Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Tối qua về nhà có việc bận nhưng mình vẫn tranh thủ xem kỹ lại motor thì thấy loại này đã cổ (1989) kích thước bình thường dùng 1 con IC ổn định tốc độ AN5562 gắn bên ngoài cạnh chấu đấu dây, như vây là khó tìm motor thay thế, tháo motor ra thử phục hồi thấy thực tế không quá khó, chất lượng cổ góp và chấu chổi than OK chỉ bị bẩn, vẫn chưa kịp thử lại xem kết quả thế nào :?:

Attached Files:

2. ndp62

ndp62 Advanced Member

Cái mô tơ này chỉ là mô tơ capstan ,mà loại mô tơ này đa số e thấy có một lõi nhỏ lồng vào cái vỏ to ,trong đó kết hợp lắp cả mạch Ic điều tốc(dạng giọt lệ màu nhựa đường) ở đầu ra người ta chỉ đưa ra 2 cực + và - để cấp nguồn,
    Loại mô tơ bác,có lẽ là loại cổ nên lắp IC ổn áp ngoài,nhưng có lẽ nguyên lý cũng vậy thôi,nếu bác cần thay thì chịu khó tìm tay thợ SC ngoài chợ(hình như tên Thịnh)tuy nhiên tay này chặt khá đẹp hoặc bác cũng có thể tìm mấy hàng chuyên bán mô tơ tháo máy 2 của băng cũ...

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái motor này kích thước bình thường như các motor đời mới khác giống hệt như loại MMI- 6H2LWSK, Chắc mình cũng không xoắn quá để bị chặt đẹp :D , hôm qua mình đã hoàn thành khâu phục hồi motor nhưng muộn quá chưa thử được bệnh của nó có lẽ là do muội bẩn bắc cầu tại cổ góp, tối nay về sẽ thử xem kết quả có khả quan không. Việc tìm mua mô tơ tháo máy 2 cửa băng cũ cũng rất hên xui chỉ nên khi motor tèo hẳn do có thể gặp motor quá cũ cũng bị bệnh như motor của mình ? về motor cũ tháo máy mình cũng có mấy chiếc (Như MMI- 6H2LWSK, 6S2LKCD, SUL2W, sankyo SHU2L...) nhưng không đúng model nên không biết co thay được không :?:

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Tối hôm qua mình về thử việc phục hồi motor (tháo ra lau sạch cổ góp và chổi than, lắp lại như cũ) kết quả tương đối tốt phần băng cassette lại chạy bình thường. Motor này hơi hiếm nên mới vất vả như vậy, với những motor nào dễ tìm nên thay mới cho nhanh và tiện :idea:

5. carbonat

carbonat Approved Member

Xin lổi các bác vì không biêt pót vào đâu. Mình đang có cái victor tape cūng gấu, TD-V931. Nghe bình thường chỉ không trả băng tới lui được. Xin tặng cho bàc nào cần về lấy part hay sửa lại xài , chứ để không phí quá. Mình ở Thanh Đa, Bình Thạnh. 0906 . Bác nào ở gần và hứng thú tới bê giùm.

Thân

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Buồn ngủ gặp chiếu manh :D , bác để mình qua lấy nhé, cám ơn bác nhiều

7. carbonat

carbonat Approved Member

Không biết Bác qua bằng cách nào, mình ở Sì Gòn lận (hình như bác ở Hà Nội)....... Đừng bắt mình Ship.... tội nghiệp em..... :D

8. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn yên tâm, mình nhờ người bạn qua lấy dùm chứ có khó gì đâu, chẳng bắt bạn phải làm gì khó cả

9. carbonat

carbonat Approved Member

Báo cáo với Bác, hàng đã giao cho "người nhận hàng"..... anh chàng trẻ tuổi hung hăng quá, không cho mình trả tiền cafe, nên mình đành chịu....Có vét được vài cuốn băng cassette thấy cũng còn mới (có vài cuốn thâu từ LP) Gửi tặng bác luôn...
    Chúc Bác vui.

Thân.

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn bác nhiều nha, mình phấn khởi quá có thêm đồ chơi để lọ mọ, Cậu em mình trẻ tuổi tài cao mà rất nhiệt tình, mình cũng không dặn trước nhưng chắc không để bác trả tiền cafe, đợt nào có dịp vào TP cho phép mình mời bác cafe nhé :D

11. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Vậy là bác Khuehn với bác Naks đều có V-931 rồi, các bác cho em nhập hội với. Em cũng mới săn được 1 em rất mới.

Attached Files:

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Em V-931 của bác mới và đẹp quá, chất âm có hay không, mình cảm tưởng các đời cao của Victor tape đều có chất âm nhẹ nhàng thiên về bass. Con V-721 của mình sau khi mod nó cho âm thanh bay bổng khó tả (mình chưa có nhiều các nhãn hiệu khác nhất là dòng Nakamichi !)

