Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. alex2001

alex2001 Approved Member

nó đây ạ:
    -em mới múc được nó về, hàng dưới nước chưa sửa chữa hay chỉnh chọt gì, bệnh của nó là chạy quá nhanh so với các đầu khác. cả 2 cửa băng AB , 2 mô tơ tốc độ đều chạy bằng nhau nên em suy ra là nó liên quan đến IC điều tốc. vấn đề là chả có ai nhận chỉnh lại giúp em,em mà biết con ic điều tốc ở đâu thì em nhắm mắt chỉnh đại liền.

2. naks

naks Advanced Member

Con này chắc lấy từ dàn mini ra(có lẽ loại 35cm), khả năng nguồn điện cấp cho phần cơ có vấn đề nên mới bị như vậy, chứ mô tơ ít khi bị, nhất là lại xảy ra ở cả cùng 2 hộc băng 1 lúc. vậy bác phải mang đến thợ họ kiểm tra nguồn điện xem sao

3. alex2001

alex2001 Approved Member

vấn đề là không ông thợ nào nhận kiểm tra giúp, bây giờ em vẫn ghi băng và chạy nó ngon lành. đơn giản là nó chạy bị sai tốc độ chuẩn, tua cũng nhanh vù vù, chạy cũng như trâu. bác biết ai nhận khám bệnh thì cho em địa chỉ em ôm máy đến. chứ cứ để mặc kệ nó thế này lỡ nó hỏng thì xót lắm vì hàng complex với bộ giàn không phải muốn thay con khác vào là có ạ...
    -em nó nằm trong bộ này của em ạ:
    http://i1175.photobucket.com/albums/r621/organic9999/IMG_2348.jpg

4. alex2001

alex2001 Approved Member

-em tưởng dây cu roa bị giãn hoặc chùng thì nó phải chạy chậm chứ chạy nhanh làm sao được ạ? ví dụ như mấy cái máy giặt nếu bị yếu dây cu roa quay không nổi sao mà chạy ầm ầm, tua vù vù được????. bệnh gì cũng được nhưng cái em cần là ông nào nhận sửa hoặc khám hộ. gọi điện loanh quanh hà nội đều nhận được 1 câu là: cát xét giờ mình không sửa vì nó chẳng đáng bao nhiêu tiền...??? trong số đó chỉ có 1 , 2 người là nói thật ( thợ già), còn lại là nói láo ( trẻ ranh chỉ biết sửa đầu đĩa chứ tuổi gì sửa nổi đầu câm)... :( :( :(

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác Naks chẩn bệnh đúng rồi, Nếu cái đầu tape này dùng nguồn riêng AC 220/100V thì đơn giản chỉ kiểm tra nguồn của riêng nó, vấn đề trở nên phức tạp nếu cái đầu tape này dùng nguồn chung với khối công suất (dùng cáp bẹ cấp nguồn chung cho các modul) thì phải mang cả đầu tape + khối công suất + dây cáp nối đi sửa mới làm được, thợ không ai nhận làm do mất thời gian mà $ thì không biết phán thế nào :lol:

6. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bệnh này thuộc về điện ,chứ không phải do cơ đâu

7. alex2001

alex2001 Approved Member

không phải bác ạ, con tape này chạy 100v riêng biệt, bác cắm vào ổ điện 100v từ ổn áp ra nó chạy phà phà. nó được sử dụng như 1 đầu câm rời chứ không nhất thiết phải dính đến âm li của bộ giàn. bên trong máy có 1 cục nguồn riêng. cái kiều giàn dùng cáp nối cổ lắm rồi các bác ạ, con của em đời mới đâu đến mức vậy... hic hic. không biết ai nhận sửa giúp đây..
    -chi tiết con tape này ở đây, 1 đầu câm dùng nguồn riêng biệt không phụ thuộc bất kì khối công suất nào cả.
    http://audio-database.com/ONKYO/player/k-w511m-e.html

-em nó chơi nguồn riêng đây này:

8. khuehn

khuehn Advanced Member

VNAV'er nhiều người sửa được bệnh này đa số là đủ tuổi để sửa đầu câm nhưng không rảnh rỗi, mình cũng gần đủ tuổi chữa đầu câm rồi nếu không ai giúp thì qua mình nhé, nhưng mà phải là nguồn riêng như đã nêu trên :lol:

9. alex2001

alex2001 Approved Member

-em cam kết với bác là nguồn riêng biệt, con này nằm trong series giàn onkyo intec 275, tất cả những thớt của giàn này không liên quan đến nhau, đều dùng riêng biệt dù rằng khi kê lên nhau thì chúng nhìn đúng là 1 bộ hoàn chỉnh. em còn cd, md, tape 1 cửa nữa đều dùng 1 mình được. em phải dùng tới 2 cái cục đổi dòng vì đằng sau âm li chủ của giàn chỉ cắm được 3 lỗ thôi.

