Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Bác ko xài băng của ng khác thì cũng phải tuân theo chuẩn quốc tế của tốc độ 4.76 chứ

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác vui tính quá, cứ như cái thời tự cung tự cấp vậy!

Bác chỉnh cho 2 cái máy chạy theo tốc độ của máy chậm thì âm thanh lúc thâu và phát liệu có hay bằng tốc độ chuẩn không bác?
    Bác có biết tại sao người ta phải chỉnh đầu từ theo 1 chuẩn nhất định không? là vì khi đó bề mặt tiếp xúc của sợi băng lên đầu từ là tối ưu, lượng từ tạo ra là tối ưu, ... âm thanh phát ra sẽ mạnh, đều và dầy nhất.

Tính bác hơi đa nghi rồi, ae trên này nhiều người cũng ít nhiều biết 1 chút về thâu băng, bác nên giao lưu thử xem máy móc và trình độ thâu của họ tới đâu, lúc đó bác tự đánh giá băng bác tự thâu cũng chưa muộn đâu ạh!

3. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Bác cứ thử nghe theo lời bác Zorro 1 lần đi, biết đâu sau khi nghe băng và thiết bị của người khác thâu bác về lại đặt ra cho mình 1 số câu ????.

4. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác tueletan chụp hình cái đầu từ rồi post lên cho em xem nào, hình như loại này là autoreverse đời cũ, đầu từ có 4 track, em còn đầu từ loại này (tháo máy cũ nhưng còn nguyên chất :lol:), nếu thích hợp với máy của bác thì em xin tặng bác :)

5. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Em xin nhờ các bác hướng dẫn để em kiếm hoặc chế cái bánh tì như phần khoanh tròn với ah. Xin cảm ơn các bác.

Attached Files:

File size:
      80,4 KB
      Views:
      445
  6. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đó là bánh đá ,không phải bánh tỳ.
    Trên 4R có nhiều # ae có bàn luận về chế bánh đá rồi,bác chịu khó tìm đọc lại.
    Bánh đá mỗi loại máy có kích cỡ khác nhau,vậy bác nên ghi rõ kích thước Dk ngoài,trong và độ dày của cái bánh đá cao su thì có lẽ ae dể xử lý hơn

7. quangcmbhn

Em cám ơn bác ndp62, hôm rồi em phải tháo ra, cuốn mấy lớp băng dính vào bánh đà để tăng tiếp xúc với bánh đá nên hiện nay chơi tạm ổn, khi nào có hiện tượng trục trặc em sẽ tháo ra, đo cụ thể và lúc đó nhờ bác ndp62 và các bác trên 4R.

Trân trọng cảm ơn các bác.

8. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Em định im lặng , nhưng thôi , bác bỏ quá : Bác đừng dùng băng dính vậy , bác quá băng dính đệm vào , đường kính ngoài không đều nhau , nếu bề mặt của bánh bên kia cũng là cao su , nó sẽ ăn theo cái sai của đường kính bác đệm , sau này khi bác tiện bánh mới , phần kia lại sai đi .E đã bị trên TASCAM 234 .Vài dòng tham khảo , có thể trường hợp của bác khác

9. quangcmbhn

Em định im lặng , nhưng thôi , bác bỏ quá : Bác đừng dùng băng dính vậy , bác quá băng dính đệm vào , đường kính ngoài không đều nhau , nếu bề mặt của bánh bên kia cũng là cao su , nó sẽ ăn theo cái sai của đường kính bác đệm , sau này khi bác tiện bánh mới , phần kia lại sai đi .E đã bị trên TASCAM 234 .Vài dòng tham khảo , có thể trường hợp của bác khác[/quote]

Cái bánh đá con Teac của em nó tì trực tiếp vào phần kim loại của bánh đà, do bánh đá bị mòn nên tiếp xúc giữa bánh đá và bánh đà không được tốt, băng thì vẫn chạy, vẫn ra tiếng nhưng không cuộn băng, vạn bất đắc dĩ em phải đệm thêm để tăng tiếp xúc chứ nếu chế được cái bánh đá thì tốt quá.

Với giải pháp nông dân của em hiện nay cũng tạm ổn, nhưng về lâu dài em phải kiếm cái bánh đá để thay bác ah.

10. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Tiếng hơi đục thì có cách nào can thiệp vào mạch trị nó ko các bác. E đã chỉnh azimuth đầy đủ, ko khá hơn là bao , (từ mới, ko mòn) - máy lO-d de 90

11. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

Em có teac 7000 bị hỏng ic đóng mở cửa băng( thợ chỗ em phán thế) cái này có thể mua, sửa tại đâu, bác nào biết mách dùm em với ah. Em cảm ơn!

12. regular

regular Advanced Member

IC số gì bác?

13. minhhaimdc

Vâng, có gì em xem kỹ lại bác nhé :D
    Tên nó như này: BA6219B, 10 chân

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

Theo mình biết thì làm gì có riêng IC mở băng,mà trong tape deck nó có con IC Mechanic control hoặc system control,nó xử lý hoạt động an toàn cho tất cả các chế độ hoạt động của dàn cơ như : Stop, Play,REC,FF,RW ,pause...kể cả việc đóng mở băng?? còn này mà hỏng thì coi như vứt máy đi . Nhưng con IC này rất ít hỏng trong điều kiện xử dụng đúng cách thông thường :eek: ???

15. minhhaimdc

Vâng, đóng mở thi thoảng chạy được, thi thoảng thì chạy được nhưng chỉ được khoảng một vài bài là lại ngừng, sau đó có bấm nút nào cũng không hoạt động, để đấy một vài ngày, mở thì lại được ạ.

16. regular

regular Advanced Member

6219 coi bộ khó tìm. thế bằng 6209 vậy.
    Loại này nếu bác khg mua được mới thì bác có thể tìm trong các đầu VCR sharp (motor loading). Ngày xưa họ có bán mới rất nhiều để phục vụ các bác SX ổn áp servo.
    Thân

17. minhhaimdc

Em cảm ơn bác nhiều :D...................................................

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo như mô tả của bạn thì chú này khả năng bị lỗi ở mạch Mechanic control hoặc system control :( nếu con mở cửa băng có vấn đề thì nó hỏng luôn chứ không chập chờn lúc được lúc không

19. minhhaimdc

Hà Nội, có chỗ nào sửa các bác mách cho em ạ.

20. ndp62

ndp62 Advanced Member

Các bác cho hỏi tần số 10Hz dạng xung vuông -3,5 DB (Square Wave signal -3,5 DB)có thể lấy ở đâu xung quanh chúng ta được , hoặc có cách nào để thu tần sô này vào băng cassette để phát lại như một máy phát không???khi trong tay không có hoặc không muốn mua máy phát tần số audio 10hz(audio frequency generator)?
    Em đang rất cần các bác tư vấn giúp để thực hiẹn theo sơ đồ này.
    Xin cảm ơn

Attached Files:

File size:
      14,9 KB
      Views:
      213
  21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Các bác chơi đầu băng cho em hỏi chỗ nào bán các loại dây curoa để thay thế mách giúp em. Muốn tìm dây curoa loại tốt để thay cho cái đầu câm mà khó quá, toàn loại dây kém chất lượng, chạy một vài tháng đã rão đứt hết. Còn loại dây dẹt lại càng hiếm.

22. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Theo em biết thì em 6209, 6219 đó chính xác làm nhiệm vụ điều khiển motor close\open cửa băng, nó là ic điều khiển công suất (MDA) nhận lệnh từ em sysrem cotrol . em cũng đã từng sửa và thay em này rồi bác ạ. bác mở em 222esj nhà bác ra cũng có 1 em này đấy.

23. audax

audax Approved Member

chào các bác . mình có con revox 710 đang chạy bt . hôm nay bật máy thì trục capstan bên trái cấp băng 0 chạy lấy tay vần 1 lúc thì nó chạy . nhưng chạy 1 lúc thì gây méo tiếng và tự stop . play chạy 1 lúc lại bị . nhờ các bác bát bệnh giúp .tks

24. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Bác nào rành thì giúp bác ấy cái nhé :?

25. naks

naks Advanced Member

Bác tìm cách tra 1 ít dầu máy khâu vào ổ trục capstan này xem sao? Máy để lâu không chạy có thể gặp hiện tượng này, nhất là cơ của revox có ổ trục capstan khá dài

Share This Page

Loading...