Giúp sửa cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by bhtg, 14/12/09.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đúng đấy ạ .Trước khi tra dầu máy khâu , bác đưa hẳn trục ra , làm sạch bằng bông .Nếu không ,sau khi tra dầu , bụi bặm bết lại thành thứ đặc hơn .Với máy Direct Drive , bật lên chưa PLAY , trục đã quay .Lúc đó mà không biết , cứ để máy , sẽ chết động cơ rất nhanh .Lượng dầu bác tra quá nhiều , sau đó cũng có thể thành vật cản cho trục , nhất là khi bánh đà lái = 1 dây courroid với Moto , dây này lại không đủ căng
    Em bị 02 con , tra rồi, làm sạch rồi, vẫn bị .Lúc nào định chơi , phải bỏ miềng mica ra vần nhẹ

2. audax

audax Approved Member

tks bác . hôm qua tiện thức xem c1,mình đè nó ra tra ít dầu máy vào trục capstan như bác hướng dẫn . play máy chạy ngay , 0 méo tiếng nhưng gặp cuốn băng cũ thì tự dừng play lại chạy .

Bác tìm cách tra 1 ít dầu máy khâu vào ổ trục capstan này xem sao? Máy để lâu không chạy có thể gặp hiện tượng này, nhất là cơ của revox có ổ trục capstan khá dài[/quote]

3. audax

audax Approved Member

cám ơn các bác nhiệt tình tư vấn . trước máy chạy bt thỉnh thoảng gặp cuốn băng chặt máy tự stop mình có tra dầu hỏa , rp7, dầu máy . thì bị như trên. chắc do tra quá nhiều .

4. naks

naks Advanced Member

Không bao giờ có chuyện tra dầu quá nhiều làm trục capstan dừng, kẹt không quay.
    Như đã viết trục này trên máy revox khá dài khoảng 10cm, nếu không tháo trục capstan ra hẳn, vệ sinh, lau, tra dầu vào ổ trục mà chỉ tra dầu bên ngoài thì sâu bên trong vẫn có thể bị ma sát nặng gây trục dừng không quay. Vậy là bác phải bổ cơ tháo trục này ra làm cho thật kỹ may mới khắc phục được.

Nếu làm kỹ rồi mà vẫn bị thì chắc bo DD motor của trục capstan trái có vấn đề, chữa khá khó sao cho nó có tốc độ nhịp nhàng với motor trục capstan bên phải.

5. audax

audax Approved Member

Không bao giờ có chuyện tra dầu quá nhiều làm trục capstan dừng, kẹt không quay.
    Như đã viết trục này trên máy revox khá dài khoảng 10cm, nếu không tháo trục capstan ra hẳn, vệ sinh, lau, tra dầu vào ổ trục mà chỉ tra dầu bên ngoài thì sâu bên trong vẫn có thể bị ma sát nặng gây trục dừng không quay. Vậy là bác phải bổ cơ tháo trục này ra làm cho thật kỹ may mới khắc phục được.

Nếu làm kỹ rồi mà vẫn bị thì chắc bo DD motor của trục capstan trái có vấn đề, chữa khá khó sao cho nó có tốc độ nhịp nhàng với motor trục capstan bên phải.[/quote]

tks bác - để tối về em liều phát xem sao .

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tra dầu vừa đủ vào ổ trục thôi bác nhé , dầu dính ra phần trục capstan tiếp xúc vs bánh tì cao su là tiêu cái bánh tì đó :)

7. audax

audax Approved Member

phù - được rồi các bác ạ :D tối qua về tháo trục capstan ra vệ sinh ,tra dầu theo hướng dẫn của các bác em nó đã chạy tốt .xin trân thành cám ơn các bác nhiệt tình tư vấn , giúp đỡ mình .