- bác khuehn NẾU rảnh rỗi giúp đỡ em phát, sẽ hậu tạ bác đầy đủ... :( :( :(

10. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

bác ndp62 ra tay giúp bác ấy đi, bệnh này trong tầm tay của bác mà.

11. trinhquy77kt

trinhquy77kt Advanced Member

ái chà,cao thủ dàn mini và đĩa cd qua đây rồi,dạo này lại chơi cả cassette à bác???????
    các bác ở đây mà hứa giúp thì an tâm rồi.

12. sontay99

sontay99 Advanced Member

Hi các bác! em cũng mới xin được cátssette Lo-D D70s nhưng máy bị hư bánh răng nào đó không chạy được. Hiện tại em đang làm pre vậy cái đó có khó sửa không và có thể chỉ cho em bác thợ sửa tốt ạ. Thansk các bác nhiều. :D

13. alex2001

alex2001 Approved Member

em đã nhờ được cao thủ chuyên sửa giàn các loại làm giúp, hiện giờ đã chỉnh được con đầu chạy chậm lại rồi. cám ơn các bác đã quan tâm...

14. tuanthuy87

tuanthuy87 Advanced Member

Cac bac yeu casset than men!
    Tinh hinh hom trc e co con tape trio-kenwood KT-900 bi thu xi xi mot ve.Nhung den hnay e no bi mat han 1 ve roi ah,hic.e moi ve sinh duoc nut cong tac slector input thoi,nhung k an thua. Ngoai ra e no con bi benh fat cham,e tim tren bo mach sau ngay canh day nguon vao motor quay puly thi co 1 con chiet ap ( dung vit de chinh ) nhung k co tac dung!Xin cac cao thu ra tay cuu giup e no,e moi mua ma van vut so.

15. tuanthuy87

Cac bac yeu casset than men!
    Tinh hinh hom trc e co con tape trio-kenwood KT-900 bi benh : thu xi xi mot ve,nhung tin hieu luc rec van fat deu ca ra 2 loa,chi khi thu xong bat bang nen la chi co o 1 ben thoi,con 1 ben thi xi xi,xoet xoet .Nhung den hnay e no bi mat han 1 ve roi ah,hic.e moi ve sinh duoc nut cong tac selector input thoi,nhung k an thua. Ngoai ra e no con bi benh fat cham,e tim tren bo mach sau ngay canh day nguon vao motor quay puly thi co 1 con chiet ap ( dung vit de chinh ) nhung k co tac dung,loai cua e la 2 motor mot de reed va 1 de tua !Xin cac cao thu ra tay cuu giup e no,e moi mua ma van vut so.

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn xem lại con trio-kenwood KT-900 là tuner không phải tape, nếu giả sử là tape deck thì đời không cao và chưa gấu không có selector input đâu, về tốc độ phát chậm có thể do dây cu- roa bị chùng thay cái mới đi, mà bạn ở đâu nên nêu ra để A E khu vực đó tư vấn giúp đỡ nhé

17. tuanthuy87

Dạ em đánh nhầm cái deck của em là Trio-KX900 đây ah :
    http://audio-heritage.jp/TRIO-KENWOOD/p ... x-900.html
    Cái công tắc "selector input " của nó là cái công tác chuyển giữa 2 chế độ Mix và đường input . Mới đầu e thu thấy có tiếng xì xì bên loa thì em đoán có thể nút này bị bẩn,tháo hẳn ra vệ sinh xong vẫn thế.Đọc các bài trước E thấy một số bác bảo là do chiết áp level rec của nó. Nhưng có điều là nếu hỏng cái đó thì khi em cho tín hiệu CD vào input của máy và ấn rec thì phát qua loa vẫn đủ cả 2 loa,ngoài ra em còn thấy nó bị méo tiếng ở khoảng đầu băng, chạy khoảng 10' khi băng đã quấn vào được dầy khoảng 5mm thì hết méo hic hic như thế là bị làm sao hả các bác, em ở Bắc Giang thì khó tìm cao thủ lắm, người chơi cũng ít, em bực quá.Có bác nào giúp em mà ở HN em cũng vác lên chữa bệnh cho em nó :cry: :cry:

18. alex2001

alex2001 Approved Member

em đã nhờ cao thủ cát xét chỉnh lại tốc độ chạy rồi, 2 phút xong luôn, giờ em cát xét chạy hơi bị nét...cám ơn các bác đã ủng hộ, chia sẻ.

