mấy cái tụ hy vọng sau khi thay âm thanh sẽ cải thiện. :lol: Cụ zoro đã mod rốì cho em hỏi luôn:
    -Cần thay các con tụ quanh phần nguồn đến phần Dolby và EQ? Bao gồn các tụ 1000/35; 220/50; 100/35; 33/50?
    -Phần nắn ra DC của 2 bộ nguồn này toàn chơi bán kỳ. Có phải vì lý do này mà cần phải tụ tốt hơn nguyên thủy để âm thanh hay hơn? Các con tụ nhỏ sau regu trên board preampl cần thay hok?
    -Phần nối tầng từ đầu vào tới đầu ra không dùng tụ. vậy có cần thay 2 chú IC 5220 và 5238 không? Nếu thay thì chơi con gì tương đương mà hay/tốt hơn jin?
    Hoặc cụ nào nghịch rồi cho em biết thêm luôn nhé!
    tks

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Lúc trước em mod cái A&D GX-Z9100EX cụ ạh, mà lâu quá rồi em không nhớ hết được.
    Còn Akai GX-95 thì em nhớ hình như nó chính là A&D GX-Z7100 thì phải.

- Nên thay các tụ này, ưu tiên EQ hơn Dolby.
    - Nên thay toàn bộ tụ nguồn, vì tụ zin loại này hơi chuối, thay luôn tụ nguồn sau regu trên board pre này.
    - Từng tầng đều có tụ coupling mà, cụ xem lại thử nhé.
    Các 5220 và 5238 này tốt, không cần thay đâu ạh. Nếu thay chắc tốn kha khá tiền mới hơn được, không thì cụ thay TL-082 hoặc TL-072 vào xem sao, nó cùng họ với 2 con zin kia, nên chất âm không khác mấy.

Một số chỗ mạch cho tín hiệu quá mảnh, cụ nên chạy lại dây rời bên ngoài sẽ tốt hơn.

Thân.

23. regular

regular Advanced Member

AD9100 tương đưong GX95; 7100 tương đương GX75 thì phải bác ah
    Dàn tụ Nichicon vàng nhìn thì đẹp. Nhưng các cụ bảo thay thì em thay luôn ah.
    Con 082 hình như bên trong chạy Fet. Hy vọng nó trong hơn :)
    Nối tần trực tiếp cụ ah. có chăng là mấy cái tụ hồi tiếp dùng mica phiến đồng. :lol: . Duy nhất có 1 con 0,47 lấy tín hiệu từ lineout vô IC headphone ampl
    Tks

Attached Files:

24. tinhtran

tinhtran Approved Member

Đầu câm Technics M255-X khi nhấn trả băng tới lui ,moteur vẫn quay mà băng thì đứng im .Xin các bác hướng dẩn cách khắc phục .Xin cãm ơn.

25. tueletan

tueletan Advanced Member

Re: tìm chỗ sửa đầu cassette deck

Tôi có em AKAI CS-F33R bị mòn đầu từ nghe không được tốt.
    Bác nào có đầu từ của em nó nhượng cho em 01 chiếc với nhé.
    Cảm ơn các bác fan của cassette quan tâm chỉ giúp đỡ.
    Em ở Tuy Hòa-Phú Yên đt 0914.155.177 Tuệ.

Share This Page

Loading...