- dạ bánh tỳ lúc trước o biết tra dầu nhiều quá nên đã hỏng cả đôi rồi ạ .mình đang dùng tạm hàng chợ giời cũng o được chuẩn lắm . tiện bác nào có để giúp mình , cần nhất cái bên trái ( cấp băng ) dt của mình 0913214331 tks

8. hhoang86

hhoang86 Advanced Member

Có con máy cũ sony wr870 đang tháo lấy linh kiện, có thể giúp bác

9. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Các Bác xem giúp mình gắn cho đúng dây của đèn báo REC.
    Dây màu trắng trong hình là một trong hai dây mình đã tháo ra vì gắn sai chỗ nên lúc nào cũng báo sáng( mình nghĩ là dây +), dây màu xanh thì vẫn còn gắn trên boad( dây -), mình đã tìm vị trí nhằm gắn lại cho đúng nhưng không thể dò ra được. Các bác hương dẫn mình gắn lại như nguyên bản để khi nhấn nút REC thì đèn này mới sáng đi ạ!
    Thank các bác!

Attached Files:

10. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Nếu bác tung chắc chắn dây màu trắng là chân (+) của bóng đèn báo REC thì bác lấy cái đồng hồ, đo vào các cọc lân cận chỗ bác tháo, chân nào thay đổi điện áp lúc bác nhấn nút REC thì bác gắn thử vào, em đoán thay đổi khoảng 5VDC :D

11. tungsen1972

Cám ơn bác, mình đã thử làm qua cách này đèn cháy đúng như ý. Tuy nhiên, khi thu thì một bên kênh lại không xoá hết, tháo ra thì thu tốt bác ạ! Chắc là bị sai chỗ nên nó thế... :( . Em nó hiệu technics 630U bác nào đang sử dụng ngó qua rồi giúp mình gắn nó, chứ để một dây lòng thòng xem mà chướng lém ạ :p
    Thank!

12. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Bác gắn nhầm nên làm mất áp phân cực cho BJT điều khiển đầu xóa từ, bác thử dò ngược từ chân bác vừa gắn có thể sẽ đến một chú BJT, tiếp đến là dò vùng lân cận đó sẽ có cọc thay đổi điện áp mà bác muốn gắn vào, em nghĩ bác cứ thử chứ không sao cả, chúc bác thành công :)

13. tungsen1972

Bác gắn nhầm nên làm mất áp phân cực cho BJT điều khiển đầu xóa từ, bác thử dò ngược từ chân bác vừa gắn có thể sẽ đến một chú BJT, tiếp đến là dò vùng lân cận đó sẽ có cọc thay đổi điện áp mà bác muốn gắn vào, em nghĩ bác cứ thử chứ không sao cả, chúc bác thành công :)[/quote]

Thank bác!

14. Onkyo929

Onkyo929 Advanced Member

Bác mang qua anh An 16 Hai Bà Trưng Hà Nội sửa nhé

15. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bạn tìm trên mạch thấy chứ WT thì gắn vào là được,bệnh nhẹ nên tụ xử lý kinh tế hơn mang đến thợ :mrgreen:

16. linhuyen

linhuyen Advanced Member

Em có 1 em cassette chạy đc khoảng 5 giây thì méo tiếng và stop , e bật lại cũng lại bị như trên . Cassette của em tua đi tua lại vẫn OK chỉ không play được thôi . Em đã tra dầu vào trục castran như các bác hướng dẫn nhưng vẫn bị . Các bác giúp em với , tks

17. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Theo như mô tả của bác thì cái bánh cao su tì lên trục capstan kéo băng bị chai + dính dầu nhớt nên tèo rồi !

18. linhuyen

linhuyen Advanced Member

Tks bác đã trả lời em , em vừa test lại thì thấy thế này : Máy chạy chuẩn tiếng 10' đầu , rồi bắt đầu méo tiếng ( lần này thì nó không ngừng nữa mà vẫn chạy bình thường ) nhưng tiếng thì như kẹo kéo . ko biết làm sao nữa, bác giúp em với

19. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác cho biết loại tape desk bác dùng mới rõ hơn .
    có nhiều nguyên nhân khiến lỗi như mô tả thông thường thì bác quan sát thấy như sau
    1/ cho máy chạy quan sát thấy sợi băng xếp đều ? hay mép sợi băng có dấu hiệu như răng cưa ? tiếng chậm khác tiếng méo do trượt băng .Sợi băng bị răng cưa dù nhẹ : bánh than ép băng mòn , mất độ bám, băng chỉ kéo tốt tg đầu, giữa băng lực ma sát trượt tăng làm tiếng chậm lại : chùi sạch bánh than ép băng , dùng 1 chút xăng , gòn vắt khô chùi sạch dầu mỡ bôi trơn nếu lỡ cho dầu vào vì cốt trục capstan chế tạo bằng đồng dầu không cần bôi trơn , cho dầu sai loại sẽ gây bó cốt .