19. ndp62

ndp62 Advanced Member

2 phút chắc là chỉ cần ngoáy vít chỉnh tốc độ mô tơ?? Cái này thì lần sau chắc bác làm ngon :eek:

20. alex2001

alex2001 Approved Member

không bác à, chỉnh 1 con biến trở trên bo mạch, số là em có 2 con đầu câm, 1 con chạy nhanh 1 con chạy chậm nên em quyết định cho chỉnh con chạy nhanh theo con chạy chậm để băng thu từ con này bỏ qua con kia chạy được như nhau... chứ cứ cái kiểu con nào ghi con đó đọc thì chết em.

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác alex2001 comment như vậy là lạc mục đích của bác rồi, ý đúng ra là phải chỉnh sao cho tốc độ về chuẩn của băng cassette chứ, có địa chỉ tốt bác giúp cho tuanthuy87 luôn đi bác ấy đang gặp khó khăn quá :D

22. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đọc bài bác viết , em thấy bác liều ghê :Nếu bác gặp ai đó có cuốn băng hay , mượn về , cả 02 đầu của bác đều đọc sai , phải không bác ?
    Vụ này , bác qua em , em cho mượn bộ băng cân chỉnh Speed 4.76cm/s và Đồng Hồ đo tần , bác cho băng Play , đo theo như băng hướng dẫn , nhìn Timing Display như đã Note trên Case của băng là ổn

23. tuanthuy87

Doi cac bac e xot ruot qua,toi qua ve nha thao luon ca cai chiet ap rec cua con tape trio kx-900 roi,hi huc han han,cay cay,lau chui,lap lai...van ko dc,chi dc co 1 ve.Gio e chiu han roi,ko co bac nao giup e ah? :(:)((

24. tueletan

tueletan Advanced Member

em có con Akai cs-f33r bị mòn đầu từ, có bác nào có đầu từ của em nó ko bán cho em nhé, nghe em nó quen rồi giờ ko nghe được thấy nhớ quá.

25. alex2001

alex2001 Approved Member

em cũng biết là các loại cassette họ có 1 tốc độ chuẩn cho các loại băng, tuy nhiên nhiều đầu lại chạy nhanh chậm khác nhau, thêm cái đầu từ nó lệch rãnh là chạy chiều trái phải cũng không nét như nhau. thế nên mới có chuyện bạn chạy băng ở đầu này nét , mang sang đầu khác chạy mờ tịt...
    -bởi vậy đầu tiên em nhờ người ta chỉnh cho 2 cái đầu câm của em chạy tốc độ như nhau ( so với đầu khác em không cần biết, chỉ biết đầu của em nó như nhau là ok). tiếp theo em lấy 2 cái tô vít bé 4 cạnh cho 2 em đầu chạy 1 cuốn băng rồi vặn 2 cái ốc chỉnh đầu từ của nó sao cho nét nhất cả 2 chiều . giờ 2 con đầu của em chạy chung băng, đảo chiều thoái mái mà vẫn nét khự. em thu cd vào băng chrome sony và băng tdk high position rồi chạy ra ngoài nghe không có biết là chơi cát xét.... sướng lắm các bác ự....

-bác nào góp ý em là nên chỉnh chuẩn theo các đầu khác để nếu có mượn được băng hay về cũng nghe được , ý bác rất tốt và chuẩn xác với nhiều người chơi tuy nhiên vụ này em hơi khác người là em chỉ nghe đồ của em tự sản xuất, ví dụ cd em cũng tự ghi chọn lọc , md cũng thế rồi cát xét cũng vậy luôn. em hẻm có thích sài đồ của người khác và nói thẳng ra là em không tin tưởng chất lượng thu băng của người khác nên em nghe cái của em được rồi... hihi.

Share This Page

Loading...