Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. tueletan

tueletan Advanced Member

Tôi cũng đang dùng 01 em Technics M255-X như bác. CÚng bị đúng bệnh đó, tôi mở ra xem thì khi tua băng nhông cao su của đầu trục quay mô tơ không ăn vào nhông của bánh răng nhựa cảu cần chuyển nhông ăn vào bánh cao su cảu bộ phận tua băng. Do nhông chạy lâu ngày nên bị mòn. Bác Dùng chỉ quấn quanh đầu trục của mô tơ quay để đẩy bánh răng dịch ra ngòi 01 tý là sẽ ăn khớp được với bánh răng này. Tôi đã làm rồi và kết quả hiệnt ại là rất ok. Máy chạy tốt, vẫn đang sài tốt. Thân chào.

2. ndp62

ndp62 Advanced Member

Buồn quá các bác ơi,máy của mình đang ngon,cho play rồi ngủ quên mất nên mặc dù máy đã auto stop khi hêt băng,nhưng mô tơ vẫn phải chạy cả đêm đến sáng,kết quả là bị chậm tốc độ?? mình đã phải dùng đến chiêu chỉnh vít điều chỉnh tốc độ mô tơ,nhưng tiếng nghe không thể ngon được như cũ ??
    Vậy nhờ các Bác có kinh nghiệm về vụ này xin chỉ dẫn giúp cách khắc phục??Xin cảm ơn

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

BÁc xem có linh kiện nào nóng bất thường không , quanh mạch khiển motor , nếu không , bác qua ngõ 124 phố Thụy KHuê , hỏi anh Tú , anh ấy có băng chuẩn tốc độ 4.76 cms .Bác mượn băng về chỉnh là ổn .Nếu khôgn được , e rằng mạch cấp nguồn gốc (phần nắn ra DC , ổn áp ) cho motor của bác có vấn đề do chạy lâu , không phải tại mạch khiển

4. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Bác xem lại xem sao, mấy con 3 head nhà e ko rút jack cấp điện mô tơ, cho làm pre liên tục, mô tơ quay cả ngày ko sao cả

5. ndp62

ndp62 Advanced Member

Chắc chắn không có Lk nào nóng bất thường,máy hoạt động bình thường,chỉnh V mô tơ thấy tốc độ thay đổi rõ rệt,chạy một mặt C90 tương đối đúng 45 phút.Nhưng có điều lạ như mình đã nói là tiếng nghe không được như cũ :eek:

6. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Nếu bị méo thì bác xem lại cu roa xem sao

7. ndp62

ndp62 Advanced Member

Tất cả dây cu roa và bánh đá đều ngon vì máy đang ngon,chỉ trục troặc sau khi chạy cả đêm :eek:

8. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Khả năng máy bác bị mếu tiếng nhẹ do ổn tốc motor bị ăn dòng, nóng, già linh kiện nên phản ứng không còn nhanh nhẹn như hồi còn thanh niên :) . Giải pháp tốt nhất là thay motor khác

9. ndp62

ndp62 Advanced Member

Có lẽ mình sẽ phải thay mô tơ khác,cám ơn bác .

10. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Cẩn thận thì vẫn nên kiểm tra tổng thể, hiểu biết của đa số anh em vẫn chưa thể kết luận ngay đc bệnh, các cao thủ về môn này nhiều, e nó phục vụ qua đêm nên đang đòi bổ sung bảo dưỡng thôi :eek:

11. ndp62

ndp62 Advanced Member

Chính xác là hỏng mô tơ,sau khi thay mô tơ khác máy nghe tốt ngay.
    Xin cảm ơn các bác

12. loaphuong

loaphuong Advanced Member

Em có đầu cat-sét Akai bị mất một bên tiếng (tiếng bé hơn bên kia, mà tiếng còn bị tối, đục, ko có trép ).
    Hiện tượng này em nghi do mạch vì em đã đổi đầu dây tín hiệu và cả thử cho nó làm pre nhưng hiện tượng vẫn như vậy.
    Ở Hà Nội có nơi nào sửa loại này các bác chỉ giùm em với!