2/ Băng xếp đều không bị nặng hay kẹt khi ngón tay xoay nhẹ : thì do dây cu roa giãn , thay dây mới , muốn biết cu roa giãn hay không bấm" Play " lấy tay đè nhẹ bánh đà quan sát thấy trượt là biết

3/ Tất cả bình thường dây băng xếp đều thẳng , trục băng quấn không ket hay nặng khi xoay thử : khả năng motor mòn cổ góp hay IC điều tốc quá nhiệt .

4/ còn vài nguyên nhân khác do lỗi hệ cơ khí , cần điều chỉnh đúng lực ma sát trượt bên cuốn thông thường miếng nĩ dưới mâm ma sát ff bị dơ , chổ này đòi hỏi khéo tay và biết làm .

bệnh tape deck hay stop đột ngột không rõ nguyên nhân thì do vài nguyên nhân khác tùy hãng dùng hệ sensor quang ,(technics , aiwa..) , sensor từ trường (pioneer , victor ) hay cơ full auto stop (Aurex..) cách sửa theo đó có khác nhau .

20. lenamit

lenamit Advanced Member

Bác tùng sèn thân :mrgreen: chỉ có quên mỗi sợi dây mà bác cũng làm khó anh em hehe
    Rất dễ tìm nếu bác không nhớ chổ nào , thông thường technics đời cơ bật dùng 1 bóng sợi đốt đèn bé tẹo 1 đầu ra mass, bác cứ đẩy thử cần rec cơ khí tới lui rồi đo chổ nào khi REC nó cấp vài vol khi play nó mất điện .
    kho mình còn dư 1 cái Technics cổ RS 610 U lắp băng mặt trên nhìn đẹp gọn gàng , loại xài cơ khi bật bền bĩ để lâu dây cu roa chãy nước mua hông có bỏ luôn :lol: :mrgreen: y chang ruột RS 615 chỉ khác chổ lắp dàn cơ .

21. linhuyen

linhuyen Advanced Member

Em đã khắc phục đc em cassette , em thay dây curoa mới cho nó . Thay xong thì tiếng lại hơi nhanh(chắc do dây mới ) , em chỉnh ốc motor chút cho tròn tiếng . Giờ em nó hát ngon lành rùi . Em thâu thử thì bị mất 1 vế (tín hiệu vào em cân chỉnh ok) , nhưng thu xong phát ra thì chỉ có tiếng 1 bên , còn 1 bên thì chỉ có nhạc . Em đang mò tiếp ...

22. haihoas

haihoas Advanced Member

Các Bác cho em hỏi con Sony TC K40 của em chạy hết băng nó không tự nẩy nút Stop lên được, các Bác giúp em với, phải sửa như thế nào ?
    Em cảm ơn !

23. khuehn

khuehn Advanced Member

Chú này là đời răng chìa khá cổ rồi (sản xuất vào những năm 1978-1979) dùng bộ cơ có dây cu roa (belt driver) cơ chế auto stop cũng dùng cơ thôi, với trường hợp này khả năng lớn là dây cu roa đã chùng không còn đủ lực để kích hoạt cơ chế auto stop, bạn cứ thay hết dây cu roa sẽ thấy lại auto stop được

24. haihoas

haihoas Advanced Member

Em cảm ơn Bác!
    Nếu Bác có dây, hôm nào rảnh thay hộ em với? - em không biết thay :(

25. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Có cách nữa là giảm bớt lo xò ở chốt thép đá vào bánh xe khi hết băng để tăng độ nhạy hơn

Share This Page

Loading...