13. phongt4bk2

V-931 đúng như bác cảm nhận chất âm nhẹ nhàng riêng em thì thấy nó khác V-721 khá nhiều. Các dải đều hơn mid ngọt hơn, bass nhẹ nhàng hơn, treble cũng dịu hơn. trong khi đó V-721 thì bass và treble lại hơi nhiều quá, mid khô. Nhưng nói chung em cũng không thích chất âm của victor lắm, với em thì nakamichi về cassette vẫn là number onbe.

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Ôi vậy thì khó thật nhiêu người có cảm nhận và đánh giá như bạn, thôi cứ chơi tape victor đã, khi nào có điều kiện gặp sẽ kiếm em nakamichi sau vậy :roll:

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Đây là phần hỏng mới được phát hiện ra của bộ cơ Em Victor 3 head, có thể do kẹt ở bộ cơ nên cả 2 bánh răng nhựa của mode motor và rell motor đều bị vỡ gãy, hệ thống đầu từ bị sệ phía bên trái, vi xử lý có vấn đề nghiêm trọng mới bật máy lên nhảy ngay về chế độ ghi !

Attached Files:

16. phongt4bk2

Không phải nguyên nhân do kẹt cơ đâu bác, đó là bệnh điển hình của bộ cơ Victor 2 bánh răng màu vàng ấy chất liệu rất kém nên theo thời gian nó bị mủn ra. ai dùng deck victor thì cũng chuẩn bị tinh thần đi vì chắc chắn sẽ bị bệnh như em của bác.

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Mới đầu khi bị bệnh mở cửa băng ra đã thấy bộ đầu từ sệ xuống phía trái (quên không chụp hình lại), tháo bộ cơ ra khỏi vỏ thấy bộ đầu từ bị đẩy lệch ra khỏi khe dẫn, nhìn lên chổ cả 2 bánh răng nhựa của mode motor và rell motor đều bị vỡ gãy, tháo ra kết quả như trên mình vẫn suy luận do cơ cấu nâng đầu từ bị kẹt mới dẫn đến 2 cái bánh răng trên bị gọt đi như vậy (nhìn kỹ thấy nó cũng bị thoái hóa do chất liệu kém thật), với em này coi như khó cứu được nguyên trạng do tape path đã bị thay đổi, vả lại 2 cái bánh răng đó kiếm đâu ra bây giờ :?: đành treo để vậy, mình vẫn còn chạy một em victor nữa để xem bao giờ lại bị bánh răng ?

18. ndp62

ndp62 Advanced Member

Theo em bác phá ra lấy parts,chứ tìm đâu ra bánh răng??mà bác có tìm được bánh răng chỉnh lại tape path cũng mệt lắm.. :eek:
    từ bị xệ xuống chắc là đang bị kẹt cơ,ở vị trí đầu từ đang áp vào băng nên không mở được cửa băng,nên chắc chủ củ dùng sức cậy ra

19. phongt4bk2

Bác suy luận rất đúng, em cũng đang dùng 931 đang ngon lành nhưng lúc nào cũng có 1 em victor cỏ sơ cua để sẵn sàng hiến xác. cũng đang tìm cách chế bánh răng vì có thay vào cũng không được lâu do chất liệu kém.

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Bánh răng này nếu có mẫu đem đi tiện CNC chắc được, làm nhiều để sơ cua cho những ai đang dùng máy victor hoặc JVC đời cao thì hay quá :)

21. carbonat

carbonat Approved Member

Ui chao.... làm bác Khuê phải bận rộn.... thật tình áy náy quá... Chắc có dịp phải bay ra mời bác cafe mới được....Hẹn bác một ngày gần đây vậy...

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác, bác tốt quá thực tình không có sao, tính mình thích chọc ngoáy DIY mấy cái đồ âm thanh như một thú giải trí, có cái đầu đó mình cũng được tìm hiểu đầu tape đời cao nhất của Hãng Victor/JVC, khi nào có dịp vào TP.HCM mình sẽ mời bác cafe :D

23. carbonat

carbonat Approved Member

Nghe bác nói mình cũng an tâm được phần nào.... :D .... Gặp bác sau nhé.

24. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Bác nào giúp em với :cry: Em mới vào nghề, vọc vạch tý chút , mới lấy cái tape dẹck trio-kenwood kx-900 phát thì tốt, nhưng mà thu thì 1 vế bị xì,xoẹt xoẹt mạc dù vẫn có tiếng nhưng k đáng kể bởi tiếng xì xì xoẹt xoẹt kia át cả rồi ah. Em để ý thấy hình như cái công tắc input slector : mix + line của nó hình như bị lỏnh hay tiếp xúc kém, vì khi em ghi ở chế độ đầu vào không có tiếng nó vẫn xì xì như thế. Thứ hai em nghĩ có phải e đặt cái đầu trong môi trường nhiễm từ mà nó bị thế ko? Vụ này em mù tịt, các bác chỉ giáo giúp em với :roll: :roll:

25. ndp62

ndp62 Advanced Member

Với hàng bãi mới mua:
    -Bạn cần làm sạch các chiết áp bằng bình xịt Co-Contact Cleaner
    -Làm sạch và khử tử đầu từ

Share This Page

Loading...