13. khivang

khivang Advanced Member

Món này bác thử gọi cho GS VQ_audio xem sao :mrgreen:

14. tueletan

tueletan Advanced Member

Chúc mừng bác ndp62. em cũng la fan của cassette. bác có nhiều kinh nghiệm sửa chữa món này thì chia sẻ cho ace với nhé. Em đang dùng con AKAI cs-f33r, máy bị mòn đầu từ hiện em nó chỉ dùng để tua băng thui. em tìm khắp nơi mà ko có, đã lùng ở chợ Nhật tảo 03 hôm ma ko có. Bác có biết chỗ nào chuyên bán đầu từ cũ thì chỉ em với nhé. Cảm ơn bác nhé.

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

cảm ơn bác tueletan nhé,
    Chơi tape deck mà tự sửa được cho nó hót hay trở lại thì bao nhiêu mệt nhọc tan biến hết,cho nên đó cũng có thể là một sự đam mê :eek:
    trên mạng đang có bán con AKAI Cs-F33 đó hay bác mua thêm một em ,em cũ bác để làm part ,chứ đầu từ xịn bây giờ chỉ có tháo máy thôi,chứ chọ Nhật tảo cũng không có đâu trừ head của CHina thì lắp vào cũng khó mà nghe được.

16. gianker

gianker Advanced Member

Các bác cho em hỏi là ở Hà Nội thì có chỗ nào bán dây corua tròn không nhỉ? Em có cái đầu có dây bị rão, giờ toàn dùng để tua băng.

17. ndp62

ndp62 Advanced Member

bác ra chợ trời nhé,có đủ các loại đó

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình có cái radio cassette 2 cửa băng cổ do DN nhập về từ Nhật âm thanh nghe rất hay nhưng phần cassette 2 cửa băng chỉ dùng chung 1 motor ghi 2 tốc độ (bình thường và nhanh), khi chạy băng cassette lúc đầu nghe đúng tốc độ sau đó lại chậm dần âm thanh cứ eo éo, các bác tư vấn có phải do motor bị kém cần thay không ?

19. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

80% là tại nó bác ạ.

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Lại có vấn đề nữa cái Motor này có 2 tốc độ, tìm được cái thay tương đương có thể khó mặc dù mình cũng có 1 số cái nghĩ có thể thay được. Tại điểm cấp nguồn ở Motor có 4 điểm đấu dây đấu sang Motor mới lại có vấn đề khó nữa, ở cái Motor sankyo nó còn có ký hiệu đầu vào ( - ; + ; l ; H) cái này không có chắc mình xem cái ký hiệu model của nó post lên nhờ các bác tư vấn, còn phương án nữa là thử phục hồi theo cách của một số bác xem sao, cách này thì không lo đấu đá nguồn :)

21. regular

regular Advanced Member

Dubbing speed. Làm cái motor khác đi bác. Bác xem cái của bác mấy volts? đường kính ngaòi motor?

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác cái Motor này chạy 12 volts, đường kính ngoài cũng tương tự như nhưng motor khác, tối mình xem lại cái ký hiệu model của nó, cùng với các motor mình có post lên nhờ các bác tư vấn nha

23. regular

regular Advanced Member

Tape deck có 2 loại motor đấy. Loại to hên thì gặp cái nhỏ lồng vào cái vỏ lớn. Xui thì gặp cái xác lớn :p

24. khivang

khivang Advanced Member

deleteeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee.............................

25. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Khả năng xui là 99% , mí ẻm sankyo này khoẻ (kéo luôn 2 ổ băng) tức là ăn dòng lớn hơn loại matsushita 4 chấu phổ biến ở chợ

Share This Page

Loading...